You are on page 1of 14

Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
● masasabi ang batayang impormasyon tungkol sa sarili: pangalan, magulang, kaarawan, edad,
tirahan, paaralan, iba pang pagkakakilanlan at mga katangian bilang Pilipino;
● mailalarawan ang pisikal na katangian sa pamamagitan ng iba't ibang malikhaing pamamaraan;
● masasabi ang sariling pagkakakilanlan sa iba't ibang pamamaraan;
● mailalarawan ang pansariling pangangailangan: pagkain, kasuotan, at iba pa at mithiin para sa
Pilipinas.
● matatalakay ang mga pansariling kagustuhan tulad ng paboritong kapatid, pagkain, kulay, damit,
laruan atbp at lugar sa Pilipinas na gustong makita sa malikhaing pamamaraan; at
● maiguguhit ang pangunahing pangangailangan ng isang bata.

II. Paksang Aralin


A. Mga Paksa
Pagkilala sa Sarili
a. Pangunaging Kaalaman sa Sarili
b. Iba Pang Kaalaman Tungkol sa Sarili
c. Mga Pansariling Pangangailangan
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 2-13
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Awitin ang Ang Bawat Bata sa Ating Mundo ng Apo Hiking Society
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina 3-10.
Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa ilang mga
katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang Pagsasapuso sa p. 12 tungkol sa magagandang katangiang iyong
tinataglay.
3. Pagtataya. Sagutan ang Kaalaman sa p. 10-11 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Sagutan ang Pagsasagawa sa p. 12 at ibahagi ang sagit sa klase. Sagutan din ang
"Kasanayan" sa p. 13.
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
● matukoy ang nga mahahalagang pangyayari sa buhay simula isilang hanggang sa kasalukuyang
edad gamit ang mga larawab;
● mailalarawan ang mga personal na gamit tulad ng laruab, damit at iba pa mula noong sanggol
hanggang sa kasalukuyang edad;
● makikilala ang timeline at ang gamit nito sa pag-aaral ng mahahalagang pangyayari sa buhay
hanggang sa kanyang kasalukuyang edad;
● maipakikita sa pamamagitan ng timeline at iba pang pamamaraan ang mga pagbabago sa buhay at
mga personal na gamit mula noong sanggol hanggang sa kasalukuyang edad;
● makapaghihinuha ng konsepto ng pagpapatuloy at pagbabago sa pamamagitan ng pagsasaayos ng
mga larawan ayin sa pagkasunod-sunod; at
● maihahambing ang sariling kwento o karanasan sa buhay sa kwento at karanasan ng mga kamag-
aral.

II. Paksang Aralin


B. Mga Paksa
Ang Aking Kwento
a. Mahahalagang Pangyayari sa Aking Buhay
b. Mga Pansariling Kagustuhan
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 14-28
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Magpakita ng larawan ng isang sanggol at bata.
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina 14-
25. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa ilang mga
katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang p. 27. Isulat kung bakit mahal na mahal mo ang bawat kasapi ng
iyong pamilya. Ibahagi ang sagot sa klase. Takayin din sa mag-aaral ang kahalagahan ng pagkakaroon ng
pamilya at ang kaniyang mahalagang tungkulin dito.
3. Pagtataya. Sagutan ang Kaalaman sa p. 26 upang masukat ang kognitibong antas ng kanilang
pagkatuto.
4. Aplikasyon. Sagutan ang Pagsasagawa sa p. 28 kung saan ang mag-aaral ay gagawa ng
timeline ng kaniyang buhay gamit ang sariling larawan. Gawin din ang "Kasanayan" sa p. 38.
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
● mailalarawan amg mga pangarap o ninanais para sa sarili;
● matutukoy ang mga pangarap o ninanais;
● maipapakita ang pangarap sa malikhain pamamaraan;
● maipaliliwanag ang kahalagahan ng pagkakaron ng mga pangarap o ninanais para sa sarili; at
● maipagmamalaki ang sariling pangarap o ninanais sa pamamagitan ng mga malikhaing
pamamaraan.

II. Paksang Aralin


A. Mga Paksa
Mga Bagay na Nagpapahalaga sa Sarili
a. Ang Pangarap ng Isang Bata
b. Mga Natupad na Pangarap
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 29-38
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Dudugtungan upang maging ganap na pangungusap: Pangarap kong maging
_______________ dahil/upang _____________.
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina
30-35. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa ilang
mga katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutang ang p. 36 na tumatalakay sa mga mahahalagang katangian ng
isang indibidwal upang makamit ang kaniyang pangarap.
3. Pagtataya. Sagutan ang Kaalaman sa p. 35 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Sagutan ang Pagsasagawa sa p. 37 kung saan ang mag-aaral ay magtatala ng
kaniyang mga ginagawa upang makamit ang kaniyang pangarap. Ibahagi ang sagot sa klase. Gawin
din ang Kasanayan sa p. 38 kung saan ang mag-aaral ay magdidikit.
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
● mauunawaan ang konsepto ng pamilya batay sw bumubuo nito (halimbawa: teo-parent
family, single-parent family, extended family);
● mailalarawan ang bawat kasapi ng sariling pamilya sa pamamagitan ng likhang sining;
● mailalarawan ang iba't ibang papel n ginagampanan ng bawat kasapi ng pamilya sa iba't
ibang pamamaraan; at
● masasabi ang kahalagahan ng bawat kasapi ng pamilya.

II. Paksang Aralin


A. Mga Paksa
Pagkilala sa mga Kasapi ng Pamilya
a. Mga Kasapi ng Pamilya
b. Iba Pang Kasapi ng Pamilya
c. Kahalagahan ng Bawat Kasapi ng Pamilya
d. Mga Gawain ng Bawat Kasapi ng Pamilya
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 40-55
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Magdala ng larawan ng pamilya. Ipakilala ng sariling pamilya sa klase.
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina
41-50. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa ilang
mga katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang p. 54 upang masukat ang pagpapahalaga at wastong gawain
sa kaniyang komunidad. Talakayin din ang kahalagahan ng katangiang pisikal sa pagpapaunlad ng
ekonomiya ng isang komunidad.
3. Pagtataya. Sagutan anf Kaalaman A sa p. 53-54 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Sagutan ang Pagsasagawa sa Kasanayan p. 55 kung saan ang mag-aaral ay
bubuuin ang clsuter map upang matukoy ang mga kasapi ng pamilya.
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
● makabubuo ng kuwento tungkol sa pang araw-araw na gawain ng buong pamilya;
● malalarawan ang mga gawain ng mag-anak sa pagtugon ng pangngailangan ng bawat kasapi;
● makikilala ang “family tree” at ang gamit nito sa pag-aaral ng pinagmulang lahi ng pamilya;
● mailallarawan ang pinagmulan ng pamilya sa malikhaing pamamaraan;
● mailalarawan ang mga mahahalagang pangyayari sa buhay ng pamilya sa pamamagitan ng
timeline/family tree;
● mailalarawan ang mga pagbabago sa nakagawiang gawain at ang pinapatuloy na tradisyon ng
pamilya;
● maipapahayag sa malikhaing pamamaraan ang sariling kuwento ng pamilya;
● maihahambing ang kuwento ng sariling pamilya at kuwento ng pamilya ng mga kamag-anak; at
● maipagmamalaki ang kuwento ng sariling pamilya

II. Paksang Aralin


B. Mga Paksa
Ang Kuwento ng Aking Pamilya
a. PInagmulang Lahi ng Pamilya
b. Ang Family Tree
c. Mahahalagang Pangyayari sa Buhay ng Pamilya
d. Mga Tradisyon ng Pamilya
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 56-72
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Magdala ng larawan ng pinakamasayang okasyon na kasama ang pamilya. Ibahagi
ang karanasan sa klase.
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina 57-
59. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa ilang mga
katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang Pagsasapuso sa p. 70.
3. Pagtataya. Sagutan anf Kaalaman A sa p. 69-70 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Sagutan ang Pagsasagawa sa p. 71 at sagutin din ang Kasanayan p. 72 kung saan
ang mag-aaral ay gagawa ng talaan ng mga mahahalagang gawain ng pamilya sa buong taon.
Ibahagi ang gawa sa klase.
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 maisa-isa ang mga alituntunin ng pamilya;
 matalakay ang mga batayan ng mga alituntunin ng pamilya;
 mahihinuha na ang mga alituntunin ng pamilya ay tumutugon sa iba’t-ibang sitwasyon na
pang araw-araw na gawain ng pamilya;
 makagagawa ng wastong pagkilos sa pagtugon ng mga alituntunin nng pamilya; at
 maihahambing ang mga alituntunin ng sariling pamilya sa alituntunin ng pamilya ng mga
kamag-aral.

II. Paksang Aralin


A. Mga Paksa
Mga Alituntunin sa Pamilya
a. Mga Alituntuniin na Dapat Sundin
b. IBa Pang Mga Alituntunin
c. Kahalagahan sa pagtupad sa mga Alituntunin ng Pamilya
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 73-85
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Maglaro ng “charades” na nagpapakita ng iba’t-ibang gawain (hal. Nagwawalis,
nagluluto, naghuhugas ng pinggan, etc.)
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina
74-81. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa ilang
mga katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang Pagsasapuso sa p. 83.
3. Pagtataya. Sagutan anf Kaalaman A sa p. 82 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Sagutan ang Pagsasagawa at Kasanayan sa p. 84-85. Gugupit ng larawan na
nagpapakita ng pagtupad sa mga alituntunin ng pamilya.
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 maipapakita ang pagpapahalaga sa pagtupad sa mga alituntunin ng sariling pamilya at
pamilya ng mga kamag-aral;
 mailalarawan ang batayang pagpapahalaga sariling pamilya at nabibigyang katwiran ang
pagtupad sa mga ito;
 maihahambing ang mga pagpapahalaga ng sariling pamilya sa ibang pamilya;
 matutukoy ang mga halimbawa ng ugnayan ng sariling pamilya sa ibang pamilya; at
 makabubuo ng konklusyon tungkol sa mabuting pakikipag-ugnayan ng sariling pamilya sa
iba pang paamilya at lipunang Pilipino.

II. Paksang Aralin


A. Mga Paksa
Pagpapahalaga sa Pamilya
a. Mga Tungkuolin ng Isang Bata
b. Mabuting Pakikipag-ugnayan ng Sariling Pamilya sa Ibang Pamilya
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 86-100
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Sagutin ang tanong: Paano mo maipapakita ang pagmamahal mo kay nanay,
tatay, at mga kapatid?
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina
87-95. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa ilang
mga katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang Pagsasapuso A at B sa p. 96-97.
3. Pagtataya. Sagutan ang Kaalaman sa p. 95-96 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Sagutan ang Pagsasagawa at Kasanayan sa p. 98-100 kung saan ang mga
mag-aaral ay guguhit kung paano maipapakita ang pagpapahalaga sa pamilya. Gagawa rin ng talaan
at Venn Diagram ng mga pagpapahalagang ginagawa ng sariling pamilya.
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 masasabi ang mga batayang impormasyon tungkol sa sariling paaralan: pangalan nito,
lokasyon, mga bahagi nito, taon ng pagkakatatag at llang taon na ito, at mga pangalan ng mga
gusali o silid;
 mailalarawan ang mga pisikal na kapaligiran ng sariling paaralan;
 masasabi ang epekto ng pisikal na kapaligiran sa sariling pag-aaral; at
 mailalarawan ang mga tungkuling ginagampanan ng mga taong bumubuo sa paaralan.

II. Paksang Aralin


A. Mga Paksa
Pagkilala sa Aking Paaralan
a. Ang Aking Paaralan
b. Mga Bahagi ng Paaralan
c. Mga Kawani ng Paaralan
d. Kahalagahan ng Paaralan sa Buhay ng Bata
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 102-115
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Ipasyal ang mga mag-aaral sa iba’t ibang bahagi ng paaralan at tanungin kung
anong mahalagang nagaganap sa tanggapan o gusali na pinupuntahan
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina
103-112. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa
ilang mga katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang Pagsasapuso sa p. 114.
3. Pagtataya. Sagutan ang Kaalaman sa p. 113 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Gawin ang Pagsasagawa at Kasanayan sa p. 115 kung saan ang mga mag-
aaral ay guguhit ng paboritong bahagi ng paaralan at gagawa ng islogan sa isang bond paper na
nagsasaad ng pagpapahalaga sa paaralan.
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 maipapaliwanag ang kahalagahan ng paaralan sa sariling buhay at sa pamayanan o
komunidad;
 masasabi ang mahahalagang pangyayari sa pagkakatatag ng sariling paaralan;
 mailalarawan ang mga pagbabago ng paaralan tulad ng pangalan, lokasyon, bilang ng
mag-aaral atbp gamit ang timeline at iba pang pamamaraan; at
 maipapakita ang pagbabago ng sariling paaralan sa pamamagitan ng malikhaing
pamamaraan at iba pang likhang sining.

II. Paksang Aralin


A. Mga Paksa
Mga Kuwentong Pinagmulan ng Aking Komunidad
a. Ang Sianunag Komunidad
b. Ang Pamayanan Noon
c. Ang Pamayanan Ngayon
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 116-127
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Hikayatin ang mga mag-aaral na ilarawan ang larawang ipapakita ng guro:
paaraan noon at ngayon.
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin
pahina 117-125. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng
pagsagot sa ilang mga katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat
paksa. Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa
susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang Pagsasapuso sa p. 126.
3. Pagtataya. Sagutan ang Kaalaman sa p. 125 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Gawin ang Pagsasagawa at Kasanayan sa p. 115.
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 maitutukoy ang mga alituntunin ng paaralan;
 mabigyan katwiran ang pagtupad sa mga alituntunin ng paaralan;
 masasabi ang epekto sa sarili at sa mga kaklase ng pagsunod at hindi pagsunod sa mga alituntunin
ng paaralan;
 mahihinuha ang kahalagahan ng alituntunin sa paaralan at sa buhay ng mga mag-aaral;
 maiisa-isa ang mga gawain at pagkilos na nagapapamalas ng pagpapahalaga sa sariling paaralan;
 matatalakay ang kahalagahan ng pag-aaral;
 makakapagsaliksik ng mga kuwento tungkol sa mga batang nakapag-aral at hindi nakapag-aral;
 masasabi ang maaring maging epekto ng nakapag-aral at hindi nakapag-aral na tao.

II. Paksang Aralin


A. Mga Paksa
Pagpapahalaga sa Paaralan
a. Mga Alituntunin ng mga Mag-aaral sa Loob ng Paaralan
b. Mga Takdang Gawain sa Paaralan
c. Mga Alituntunin ng Isang Mag-aaral
d. Mga Alituntunin sa Paaralan
e. Kahalagahan ng Pagsunod sa Alituntunin ng Paaralan
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 128-144.
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Ipakita ang “Student Handbook” at tanungin sa mga mag-aaral kung ano ang
nilalaman nito at bakit mayroon nito.
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina 129-
139. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa ilang mga
katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang Pagsasapuso sa p. 141.
3. Pagtataya. Sagutan ang Kaalaman A at B sa p. 140 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Gawin ang Pagsasagawa at Kasanayan sa p. 141-144
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 makilala ang konsepto ng distansya tat ang gamit nito sa pagsukat ng lokasyon;
 magagamit ang iba’t ibang katawagan sa pagsukat ng lokasyon at distansya sa pagutkoy ng
mga gamit at lugar sa bahay;
 mailalarawan ang kabuuan at mga bahagi ng sariling tahanan at mga lokasyon nito;
 makagagawa ng payak na mapa ng loob at labas ng tahanan;
 maiisa-isa ang mga bagay at istrukktura na makikita na nadadaanan mula sa tahanan patungo
sa paaralan; at
 maiuugnay ang konsepto ng lugar, lokasyon at distansya sa pang araw-araw na buhay a
pamamagitan ng iba’t ibang uri ng transportasyon mula sa tahananan patungo sa paaralan.

II. Paksang Aralin


A. Mga Paksa
Ako at ang Aking Tahanan
a. Ang Aking Tahana
b. Mga Katawagan sa Pagsukat ng Lokasyon at Distansya
c. Iba pang Salita na Nagtuturo ng Direksyon
d. Mga Katawagan sa Pagsukat ng DIstansya
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 146-156
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Maglaro ng Treasure Hunting upang masukat ang pagsunod sa direksyon.
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina
147-153. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa
ilang mga katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang Pagsasapuso sa p. 154.
3. Pagtataya. Sagutan ang Kaalaman sa p. 153 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Gawin ang Pagsasagawa at Kasanayan sa 155-156.
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 mailalarawan ang pagbabago sa mga istruktura at at bagay mula sa tahanan patungo sa
paaralan at natutukoy ang mga mahahalagang istruktura sa mga lugar na ito;’’
 makaaggawa ng payak na mapa mula sa tahanan patungo sa paaralan;
 matutukoy ang bahagi at gamit sa loob ng silid-aralan/ paaralan at lokasyon ng mga ito;
 makagagawa ng payak na mapan ng sild-aralan/paaralan;
 maipaliliwanag ang konsepto ng distansya sa pamamagitan ng nabuong mapa ng silid-
aralan/paaralan; at
 makapagbigay halimbawa ng mga gawi at uagli na maatutulong at nakasasama sa sariling
kapaligiran: tahanan at paaralan.

II. Paksang Aralin


A. Mga Paksa
Ako at ang Aking Paaralan
a. Mga Bahagi at Kagamitan sa SIlid-aralan
b. DIstansya ng Silid-Aralan sa Iba’t Ibang Bahagi ng Paaralan
c. Lokasyon ng Paaralan
d. Mga Uri ng Transportasyon Patungo sa Paaralan
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 157-173
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Tukuyin ang mga kagamitan sa paaralan gamit ang mga flashcards (Pisara, tisa,
basurahann, mesa upuan)
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina
158-168. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa
ilang mga katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang Pagsasapuso sa p. 170.
3. Pagtataya. Sagutan ang Kaalaman sa p. 169 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Gawin ang Pagsasagawa at Kasanayan sa 171-173.
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 mailalarawan ang pagbabago sa mga istruktura at at bagay mula sa tahanan patungo sa
paaralan at natutukoy ang mga mahahalagang istruktura sa mga lugar na ito;’’
 makaaggawa ng payak na mapa mula sa tahanan patungo sa paaralan;
 matutukoy ang bahagi at gamit sa loob ng silid-aralan/ paaralan at lokasyon ng mga ito;
 makagagawa ng payak na mapan ng sild-aralan/paaralan;
 maipaliliwanag ang konsepto ng distansya sa pamamagitan ng nabuong mapa ng silid-
aralan/paaralan; at
 makapagbigay halimbawa ng mga gawi at uagli na maatutulong at nakasasama sa sariling
kapaligiran: tahanan at paaralan.

II. Paksang Aralin


A. Mga Paksa
Pagpapahalaga sa Kapaligiran
a. Pangangalaga sa Tahanan
b. Pangangalaga sa Paaralan
c. Pangangalaga sa Kapaligiran
d. Mga Gawaing Nakakaapekto at Nakasasama sa Kapaligiran
e. Iba Pang Gawain sa Pagpapahalaga sa Kapaligiran
B. Sanggunian
Bayanihan 1, pp. 174-195.
C. Mga Kagamitan
Kagamitang biswal tulad ng mga larawan, flashcards, atbp., board at eraser

III. Mga Gawain sa Pagkatuto


A. Panimula
Pagganyak. Magpakita ng madumi at malinis na kapaligiran. Tanungin ang mga mag-aaral
kung saan nila nais manirahan at bakit?
B. Pagpapaunlad
Pagtatalakay. Gabayan ang mga mag-aaral at pangasiwaan ang pagtalakay sa aralin pahina
175-190. Himukin ang mga mag-aaral na makilahok sa talakayan sa pamamagitan ng pagsagot sa
ilang mga katanungan ng guro.
C. Paglalapat
1. Pagsusuri. Pasagutan ang mga mag-aaral ang Sagutin Natin pagkatapos ng bawat paksa.
Himukin ang mag-aaral na ibahagi ang kaniyang sagot sa klase bago magtungo sa susunod na paksa.
2. Pagpapahalaga. Sagutan ang Pagsasapuso sa p. 192-193.
3. Pagtataya. Sagutan ang Kaalaman sa p. 191 upang masukat ang kognitibong antas ng
kanilang pagkatuto.
4. Aplikasyon. Gawin ang Pagsasagawa at Kasanayan sa 194-195.

You might also like