Professional Documents
Culture Documents
Pagkatutong Kooperativ
I. Mga Layunin
III. Pamamaraan
A. Paghahanda
1. Panalangin
2. Pagpapalinis at pagpapaayos ng mga upuan
3. Pagwawasto ng liban ng klase
B. Pagganyak
1. Ano ang pinag-aralan natin kahapon?
2. Magbigay nga ng mga halimbawa ng pandiwa at isulat ito sa pisara.
3. Pumili ng pandiwang nakasulat sa pisara at sabay-sabay na gagawin o
gagayahin ito ng klase.
4. Magbibilang tayo ng isa hanggang apat at papangkatin natin ang klase. Manatili
sa inyong mga pangkat.
C. Pagtalakay ng Aralin
1. Aalamin natin ngayong araw kung ano nga ba ang pokus ng pandiwa at ano ng
pokus ng pandiwa sa aktor o tagaganap.
2. Ang pokus ay tawag sa relasyong pansemantika ng pandiwa sa simuno o paksa
ng pangungusap. Nakikita ito sa mga panlapi ng pandiwa kaya’t nagkakaroon ng
iba’t ibang pokus ang pandiwa batay sa posisyon ng simuno o ng paksa sa
pangungusap.
Bibigyan ko kayo ng isang minuto upang pag-usapan kung ano ang katangian ng
paksa o simuno mayroong ang paksang ginamit ko sa pangungusap.
(Matapos ang isang minuto, ang bawat pangkat ay mglalahad ng kanilang mga
napansin sa paksa o simuno ng pangungusap.)
6. Kung gayon, batay sa inyong pagsusuri, ang mga panlaping maaari nating
gamitin kapag ang pokus ng pandiwa ay tagaganap o aktor ay mag-, nag-, -um-.
D. Pagtataya
Ang bawat pangkat ay bubuo ng tigtatlong pangungusap gamit ang pokus ng
pandiwa sa tagaganap o aktor. Pagkatapos ay hahayaan ninyong salungguhitan
ng kabilang pangkat ang pokus sa aktor at bilugan naman ang panlaping ginamit.
E. Takdang Gawain
Sa isang kalahating papel, ikuwento ang nangyari sa araw mo ngayon nang
gumagamit ng pandiwang may pokus sa aktor o tagaganap.