You are on page 1of 13

Lesson Plans for Multigrade Classes

Grades 1 and 2
Learning Area: FILIPINO Quarter: 2 Week: 2
Grade Level Grade I Grade II
Pamantayang Pangnilalaman
Pamantayan sa Pagganap
Kompitensi PAKIKINIG PAKIKINIG
 F1PN-llb-5  F2PN-llb-2
Naisasakilos ang napakinggang awit Nagagamit ang naunang kaalaman o karanasan
sa pag-unawa ng napakinggang teksto

PAGSASALITA
 F2PS-llb-1
Naipapahayag ang sariling ideya/damdamin o
reaksyon tungkol sa napakinggang kuwento/alamat

PAGBASA
 F2KP-llb-8
PAGBASA Natutukoy ang mga salitang magkakatugma
 F1KP-llb-1  F2PT-llb-1.7
Nabibigkas nang wasto ang tunog ng bawat letra Nakagagamit ng mga pahiwatig upang malaman
ng alpabetong Filipino ang kahulugan ng mga salita tulad ng paggamit ng mga
 F1AL-llb-1 palatandaang nagbibigay ng kahulugan (context clues )
Nasasabi ang nilalaman ng aklat na ayon sa katuturan o kahalagan ng salita
pabalat  F2PB-lla-b-3.1.1
 F1PT-llb-f-6 Nakasasagot sa mga tanong tungkol sa nabasang
Natutukoy ang kahulugan ng salita batay sa kuwento
kumpas, galaw, ekspresyon ng mukha; ugnayang salita-
larawan PAGSULAT
 F2KM-llb-f-1;2
Nasisipi nang wasto at malinaw ang parirala
pangungusap
PAGSULAT  F2PL-Oa-j-3
Grade Level Grade I Grade II
 F1KM-llb-1 Naipapamalas ang paggalang sa ideya, damdamin
Nasisipi nang wasto at malinaw ang salita mula sa at kultura ng may-akda ng tekstong napakinggan o
huwaran nabasa
 F1PL-Oa-j-3
Naipapamalas ang paggalang sa ideya, damdamin
at kultura ng may-akda ng tekstong napakinggan o
nabasa
Unang Araw
Layunin ng Aralin PAKIKINIG PAKIKINIG
 F1PN-llb-5  F2PN-llb-2
Naisasakilos ang napakinggang awit Nagagamit ang naunang kaalaman o karanasan
sa pag-unawa ng napakinggang teksto

PAGSASALITA
 F2PS-llb-1
Naipapahayag ang sariling ideya/damdamin o
reaksyon tungkol sa napakinggang kuwento/alamat

PAGBASA
 F2KP-llb-8
PAGBASA Natutukoy ang mga salitang magkakatugma
 F1KP-llb-1
Nabibigkas nang wasto ang tunog ng bawat letra
ng alpabetong Filipino
 F1AL-llb-1
Nasasabi ang nilalaman ng aklat na ayon sa
pabalat

Paksang Aralin PAKIKINIG PAKIKINIG


 F1PN-llb-5  F2PN-llb-2
Pagsasakilos ng napakinggang awit Paggamit ng naunang kaalaman o karanasan sa
pag-unawa ng napakinggang teksto
Grade Level Grade I Grade II
PAGSASALITA
 F2PS-llb-1
Pagpapahayag ng sariling ideya/damdamin o
reaksyon tungkol sa napakinggang kuwento/alamat

PAGBASA
 F2KP-llb-8
PAGBASA Pagtukoy sa mga salitang magkakatugma
 F1KP-llb-1
Pagbigkas nang wasto sa tunog ng bawat letra ng
alpabetong Filipino
 F1AL-llb-1
Pagsabi ng nilalaman ng aklat na ayon sa pabalat

Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, (others) K-12 Filipino I Patnubay ng Guro TM, TG, BOW, (others) larawan,( “Ang Alamat ng Maliliit
pah. 40-43, tsart ng awit: “Maliliit na Gagamba” na Gagamba”internet)

Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter icons to show  Whole Class  Ability Groups


methodology and assessment Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
activities. introduction), where you may address all grade levels as  Other (specify)
one group.  Combination of Structures
DT Direct Teaching
 Mixed Ability Groups
GW Group Work
 Grade Groups
IL Independent Learning
Teaching, Learning and Assessment Activities
A Assessment DT
Pagganyak
1. Naranasan na ba ninyong maabutan ng ulan sa daan? Ano ang inyong ginawa?
2. Magpakita ng larawan kung saan nakapaloob ang maikling kwento tungkol sa “Maliliit na Gagamba”
Grade Level Grade I Grade II

3. Talakayin ang nasa larawan, hikayatin ang mga mag aaral na mag bigay ng kuro-kuro tungkol sa larawan.
4. Itanong:
Ano ang nilalaman ng pabalat?
5. Ipaunawa ang kahulugan ng salitang itinaboy sa pamamagitan ng kilos.
6. Ngayong araw, bago natin babasahin ang kwento/ alamat na nakapaloob sa larawan na naipakita kanina ay tatalakayin muna
natin ang awiting “Maliliit na Gagamba”
Maliliit na Gagamba
Umakyat sa sanga
Dumating ang ulan
Itinaboy siya
Sumikat ang araw
Natuyo ang sanga

Maliliit na Gagamba
Ay laging masaya.

7. Iparinig at ipakita sa mga bata kung paano awitin ng may kilos ang awiting “Maliliit na Gagamba” ( video )
Awitin ito ng sabay-sabay ng may kilos.
8. Pansinin ang mga salita sa awit. Ang mga unang titik ng mga salita sa awitin ay nasalungguhitan.
Ipakita sa mga bata ang tamang bigkas ng mga titik na nasalungguhitan.
Sabay-sabay sa pagbigkas ng wasto sa tunog ng letrang nasalungguhitan.

Group Work DT
Ipaawit ng may kilos ang “Maliliit na Gagamba” sa mga bata Sabihin: ang awiting natalakay ay may kaugnayan sa
nang pangkatan. tatalakayin natin sa araw na ito.
1. Pagpapakita ng larawan ng isang magandang batang
babae at sa huli ay naging maliit at nagkaroon ng
mahahabang paa/naging isang gagamba.
 Ano ang nasa larawan?
Grade Level Grade I Grade II
 Ano kaya ang nangyari sa bata?
2. Ilahad ang kuwento gamit ang larawan?
Ihanda ang mga bata sa pakikinig ng kuwento?
Pagbabasa ng kuwento
Alamat ng “Maliliit na Gagamba”
Isang araw, may mag-asawang nakatira sa isang bundok
Kung saan napapaligiran ito ng mga puno. Nabiyayaan sila
ng isang napakagandang babaeng anak na nagngangalan ng Amba.
Likas na magaling sa paghahabi ang mag-asawa kung kaya’t hindi rin
maikakaila na manahin ito ng kanilang anak na si Amba.tinuruan ng mag
asawa ang anak na humabi. Naging mahusay ito sa paghahabi at namangha ang
mga tao sa kanyang kagalingan. Hinangaan siya ng mga tao dahil sa likas
nitong kagalingan, ngunit hindi nagtagal dahil sa paghanga ng mga tao kay
Amba ay naging mayabang ito at hinamon niya ang mga tao na makipagtagisan
sa paghahabi. Tinalo nga niAmba ang mga ito. At dahil dito sinabi nito na wala
nang makakahigit pa sa kanyang talento at maging ang diyosa ay hinamon
nito at narinig naman ngaun ito ng diyosa. Isang araw, isang matanda ang
nagpunta sa bahay ng bata at hinamon niya ito. Natawa ang bata ngunit
pumayag din ito. Mukha namang pangkaraniwan lang ang matanda at baka nga
hindi pa nito alam kung paano humabi. Sigurado na siyang walang panalo sa
kanya ang matanda.

Nag-umpisa ang paligsahan. Maraming tao ang dumalo upang manood kung
mananalo ang matanda sa batang si Amba. Naging napakaganda ng telang
hinabi ng matanda. Maging si Amba ay natulala sa mahirap na disenyong
nagawa ng matanda. Ang pasya nang pagkapanalo ay sa tela ng matanda.

Alamat ng Gagamba

Nagngingit-ngit ang bata. Paano daw siya natalo ng isang matanda na mahina
na ang mata at uugod-ugod pa. Pinagalitan niya ang matanda at tinulak-tulak
ito. Igigiit nito na ang matanda ay nandaya at baka ipinalit lamang ang isang
nagawa nang tela sa ginagawa nito. Baka nga si Amba pa gumawa ng tela
aniya.

Tangka na niyang pagbubuhatan ng kamay ang matanda nang biglang


lumiwanag ang damit ng matanda at nagbago ang kanyang anyo. Iyon pala ay
isang diyosa na nagpapanggap lamang.

Hindi na maganda ang asal ng bata ayon sa diyosa. Naging masyadong


mayabang ang bata at nararapat daw itong parusahan. Nagbago ang anyo ng
bata. Lumiit ito at nagkaroon ng mga mahahabang paa. Umiiyak ang kanyang
mga magulang ngunit alam nilang wala na silang magawa para sa bata.

Simula noon ang batang si Amba ay naging unang gagamba. Sa ngayon,


makikita pa rin ang kahusayan ng mga gagamba sa paghahabi ng kanilang mga
bahay.
Grade Level Grade I Grade II
Itanong:
 Sino ang magandang anak ng mag-asawa sa kwento?
 Sino-sino ang nagturo kay Amba na humabi?
 Ano ang ipinamana ng mag-asawa sa anak na si
Amba?
 Sino ang nagpunta sa bahay ng bata at hinamon ito
sa paghahabi?
 Sino sa dalawa ang nagwagi?
 Ano ang ginawa ni Amba nang siya’y talunin ng
isang matanda? Tama ba ang kanyang ginawa?
Dapat ba na siya’y tularan? Bakit?
 Anong parusa ang ibinigay kay Amba?
1. Ano ang gagawin mo kung ikaw ay biniyayaan ng
husay o talento ng Poong Maykapal?
Sa anong paraan mo ito gagamitin?
2. Pagbubuo: Ano ang dapat gawin upang maunawaan
ang tekstong napakinggan?

 Tanungin ang mga bata kung ano ang


napapansin nila sa kwento?
 Ipabasa sa mga bata ang mga salitang may
salungguhit sa kwento.
 Isulat ito sa pisara at ipabasang muli sa mga
mag-aaral.
Gagamba- Amba
Napapaligiran- Nabiyayaan
Hinangaan- kagalingan
Tinalo- talento
Narinig- pumayag
Matanda- bata
Panalo- dumalo
Bata-mata
Igigiit-ipinalit
Kamay-bahay
Lumiit-ngunit
Grade Level Grade I Grade II
 Ano ang napapansin ninyo sa dulo ng mga
salita?
 Paano mo malalaman na magkatugma ang pares
ng mga salita?
 Ano ang tawag sa mga salitang magkasintunog
ang huling pantig ng mga salita?
 Magbigay ng halimbawa ng mga salitang
magkakatugma ang huling pantig ng mga
salita at gamitin ito sa pangungusap..

Apendix 1 Apendix 1
Kilalanin ang bawat larawan. Isulat ang simulang tunog at titik Basahin at bilugan ang mga salitang magkatugma.
ng kanilang pangalan. 1. mata,bata,kusinera
2. gagamba, amba, bala
Larawan ng Larawan ng Larawan ng 3. nainis, marumi, ninais
gagamba sanga ulan 4. bahay, sabaw, kamay
5. tinalo, talento, hinabi
___agamba ___anga ___lan

Larawan ng
Larawan ng
batang
araw
masaya

___raw ___asaya

Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin  F1PT-llb-f-6  F2PT-llb-1.7
Natutukoy ang kahulugan ng salita batay sa Nakagagamit ng mga pahiwatig upang malaman
kumpas, galaw, ekspresyon ng mukha; ugnayang salita- ang kahulugan ng mga salita tulad ng paggamit ng mga
Grade Level Grade I Grade II
larawan palatandaang nagbibigay ng kahulugan (context clues )
katuturan o kahalagan ng salita
 F2PB-lla-b-3.1.1
Nakasasagot sa mga tanong tungkol sa nabasang
kuwento

PAGSULAT
PAGSULAT  F2KM-llb-f-1;2
 F1KM-llb-1 Nasisipi nang wasto at malinaw ang parirala
Nasisipi nang wasto at malinaw ang salita mula sa pangungusap
huwaran

Paksang Aralin  F1PT-llb-f-6  F2PT-llb-1.7


Pagtukoy sa kahulugan ng salita batay sa kumpas, Paggamit ng mga pahiwatig upang malaman ang
galaw, ekspresyon ng mukha; ugnayang salita-larawan kahulugan ng mga salita tulad ng paggamit ng mga
palatandaang nagbibigay ng kahulugan (context clues )
katuturan o kahalagan ng salita
 F2PB-lla-b-3.1.1
Pagsagot sa mga tanong tungkol sa nabasang
kuwento

PAGSULAT PAGSULAT
 F1KM-llb-1  F2KM-llb-f-1;2
Pagsipi nang wasto at malinaw sa salita mula sa Pagsipi nang wasto at malinaw sa parirala
huwaran pangungusap

Kagamitang Panturo TM, TG, BOW (K-12 Filipino I Patnubay ng Guro TM, TG, BOW(Ang Bagong Batang Pinoy Filipino
pah. 40-43, tsart ng awit: “Maliliit na Gagamba”) 2 LM pahina 276-279
TG Yunit 3 pahina 107-108
Larawan ng isang bata, meta cards,meta strips)
Pamamaraan Teaching, Learning and Assessment Activites
DT
Grade Level Grade I Grade II
Iugnay sa talakayan ang mga salitang napag-aaralan. Isulat ito sa pisara ( umakyat, dumating, itinaboy, sumikat, masaya)
Basahin at gamitin sa pangungusap ang mga salita at magpakita ng mga larawa upang matulungan ang mga mag-aaral sa
pagtukoy ng kahulugan ng mga salita.
Halimbawa:
Ipakita ang larawan at basahin ang pangungusap.Idikit ito sa pisara.
Larawan ng batang
- Ang bata ay umakyat sa puno upang pitasin ang hinog na bunga ng mangga.
umaakyat sa puno ng
mangga

Larawan ng ale na Ang ale ay dumating galing sa palengke.


galing palengke

Larawan ng
Ang matandang lalaki ay itinaboy dahil sa kanyang itsura’t amoy.
matandang
madungis

Larawan ng araw na Ang araw ay sumikat sa oras ng 6:00 ng umaga kahapon.


sumisikat

Larawan ng batang
masaya dahil siya ang Masaya si John dahil siya ang nagwagi sa patimpalak sa pagpipinta.
nagwagi sa contest

Basahin muli ang mga salita at pangungusap.Tumawag ng ilang mag-aaral at ipagamit sa kanila ang isang salita mula sa
pisara sa isang pangungusap.

( IL) DT
Ipasipi sa mga bata ang talasalitaan para sa araw na ito.  Panimula:
1. Ang bata ay umakyat sa puno upang pitasin ang Tanghali nang gunising si Arnel. Nagmamadali siyang
hinog na bunga ng mangga. pumunta sa paaralan. Habang siya’y naglalakad marami
2. Ang ale ay dumating galing sa palengke. siyang nakikita.
Grade Level Grade I Grade II
3. Ang matandang lalaki ay itinaboy dahil sa kanyang  Pagbibigay ng batayang tanong:
itsura’t amoy. Ano-ano kaya ang mga nakikia ni Arnel?
4. Ang araw ay sumikat sa oras ng 6:00 ng umaga  Pagbasa ng kuwento: Ang Paalala Kay Arnel- LM p.
kahapon. 276-277
5. Masaya si John dahil siya ang nagwagi sa  Pagsagot sa mga katanungan:
patimpalak sa pagpipinta. 1. Bakit nagmamadali si Arnel?
2. Ano ang ginawa ni Arnel nang naalala niya ang
leksyon sa Araling PAnlipunan?
3. Bakit nilapitan ni Arnel si Lito?
4. Kung ikaw si Arnel, ganoon din ba ang gagawin
mo? Ipaliwanag ang sagot?
5. Ano ang mangyayari kapag pinabayaan natin ang
mga maling Gawain?
6. Bakit mahalaga ang pagsunod ng mga palatandaan?

Balikan ang kuwento.


Magpakita ng mga babala/palatandaan hango sa kuwentong
binasa

Bawal magtapon ng basura dito.

Itapon ang basura sa tamang lalagyan.


Alin dito ang babala?
Alin dito ang nagpapaalala na mag-ingat?
Alin dito ang paalala?
Alin dito ang nagbibigay ng panuto o direksyon?
Ano ang tawag nito? (Palatandaan)?

Ano ang babala?


Ano ang paalala?
Grade Level Grade I Grade II
Appendix 3 Appendix 4
Iugnay ang mga salita sa larawan. Gawin ito sa malinis na papel. Naisulat sa meta strips ang mga sumusunod na pahayag at
1. Umakyat- larawan ng araw na sumisikat sabihin kung Oo o Hindi.
2. Dumating- larawan ng matandang madungis 1. Binabasa ko ang mga babala sa parke.
3. Itinaboy-larawan ng batang umaakyat sa puno
2. Namimitas ako ng bulaklak sa plasa kung ibig ko.
4. Sumikat-larawan ng ale na galing sa Palengke
5. Masaya-larawan ng masayang bata 3. Tinatapon ko ang balat ng kendi sa basurahan.
4. Sinusulatan ko ng aking pangalan ang mga pader sa
plasa.
5. Nag-iingat ako sa pagtawid tuwing papasok sa
paaralan.

Appendix 5
Sipiin nang pakabit-kabit ang mga parirala.
 Sa parke
 Sa plasa
 Sa basurahan
 Sa paaralan
 Hapon na
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin  F1PL-Oa-j-3  F2PL-Oa-j-3
Naipapamalas ang paggalang sa ideya, damdamin Naipapamalas ang paggalang sa ideya, damdamin
at kultura ng may-akda ng tekstong napakinggan o at kultura ng may-akda ng tekstong napakinggan o
nabasa nabasa

Paksang Aralin  F1PL-Oa-j-3  F2PL-Oa-j-3


Pagpapamalas ng paggalang sa ideya, damdamin Pagpapamalas ng paggalang sa ideya, damdamin
at kultura ng may-akda ng tekstong napakinggan o at kultura ng may-akda ng tekstong napakinggan o
nabasa nabasa
Grade Level Grade I Grade II
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, (others) (K-12 Filipino I Patnubay ng Guro TM, TG, BOW, TM, TG, BOW(Ang Bagong
pah. 40-43, tsart ng awit: “Maliliit na Gagamba”) Batang Pinoy Filipino 2 LM pahina 276-279
TG Yunit 3 pahina 107-108
Larawan ng isang bata, meta cards,meta strips)
Pamamaraan Teaching, Learning and Assessment Activites
DT
Muling balikan ang awit ng “Maliliit na Gagamba”
Itanong at ipasagot ang mga sumusunod na tanong?:
1. Ano ang ginagawa ng gagamba sa awit?
2. Ano ang nangyari ng umulan?
3. Ano sa inyong palagay ang naramdaman ng gagamba nang itaboy siya ng ulan? Bakit?
4. Ano ang nangyari pagkatapos ng ulan?
5. Anong naramdaman ng gagamba nang sumikat ang araw? Bakit?

Appendix 5 DT
Sagutin ang mga tanong tungkol sa awit. Balikan muli ang istorya ng kwentong napakinggan
1. Anong uri ng hayop ang gagamba? sa katatapos na aralin.
a. malaki b.maliit c. sobrang laki Itanong:
2. Saan nakatira ang gagamba? 1. Ano kaya ang pwedeng mangyari sa atin kung hindi
a. sa yungib b. sa puno c. sa sanga
tayo marunong sumunod sa mga paalalao babala na
3. Ano ang nagtaboy sa maliliit na gagamba?
a. ulan b. araw c. hangin
nakikita natin sa ating paligid?
4. Bakit masaya ang gagamba kung sumisikat ang araw? 2. Dapat bang sundin ang mga ito? Bakit?
a. magpapainit sila
b. magbibilad sila
c. matutuyo ang sanga
5. Dapat bang pinapatay ang gagamba? Bakit?
a. Hindi kasi nakakatulong sila
b. Oo kasi maliliit sila
c. Oo kasi nasa sanga sila palagi

Appendix 5 Appendix 6
Isaulo ang awit “Maliliit na Gagamba” Sabihin kung babala o paalala ang mga mensaheng nais
ipabatid.
Grade Level Grade I Grade II
1. Pumila ng maayos!
2. Bawal umihi rito!
3. Tumawid sa tamang tawiran.
4. Huwag magtulakan
5. Bawal manigarilyo rito!

Appendix 7
Sa isang malinis na bondpaper, gumawa ng isang babala o
paalala na magagamit natin sa ating silid aralan.

Mga Tala
Pagninilay

You might also like