You are on page 1of 5

Paaralan Dr. Maria D.

Pastrana NHS Baitang 10


Asignatura
Guro Kristine Diane V. Alpuerto / Disiplina
Filipino

VARK ESTILO NG Ikatlong Markahan


PAGKATUTO NG Petsa at
MGA MAG-AARAL Ikalawang Araw sa
Araw/ Oras Disyembre 09, 2019 Markahan
AT MAKRONG Estilong Visual
KASANAYANG
ng Turo
PAGBASA AT
PAKIKINIG

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Napagtitibay ang kaalaman sa talasalitaan sa pamamagitan ng


Pangnilalaman
paghahanap ng mga salitang magkakaugnay.
B. Pamantayan sa Nakapagbibigay ng mahahalagang pangyayari sa kwento
Pagganap
C. Mga Kasanayang Nakakapagsukat ng isang paglalagom ng kabanata sa
Pampagkatuto pamamagitan ng paglalahad sa mga elementong taglay ng
kwento na gamit ang pamamaraang Caterpillar Technique.

II. NILALAMAN Kabanata V- ANG NOCHE BUENA NG ISANG KUTSERO

III. KAGAMITANG
PANTURO
EL FILIBUSTERISMO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Mga Kagamitan Kagamitang sa VISUAL na gagamitin sa pagtalakay katulad ng
mula sa portal ng
Learning Manila paper, pentel pen, colored paper
Resources

B. Iba pang tv monitor, laptop, pisara,


Kagamitang
Panturo

Pang-araw-araw na Gawain:
IV. PAMAMARAAN  Panalangin (AVP )
 Pagbati
 Pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan sa loob at labas
ng klasrum.
 Pagtatala ng mga dumalo sa klase sa araw na ito.

A. Balik-aral sa Pagbabalik aral


nakaraang aralin at/ o Tungkol saan nga ang tinalakay natin kahapon?
pagsisimula ng
bagong aralin Pagganyak
Magpapakita ako sa inyo ng larawan at bawat isa ay bibigyan
ninyo ng sariling paliwanag.

1. Ano ang napansin ninyo sa mga larawan?


2. Masasabi pa bang ang karapatang pantao ay para sa
lahat?

B. Paghahabi sa layunin A. Ugnayang Tanong-Sagot


ng aralin
Balikan natin ang ginawa natin kanina ano ang inyong napansin sa
mga larawan ipinakita ko sa inyo?

Sa palagay ba ninyo ay may kaugnayan ito sa paksang ating


tatalakayin ngayon?

B. Paghahawi ng sagabal

Panuto: Nasa isang handaan ka, sa mesa ay may mga plato na


nakahain. Pumili ng dalawang magkakaugnay na salita at
pagsamahin sa isang plato. Isulat ito sa mga platong walang laman at
ipaliwanag kung ano ang pinagkaugnay ng dalawang salita.

Pangungulata Nakatali na kadena


Silong ng bahay Paglamlam
Pagpukpok ng puluhan ng baril Paghamak
Pag-aalipusta Paglabo
Entreswelo Nakatanikala
C. Pag-uugnay ng mga Pagbabasa
halimbawa sa bagong
aralin Basahin ninyo ang Kabanata V- “Ang Noche Buena ng isang kutsero”
ng tahimik para lubos ‘nyo itong maunawaan. At pagkatapos ‘nyong
basahin may inihanda akong mga katanungan na alam kong
masasagot ‘nyo agad.

Paglalahad

Mayroon ba kayong naunawaan sa ating tinalakay? Kung talaga ay


sagutin ninyo ang mga katanungan ito:

1. Sa kaninong bahay may handa nang gabing dumating sa San


Diego si Basilio?
2. Sino-sino ang kanyang mga panauhin?
3. Bakit nanunuyo si Kapitan Basilio sa alpares at sa kura?
4. Sa paanong paraan makikilala ang kanyang panunuyo?
5. Anong balita ang tinanggap ni Basilio sa kanyang kasambahay
na nakapagpatahimik sa kanya?
6. Bakit naharang ang sasakyan ni Basilio?
7. Ano ang isa sa pinakamalungkot na naging karanasan ng
kutsero?
8. Paano sinalubong ng katiwala ni Kapitan Tiyago si Basilio?

D. Pagtalakay ng bagong Punan ang bawat bilog ng hinihinging detalye. (Caterpillar


konsepto at Technique)
paglalahad ng bagong
kasanayan #1

Pamagat

Tauhan Tagpuan Mga pangyayari Kakalasan wakas tema

E. Pagtalakay ng bagong Mgabibigay ng mungkahi ang mga mag-aaral ukol sa kung paano
konsepto at paglalahad ng mapapabuti pa ang kanilang mga sarili o pagkatao upang hindi sila
bagong kasanayan #2
makasakit ng kapwa nila.
Magpapanood ang guro ng isang video clips ukol sa mga masamang
pag-uugali at mabuting pag-uugali ng isang tao na dapat at hindi
dapat nilang tularan.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
G. Paglalapat ng aralin Sa napanood na video clip ano ano ang mga mahahalagang
sa pang-araw-araw na katangian ang nakita ninyo na hindi dapat ninyong gawin?
buhay
Paano natin ito maiiugnay sa ating pang-araw-araw na buhay?

Alin sa mga pangyayari sa kabanata ang di dapat gawin at mga


dapat nating gawin sa ating buhay? Ipakilala ang mga ito at
ipaliwanag sa loob ng klase.

H. Paglalahat ng Aralin Papangkatin ko kayo sa dalawang grupo at bawat isang grupo ay


kukuha lamang ng tig limang mahahalagang pangyayari sa
kabanata na ito. Mayroon lamang kayong tig limang minuto para
isulat ito sa manila paper at pagkatapos ninyong maisulat ito ay
ipapaliwanag ninyo ang inyong sinulat kumuha na lamang isang
representative na sasagot sa bawat grupo. Ang may maayos at
magandang paliwanag ay magkakaroon ng dalawampung puntos
samantalang kung hindi naman ay mayroon pa rin kayong puntos na
labing limang puntos para sa inyong aktibiti na ginawa.

Pangkat 1 Pangkat 2

I. Pagtataya ng Aralin Indibidwal na Gawain.


Masasagot Mo Kaya ?

Direksiyon :
I. Maramihang pamimilian: Bilugan ang tamang sagot.

1. Sa kasawiang sinapit ni Tandang Selo___________.


a. lahat ay naawa
b. lahat ay sumisisi kay Tandang tales
c. walang masisising sinuman

2. Ang sumamsam ng mga sandata ay_____________.


a. ang tenyet ng Guardia Civil
b. ang uldog ng pari
c. ang kapitan ng Guardia Civil
3. Si_________________ang natakot kay Kabesang Tales.
a. Padre Zamora
b. Padre Salvi
c. Padre Clemente
4. Si Huli ay_______________ayo kay Hermana Penchany ay:
a. hindi marunong magdasal
b. mali-mali kung magdasal
c. marunong magdasal
5. Si ________________ang pinaglilingkuran ni Huli.
a. Hermana Bali
b. Hermana Penchang
c. Hermana Dulce

II. TAMA o MALI: Isulat ang titik T kung tama ang sagot at titik M
naman kung mali.

___________1. Si Huli ay anak ni Tandang Selo.


___________2. Kabesang Tales ay naakusahan dahil sa pagdala nito
ng mga armas sa kanilang tahanan.
___________3. Si Hermana Penchang ay reliyosa at matulungin sa
kapwa.
___________4. Ang pamagat ng librong pinabasa ni Hermana
Penchang kay Huli ay Tandang Basyong Makunat.
___________5. Si Basilio ay kasintahan ni Huli.

J. Karagdagang Gawain Basahin ninyo ang Kabanata X – Kayamanan at Karalitaan at sagutin


para sa takdang-
ang mga katanungan sumusunod?
aralin at remediation
1. Ano ba ng tinutukoy na kayamanan at karalitaan sa
kabanatang ito?
2. Bakit ba nagiging mahirap ang isang tao?
3. May pagkakataon bang pinanghihinaan ka na sa mga
pagsubok na dumating sa
iyong buhay?.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
Sa katapusan ng talakayan inaasahang 80% ng mga mag-aaral
ang makapagbibigay ng pang-unawa sa paksang tinalakay.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
Gamit ang visual na estilo ng pagkatuto makakaunawa ang mga
lubos? Paano ito nakatulong? mag-aaral sa paksang tatalakayin.
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

Kristine Diane V. Alpuert


4C/BSED Filipino

You might also like