You are on page 1of 5

Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s.

2016

Paaralan TAPAZ NATIONAL HIGH SCHOOL Antas Baitang 10


GRADES 1 to 12
Pang-Araw-araw na Guro ARGIELYN Z. KATIPUNAN Asignatura Filipino
Tala sa Pagtuturo
Petsa/Oras Markahan IkatlongMarkahan (_______Linggo)

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring
I. LAYUNIN magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap
na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at
huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaralangpag-unawa at pagpapaphalaga sa mgaakdangpampanitikan ng Africa at Persia.
B. Pamantayan sa
Pagganap Angmga mag-aaral ay nakapanghihikayattungkol sa kagandahan ng alinmangbansabatay sa binasangakdangpampanitikan

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto F10PN-IIIc-78 F10PB-IIIc-78 F10WG-IIIc-73 F10PU-IIIc-80 Araw na nakalaan
Isulat ang code sa bawat Nasusuriangkasiningan at bisa Nabibigyangkahuluganangiba’ Nauuriangiba’t-ibangtula at Naisusulatangsarilingtula na lalapatan din para sa ICL ng
kasanayan ng tulabatay sa napakinggan t-ibangsimbolismo at angelementonito ng himig asignaturang Filipino
matatalinhagangpahayag sa
tula
F10PS-IIIc-80
Masigasig at F10PT-IIIc-78
matalinongnakikilahok sa Naiaantasangmgasalitaayon sa
mgatalakayan antas ng
damdamingipinahahayag ng
bawatisa

II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang
dalawang linggo.
Aralin 3.4: Tula
Pagbasa: Gramatika at Retorika Pagsulat ng Tula at Paglapat ng Himig
Panitikan Teksto: Hele ng Ina sa Mga Uri ng Tula batay sa
Pakikinig: Magangandang Kaniyang Panganay Elemento (Malaya at Pagbibigay ng Pangwakas ng Pagtataya sa
Anak (Gary Granada) (akda ni Jack H. Driberg) Tradisyunal) Aralin
Page 1 of 5
Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016

Elemento ng Tula Uganda

KAGAMITANG Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-
PANTURO aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro Pahina 110-111 Pahina 112 Pahina 113 Pahina 114
2. Kagamitang Pang- Filipino 10: Panitikang Filipino 10: Panitikang Filipino 10: Panitikang Filipino 10: Panitikang Pandaigdig
Mag-aaral Pandaigdig Pandaigdig Pandaigdig Pahina: 286-288
Pahina: 274-278 Pahina: 279-281 Pahina: 282-287
3. Teksbuk
B. Iba pang Kagamitang Sipi ng akda, laptop, audio clip sipi ng akda, laptop, stickynote laptop, LED TV, video clip laptop, LED TV, audio-visual
Panturo pad, hugis pusong pulang presentation
cartolina, pandikit
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga
III. PAMAMARAAN istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating
kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-aral sa
Nakaraang Aralin o Pagganyak:Pakinggan nang Balik -aral: Ibigay ang mga Balik-aral: Anong bisang- Pagganyak: Iparinig sa mga mag-aaral
Pagsisimula ng Bagong dalawang beses ang awitin ni elemento ng tula at pangkaisipan at bisang ang kanta ni Aiza Seguerra, “Anong
Aralin Gary Granada: Magagandang kahalagahan nito. pandamdamin ang natutuhan Nangyari”
Anak, saka sabayan kantahin Pagganyak: pagkatapos basahin ang tula?
ito.Pagkatapos ay isagawa ang Isa-isahanin Mo:Paramihan
Think-Pair-Share. Pag-usapan ng maibibigay na
ng iyong kapareha ang matatalinhagang pananalita at
kadakilaan ng isang ina. simbolismo sa salitang nasa
puso. Bibigyan ang mga mag-
aaral nag tig-iisang stickynote
paper. Unahan na magdidikit
ang mga mag-aaral sa
malaking puso na may
nakasulat na ina sa harapan.

B. Paghahabi sa Alamin ang nauunawaan ng Hikayatin ang mga mag-aaral Ipabasa sa mga piling mag-
Layunin ng Aralin mga mag-aaal tungkol sa n ipaliwanag ang kanilang aaral ang tula ni Rafael Palma Magbigay ng input kung paano nasulat
ipinahihiwatig ng awitin. sagot tungkol sa salitang INA. na pinamagatang “ Ang ang awiting iyon at ang pinagdaanan ng
Magbigay ng kaunting input. Matanda at ang Paruparo” sumulat.
Pagkatapos ay magbibigay ng Pahina 282-283
input ang guro tungkol sa
Page 2 of 5
Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016

kahalagahan ng isang ina sa


tahanan at lipunan.

C. Pag-uugnay ng Papiliin ang mga mag-aaral ng Bagong Kaalaman: Tumawag ng dalawa-tatlong


Halimbawa sa Bagong kanilang kapareha. Tumawag Impormasyon tungkol sa may- mag-aaral upang ibigay ang Magbigay ng mga tulang sinaliwan ng
Aralin ng ilan na handang magbahagi akda (Jack H. Driberg) at ang mensahe ng tula. himig gaya ng: Tinubuang Lupa ni
ng saloobin at karanasan sa bansang Uganda Gawain 7: Ipaliwanag Mo. Andres Bonifacio. Hikayatin ang mga
piling ng ina Batay sa dalawang tulang mag-aaral na magbigay ng halimbawa.
natalakay, isagawa ng
pasaklaw na pagpapaliwanag
sa gamit grapikong
repesentasyon
Pahina 284

D. Pagtalakay ng Pagbasa ng Tula: Pumili ng Talakayin ang dalawang uri ng


Bagong Konsepto at Talakayin ang katuturan ng ilang mag-aaral na babasa sa tula: Tradisyunal at Malaya
Paglalahad ng Bagong Tula at ang mga elemento nito. tula (Hele ng Ina sa Kanyang
Kasanayan #1 Panganay) pahina 279-280
E. Pagtalakay ng Gawain 4: Paglinang sa Talakayin ang
Bagong Konsepto at Gawain 3. Pagbulayan Mo: Talasalitaan Matatalinhagang pahayag o
Paglalahad ng Bagong Ako si Daigdig at Gabi sa Isaayos ang mga salita batay pananalita at simbolismo,
Kasanayan #2 pahina 276. Suriin at sa sidhi ng damdaming pahina 284-285
paghambingin ang dalawang ipinahahayag ng bawat isa sa
tula. pahina 281

F. Paglinang sa Ipagawa ang Pagsasanay I: Pagsasanay 4: Sumulat ng tulang binubuo


Kabihasaan Ipasagot sa mga mag-aaral ang Ipasagot sa parang patalakay Hanapin ang matalinghagang ng dalawang saknong. Apat na taludturan
(Tungo sa Formative mga tanong ang Gawain 5: Tarukin Mo. Pananalita at Simbolismo sa bawat saknong. Pumili ng sariling
Assessment) sa pahina 277 at talakayin sa pahina 281 Pahina 285 paksa. pahina 287
klase.
G. Paglalapat ng Aralin
sa pang-Araw-araw na Hikayatin ang mga mag-aaral Ipasagot ang Gawain 6: Pagsasanay 3: B. Lapatan ng himig ang tula saliw sa
Buhay ng magbahagi ng kanilang Patunayan Mo. Bumuo ng Kompletuhin ang tula sa awiting paborito mo o nakaantig sa iyong
karanasan tungkol sa sarili nila kongklusyon sa tulong ng pamamagitan ng paglalagay ng damdamin. Pwedeng masaya o malungkot
na nababatay sa tulang “Ako kasunod na grapikong matatlihangang pananalita at Pamantayan/Rubrics: pahina 288
ang Daigdig” representasyon sa tulang simbolismo. Bigyan ng
nabasa. sariling pamagat.
Page 3 of 5
Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016

pahina 282 Pahina 287

H. Paglalahat ng Aralin Tanungin ang mga mag-aaral: Ibigay ang mensahe ng tula: Alamin ang mahahalagang Ibigay ang alawang uri ng tla batay sa
Anu-ano ang mga iba’t –ibang Hele ng Ina sa Kanyang konseptong natutuhan ng elemento
eemento ng tula. Ipaliwanag Panganay..
ang kahalagahan ng bawat
elemento.
I. Pagtataya ng Aralin
SUMMATIVE TEST
sa Aralin 3.4
J. Karagdagang Gawain
para sa Takdang-Aralin
at Remediation

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang
maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa
inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
estratehiya ng pagtuturo ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
ang nakatulong ng ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang talakayan
lubos? Paano ito talakayan talakayan talakayan ____malayang talakayan
nakatulong? ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____Inquiry based learning
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____replektibong pagkatuto
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____ paggawa ng poster
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____pagpapakita ng video
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video _____Powerpoint Presentation
_____Powerpoint _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation ____Integrative learning (integrating
Presentation ____Integrative learning ____Integrative learning current issues)
____Integrative learning (integrating current issues) (integrating current issues) ____Pagrereport /gallery walk
Page 4 of 5
Annex 2B.2 DepEd Order No. 42, s. 2016

(integrating current issues) ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Problem-based learning
____Pagrereport /gallery ____Problem-based learning ____Problem-based learning _____Peer Learning
walk _____Peer Learning _____Peer Learning ____Games
____Problem-based learning ____Games ____Games ____Realias/models
_____Peer Learning ____Realias/models ____Realias/models ____KWL Technique
____Games ____KWL Technique ____KWL Technique ____Quiz Bee
____Realias/models ____Quiz Bee ____Quiz Bee Iba pang Istratehiyasapagtuturo:______
____KWL Technique Iba pang Iba pang
____Quiz Bee Istratehiyasapagtuturo:_____ Istratehiyasapagtuturo:______ Paano ito nakatulong?
Iba pang _ Nakatulong upang maunawaan ng mga
Istratehiyasapagtuturo:______ Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? mag-aara lang aralin.
Nakatulong upang maunawaan Nakatulong upang maunawaan _____ naganyak ang mga mag-aaral na
Paano ito nakatulong? ng mga mag-aara lang aralin. ng mga mag-aara lang aralin. gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
Nakatulong upang _____ naganyak ang mga mag- _____ naganyak ang mga mag- _____Nalinang ang mga kasanayan ng
maunawaan ng mga mag-aara aaral na gawin ang mga aaral na gawin ang mga mga mag-aaral
lang aralin. gawaing naiatas sa kanila. gawaing naiatas sa kanila. _____Pinaaktibo nito ang klase
_____ naganyak ang mga _____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga Iba pang dahilan:
mag-aaral na gawin ang mga kasanayan ng mga mag-aaral kasanayan ng mga mag-aaral
gawaing naiatas sa kanila. _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase
_____Nalinang ang mga Iba pang dahilan: Iba pang dahilan:
kasanayan ng mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang
klase
Iba pang dahilan:

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na masosolusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Page 5 of 5

You might also like