You are on page 1of 6

Guro Baitang Siyam

Grade 1-12
Daily Lesson Plan
Oras 50 min. Asignatura Araling Panlipunan

I. LAYUNIN
Ang mag-aaral ay…
A. Pamantayang Naipamalas ang mapanuring pag-unawa ng kaalaman sa bansa at ng
Pangnilalaman ambag ng mga ito sa pandaigdigang kasaysayan.
Ang mag-aaral ay…
B. Pamantayan sa Naipamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng bawat bansa sa
Pagganap pandaigdigang isyu batay sa lokasyon nito sa mundo.
Cognitibo
Natalakay ang Unang Digmaang Pandaigdig.
Affective
Nabibigyan ng halaga ang kalayaan ng bawat bansa bunga ng
C. Mga Kasanayan sa kasaysayan.
Pagtuto Psychomotor
Naipakita ang ibat-ibang halimbawa ng pagpapahalaga sa
kalayaan ng mga bansa.
II. NILALAMAN
Paksa Labanan ng mga Bansa sa Daigdig
Sanggunian Kalinangan sa Kasaysayan ng Daigdig sa ika-9 na baitang ni Gloria
Ramos Forneste
Karagdagang Kagamitan mula Google, Youtube, Wikipedia
sa Internet
Kagamitan Powerpoint Presentation, Mga Larawan, Cartolina, Sticky note
III. PAMAMARAAN
GURO MAG-AARAL
Magandang umaga mga bata. Magandang umaga din po
Binibining Reyes.
Maaring tumayo ang lahat para sa
isang panalangin. panalangin
Anna, paki pangunahan ang gating
panalangin.
A. Panimulang Gawain Umupo ang lahat, at sabihin sa akin
ang mga pangalan ng mga lumiban sa Wala po
araw na ito.
Magaling. Ngayon maghanda ang
lahat sa pagsimula ng ating klase. Ok po
GURO MAG-AARAL
Ating balikan ang ating tinalakay
kahapon tungkol sa nasyonalismo.
Hanapin sa mga larawang ito ang mga
nagpapakita ng Nasyonalismo. Itaas
ang kamay at magpakita nd “approve
sign” kung ito ay nagpapakita ng Pangalawa at pangatlong
Nasyonalismo at “Disapprove” naman larawan po.
kung hindi ito nagpapakita ng
nasyonalismo

B. Balik-aral

1 2

3 4

Tama

Pag-ayos ng mga salita upang maging pangungusap.


1. Hatiin ang mga mag-aaral sa tatlong pangkat.
2. Pagsunodsunurin ang mga salitang hawak ng mag-aaral para
makabuo ng isang pangungusap.
3. Babasahin ng bawat grupo ang kanilang nabuong
pangungusap.

GURO MAG-AARAL
Maaring pumunta sa harap ang unang Ang Nasyonalismo ay
grupo at ipakita at basahin ang ang pagmamahal sa
nabuong pangungusap sariling bayan.
C. Paghahabi sa Layunin Tama maraming salamat sa unang Ang Imperyalismo ay
ng aralin pangkat, maaring tumayo ang ang pagpapalawak ng
pangalawang pangkat at ipakita at pambansang
basahin ang pangungusap. kapangyarihan.
Tama ulit maraming salamat sa Ang Militarismo ay ang
pangalawang pangkat, maaring pagpapanatili ng
tumayo ang pangatlong pangkat at malakas na kakayahang
ipakita at basahin ang pangungusap. militar at gamitin ito sa
agresibong
pamamaraan.
GURO MAG-AARAL
D. Pag-uugnay ng mga Mula sa mga pangungusap na inyong Opo
halimbawa sa bagong aralin nabuo, nakita natin na may nalalaman
kayo sa mga salitang ating tatalakayin.
Magpakita ng isang video clip tungkol sa mga sanhi ng unang
digmaang pandaigdig.

Bago umpisahan ang panonood, magbigay ng anticipated guide na


naglalaman ng pangungusap na may kinalaman sa video clip na
kanilang napanood. Ipasagot ang mga ito bago ipalabas ang video clip.
E. Pagtalakay sa bagong GURO MAG-AARAL
konsepto at paglahad Bago natin panoorin ang isang palabas
ng bagong kasanayan tungkol sa mga mga sanhi ng unang Opo
digmaang pandaigdig. Basahin ninyo
ang panuto sa ibinigay kong papel at
sagutan ang nasa kaliwang bahagi.
At, habang nanonood kayo, sagutan Ok po
ninyo ang nasa kanang bahagi ng papel

ANTICIPATED GUIDE
PANUTO: Lagyan ng check ang kahon kung ang pangungusap ay
nababagay sa tama o mali.
Bago ipalabas Pangungusap Habang
ang video clip ipinapalabas ang
video clip
TAMA MALI TAMA MALI
1. ANG
Nasyonalistang
Europyo ay may
positibong epekto
2. Ang militarismo ay
isang agresibong
paghahanda sa
digmaan.
3. May dalawang
alyansa na nabuo.
4. Paghihiganti ang
isa sa mga dahilan
ng pakikidigma ng
Austria sa Serbiya
5. Ang Russia ang
nagdeklara ng
laban sa Germany.
Pagkatapos ipalabas ang video clip.

GURO MAG-AARAL
1. Sino ang pinatay na
tagapagmana ng trono ng Si Archduke Francis
Austria? Ferdinand
2. Sino ang pumatay sa kanya?
Si Gaurilo Princip po.
Jigsaw Puzzle
Hatiin ang klase sa dalawang pangkat.
1. Bigyan ang bawat pangkat ng mga bahagi ng jigsaw puzzle na
kanilang buuin sa pamamagitan ng pagdikitdikit ng mga ito.
2. Bigyan ng limang minuto ang mga bata upang buuin ito at
ipakita sa klase.
F. Pagtalakay sa konsepto GURO MAG-AARAL
at paglalahad ng Pagkatapos ninyong mabuo ang jigsaw
bagong kasanayan. puzzle, magbigay kayo ng maikling
talata na may kinalaman sa naganap Okey po maam.
na unang digmaan.
Pagkatapos ang pagbuo at paglahad ng mga kaalaman ng mga mag-
aaral ipabasa sa buong klase ang nilalaman ng aralin.

Labanan ng mga Bansa


Unang digmaang pandaigdig (1914-1918)

 Dahil sa nangyari kay Archduke Francis Ferdinand,


nagpahayag ng digmaan ang Austria laban sa Serbiya.
G. Paglinang sa  Sumuporta ang Alemanya sa Austria.
Kabihasaan  Sinuportahan ng Russia ang Serbiya at sumuporta naman ang
Pransya sa Russia.

 Nilusob ng Alemanya ang Belhika.


 Russia ang lumusob sa Alemanya.
 Lumusob ang Austria at tinalo ang Serbiya.
 Digmaan sa karagatan kung saan nagkasubukan ang
hukbong pandagat ng Alemanya at Britanya.
 Paglahok ng Estados Unidos dahil sa mga namatay na
sibilyang Amerikano na ang may kagagawan ay mga
Alemanya. Pinangunahan ito ni pangulong Woodrow
Wilson. Nagdeklara ng pakikipagdigma ang Estados
Unidos sa Alemanya, at nagpadala ng mga American
Expeditionary Forces na may dalawang milyong katao.
 1918 ng tuluyan ng sumuko ang Alemanya.
Tumahimik ang buong Daigdig.
Ipaalala sa mga mag-aaral ang kahalagahan ng pag-alam tungkol sa
sanhi ng unang digmaang pandaigdig.
GURO MAG-AARAL
Ano-ano ang mga Ito ay nagiging panatikong pagmamahal
naidudulot ng labis na sa bansa, at isa ito sa dahilan kung bakit
pagmamahal sa bayan? may naganap na unang digmaang
pandaigdig.
H. Paglapat ng aralin sa Lahat ng labis ay masama.
pang ara-araw na Bilang isang mag-aaral Alamin ang mga sanhi nito at subukang
buhay ano-ano ang pwedi huwag tularan ang mga taong sangkot
ninyong gawin upang sa dahilan ng digmaan.
hindi na maulit ang mga
nangyaring digmaan.

Matapos magbigay ng sago tang mag-aaral balikan muli ang aralin.

GURO MAG-AARAL
Ano-ano ang mga Nasyonalismo
nagging dahilan ng Militarism
unang digmaang Imperyalismo
I. Paglahat ng Aralin pandaidig? Pagpatay kay Archduke Francis
Ferdinand
Ano-ano ang naging Nakilala natin ang mga
Epekto sa atin ng unang makapangyarihang bansa.
digmaang pandaidig? Nalaman natin ang kahalagahan ng
kapayapaan.
Magsagawa ulit ng pangkatang Gawain (Dula-dulaan)
1. Hatiin ang klase sa dalawang pangkat.
2. Ang unang pangkat ay ang Triple Entente, ang ikalawang
pangkat ay ang Triple Alliance.
GURO MAG-AARAL
1.Pumili kayo ng mga kapangkat ninyo
na maaring magrepresenta ng
J. Pagtataya ng aralin bansang kabilang sa inyung alyansa,
sila ang gaganap ng na mga bansa na
magtutulungan at makikipaglaban sa Okey po maam
kabilang pangkat.
2. Matapos kayong makapili, pag-
usapan ninyo ng kabilang grupo kung
paano ninyo gagawin ang duladulaan
at sabay ninyo itong ipapakita sa
harap.
Pamantayan sa pagbigay ng puntos
Kooperayon ng bawat myembro 30%
Pagkamalikhain at imahinasyon 30%
Presentasyon ng bawat tauhan 20%
Paggamit ng berbal at di berbal na 20%
komunikasyon(boses, kumpas, eye
contact)
Kabuuan 100%
K. Karagdagang gawain Isulat sa isang papel kung ano sa palagay ninyo ang naging bunga ng
para sa takdang-aralin Unang Digmaang Pandaigdig.
Magbigay ng mga sticky paper sa bawat mag-aaral. Ipasulat kung ano
IV. Pagninilay ang kanilang saloobin sa aralin ngayong araw. Ipaskil ito sa freedom
wall.

You might also like