You are on page 1of 5

Name of Teacher ARCELI M.

CASTRO Section AQUINO


Leaning Area FILIPINO Time: 10:00 – 10:50
Grade Level FIVE Date MAY 17, 2021

Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa


A. PAMANTAYANG pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at
damdamin
I. LAYUNIN

PANGNILALAMAN
B. PAMANTAYANG
PANGGANAP Nakagagawa ng isang ulat o panayam

C. MGA KASANAYAN Nagagamit ang pang-abay at pang-uri sa paglalarawan


SA PAGKATUTO F5WG-IIId-e-9
II. NILALAMAN
Paggamit ng Pang-abay at Pang-uri sa Paglalarawan
1.MGA PAHINA SA Curriculum Guide in Filipino
GABAY NG GURO
Teacher’s Guide
K12 F5WG-IIId-e-9
A. SANGGUNIAN

2. Mgapahina sa CG sa Filipino
kagamitang
pang-mag-aaral
III. KAGAMITANG PANTURO

3. Mga pahina sa
teksbuk

4. Karagdagang
kagamitan mula sa
Video presentation
portal ng Learning
Resource
D Iba pang kagamitang
panturo Tsart, Organizer, Powerpoint presentation

Istratehiya: Differentiated Instruction, Positive Interdependence, , Computer Aided Materials


(CAI)

Integrasyon: Araling Panlipunan, ESP


PANIMULANG GAWAIN
A.Ipapakita ko, Ilarawan mo!
Tingnan ang larawang ipapakita ko. Piliin sa mga pinagpipiliang salita ang
maglalarawan dito. Pagkatapos pindutin lamang ang reaction button na
nakatapat sa salitang napili ninyo

A Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/opagsisimula ng
bagong aralin

B. Ipakilala ang bagong aralin.


Ang pang-abay ay salitang ginagamit sa paglalarawan ng pandiwa (salitang kilos),
pang-uri (salitang naglalarawan) at kapwa pang-abay.
Ang pang-uri ay salitang naglalarawan sa pangngalan at panghalip.
IV. PAMAMARAAN

B. Paghahabi sa
layunin
ng aralin

Tingnan ang larawan.


Bakit natutuwa ang magkapatid sa regalo ng kanilang tiyahin?
Sa paanong paraan mo maipapakita ang pagiging magalang?
PAGLALAHAD SA
ARALIN

C. Pag-uugnay ng 1. Ibigay muna ang mga pamantayan sa pakikinig.


mga halimbawa
sa bagong aralin 2. Pakikinig sa kuwentong “Ang Magkapatid na Marco at Marta
Pagsagot sa mga katanungan

a. Sino ang magkapatid sa kuwento?


D. Pagtalakay ng b. Sino sa magkapatid ang malakas ang loob?
bagong konspto c. Ano ang ginagawa ng magkapatid nang dumating ang ka nilang tiyahin?
at paglalahad ng d. Ano ang ibinigay na kanilang tiyahin sa kanila bilang regalo?
bagong e. Saan nila inilagay ang regalong isda ng kanilang tiyahin?
kasanayan #1 f. Kailan pinapalitan ng magkapatid ang tubig ng aquarium?
g. Paano ipinakita ng magkapatid ang kanilang paggalang sa kanilang
tiyahin?
h. Bakit natutuwa ang magkapatid sa regalo ng kanilang tiyahin?
Suriin at pag-aralan ang mga pangungusap na hango sa kuwento.

Pang-abay Pang-uri
E. Pagtalakay ng Araw-araw pinapakain nina
bagong Mahiyain si Marta.
Marta at Marco ang kanilang
konsepto alaga.
at paglalahad ng Ang isda ay inilagay sa Kahel ang isda ni Marta.
bagong aquarium.
kasanayan #2 Nahihiyang lumapit si Marta sa Malayo ang probinsisya.
kanyang tiyahin.
Siya ay mabait.

Pagpapaliwanag sa gamit ng pang-abay at pang-uri.

F. Paglinang na
Kabihasnan

HULAAN MO!
Isulat sa patlang ang PU kung ang gamit ng salitang nakasalungguhit ay pang-uri
at PA kung pang-abay.

_____1. Hangad natin lahat ang matahimik na pamumuhay.


_____ Ang pamilyang iyan ay matahimik na namumuhay.
G. Paglalapat ng _____ 2.Ang kanyang sanggol ay mahimbing matulog sa araw.
aralin sa _____ Ang tulog ng kanyang sanggol ay mahimbing.
pangaraw-araw _____ 3.Mahigpit na niyakap ng ina ang kanyang mga anak.
na buhay Mahigpit ang yakap ng ina sa kanyang mga anak.
_____ 4.Siya ay magalang habang nakikipag-usap sa mga nakatatanda sa
kanya.
_____ Siya ay magalang makipag-usap sa mga nakatatanda sa kanya.
_____ 5.Ang lalaking kumuha ng bag ay nagmamadali.
_____ Nagmamadaling lumabas ang lalaking kumuha ng bag.

Tandaan:
Sa paglalarawan, mahalaga na gamitin ang pandama ng ating katawan.
Maliban sa mga ito gumagamit din tayo ng mga salita gaya ng pang-
abay at pang-uri.
Tatlong uri ng Pang-abay
1. Pang-abay na Pamanahon
Ito ang pang-abay na naglalarawan kung kailan naganap o
nagaganap ang isang kilos o gawain. Sumasagot ito sa tnong na
H.Paglalahat ng kailan.
aralin 2. Pang-abay na Panlunan
Ito ay tumutukoy sa lugar kung saan nangyari o ginawa ang kilos.
Kadalasan ito ay nagsisimula sa pang-ukol na sa. Sumasagot sa
tanong na saan.
3. Pang-abay na Pamaraan
Ito naman ang pang-abay na naglalarawan kung paano nangyari o
ginawa ang isang kilos o gawain. Sumasagot ito sa tanong na paano.
Samantalang ang pang-uri ay salitang naglalarawan sa pangngalan at
panghalip.

I. Pagtataya ng Suriin ang bawat pangungusap. Tukuyin kung ang nakasalungguhit na salitang
naglalarawan ay pang-abay o pang-uri. Isulat ang A kung pang-abay at B kung
pang-uri.
_____1. Matapang na hinarap ng mga frontliner ang kanilang tungkulin.
_____2. Mabilis kumalat ang sakit na Covid-19.
aralin _____3. Napanatag na ang isipan ng mga tao nang dumating na ang bakuna laban sa
sakit..
_____4. Nagmamadaling inagapan ng pamahalaan ang pagkalat ng sakit.
_____5. Magiging malaya na ang bansa sa sakit.

J. Karagdagang
Gawain
para sa
takdang-aralin
at remediation

V.MGA TALA
A. Bilang ng mag-aaral na
nakauha ng 80% sa
pagtatayao.

B. Bilang ng mag-aaralna
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
VI. PAGNINILAY

magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos?Paano ito
nakatulong?

F.Anong sulioranin ang


aking naranasan na
solusyunansa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho nanais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

Nagpakitang-turo:

ARCELI M. CASTRO
MT-II
Binigyang pansin ni:

TERESITA D. PUNLA, Ed.D.


Principal IV

You might also like