You are on page 1of 13

NATIONAL TEACHERS COLLEGE

Quiapo, Manila
Division of Graduate Studies and Research

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9


Bilang Bahagi sa Pagtupad ng pangangailangan sa Fil 603

Inihanda ni Gng. Maria Patricia A. Batario

Ipinasa kay: Dr.Pamfilo Catacataca


BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9

I. Layunin
A. Nasusuri ang bawat bahagi ng maikling kwento mula sa mga piling pangyayari.
B. Nabibigyang kahulugan ang mga pahiwatig na ginamit sa binasang akda.
C. Naisasalaysay nang may pagkakasunod-sunod ang mga pangyayari mula sa akdang binasa.

II. Paksang Aralin


A. Paksa: “ANG AMA”
Maikling Kwento - Singapore
Isinalin sa Filipino ni Mauro R. Avena

B. Wika: Mga Kataga o Pahayag na Gamit sa Pagsusunod-sunod ng mga Pangyayari o Transitional


Devices

C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

III. Pamamaraan

A.Panimulang Gawain
1. Pagtatala ng liban sa klase
2.Pagsasaayos ng silid

B. Pagganyak
Pagpapakita ng larawan ng iba’t ibang hanapbuhay ng ama.

C. Paghahanda
1. Pag-unawa sa Binasa
(Jigsaw Reading) Pangkatang Gawain

2. Paglinang ng Talasalitaan
Bigyang kahulugan ang mga sumusunod na salita o pahayag mula sa akdang binasa:
a. alaala ng isang lasing na suntok
b. kudkuran na nagpapangilo sa nerbiyos
c. isang matigas ang loob
d. bumulwak ang wagas na pagmamahal
e. ang maitim na ulap na nagbabantang mapunit

D. Pagtalakay

1. Pagsasalaysay sa tulong ng mga larawang angkop sa binasa ng pangkat.


E. Paglalapat (Pangkatang Gawain)
Gawain 1 - Pagsusunod-sunod ng pangyayari (Fan Fact Analyzer)
(mula sa larawan)

Pangungusap na may Pangatnig/Transitional Device

Gawain 2 - Pagkilala sa Tauhan

Katangian / Ugali ng Ama Pangyayari

Gawain 3 - Sa pamamagitan ng role playing, isadula ang pangyayari sa kwento na nagpabago sa di-mabuting pag-
uugali ng ama. Paano niya ipinakita ang pagmamahal niya sa kaniyang anak.

Gawain 4 – sa pamamagitan ng tableau, ipakita ang iba’t ibang kaugaliang Pilipino,


na nagpapahayag ng pagmamahal sa mga yumaong mahal sa buhay.

Gawain 5 – Isa-isahin ang mga kaugalian at kultura ng mga taga-Singapore na masasalamin mula sa kwentong
binasa.
Gawain 6- Paglalahad ng kahalagahan ng tungkulin ng isang ama.

IV. Ebalwasyon
Bumuo ng kaisipan na naglalahad ng kahalagahan ng tungkulin ng isang ama mula sa larawan sa ibaba

V. Takdang Aralin
Magsaliksik hinggil sa mga ss:
1. katangian ng Maikling Kwentong Makabanghay, isa-isahin ang mga ito.
2. elemento ng maikling kwento.
3. sangkap ng maikling kwento.
Isulat o idikit sa notebook ang iyong nasaliksik.

IKALAWANG ARAW
I. Layunin
A. Nasusuri ang mga katangian ng kwentong binasa.
B. Naihahambing ang katangian ng maikling kwentong makabanghay sa iba pang uri ng maikling kwento.
C. Nailalahad ang kwentong napakinggan sa pamamagitan ng yugto-yugtong pagbuo.

II. Paksang Aralin


A. Paksa: “ANG AMA”
Maikling Kwento - Singapore
Isinalin sa Filipino ni Mauro R. Avena
Pagsusuri sa Katangian ng Maikling Kwentong Makabanghay

B. Wika: Mga Kataga o Pahayag na Gamit sa Pagsusunod-sunod ng mga Pangyayari o Transitional


Devices

C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Pumili ng isang bagay na nasa loob ng silid-aralan kung saan maihahambing mo ang iyong ama. Bakit mo ito napili?

B. Balik-aral
Pagbubuod ng kwentong binasa at tinalakay noong nagdaang araw.

C. Paglalahad
Pagpapabasa ng akda “Nang Minsang Maligaw si Adrian”

D. Pagtalakay
1. Paglalahad ng kwento sa pamamagitan ng yugto-yugtong pagbuo.

Kaugnay na Pangyayari

SIMULA
Kaugnay na Pangyayari

GITNA
Kaugnay na Pangyayari

WAKAS

2. Mga Katangian ng Maikling Kwentong Makabanghay (Takdang Aralin ng mga mag-aaral)


3. Mga Elemento ng Maikling Kwento
IV. Ebalwasyon
1. Pagpapakahulugan sa Maikling Kwentong Makabanghay
Lagyan ng tsek ayon sa naunang gawain.
______ Nakatuon sa pagkakabuo ng pangyayari
______ Nakapokus sa tauhang gumaganap sa kwento
______ Naglalarawan sa pook o lugar na pinangyarihan
______ Sunod-sunod ang mga pangyayari
______ Nakabatay ayon sa pagkakaproseso sa paglikha ng kwento.

IV. Takdang Aralin


Basahin ang akdang “Anim na Sabado ng Beyblade”
IKATLONG ARAW

I. Layunin
A. Natutukoy ang iba’t ibang Transitional Device na ginamit sa akdang binasa.
B. Nagagamit ng wasto ang mga pangatnig o kataga na nagpapakita ng pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa
sariling pangungusap.
C. Nasasagutan ng wasto ang pagsasanay na inihanda ng guro.

II. Paksang Aralin


A. Paksa: “ANG AMA”
Maikling Kwento - Singapore
Isinalin sa Filipino ni Mauro R. Avena

B. Wika: Mga Kataga o Pahayag na Gamit sa Pagsusunod-sunod ng mga Pangyayari o Transitional


Devices

C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagpapasalaysay sa isa o dalawang mag-aaral hinggil sa ginawa nilang paghahanda bago pumasok sa paaralan sa
araw na ito.
2. Ipaulit sa isang mag-aaral ang inilahad ng kapwa mag-aaral.

B. Paglalahad
Paglalahad ng kwentong binasa (Takdang Aralin) gamit ang isang grapikong presentasyon, ang timeline.

ANIM NA SABADO NG BEYBLADE

Sabado Sabado Sabado Sabado Sabado


Sabado 4
1 2 3 5 6

C. Pagtalakay
1. Ang mga Transitional Devices
2. Wastong Gamit ng Mga Transitional Devices
3. Mga Halimbawang Pangungusap Gamit ang mga Transitional Devices.

D. Paglalapat
Balikan ang panimulang gawain, suriin ang ginawang paglalahad ng mga kapwa mag-aaral sa paggamit ng
transitional devices.
Pagpapalitang kuro hinggil sa paksa.

G. Pagsasanay
Pagsagot sa pagsasanay sa aklat Panitikang Asyano sa pahina 28, “Krus”.

IV. Takdang Aralin


Magdala ng isa o dalawang piraso ng papel at panulat. Humanda sa paggawa ng unang Awtput.
IKAAPAT NA ARAW

I. Layunin
A. Nakabubuo ng isang kwento mula sa sariling karanasan.
B. Nagagamit ng wasto ang mga pangatnig o kataga na nagpapakita ng pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari.

II. Paksang Aralin


A. Paksa: Paggawa ng Awtput # 1

B. Wika: Mga Kataga o Pahayag na Gamit sa Pagsusunod-sunod ng mga Pangyayari o Transitional


Devices

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Pagbabalik aral hinggil sa Transitional Devices.

B. Paghahanda
Paghahanda ng mga kagamitang gagamitin sa paggawa ng Awtput.

C. Pagbibigay Panuntunan:
1. Gumawa ng isang kwento o anekdota tungkol sa iyong karanasan noong nakaraang bakasyon.
2. Gumamit ng mga transitional devices at salungguhitan ng kulay pula ang mga ito.
3. Binubuo ng tatlong talata ang kwento.
4. Wasto ang gamit ng mga bantas.
5. Kawili-wili ang daloy ng kwento.

“RUBRIC SA PAGMAMARKA”

Panuntunan Marka
May nakapupukaw na panimula 20%
May kaisahan ang mga ideya 15%
Malinaw ang paglalahad 15%
Wasto ang gamit ng Transitional Devices at 30%
mga Bantas
May kawiliwiling gitna at wakas 20%

D. Pagpapahalaga
Pagsasagawa ng Fist o Five (magmumula sa guro)

IV. Takdang Aralin


1. Magbasa ng isang (1) Alamat na isasalaysay sa klase
2. Ilapat sa dayagram na natutunan sa klase.
1.5

ARALIN 1.5

Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa dul


pandiwang paturol upang

                                                        makapagsalaysay ng katotohanan

Pamantayan sa Pagganap:  Nakapaglalahad ng mga impormasyon sa tulong ng mga pandiwang nasa pan
paturol

                                                  upang magsalaysay ng makatotohanang pangyayari

Bilang ng Modyul 1

Bilang ng Modyul 1.5

YUGTO NG KASANAYANG PROSESO/ESTRATEHIY


PAGTATAYA MUNGKAHI
PAGKATUTO PAMPAGKATUTO A

Amain ko,

Kilalanin mo , G-1
  F9PN-1g-h-43
Ikwento Mo G-2
    Wala Wala
Naisip Mo Ba?
Tuklasin F9PB-1g-h-43
(Comparison Organizer)

  F9PT-1g-h-43 Pagbibigay kahulugan at


Paggamit sa pangungusap
 

F9PN-1g-h-43
Pagsagot sa mga tanong
F9PB-1g-h-43
Pagsagot sa mga tanong
Linangin Wala sa CG
Pagbabanghay ng Pandiwa sa
(Natutukoy ang mga iba’I ibang aspekto
pandiwang panaganong
paturol na ginamit sa
texto ayon sa aspektong
kinabibilangan nito)

DLL sa Filipino Baitang 9 (Unang Markahan


1.4)
Module 1.4

PamantayangPangnilalaman
Naipamamalas ng mga mag-aaralangpag-unawa at pagpapahalagasamgaakdangpam
 

PamantayangPagganap
Angmga mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaingpanghihikayattungkolsaisang boo
 

Bilang ng Modyul
1
 

Bilang ng Aralin
1.4 Sanaysay ng Indonesia
 

Yugto ng Pagkatuto KasanayangPampagkatuto Proseso/Estratehiya

Naililistaangmgaparaan ng pamumuhay noon at ngayon. Ilista Mo!

  Paghambingin Mo
Tuklasin
Naihahambinganguri ng sinauna at modernongpamumuhay.  

   

Linangin F9PB-If-42 Paglinang ng Talasalit


 

F9PT-If-42
Web / Pagsuri / Pagsas
Gramatika/Pag-ugnayi
 
Mo/KomentaryoMo,S
Mo
F9WG-If-b-44

F9PU-If-44

Pagnilayan at Unawain Dugtungan Mo


Nakabubuo ng
sarilingpagmamatuwidsamgaideyangnatuklasangmulasasanaysay.

Ilipat F9PD-If-42 Film Viewing

DLL sa Filipino Baitang 9 (Unang Markahan-


Module 1.2)
Pamantayang Pangnilalaman:    Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa alamat sa tulong ng
teknolohiya at mga pang-abay na pamanahon.

Pamantayang Pagganap:              Nakapagsasalaysay ng masining ang mga mag-aaral gamit ang isang kathang alamat.

Bilang ng Modyul:                           1

Bilang ng Aralin:                               1.2

YUGTO NG KASANAYANG
PROSESO/ESTRATEHIYAPAGTATAYA MUNGKAHI/KOMENTO
PAGKATUTO PAMPAGKATUTO

-Kung gagamit ng ibang


larawan, dapat may
-Paggawa ng kwento ayon sa kinalaman sa Timog-
-Wala sa CG
napiling larawan Silangang Asya
-Pagsagot sa gabay
TUKLASIN  
  na tanong  

 
-Pagbabahagian (Nakabubuo ng sariling
kwento mula sa napiling
larawan)

LINANGIN F9PB-1a-b-39 -Pagpapabasa ng alamat -Pagsagot sa gabay  


na tanong
     
-Pagsagot sa gabay
 
-Pagtalakay-Alam Mo Ba?
  na tanong  
 
     
 
F9PT-1a-b-39 -Pagsagot sa  
-Talasalitaan talasalitaan
   
   
   
   
Wala sa CG  
-Pagsalaysay ng wakas gamit  
  ang graphic organizer (Nakapagsasalaysay ng
  wakas gamit ang graphic
    organizer)
-Pagsagot sa mga
F9WG-1a-b-41 -Pagsanib ng gawain  
Gramatika/Retorika
 

PAGNILAYAN -Alamin ang Konseptong – Pagsagot sa gabay


F9PB-1a-b-39  
AT UNAWAIN hindi naintindihan (Proseso) na tanong

-Hindi magkatugma ang


gawain sa LM mula sa TG

Wala sa CG -Magsalaysay ng sariling


-Pagsusuri sa output  
ILIPAT likhang alamat gamit ang
gamit ang GRASPS
  GRASPS
(Nakapagsasalaysay ng
sariling likhang alamat sa
masining na paraan)

Aralin 1.2

DLL sa Filipino Baitang 9 (Unang Markahan-


Module 1.3)
Module 1.3

PamantayangPangnilalama
n
Naipamamalas ng mga mag-aaralangpag-unawa at pagpapahalagasaalamatsatulong ng tekno

PamantayangPagganap Nakapagsasalaysaynangmasiningang mag-aaral ng isangsarilingkathangalamat


 

Bilang ng Modyul
1
 

Bilang ng Aralin 1.3 (KOMENTO: Angnakapaloobsadeskripsyon ng aralin, Pamatayangpangnilalalaman at P

  anyo ng panitikangnasa TG at LM.)

Yugto ng Pagkatuto KasanayangPampagkatuto Proseso/Estratehiya

 
 
TUKLASIN F9PN-Ie-41
Paggamit ng  Venn Diagram
 

F9PB-Ie-41

 
Paglalarawan ng
  Kulturabataysatatlongpanahongamitanggra
n
 
 
F9PT-Ie-41
Paglinang ng talasalitaan
 
LINANGIN  
 
 
F9PB-Ie-41
Paggamit ng “Fish Bone Style” at Characte
 
 
 
Pagsasanib ng gramatika/retorika
F9WG-Ie-43

(Walasa CG)
PAGNILAYAN F9PB-Ie-41
Pagbasa ng iba pang tulangAsyano
(Walasa CG)
(Walasa CG)

ILIPAT Nakasusulat ng
Pagbigkas ng nabuongtula at irekordgamita
isangkomentaryosaparaangpatulananaglalarawa
video cam
n

DLL sa Filipino Baitang 9 (Ikalawang


MarkahanAralin 2.1)
ARALIN 2.1

PAMANTAYANG PANGNILALAMAN:  Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga


sa Tanka at Haiku ng Japan gamit ang teknolohiya at suprasegmental na katangian ng wika upang
mapahalagahan ang kultura ng Japan.

PAMANTAYAN SA PAGGANAP:  Nabibigkas nang wasto ang Tanka at Haiku

BILANG NG MODYUL: 2

BILANG NG ARALIN:2.1

YUGTO NG KASANAYANG PROSESO/


PAGTATAYA MUNGKAHI KOMENTO
PAGKATUTO PAMPAGKATUTO ESTRATEHIYA

 Higit na
maganda kung
pagkatapos na
suriin ang diwa
F9PB- 2a-b-45 Suriin mo
o mensahe ng
(Paggawa ng
Tanka at Haiku  Mas madaling
Template)
  ay muling maunawaan ng mga
Pagsagot sa
ipasuri ang mag- aaral ang
TUKLASIN mga gabay na
  pagkakaiba ng Haiku at Tanka
  tanong
Tanka at Haiku dahil sa ibinigay na
para malaman halimbawa.
Paghambingin mo
  kung may dati
(graphic organizer) ng alam ang
mga mag-aaral.
Maaring gawin
ng pangkatan.

LINANGIN  F9PT-2A- b-45  Paglinang ng    -wala  Tugma ang mga


Talasalitaan gawaing nakatala sa
TG at sa LM
      (TGp45, LMp99)
 
     
Kahon ng
kaalaman
  F9EP- 2a- b- 45  

 
 
 
 
 
   
Sa antas ng Iyong  
    pag- unawa
 
     
Pagsasanay 1
    Pagpapaunlad ng
Kaalaman Pagsasanay 2
  F9WG- 2a- b- 47
Pagsasanay 3
 
Pagsasanay 4
 

 Nakasusulat ng
Pagsagot sa mga payak na Tanka wala
tanong blg. 1 at 2 at Haiku na may
F9PB- 2a-b-45 tamang anyo at  
 Suriin ang sukat
 
pagkakaiba at
   
pagkakatulad  
  ng estilo ng
  Tanka at Haiku.  
 
PAGNILAYAN  
  Wastong  
  pagbigkas ng  
mga salita ayon
   
sa ponemang Gumamit ng
  suprasegmental rubriks sa
F9WG-2a-b-47 pagmamarka  
Pangkatang kung nasunod
pagbigkas ng tula ang wastong Wala
pagbigkas.

 May rubric o
Pangkatang
pamantayan sa
ILIPAT  F9PS-2a-b-47 nabibigkas ang  wala wala
pagbigkas ng
Tanaga at Haiku
tanaga at haiku

You might also like