You are on page 1of 4

DAILY Paaralan IS OF LAWA Antas 8

LESSON Guro PHILLINE GRACE N. ONCE Asignatura ESP


  LOG Pebrero 27,2020 Huwebes
Honesty 8:20-9:20
Petsa/Oras Faith 9:35 -10:35 Markahan Ikaapat
Generosity 10:35-11:35
Charity 14:30-15:30
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga karahasan sa paaralan.
Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos upang maiwasan at matugunan ang mga
B. Pamantayan sa Pagganap
karahasan sa kanyang paaralan.
Nakikilala ang mga uri, sanhi at epekto ng mga umiiral na karahasan sa paaralan.- EsP8IPIVc-14.1
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto

II. NILALAMAN Modyul 14: Karahasan sa Paaralan


III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sangunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay ng Guro sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 179-188
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Modyul sa Edukasyon sa Pagapapakatao 8 LM p.367-400
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop
IV. PAMAMARAAN  
Sagutin ang sumusunod na katanungan.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin
1. Ano sa tingin mo ang dahilan ng pambubulas?
at/o pagsisimula ng bagong aralin
2. Bakit laganap pa rin ang pabubulas sa paaralan?
Pagpapakita ng larawan.
 Ano sa tingin ang pinapakita sa mga larawan?
 Ano sa tingin nyo ang suliranin na ipinapakita ng larawan?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin

Ano ang gustong ipakita ng mga larawan?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa


sa bagong aralin
Paglahok sa Fraternity o Gang
Bilang panlipunang nilalang, likas sa atin ang pagnanais na mapabilang (belongingness). Naghahanap tayo ng
pangkat kung saan tayo mapabilang maliban sa ating pamilya. Ang usapin na lamang ay kung anong uri ba ng
pangkat ang iyong ninanais na kabilang o sa kasalukuyan ay kinabibilangan. Katulad ng lumalalang suliranin sa
pambu-bully ay ang paglago rin ng bilang ng mga kabataan na kabilang sa fraternity at gang maging sa loob ng
paaralan. Noon, ang imahe ng gang ay simpleng mga kalalakihang walang malinaw na layunin at direksyon ang
buhay, gusto nilang makialam sa maraming bagay ngunit hindi ito nangangahulugang naghahanap sila o
nagsisimula ng kaguluhan at karahasan at maaaring nasasangkot sila sa karahasan ngunit hindi
nangangahulugang kailangang magdala ng nakasasakit at nakamamatay na armas. Sa kasalukuyan, ang gang ay
mas bata, mas marahas, walang takot at higit sa lahat mayroong ng mga kababaihan. Pabata na nang pabata ang
hinihinging edad at ang bilang ng babae at lalaki na nagkakaroon ng interes ay palaki nang palaki. Lumipas na ang
panahong sapat na ang pare-parehong damit o panyo na nasa ulo o balikat, sa ngayon ay kinakailangan na ng
permanenteng mga palatandaan katulad ng tattoo o kaya naman ay pagpaso sa nakatagong bahagi ng katawan.
Ganito na ang naging pagbabago ng imahe ng pagiging kasapi ng isang fraternity o gang. Makatutulong ang
babasahing ito upang imulat ang mata sa bumubulagang katotohanan tungkol sa pag-iral at paglago ng mga
fraternity at gang sa bansa. Sa pamamagitan ng pagkakaroon ng kaalaman, mas magiging malinaw kung bakit
mahalagang iwasan na maging kasapi ng ganitong samahan. Ano nga ba ang gang? Ano nga ba ang fraternity?
Magkapareho ba ito? Walang unibersal na kahulugan ang gang. Ayon sa Kagawaran ng Katarungan ng Estados
Unidos ito ay:
1. Pagsasamahan ng tatlo o mahigit pang indibidwal;
2. Ang mga miyembro nito ay kolektibong kinikilala ang kanilang pangkat sa pamamagitan ng paggamit ng
pangkatang pagkakakilanlan (group identity) na kanilang ginagamit upang makalikha ng takot o intimidation,
madalas ay ginagamit nila ang isa o mahigit pa sa sumusunod:
a. iisang pangalan o pagkakakilanlan
b. islogan
c. mapagkakakilanlan o palatandaan
d. simbolo e. tattoo o iba pang marka sa katawan
f. kulay ng damit
D. Pagtalakay ng bagong konsepto g. ayos ng buhok
at paglalahad ng bagong h. senyales ng kamay o graffiti
kasanayan #1
3. Ang tanging layunin ay makilahok o sumali sa masasamang gawain o mga krimen at gumagamit ng karahasan
o intimidation upang maisagawa ang mga ito.
4. Ang mga kasapi ay sumasali sa masasamang gawain o krimen na kung ang gagawa ay mga nakatatanda ay
mga krimeng may layuning mas palakasin ang kapangyarihan ng pangkat, reputasyon at pinansyal na panustos sa
kanilang mga pangangailangan
5. Ang samahan ay maaari ring magtaglay ng sumusunod na katangian: a. Mayroon silang sinusunod na mga
panuntunan para sa pagsama o paglahok b. Nagkikita ang lahat ng miyembro sa mga on a recurring basis c.
Nagbibigay ang mga kasapi nito ng proteksyong pisikal sa mga kapwa kasapi nito lalo na mula sa mga kapwa gang
d. Mayroon silang itinuturing na partikular na lugar na tinatawag na “teritoryo”.

Ang fraternity naman sa kabilang dako ay isang panlipunan o akademikong organisasyon o samahan na ginagamit
ang alpabetong Griyego na batayan sa kanilang mga pangalan. Ito ay isang pagkakapatiran (latin:frater na
nangangahulugang brother) na pinag-isa ng layuning mapalago ang aspetong intelektwal, pisikal at sosyal ng mga
kasapi. Malaya ang lahat ng mga kasapi nito na makilahok o makisama na hindi tinitingnan ang katayuan sa lipunan
patungo sa makabuluhang layunin. Ito ay binuo dahil sa maraming layunin, kasama rito ang edukasyon lalo na sa
mga pamantasan, kakayahan sa paggawa, etika, relihiyon, pulitika, pagtulong sa kapwa, o maging paggawa ng
krimen at marami pang iba. Palaging ginagabayan ang mga kasapi nito ng kahalagahan ng pagbibigayan ng
suporta sa isa’t isa. Mapapansin ang ilang mga pagkakaiba sa kanilang kahulugan at layunin ngunit
mapapansin na kapwa mayroong kapasidad ang fraternity at gang na makagawa ng masama sa kapwa at
makapagdulot sa kanila ng kapahamakan. Dahil sa kasalukuyan, ang mga kasapi ng fraternity at gang ay pabata
nang pabata, nagkakaroon na rin ng malaking pagbabago sa layunin, pamamaraan at gawain ng mga kasapi nito.
Ito ang mga pangunahing katangian ng mga gang: a. Itinuturong nangungunang dahilan sa pagdami ng karahasan
o krimen sa kasalukuyan, sa loob man o sa labas ng paaralan. b. Upang maging kasapi ng isang gang, isang
inisasyon ang kailangang maipasa. Ito ay kadalasang naglalaman ng mga marahas na gawain katulad ng
pananakit na pisikal, pananamantala o pagpatay. c. Ang pagiging kalahok ng isang gang ay maaaring magdulot ng
kapahamakan, maaaring maging dahilan ng pagkakakulong o kaya naman ay kamatayan.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto A. Pagpapalalim


at paglalahad ng bagong Pagpapanuod ng Video Clip tungkol sa mga fraternity.
kasanayan #2 https://www.youtube.com/watch?v=K5iJY_acDcs
1. Ano ang epekto ng fraternity sa isang estudyante?
2. May mabuti ba itong naidulot?

Sagutin ang sumusunod na katanungan.


F. Paglinang sa Kabihasaan 1.Ano ang dahilan ng mga kabataan sa pagsali sa mga ganitong samahan?
(Tungo sa Formative Assessment) 2. Magbigay ng sariling programa o kampanya kontra fraternity.

Sagutan sa inyong notbuk:


G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ano kaya ang epekto sa aking buhay kung ako ay sasali sa fraternity?
araw-araw na buhay
Sa kasalukuyan, tumataas ang karahasan sa ating lipunan. Isa sa mga dahilan ng pagtaas ng krimen sa ating
H. Paglalahat ng Aralin bansa ay dahil sa mga fraternity o gang. Sila madalas ang nagpapasimula ng mga gulo at hanggang sa paaralan ay
dala-dala ito ng mga kabataan.
Sagutan sa ¼ sheet na papel.
1. Ano ang akademikong organisasyon na gumagamit ng alpabetong griyego para sa kanilang pangalan?
2. Ano ang salitang Latin na nangangahulugang brother?
I. Pagtataya ng Aralin
3. Magbigay ng isang katangian na isang gang.
4. Magbigay ng isang pagkakakilalan ng isang gang o fraternity.
5. Magbigay ng isang layunin ng fraternity.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation
Scores Generosity Honesty Faith Charity Pagninilay
5
4
3
2
1
V. MGA TALA
0
N
Mean
MPS
___ Ang layunin ay naisagawa
____Hindi naisagawa
___Ang mga mag-aaral ay hindi nahirapan sa pagsagot sa kanilang aralin.
___Ang mga mag-aaral ay nahirapang sumagot sa kanilang aralin.
___Ang mga mag-aaral ay hindi nasiyahan dahil sa kakulangan sa kaalaman, kasanayan at interes sa aralin.
___Ang mga mag-aaral ay sa naging interesado sa aralin sa kabila ng pagbibigay ng guro ng mahirap na
VI. PAGNINILAY
katanungan.
___Nagkaroon ng kasanayan ang mga magaaral sa kabila ng pagkakaroon ng limitadong kagamitan ang guro
___Karamihan sa mga mag-aaral ay nakatapos ng gawain sa tamang oras.
___Ang ibang mag-aaral ay hindi nakatapos ng gawain sa tamang oras dahil sa hindi kaaya-ayang pag-uugali.
A. Bilang ng mag-aaral na
___ Mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
___ Mag-aaral na nagangailangan ng iba pang gawain para sa remediation
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? ___Oo ___Hindi
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin. ____ Mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
____Mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang Estratehiyang ginamit na nakatulong nang mabuti:
pagtuturo nakatulong ng lubos? ___Metacognitibong Pag-unlad- pagsusuri ng sarili, pagtatala at pag-aaral ng iba’t ibang pamamaraan at
Paano ito nakatulong? pagtatakda ng mga bokabularyo
___Bridging – Think-pair-share, quick writes and anticipatory charts
___Schema-Building: Pagtutulad at pagkakaiba, jigsaw learning, peer teaching, at proyekto.
___Contextualization: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:: Paggawa ng mga larawan videos at laro,  
___Modeling: Examples: Malumanay at malinaw na pagsasalita,, pagmomodelo ng mga salitang nais
mong gamitin ng mga mag-aaral,, at pagbibigay ng mga halimbawang ginawa ng mga mag-aaral.
Iba pang pamamaraan at estratehiyang ginamit:
___ Explicit Teaching ___ Carousel
___ Group collaboration ___ Diads
___Gamification/Learning throuh play ___ Role Playing/Drama
___ Answering preliminary activities/exercises ___ Discovery Method
___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories ___ Lecture Method
___ Differentiated Instructions
Bakit?
___ Kompletong IMs
___ May mga materyales
___ Kagustuhang matuto ng mga mag-aaral
___ Pagtutulungan ng bawat miyembro ng grupo sa paggawa ng naiatas na gawain
___ Paggamit ng Audio Visual sa aralin
F. Anong suliranin ang aking __ Pambubulas sa mga kamag-aral __ Sa pag-uugali ng mga mag-aaral
naranasan na solusyunan sa __ Makulay na Ims __ Kakulangan sa Technology Equipment (AVR/LCD)
tulong ng aking punungguro at __ English/ Computer/Internet Lab __ Iba pang gawaing pang-klerikal
superbisor?
Pagpaplanong Inobasyon::
G. Anong kagamitang panturo ang __Contextualized/Localized and Indigenized IM’s __ Localized Videos
aking naituro na nais kong ibahagi __ Making big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as
sa mga kapwa ko guro? Instructional Materials
__ local poetical composition

Inihanda ni: Ininspeksyon ni: Inaprubahan ni:

PHILLINE GRACE N. ONCE FERDINAND P. PEDRONAN ARLENE M. GARCIA


Teacher I-SUBSTITUTE SHS Master Teacher II –AP Principal I

You might also like