You are on page 1of 17

COL.

RUPERTO ABELLON NATIONAL SCHOOL


Guisijan, Laua-an, Antique

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10

Grade
Schools Division Antique 10
DETAILED Level
LESSON PLAN Learning Araling
School CRANS
Area Panlipunan
Rhea Marie Y.
Teacher Quarter 2
Lanayon
August 20,
Date
2018
I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa
sanhi at implikasyon ng mga local at
pandaigdigang isyung pang ekonomiya
Pamantayang Pangnilalaman
upang mapaunlad ang kakayahan sa
matalinong pagpapasya tungo sa
pambansang kaunlaran.

Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng


pagsusuring papel sa mga isyung pang-
Pamantayan sa Pagganap
ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang
pamumuhay.

Naiuugnay ang iba’t- ibang perspektibo at


Kasanayan sa Pagkatuto pananaw ng globalisasyon bilang suliraning
panlipunan.
Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
1. Naiisa-isa ang mga Iba’t-ibang
Mga Layunin Perspektibo at pananaw ng
globalisasyon bilang suliraning
panlipunan.

II. NILALAMAN
GLOBALISASYON: Konsepto at Perspektibo
“Perspektibo at Pananaw ng Globalisasyon”
III. KAGAMITAN A. SANGGUNIAN: LM pahina 159-163 at TG pahina 161-164
B. IBA PANG KAGAMITAN: Handouts, Libro

IV. PAMAMARAAN  Panalangin


a. Panimulang  Pagbati
gawain  Pagtala ng may liban
 Paglalahad ng layunin.

1. Ano ang ibig sabihin ng


Globalisasyon?
b. Balik Tanaw 2. Paano mo masasabing ang
globalisasyon bilang isang isyung
panlipunan?

c. Pagtalakay ng
Talakayin ang paksa.
bagong konsepto
at paglalahad ng
GLOBALISASYON: PERSPEKTIBO at
bagong
PANANAW
kasanayan.
1.Batay sa naitalakay, ano-ano
ang mga perspektibo at pananaw
ng globalisasyon? Isa-isahin.
2. Mula sa mga pangyayaring
d. Analysis binanggit, sa iyong palagay ano
ang nagging dahilan ng
pagsisimula ng globalisasyon?
Pangatwiran.
(Tilamsik Kaalaman)
e. Abstraction
Pahina 163-164
Bilang isang mag-aaral, paano mo
maiuugnay ang mga perspektibo at pananaw
f. Application
ng globalisasyon bilang suliraning
panlipunan.
V. PAGTATAYA ENUMERASYON Isaisahin ang mga perspektibo at pananaw
ng globalisasyon.

VI. KASUNDUAN Window Shopping PRODUKTO/ KOMPANYA BANSANG


( LM Pahina 165) SERBISYO PINAGMULAN
1.
Pumunta sa isang sari-sari 2.
store o grocery store, 3.
canteen at mga kauri nito. 4.
Maglista ng mga produktong 5.
kanilang ipinagbibili. Pumili
ng lima sa mga produkto o
serbisyong ito na sa iyong
palagay ay makikita o
ipinagbibili rin sa ibang
bansa.

Prepared by:
RHEA MARIE Y. LANAYON
AP Volunteer Teacher

Certified Correct:

BERNIE G. LOQUINARIO
Head Teacher III
COL.RUPERTO ABELLON NATIONAL SCHOOL
Guisijan, Laua-an, Antique

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10

Grade
Schools Division Antique 10
DETAILED Level
LESSON PLAN Learning Araling
School CRANS
Area Panlipunan
Rhea Marie Y.
Teacher Quarter 2
Lanayon
August 23,
Date
2018
I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa
sanhi at implikasyon ng mga local at
pandaigdigang isyung pang ekonomiya
Pamantayang Pangnilalaman
upang mapaunlad ang kakayahan sa
matalinong pagpapasya tungo sa
pambansang kaunlaran.

Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng


pagsusuring papel sa mga isyung pang-
Pamantayan sa Pagganap
ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang
pamumuhay.

Nasusuri ang implikasyon ng anyo ng


Kasanayan sa Pagkatuto
globalisasyon sa lipunan.

Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay


inaasahang:
Mga Layunin 1. Natutukoy ang anyo ng
Globalisasyon.

II. NILALAMAN
GLOBALISASYON: Anyo ng Globalisasyon

III. KAGAMITAN a. SANGGUNIAN: LM pahina 166 – 178


b. IBA PANG KAGAMITAN: Mga larawan at Libro

IV. PAMAMARAAN  Panalangin


a. Panimulang  Pagbati
gawain  Pagtala ng may liban
 Paglalahad ng layunin.

Ano-ano ang mga perspektibo at


b. Balik Tanaw
pananaw ng Globalisasyon?

Hularawan
Proseso:
1. Haatiin ang klase sa apat na pangkat.
2. Ang bawat pangkat ay may kanya-
kanyang mga larawan.
3. Sa loob ng anim na minuto susuriin ng
c. Paglinang ng
mag-aaral ang ipinapakita ng larawan.
Gawain ( Activity)
4. May dalawang minutong ipepresenta/
iuulat sa harapan ang kanilang
nabuong ideya tungkol sa larawan.

(Mga larawan na nakabatay sa Apat


na anyo ng globalisasyon.)
d. Analysis 1. Madali bang masuri o mabasa
ang mga larawan? Bakit?
2. Batay sa naiulat kanina, ano
sa tingin nyo ang kaugnayan
nito sa paksang
globalisasyon? Isa-isahin.
3. Mula sa nabanggit nyo. Ano sa
tingin nyo ang magiging aralin
natin sa oras na ito?

Talakayin ang mga katanungan:


1. Bago tayo mag simula, ano ang ibig
sabihin ng salitang Anyo?
2. Kung gayon batay sa ipinakitang mga
e. Abstraction
larawan. Ano ang nabubuong ideya
tungkol sa anyo ng Globalisasyon?
3. Ano ang mga anyo ng Globalisasyon?
Isa-isahin.
Bilang isang mag-aaral, sa anong parte ng
f. Application inyong pag-aaral ang naiimpluwensyahan ng
Globalisasyon?
V. PAGTATAYA Hugot pa more! Gumawa ng isang Hugot tungkol sa
Globalisasyon na nagpapapakita ng
pagkaimpluwensya sa pang-araw-araw na
gawain mapa paaralan, tahanan,at mapa
simbahan man iyan.
VI. KASUNDUAN Isulat at sagutan sa Mag saliksik tungkol sa pagkakahulugan ng:
kwaderno. 1. Multinational Companies( MNCs)
2. Transnational Companies ( TNCs)
3. Offshoring
4. Nearshoring
5. Onshoring

Prepared by:
RHEA MARIE Y. LANAYON
AP Volunteer Teacher

Certified Correct:

BERNIE G. LOQUINARIO
Head Teacher III
DICLUM NATIONAL HIGH SCHOOL
Diclum, Tobias Fornier, Antique

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10

Grade
Schools Division Antique 10
DETAILED Level
LESSON PLAN Learning Araling
School Diclum NHS
Area Panlipunan
Shairen U.
Teacher Quarter 2
Jaudines
Date Sept. , 2017
I. LAYUNIN Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa
sanhi at implikasyon ng mga local at
pandaigdigang isyung pang ekonomiya
Pamantayang Pangnilalaman
upang mapaunlad ang kakayahan sa
matalinong pagpapasya tungo sa
pambansang kaunlaran.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng
pagsusuring papel sa mga isyung pang-
Pamantayan sa Pagganap
ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang
pamumuhay.
Nasusuri ang implikasyon ng anyo ng
Kasanayan sa Pagkatuto
globalisasyon sa lipunan.
Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral
ay inaasahang:
1. Naipapaliwanag ang
Layunin
implikasyon ng anyo ng
globalisasyon sa lipunan.

II. NILALAMAN GLOBALISASYON: Anyo ng Globalisasyon


III. KAGAMITAN a. SANGGUNIAN: LM pahina 166 – 178
b. IBA PANG KAGAMITAN: Handouts, Libro

IV. PAMAMARAAN  Panalangin


 Pagbati
a. Panimulang gawain
 Pagtala ng may liban
 Paglalahad ng layunin.

Ano-ano ang mga anyo ng


b. Balik Tanaw
Globalisasyon?

Pagtalakay:
 Globalisasyong Ekonomiko
c. Pagtatalakay ng
Paksa
 Globalisasyong Teknolohikal
at Sosyo-kultural
 Globalisasyong Politikal
Talakayin ang mga katanungan:
1. Batay sa naitalakay, ano ang tatlong
anyo ng globalisasyon?
2. Ano-ano ang naging manipestasyon
ng globalisasyon batay sa tatlong
anyo nito?
3. Sa bawat anyo,pakilahad ng
d. Analysis implikasyon.
4. Masasabi mo bang may positibo at
negatibong epekto ang
globalisasyon sa tatlong aspeto ng
lipunan? Ipaliwanag
5. Sa buhay ng tao, ano ang naging
implikasyon nito?

Sa pangkalahatan,
e. Abstraction Ano ang implikasyon ng anyo ng
globalisasyon sa lipunan?
f. Application Ilista ang lahat ng iyong Gawain sa pang-
araw-araw na may kinalaman o
naimpluwensyahan ng globalisasyon.
( minimum 5)

Sagutan ang tanong:


1.Sa lahat ng ito, Tunay bang nakakatulong
ito sa iyo o nagbibigay perwesyo?
2. Sa isang pangungusap,Paano mo
mailalarawan ang Globalisasyon?
V. PAGTATAYA Sanaysay Gumawa ng isang sanaysay na may
paksang, “ Ang implikasyon ng
Globalisasyon sa lipunan, Nakakatulong ba
o nakakasama?” sa higit o hindi kumulang
sa sampung pangungusap.
VI. KASUNDUAN Isulat at sagutan sa Mag saliksik:
kwaderno. Mga tugon sa iba’t ibang hamon ng
globalisasyon.

Prepared by:

SHAIREN U. JAUDINES
AP Teacher

Certified Correct:

ROGELIO C. GUANCO
Head Teacher III

DICLUM NATIONAL HIGH SCHOOL


Diclum, Tobias Fornier, Antique

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10

Schools Division Antique Grade Level 10


DETAILED Araling
School Diclum NHS Learning Area
LESSON PLAN Panlipunan
Shairen U.
Teacher Quarter 2
Jaudines
Date Sept. , 2017
I. LAYUNIN Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at
implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang
Pamantayang
ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa
Pangnilalaman
matalinong pagpapasya tungo sa pambansang
kaunlaran.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring
Pamantayan sa
papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto
Pagganap
sa kanilang pamumuhay.
Kasanayan sa Naipaliliwanag ang mga dahilan ng pagkakaroon ng
Pagkatuto iba’t-ibang suliraning pag gawa.
Layunin 1.Natutukoy ang mga pagbabago sa sector ng
paggawa sa pagpasok ng mga makabagong kagamitan
o produkto bunga ng globalisasyon.

II. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa


III. KAGAMITAN a. SANGGUNIAN: TG pahina: 192-193
b. IBA PANG KAGAMITAN: Handouts, Libro

IV. PAMAMARAAN  Panalangin


a. Panimulan  Pagbati
g gawain  Pagtala ng may liban
 Paglalahad ng layunin.
1. Paano binago ng globalisasyon ang
pamumuhay ng mga Pilipino?Ipaliwanag.
b. Balik 2. Sa pangkalahatan, nakatutlong ba o
Tanaw nakasasama ang globalisasyon sa
pamumuhay ng mga Pilipino? Patunayan
ang iyong sagot.
Proseso:
Ipabuo sa mga mag-aaral ang tsart na maglalaman ng
kanilang nalalaman tungkol sa mga pagbabago sa
sektor ng paggawa sa pagpasok ng mga sumusunod
na kagamitan o produkto sa bansa sa mga anyo ng
paggawa noon sa kasalukuyan.
Gawain:Sa Akin Lang
NOON KAGAMITAN NGAYON
c. Panlinang
ATM
na gawain
On-line
Shopping

Call Center

Talakayin ang mga katanungan:


1. Mahirap ba o madali ninyong napunan ang
tsart?Ipaliwanag.
d. Pagtatalak 2. Batay sa Gawain.ano ang mga pagbabagong
ay nagawa ng globalisasyon sa sector ng paggwa?
3. Sa tingin niyo,Paano ito nakaaapekto sa buhay
ng manggagawang Pilipino?

Sa pangkalahatan,
Ano ang mga naranasan ng mga manggagawa
e. Paglalahat
sa mga pagbabagong naganap sa paggawa at
naging epekto ng globalisasyon?
V. PAGTATAYA Tukuyin mo. Batay sa iyong sagot, magbigay ng dalawang suliranin
sa paggawa na sa tingin mo ay nararanasan ng
manggagawang Pilipino sa kasalukyan.
VI. KASUNDUAN Isulat at Mag saliksik:
sagutan sa Mga suliranin at hamon sa paggawa.
kwaderno.

Prepared by:

SHAIREN U. JAUDINES
AP Teacher

Certified Correct:

ROGELIO C. GUANCO
Head Teacher III
DICLUM NATIONAL HIGH SCHOOL
Diclum, Tobias Fornier, Antique

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10

Schools Division Antique Grade Level 10


DETAILED Araling
School Diclum NHS Learning Area
LESSON PLAN Panlipunan
Shairen U.
Teacher Quarter 2
Jaudines
Date Sept. , 2017
I. LAYUNIN Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at
implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang
Pamantayang
ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa
Pangnilalaman
matalinong pagpapasya tungo sa pambansang
kaunlaran.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring
Pamantayan sa
papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto
Pagganap
sa kanilang pamumuhay.
Kasanayan sa Naipaliliwanag ang mga dahilan ng pagkakaroon ng
Pagkatuto iba’t-ibang suliraning pag gawa.
1.Naiisa-isa ang mga anyo ng suliranin at hamon sa
Layunin paggawa.

II. NILALAMAN Ang Globalisasyon at ang mga Isyu sa Paggawa


III. KAGAMITAN a. SANGGUNIAN: TG pahina: 192-193 LM pahina: 187-203
b. IBA PANG KAGAMITAN: Handouts, Libro

IV. PAMAMARAAN  Panalangin


a. Panimulang  Pagbati
gawain  Pagtala ng may liban
 Paglalahad ng layunin.

Batay sa Gawain kahapon, ano ang natukoy ninyong


b. Balik Tanaw
mga suliranin sa paggawa?

c. Paglalahad ng
Ang Globalisasyon at mga Isyu sa Paggawa
bagong paksa
Talakayin:
a. Mababang pasahod
d. Pagtatalakay b. Kawalan ng seguridad sa pinapasukang
kompanya
c. Job- mismatch/ Job-skills mismatch
d. Kontraktuwalisasyon
e. Ang mura at flexible labor.
f. Iba pang anyo ng suliranin na bunga ng
Globalisasyon.

Talakayin ang mga katanungan:


1.Ano-ano ang isyu na kinakaharap ng mga
manggagawa sa kasalukuyan?
2. Paano nakaaapekto ang mga isyu sa paggawa sa
kalagayan ng mga manggagawa sa kasalukuyan?
3. Ano ang Job mis-match? Flexible labor? Bakit
umiiral ito?
4. sino-sinong manggagawa ang nakararanas ng
hindi pantay na opotunidad at mas vulnerable sa
pang-aabuso?
5.Ano ang iskemang sub-contracting? Bakit ito
e.Analysis umiiral sa sektor ng paggawa sa bansa? Sino ang
mga self-employed without any paid employee at
unpaid family labor?
6. Paano umiiral ang iskemang sub-contracting?
7. Ano-ano ang mabuti at hindi mabuting epekto ng
iskemang sub-contracting sa mga manggagawang
Pilipino?
8. Sa mga naitalang programa ng pamahalaan sa
kasalukuyan, alin sa mga ito ang patuloy pa rin sa
mga hamong hinaharap ng mga manggagawang
Pilipino?

e. PAGTATAYA Isa-isahin mo! Isulat at sagutan sa kwaderno.


1. Isa-isahin ang mga suliranin at hamon sa
paggawa.

f. KASUNDUAN Maghanda para sa pangkatang Gawain bukas.

Prepared by:

SHAIREN U. JAUDINES
AP Teacher

Certified Correct:

ROGELIO C. GUANCO
Head Teacher III
DICLUM NATIONAL HIGH SCHOOL
Diclum, Tobias Fornier, Antique

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10

Schools Division Antique Grade Level 10


DETAILED Araling
School Diclum NHS Learning Area
LESSON PLAN Panlipunan
Shairen U.
Teacher Quarter 2
Jaudines
Date October , 2017
I. LAYUNIN Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at
implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang
Pamantayang
ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa
Pangnilalaman
matalinong pagpapasya tungo sa pambansang
kaunlaran.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring
Pamantayan sa
papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto
Pagganap
sa kanilang pamumuhay.
Natataya ang implikasyon
Kasanayan sa
ng iba’t ibang suliranin sa paggawa sa pamumuhay at
Pagkatuto
sa pag-unlad ng ekonomiya ng bansa .
Natutukoy ang implikasyon ng iba’t ibang
suliranin sa paggawa sa pamumuhay at sa pag-
Layunin
uunlad ng ekonomiya ng bansa.

II. NILALAMAN Ang Implikasyon ng Globalisasyon sa paggawa


III. KAGAMITAN a. SANGGUNIAN: LM pahina: 208-212
b. IBA PANG KAGAMITAN: Handouts, Libro

IV. PAMAMARAAN  Panalangin


a. Panimulang  Pagbati
gawain  Pagtala ng may liban
 Paglalahad ng layunin.
Batay sa naitalakay, ano ang natutukoy ninyong mga
b. Balik Tanaw
suliranin sa paggawa?

c. Paglalahad ng
Ang Implikasyon ng Globalisasyon sa paggawa.
bagong paksa

Talakayin:
a. Mura at Flexible Labor
d. Pagtatalakay
b. Epekto ng Kontraktuwalisasyon sa mga
Manggagawa.
Talakayin ang mga katanungan:

1. Ano ang mura at flexible labor?


2. Sa iyong palagay, anong sektor ng paggawa ang
naaapektuhan ng mura at flexible labor sa bansa?
3. Bakit umiiral ang mura at flexible labor sa bansa?
4. Alin sa mga isyu sa paggawa ang nabasa mo ang
may pakialam ka?
5. Ano-ano ang maaaring magawa mo upang
e.Analysis matugunan ito?
6. Ano-ano ang mabuti at hindi mabuting epekto ng
kontraktuwalisasyon sa mga manggagawang
Pilipino?
7. Isa-isahin ang mga batas o polisiya ng
pamahalaan na nagpapatibay sa isyu ng
kontraktuwalisasyon sa bansa at paano ito
nakaapekto sa mga manggagawang Pilipino?
8. Paano ito nakaaapekto sa pag-unlad ng
ekonomiya ng bansa?

V. PAGTATAYA Isa-isahin mo! Isulat at sagutan sa kwaderno.


Isa-isahin ang mga implikasyon ng globalisasyon
sa paggawa.

VI. KASUNDUAN Tuklas Magsaliksik ng mga kilusang manggagawa at ang mga


-kaalaman naging solusyon sa pagharap sa mga hamong
paggawa.

Prepared by:

SHAIREN U. JAUDINES
AP Teacher

Certified Correct:

ROGELIO C. GUANCO
Head Teacher III
DICLUM NATIONAL HIGH SCHOOL
Diclum, Tobias Fornier, Antique

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10

Schools Division Antique Grade Level 10


DETAILED Araling
School Diclum NHS Learning Area
LESSON PLAN Panlipunan
Shairen U.
Teacher Quarter 2
Jaudines
Date October. , 2017
I. LAYUNIN Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at
implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang
Pamantayang
ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa
Pangnilalaman
matalinong pagpapasya tungo sa pambansang
kaunlaran.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring
Pamantayan sa
papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto
Pagganap
sa kanilang pamumuhay.
Nakabubuo ng mga
Kasanayan sa
mungkahi upang malutas ang ibat ibang suliranin
Pagkatuto
sa paggawa
Natutukoy ang mga solusyon ng pamahalaan at
mga kilusang manggagawa sa paglutas ng
Layunin
iba’t- ibang suliranin sa paggawa.

II. NILALAMAN Ang Pagbangon ng mga mga Manggagawa at ang Kilusang Manggagawa
III. KAGAMITAN a.SANGGUNIAN: LM pahina: 213-216
b.IBA PANG KAGAMITAN: Handouts, Libro

IV. PAMAMARAAN  Panalangin


a. Panimulang  Pagbati
gawain  Pagtala ng may liban
 Paglalahad ng layunin.
Batay sa naitalakay kahapon, ano ang natutukoy
b. Balik Tanaw ninyong mga implikasyon ng globalisasyon sa
paggawa?

c. Paglalahad ng Ang Pagbangon ng mga mga Manggagawa at ang


bagong paksa Kilusang Manggagawa

Talakayin:
a. Mga karapatan ng Manggagawa
d. Pagtatalakay
b. Apat na haligi para sa isang Disente at
Marangal na Paggawa. ( DOLE)
e.Analysis Talakayin ang mga katanungan:

1. Ano-ano ang mga ipinatupad na mga batas o


programa ng pamahalaan?
2. Ano ang mga karapatan ng mga manggagawa
ayon sa ILO? Isa-isahin.
3. Sa pagpatupad nito,Paano ito nakatututlong
sa mga manggagawang Pinoy?
4. Ano-ano ang apat na haligi ng isang marangal
o disenteng mangagawa? Pabor ba kayo
dito? May idagdag ka ditto?

V. PAGTATAYA Isa-isahin mo! Isulat at sagutan sa kalahating papel pahalang.


1.Ano-ano ang mga batas na ipinatupad?
2. Sa iyong sariling paraan, Paano mo mabibigyan
ng Solusyon ang mga isyu o hamong paggawa?
Ipaliwanag.

VI. KASUNDUAN Maghanda para sa pagsusulit at Pangkatang Gawain

Prepared by:

SHAIREN U. JAUDINES
AP Teacher

Certified Correct:

ROGELIO C. GUANCO
Head Teacher III

DICLUM NATIONAL HIGH SCHOOL


Diclum, Tobias Fornier, Antique
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10

Schools Division Antique Grade Level 10


DETAILED Araling
School Diclum NHS Learning Area
LESSON PLAN Panlipunan
Shairen U.
Teacher Quarter 2
Jaudines
Date October. , 2017
I. LAYUNIN Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at
implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang
Pamantayang
ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa
Pangnilalaman
matalinong pagpapasya tungo sa pambansang
kaunlaran.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring
Pamantayan sa
papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto
Pagganap
sa kanilang pamumuhay.
Naipapaliwanag ang
Kasanayan sa
konsepto at dahilan ng migrasyon dulot ng
Pagkatuto
globalisasyon.
1.Nabibigyang kahulugan ang salitang
Migrasyon.
2.Natutukoy ang mga dahilan o salik ng
Layunin
migrasyon.
3. Naipaliliwanag ang Perspektibo at pananaw
ng migrasyon.
II. NILALAMAN Migrasyon: Konsepto at Konteksto
Perspektibo at Pananaw
III. KAGAMITAN a.SANGGUNIAN: LM pahina: 223-228
b.IBA PANG KAGAMITAN: Handouts, Libro

IV. PAMAMARAAN  Panalangin


a. Panimulang  Pagbati
gawain  Pagtala ng may liban
 Paglalahad ng layunin.

Paano nakakaapekto ang globalisasyon sa sector sa


b. Balik Tanaw
Paggawa?

c. Paglalahad ng Migrasyon: Konsepto at Konteksto


bagong paksa Perspektibo at Pananaw
Talakayin:
a. Konsepto ng migrasyon
d. Pagtatalakay
b. Mga dahilan at salik ng migrasyon
c. Perspektibo at pananaw
Talakayin ang mga katanungan:

1.Ano ang ibig sabihin ng migrasyon?


2.Ano-ano ang mga salik o dahilan ng mga Pilipino
upang mangibang pook o bansa? Ilahad Isaisa.
3.May ibat-ibang perspektibo o pananaw ang
e.Analysis migrasyon, ano-ano ito? Ipaliwanang.
4. Ano ang ibig sabihin ng peminisasyon ng
migrasyon? Ipaliwanag ang iyongsagot.
5. Paano nakaaapekto o nakaiimpluwensya ang
globalisasyon sa migrasyon?

V. PAGTATAYA Isa-isahin mo at Isulat at sagutan sa kalahating papel pahalang.


ipaliwanag! 1. Ipaliwanag ang migrasyon.
2. Isaisahin ang mga salik sa migrasyon.
3. Pumili ng isa sa mga pananwaw at perspektibo
na iyong na sang-ayonan at Ipaliwanag ito.
VI. KASUNDUAN Maghanda para sa pangkatang Gawain.

Prepared by:

SHAIREN U. JAUDINES
AP Teacher

Certified Correct:

ROGELIO C. GUANCO
Head Teacher III

DICLUM NATIONAL HIGH SCHOOL


Diclum, Tobias Fornier, Antique
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10

10: Faith at
Schools Division Antique Grade Level
DETAILED Courage
LESSON PLAN Araling
School Diclum NHS Learning Area
Panlipunan
Shairen U.
Teacher Quarter 3
Jaudines
November 13
Date
2017
I. LAYUNIN Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa
mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan
Pamantayang sa kasarian at lipunan upang maging aktibong
Pangnilalaman tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at
paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.

Ang mga mag-aaral ay


nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na
Pamantayan sa
nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t
Pagganap
ibang kasarian upang maitayugod ang pagkakapantay
– pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan
Kasanayan sa Naipapahayag ang sariling
Pagkatuto pakahulugan sa kasarian at sex
1.Natutukoy ang mga simbolong ipinakita.
2. Naipapahayag ang sariling
Layunin
pakahulugan sa kasarian at sex

II. NILALAMAN Konsepto ng kasarian: Gender at Sex


III. KAGAMITAN a.SANGGUNIAN: LM pahina: 262-263
b.IBA PANG KAGAMITAN: Handouts, Libro,PPT,Laptop projector

IV. PAMAMARAAN  Panalangin


a. Panimulang  Pagbati
gawain  Pagtala ng may liban
 Paglalahad ng layunin.

b. Balik Tanaw Ano ang mga natutunan mo sa nakaraang markahan?

c. Paglalahad ng
bagong paksa Konsepto ng kasarian: Gender at Sex

Gawain 1.Simbolo, Hulaan Mo!


Proseso:

1.Ipakita ang mga larawan. Ipasuri ang mga simbolo sa


mag-aaral, batay sa pagsusuring ginawa tanungin sila
kung ano ang ipinahihiwatig ng mga simbolo.

d. Panlinang na
gawain

2. Ipasulat ang sagot ng mag-aaral sa patlang na nasa


ilalim ng simbolo o sa isang malinis na sagutang papel.
3. Upang higit na mataya ang dating kaalamanng mag-
aaral magsagawa ng malayang talakayan gamit ang
mga gabay na tanong.
Talakayin ang mga katanungan:
1. Ano sa palagay mo ang kinakatawan ng mga
simbolong ito?
2. Ano ang ipinahihiwatig ng mensahe ng mga
simbolo?
3.Madali mo bang natukoy ang kahulugan ng unang
dalawang simbolo? Ng pangatlo?
4.Ano ang naging batayan mo sa daglian mong
e.Analysis pagtukoy sa kahulugan ng bawat simbolo?
5. Bakit sa palagay mo ganito ang ginamit na simbolo?
Ipaliwanag.
6. Kung gayon ano sa tingin nyo ang paksang ating
tatalakayin sa oras na ito?
7. Sa iyong sariling pagkakahulugan, ano ang ibig
sabihin ng Sex at gender?ano ang pinagkakaiba nito?

f.Abstraction (Pagtatalakay ng Aralin gamit ang PPT.)

V. PAGTATAYA Ipaliwanag mo. Sagutan sa kwaderno.


Ipaliwanag ang pinagkaiba ng sex at gender.
VI. KASUNDUAN Maghanda para sa pangkatang Gawain bukas

Prepared by:

SHAIREN U. JAUDINES
AP Teacher

Certified Correct:

ROGELIO C. GUANCO
Head Teacher III

You might also like