You are on page 1of 3

Malasusing-Banghay Aralin sa Filipino 9

Grade-9 Krypton (7:30-8:30)

I. LAYUNIN

1. Nakakikilala at nakatutukoy sa kahalagahan ng bawat tauhan sa nobela


2. Makilala at matukoy ang bawat tauhan sa nobela.
3. Napahahalagahan ang papel na ginampanan ng mga tauhan at katangian o
sinisimbolo ng mga ito sa lipunan.

II. PAKSANG-ARALIN

 NOLI ME TANGERE
A. Mga Balakid at Pagsubok - Kabanata 15 21
B. Pamumulaklak ng mga Balak - Kabanata 22 27

Kagamitan

 Kopyang-sipi, teksbuk/modyul, Powerpoint


Sanggunian

 Poblete, Pascual Hicaro [1857-1921] (tagasalin). Noli Me Tangere ni Jose Rizal,


Gutenberg.org, 30 Disyembre 2006
 Sauco, Consolacion; Valeria Nacino (1997). Rizal: Pinakadakilang Bayaning
Pilipino. Sampaloc, Manila: Omniscience Publishing, Inc. ISBN 971-750-001-0.
 Zaide, Gregorio (1992). Jose Rizal: Life, Works and Writings. Mandaluyong City:
National Book Store, Inc. ISBN 971-08-5207-8.
 Capili-Sayo, Teresita; Cresenciano C. Marquez, Jr. (1996). Noli me Tangere ni
Jose Rizal. Quezon City: Phoenix Publishing House, Inc. ISBN 971-06-1775-3.

III. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain

1) Pagdarasal at Pagbati

2) Pagtatala sa mga lumiban sa klase

3) Pagbibigay ng mga alituntunin sa loob ng klase


B. Balik-Aral

Magtatanong ang guro sa mga mag-aaaralsa nakaraang talakayan bilang


pagbabalik tanaw.

B. Pagganyak (Motivation)

 Pagpapakita ng larawan para hulaan ng mga mag-aaral


 Katanungan
 Ano ang iyong pinakamasayang pangyayari noong bata ka pa?
 Ano ang iyong pinakamalungkot na pangyayari noong bat aka pa?

B. Panlinang na Gawain

1. Aktibiti

 Paglalahad ng Aralin: Ipagpapatuloy ng guro ang naging talakayan sa susunod


na kabanata.
 Ibabahagi ng guro ang mga nakapaloob sa kabanatang tatalakayin.
 Pagkatapos maibahagi ng guro, ipapakita naman ang powerpoint presentation na
naglalahad o naglalaman sa bawat kabanata na tatalakayin ng guro.

2. Analisis Pamprosesong mga Tanong:

1. Ano ang mga balakid at pagsubok na makikita sa kabanatang ating tinalakay?


2. Ano ang ibig sabihin ng “Pamumulaklak ng mga balak”?

3. Abstrak

 Ilalahad ng guro ang paksang tatalakayin base na rin sa naging sagot ng mga
mag-aaral sa mga katanungan.

4. Aplikasyon

Magtatanong muli ang guro kung ano ang kanilang natutunan sa kabanatang tinalakay

 Kung ikaw si Basilio, ano ang iyong gagawin sa gitna ng pangyayari?


 Ano ang aral na makukuha mo sa paksang tinalakay?
 Pagbibigay feedback sa kasagutan ng mga mag-aaral
Ⅳ. PAGTATAYA

PANUTO. Gamit ang Venn Diagram, tukuyin ang mga katangian ng dalawang
magkapatid.

Pagkakatulad

Basilio Crispin

TAKDANG-ARALIN

PANUTO:
 Ibuod ang susunod na kabanata ng Noli Me Tangere. Kilalanin ang mga
tauhan at itala ang mga mahahalagang pangyayari sa bawat kabanata.

Inihanda ni: Roselle Jean Bacalso

Mary Jane Rivera

You might also like