You are on page 1of 5

Ika-22 ng Marso, 2024

Mala-Masusing Banghay Aralin sa Filipino


I. Layunin:
Pagkatapos ng isang oras na talakayan, ang mag-aaral ay inaasahang:

a. Natutukoy ang pagkasunod-sunod ng maikling kwento


b. Naibabahagi ang sariling kaisipan at pananaw hinggil sa nabasang Maikling
Kwento
c. Nakakagawa ng sariling wakas batay sa maikling kwentong pinanood

Kasanayang pampagkatuto:

II.Paksang Aralin
Paksa: Si Pinkaw na isinulat ni Isabelo S. Sobrevega
E-Sanggunian: https://www.youtube.com/watch?v=eaVvoAZ0kYU

Kagamitan: Pantulong na biswal, laptop, projector, bidyo, speaker.

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
a1. Panalangin

 Panalangin
 Pag-ayos ng upuan
 Pagpulot ng kalat
a2. Pagbati
Magandang Araw sa ating lahat.
a3. Patala ng mga lumiban
Mayroon bang lumiban sa ating klase?
a4. Pagbibigay ng Alituntunin
Inaasahan ko na magiging MABAIT kayo sa ating talakayan ngayong
araw.
a5. Balik-Aral
Tungkol saan ang ating tinalakay noong nakaraang araw?

B. Pagganyak
GAWAIN 1: APAT NA LARAWAN, ISANG SALITA
Panuto: Ibigay ang hinihinging salita.May apat na larawan at ang mgalarawan na iyon
ang magiging gabayupang mahulaan ang hinihinging salita.
Panuto: Ibigay ang hinihinging
salita.
May apat na larawan at ang mga
larawan na iyon ang magiging
gabay
upang mahulaan ang
hinihinging salita.
Panuto: Ibigay ang hinihinging
salita.
May apat na larawan at ang mga
larawan na iyon ang magiging
gabay
upang mahulaan ang
hinihinging salita.
Panuto: Ibigay ang hinihinging
salita.
May apat na larawan at ang mga
larawan na iyon ang magiging
gabay
upang mahulaan ang
hinihinging salita.
C. Pagpapakilala sa Aralin

 Ang paksa natin ngayong araw ay isang Maikling Kwento na pinamagatang “Si
Pinkaw” na isinulat ni Isabelo S. Sobrevega
 Layunin
D. Pag-alis sagabal
GAWAIN 2:
Panuto:

1. DUMUNGAW – SUMILIP
2. PANUNUDYO- PANUNUKSO
3. BUMABALANI-UMAAKIT
4. UMURONG- UMATRAS

E. Pagtalakay sa paksa

 Pagpapakilala sa awtor ng kwento


 Gabay na tanong

kwento?
 1. Sino ang pangunahing tauhan sakwento?
 2. Anong mga katangian ng isang ina ang ipinakita?
 3. Gaano ba kahalaga ang papel ng isang ina sa isang pamilya?
 4. Anong mga isyu ang ipinapakita nito?
 5. Bakit tinutukso ng mga bata si Pinkaw?
 6.Tungkol saan ba ang larawan at ang pinanood na bidyu?

 Manonood ng maikling kwento

Gawain 3: ISIPIN MO’KO!


Panuto: Hahatiin ang klase sa dalawang pangkat at sasagutin ng bawat grupo ang mga
gabay na tanong.

F. Paglalahat

GAWAIN 4: DUGTUNGAN TAYO!


Panuto: Mahahati ang klase sa tatlo at gamit ng Graphic Organizer sa ibabaay punan
ang Simulang pangyayari sa unang grupo, Gitnang pangyayari sa ikalawang grupo, at
Wakas sa pangatlong grupo.

“SI PINKAW”
SIMULA GITNA WAKAS

Gawain 5: ROLETA NG KAISIPAN!


Panuto: Iikot ang roleta at kung kaninong numero huminto, siya ang magbabahagi ng
kanyang sariling kaisipan o pananaw hinggil sa nabasang Maikling kwento.

IV. EBALWASYON
GAWAIN 6: WAKASAN NATIN!
Panuto:
1.Mahahati sa dalawang grupo ang klase.
2.Sa kwentong napakinggan, gagawa kayo ng sarili niyong wakas at pagkatapos
ng limang (5) minuto ay may isang magbabasa ng inyong ginawa; at
3.ang ibang myembro ay ipapakita ang wakas sa pamamagitan ng isang
"tableau"
PAMANTAYAN PUNTOS
NILALAMAN 10
KASININGAN SA PAGGAWA 10
KAAYUSAN NG KWENTO 20
KABUUANG PUNTOS 40

V.Takdang-Aralin
Panuto: Basahin ang kwento ni Pedro L. Ricarte na pinamagatang “Boy Nicolas” at
tukuyin ang mga pinangyarihan ng kwento at mga pangunahing tauhan nito, gayundin ang
mga aral ng kwento. Isulat ito sa inyong kwaderno at ipasa sa susunod nating talakayan.

Inihanda ni:
PRECIOUS A. RICO
Gurong Nagsasanay

Iniwasto ni:
AILEEN MELODY DE VERA, LPT
Guro ng Wika

You might also like