You are on page 1of 12

Banghay Aralin sa Matematika II

I. Layunin
 Nasusukat ang timbang o bigat ng mga bagay gamit ang gramo o kilogramo
 Natatantiya o pagsukat ng bigat o timbang gamit ang gramo o kilogramo

II. Paksang Aralin


Aralin: Pagsukat ng timbang o bigat ng mga bagay gamit ang gramo o kilogramo
Batayan: Mathematics ( Ikaapat na markahan – Modyul 5 )
M2ME-lve-31
Kagamitan: Laptop, Timbangan, saging, mansanas at mga bagay na titimbangin.
III. Pamamaraan

A. Pang-araw-araw na Gawain

Gawain ng guro Gawain ng Mag-aaral

1. Pagdarasal In the name of the Father, the son, the holy


Tumayo ang lahat at tayo ay magdarasal. Rye pakiusap spirit Amen.
ikaw ang manguna sa pagdarasal. Dear God thank you for this day. Please
guide us in our lesson Amen.

2. Pagbati
“Magandang Umaga mga bata”
“ Magandang umaga mga guro”
“ Magandang umaga mga bisita “
Bago kayo maupo siguraduhin nakaayos ang mga upuan .
“ Magandang umaga Sir Edwin”

3. Pagtsek ng klase
Bago tayo magsimula sa ating aralin maari ko bang
malaman kung sino ang lumiban sa araw na ito.
“ wala pong lumiban sa araw na ito “

“Magaling!”
Bigyan niyo nga mga sarili niyo ng “ Aling Dionisia clap”
Ready blow.
1,2,3 1,2,3

Very good! Very good! Very good!


B. Panimulang Gawain
Bago tayo dumako sa panibagong aralin tayo muna
ay magbalik aral sa ating nakaraang aralin subukan
nga sagutan ito.
Basahin muna ang Panuto
1. Pagbalik Aral
Panuto: Tingnan ang mga larawan. Gaano kahaba
ang bawat bagay gamit ang square unit

1. “ Ang haba ng laso ay 4 yunit ”

2.

3. “ Ang haba ng lapis ay 6 yunit “

“ Ang haba ng clip ay 3 yunit “

4.

“ Ang haba ng krayola ay 7 yunit “

5.

“ Ang haba ng susi ay 5 yunit”

Magaling mga bata at inyo pang natatandaan ang aralin


natin nung nakaraang Linggo. Bigyan niyo mga sarili niyo
“Good job Clap” ready blow.
“123,123 Good Job”

2. Pagganyak

Mga bata may ipapakita ako sa inyo. Alam niyo ba kung


ano ang tawag sa mga ito?

“ Opo”

“ Timbangan po! “

Magaling!
Handa na ba kayo matuto para sa bago nating
aralin?
“ opo sir “
Kung handa na kayo! Umupo ng maayos, tumahimik,
at tumingin lang sa akin at makinig. Itaas ang kamay kung
gusto mo ikaw ay sumagot. Maliwanag ba mga bata.
“ Opo Sir”
3. Paglalahad
Mga bata makikita niyo sa harapan ang dalawang
timbangan, ang nasa aking kaliwa ay timbangan
para sa gramo ang nasa gawing kanan ko naman ay
Timbangan para sa kilogramo.

Bago ang lahat mga bata ang Timbangan pala ay


nagsusukat o nagsasabi ng eksaktong bigat o
timbang ng isang bagay.

Opo!
Maliwanag ba mga bata!

Makikita niyo din sa mga timbangan na ito ay


mayroong numero. Itong mga numero na ito, ito
yung nagsasabi ng eksaktong bigat ng isang bagay.

Halimbawa!

Ang manggang ito ay may bigat na?

“ dalawang kilogramo “

Mahusay! Ngayon magtitimbang ako ng mga bagay


o mga pagkain at tutukuyin niyo naman kung ano ang
eksaktong mga bigat nito.

Naiintindihan ba ang gagawin?

“ Opo! “
“ Nagtimbang na ang guro “

4. Pagtatalakay

Mga mahuhusay ngayon may larawan ako dito ng


timbangan na may nakatimbang na bagay o pagkain ang
gagawin niyo ay suriin itong Mabuti.
Gramo __ kilogramo
ano ang napapansin niyo? “ may nakatimbang po na chocolate at
manok “
Ano pa ang nakikita Ninyo?
“ magaan at mabigat po

Magaling! Mapapansin niyo sa kaliwa


Magaan ang tsokolate. At ang gamit na timbangan ang
gramo. At Ito ay may timbang na 100 gramo.

Ang nasa kanan ko naman mabigat ang ,manok at ang


gamit na timbangan ay kilogramo. Ito ay may timbang na
3 kilogramo.

Tandaan mga bata !

• Ginagamit ang gramo sa pagtimbang ng magagaan


na bagay at kilogramo sa mabibigat na bagay. Halimbawa!

Ang timbang o bigat ng rambutan ay isang (1) kilogramo o “isang kilogramo”


1000 gramo.

1 kilogramo = 1000 gramo

Pangalawang larawan

1. Ano ang timbang o bigat ng karne gamit


ang kilogramo?
“ apat po/four “
kilogramo?
Ang timbang o bigat ng karne gamit ang
kilogramo ay 4 kilogramo.

2. Ano ang timbang o bigat ng karne gamit


ang gramo?

gramo?
“ 4 thousand ”
Ang timbang o bigat ng karne gamit ang gramo
ay 4000 gramo.

Ikatlong larawan!

1. Ano ang timbang o bigat ng mais gamit ang


kilogramo?

Kilogramo? “ 8 kilogramo “

Ang timbang o bigat ng mais gamit ang


kilogram ay 8 kilogramo.

2. Ano ang timbang o bigat ng mais gamit ang


gramo?
“8 thousand”
gramo?

Ang timbang o bigat ng mais gamit ang gramo


ay 8000 gramo.

Huling larawan
1. Ano ang timbang o bigat ng talong gamit
ang kilogramo?

Kilogramo?
“ 5 kilogramo”
Ang timbang o bigat ng talong gamit ang
kilogramo ay 5 kilogramo.

2. Ano ang timbang o bigat ng talong gamit


ang gramo?

gramo? “ 5 thousand “

Ang timbang o bigat ng talong gamit ang gramo


ay 5000 gramo.

5. Pagsasanay
Ngayon subukan natin sagutan ang Gawain na ito.
Isulat ang timbang o bigat gamit ang gramo o
kilkogramo.

1.

Kilogramo “4 kilogram”
Gramo
“4000 gramo”

2.

“ 6 kilogramo “

“ 6000 gramo “
Kilogramo
Gramo

3.
“ 5 kilogramo “

“ 5000 gramo “
Kilogramo
Gramo

4.

4 “ 3 kilogramo “
.
“ 3000 gramo “
Kilogramo
Gramo

5.

“ 5 kilogramo “

“ 5000 gramo “

Kilogramo
Gramo

6. Karagdagang Gawain
Ngayon tantiyahin natin ang bawat timbang ng
mga bagay o paglain.
Piliin at isulat sa sagutang papel ang tamang
tinantiyang bigat sa kilogramo o gramo.
“ 500 gramo “

1. =500 gramo, 2 kilogramo, 3 kilogramo “ 10 kilogramo “

2
=200 gramo, 2 kilogramo, 10
“ 100 gramo “
kilogramo

3. =100 gramo, 1kilogramo, 2kilogramo

“ 25 kilogramo “
4.

= 5 kilogramo, 25 kilogramo, 500


BIGAS
gramo

“250 gramo “

5. = 250 gramo, 2 kilogramo, 5


kilogramo

7. Paglalahat “ Sa magagaan po na bagay! “


Tignan nga natin kung may mga natutunan kayo!
Saan ginagamit ulit ang gramo? Sige Rye!
“ sa mabibigat po na bagay”
Saan naman ginagamit ang kilogramo? Sige
Cheska!

8. Paglalapat
Anong panukat ng timbang ang gagamitin mo?
Isulat kung kilogramo o gramo.
1.

2.

3.

4.

5.
IV. Pagtataya

Sukatin ang bawat timbang o bigat ng mga sumusunod.

2.

kilogramo kilogramo

4. 5.
kilogramo kilogramo
15

V. Takdang aralin

Pumili ng prutas at ilagay sa tamang


timbangan. Isulat ang titik ng tamang sagot.

1. 150 gramo
A.

2. B. 100 gramo

700 gramo
3. C.

300 grams
4. D.

E. 500 gramo
5.
Prepared by:
Lhester B. Nonong
Student teacher

Checked by:
Ma. Cecilia R. Legaspi and Thealla Ann Cruz
Critic teacher

You might also like