You are on page 1of 10

Detalyadong Banghay Aralin sa Matematika II

I. Mga Layunin
Sa pagtatapos ng 50 minutong aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang;
a. Pamantayang pangnilalaman: Nakakikilala ng unit ng mass na gramo (g)
at kilogramo (kg);
b. Pamantayan sa pagganap: Napahahalagahan ang konsepto ng tamang
pagtitimbang ng gramo (g) at kilogramo (kg) sa pang araw-araw na
buhay;
c. Pamantayan sa Pagkatuto: Nakapagtatala ng mga bagay gamit ang
angkop na panukat ng gramo (g) at kilogramo (kg).
II. Paksang-Aralin
A. Paksa: Appropriate Unit of Mass, Gram (g), or Kilogram (kg)
B. Kagamitang Panturo:
1. Laptop
2. Weighing scale
3. Mga larawan ng mga bagay na mabibili upang timbangin.
4. Aktuwal na mga bagay na titimbangin (1g, 10g, 100g, 1kg).
5. Bidyo https://youtu.be/Zm_2G-UmBnM
C. Sanggunian:
1. Mga pahina sa gabay ng guro: Teachers Guide for Mathematics Grade 2
p. 366-368
2. Mga pahina sa kagamitang pang mag-aaral: Mathematics Grade 2
(Tagalog) p.256-257
D. Values: Tumpak na pagtatala at bilis sa paggawa
III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Karaniwang gawain

1. Panalangin
Bago tayo mag-simula sa ating aralin.
Tayo muna ay manalangin.
(Tatayo lahat ng mag-aaral upang
manalangin).

“SALAMAT PO PANGINOON”
https://youtu.be/dGiT3IL-9OA
2. Pagbati
Magandang umaga mga bata! Kumusta
kayo?
Mabuti naman po Ma’am.
Mabuti naman kung ganun.

3. Pagtatala ng liban sa klase


Ngayon naman sa unang pangkat,
Maniel may lumiban ba sa inyong
grupo? Ikinagagalak ko pong sabihin na wala pong
lumiban sa aking ka-grupo ngayong araw.

Magaling!
Sa ikalawang pangkat naman, Czi may
lumiban ba sa inyong grupo ngayong
araw? Ikinagagalak ko pong sabihin na wala pong
lumiban sa aking ka-grupo ngayon Ma’am.

Mahusay!

At sa ikatlong pangkat Yezchia?


Ikinagagalak ko pong sabihin na wala pong
lumiban sa aking ka-grupo ngayong araw.
Napakagaling naman!

Bago tayo magsimula sa ating aralin,


atin munang awitin ang awiting “I
LOVE MATH”
(Sabay-sabay aawit ang mga mag-aaral)

MATH SONG: I LOVE MATH


https://youtu.be/_vEc88YAxmQ
Napakahusay naman ng lahat!

B. Panimulang Gawain

1. Drill
Ngayon naman, may inihanda akong
mga bagay na nasa ating harapan. Ang
inyong gagawin lamang ay tukuyin
kung alin sa mga ito ang may magaan (Titimbangin ng mag-aaral ang aktwal na
at mabigat na timbang. bagay)

Para sa unang set, sige nga Aeron?

Magaan Mabigat
Mahusay, ikaw naman John Mark sa
ikalawang set?

Mabigat Magaan

Magaling, at panghuli naman Dane?

Magaan Mabigat
Napakagaling namanng lahat!

2. Pagbabalik-Aral
Ayon sa pinag-aralan natin kahapon.
Idikit ang mga larawan sa angkop na
hanay ng timbang nito. (Magaan at
Mabigat).
(Ihahanay ang mga larawan sa angkop na
Para sa ating unang set, Maniel. timbang nito).

MAGAAN MABIGAT
1. 1.

Mahusay, sa pangalawa naman Czy.

2. 2.

Magaling, at sa panghuli Jeselle. 3. 3.

Napakagaling naman ng lahat!

3. Motibasyon
Ngayon may inihanda ako na isang
maikling bidyo, na ating panonoorin.
Ano ba ang dapat tandaan habang (Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral
nanonood? upang sumagot).

Iwasang pong mag-ingay upang maitindihan


Sige nga, Yezchia? ang pinapanood.

Tama! Handa na ba ang lahat? Handang-handa na po!

Simulan na natin. (Manonood ang lahat ng mag-aaral)

Pag-timbang ng gramo (g) at kilogramo (kg) sa


palengke.
https://youtu.be/Zm_2G-UmBnM

Ngayon, sino na sa inyo ang nakapunta


sa palengke? Ako po Ma’am.

Ano ang ginagawa sa palengke? Namimili po

Ano yung binibili niyo sa palengke


magbigay nga ng halimbawa? Gulay
Karne
Isda
Prutas at marami pang iba.

Mahusay mga bata! Ngayon mas higit


atig mapag-aaralanang tugkol sa bigat
ng mga bagay. Handa na ba kayo mga
bata?
Opo, Ma’am!
C. Mga gawain sa pagdevelop ng
aralin

1. Pagtatalakay sa paksa
Sa araw na ito ay may inihanda akong
isang kagamitan.

Ano pong tawag dito? (Magtataas ng kamay ang mga mag-aaral na


gusto sumagot)

Ma’am, iyan po ay isang timbangan.

Magaling! Ito ay isang timbangan, at


ang tawag sa bagay na ito ay analog
weighing scale.

Saan naman kaya ginagamit ag bagay


na ito? Ginagamit po iyan para timbangin ang mga
bagay at kung minsan ay ang mga pinamili.

Magaling! Saan pa kaya? Ma’am sa palengke po.


Sa tindahan po at Junkshop

Bakit kaya mahalaga ang paggamit ng


kiluhan? Para tama po ang timbang ng isang bagay.

Tama! Ang ganitong mga timbangan ay


giagamit sa pagsusukat ng magagaan
at mabibigat na bagay. Dito nakapaloob
ang aralin natin sa araw na ito ang;

UNIT OF MASS

Unang Unit of Mass- Kilogramo (kg)


Basahin mo nga Yezchia? Ang kilogramo (kg) ay ang yunit na ginagamit
sa pagkuha ng timbang ng mabibigat na
Halimbawa: bagay.

BIGAS ISANG BASKET BAKAL


NG MANSANAS

Magbigay pa nga ng ibang halimbawa?


(Ang mga mag-aaral ay magbibigay ng
halimbawa).
Mahusay! Sa anong bagay nga ulit
ginagamit ang kilogramo?
Sa mga bagay na mabibigat po Ma’am.
Ikalawang Unit of Mass- Gramo (g)
Pakibasa nga Maniel. Ang gramo (g) ay ang yunit na ginagamit sa
pagsusukat ng timbang ng magagaan na
bagay.

Halimbawa:

ISANG
TISSUE SINGSING PIRASONG
SAGING

Magbigay pa nga ng ibang halimbawa.


(Ang mga mag-aaral ay magbibigay pa nang
ibang halimbawa).

Gawain sa Pagkatuto (Board work)


Gamit aktwal na gamit. Maaari niyo ba
akong tulungan na alamin ang tamang
unit Mass ng mga ito? Ang ating (Titimbangin at tutukuyin ng mag-aaral ang
gagawin ay titimbangin at tukuyin tamang unit of mass ng mga aktwal na bagay.
kung ito ba ay gramo (g) o kilogramo
(kg).

Mga aktwal na bagay

gramo (g) kilogramo (kg)


1.
gramo (g) kilogramo (kg) 1.
2. 2.

3. 3.

Napakahusay naman ng lahat!


Rubriks sa pangkatang gawain
2. Pagpa-pangkatang gawain Mga batayan 5 3 1
1. Nilalaman Naibibigay ng May kaunting Maraming
buong husay kakulangan ang kakulangan sa
Ngayon naman tayo naman ay dadako ang hinihingi ng
takdang paksa
nilaalman na
ipinakita sa
nilalaman na
ipinakita sa
sa ating pangkatang gawain. Ang sa pangkatang pangkatang pangkatang
gawain. gawain. gawain.
inyong gagawin ay ihanay ang mga 2. Presentasyon Buong husay at Naiulat at Di gaanong
larawan ayon sa tamang malikhaing
naiulat at
naipaliwanag
ang pangkatang
naipaliwanag
ang pangkatang
kinakabilangan nito. Matatapos ang naipaliwanag gawain sa klase. gawain sa klase.
ang pangkatang
gawain na ito sa loob ng limang (5) gawain sa klase.
minuto. 3. Kooperasyon Naipapamalas
ng buong
Naipapamalas
ng halos lahat
Naipamalas ang
pagkakaisa ng
miyembro ang ng miyembro ilang miyembro
pagkakaisa sa ang pagkakaisa sa paggawa ng
Naririto ang rubrics sa ating paggawa ng sa pangkatang pangkatang
pangkatang gawain. gawain.
pangkatang gawain. Sabay-sabay nga gawain.
natin itong basahin. 4. Takdang Natapos ang Natapos ang Di natapos ang
Oras pangkatang pangakatang pangkatang
gawain nang gawain ngunit gawain.
buong husay sa lumagpas sa
loob ng takdang oras.
tinakdang oras,
Bago ang lahat kayo muna ay pumunta
sa kanya-kanyang grupo.

Nasa kanya-kanyang grupo naba ang


lahat?
Opo Ma’am
Simulan na natin.

Panuto: Ihanay ang mga bagay na nasa


larawan sa tamang kinabibilangan
nitong unit of mass.

PANGKAT 1 PANGKAT 1
gramo (g) kilogramo (kg)

1. 1.

2. 2.

3. 3.

PANGKAT 2 PANGKAT 2
gramo (g) kilogramo (kg)

1. 1.

2. 2.

3. 3.

PANGKAT 3 PANGKAT 3
gramo (g) kilogramo (kg)

1. 1.

2. 2.

3. 3.

Handa na ba ang lahat?


Handang-handa na po!
Simulan na natin!
(Sisimulan na ng bawat pangkat ang kanilang
gawain).
3. Pagpipirisinta at pagsusuri ng
outout ng bawat grupo.

Ngayon iprepresenta naman ng bawat (Tatayo ang bawat lider ng grupo)


lider ng grupo ang kanilang gawain at
ipapaskil ito sa harapan. SAGOT NG PANGKAT 1
gramo (g) kilogramo (kg)

SAGOT NG PANGKAT 2
gramo (g) kilogramo (kg)

SAGOT NG PANGKAT 3
gramo (g) kilogramo (kg)

Napakagaling naman ng lahat! At dahil (Papalakpak ang mga mag-aaral)


diyan bigyan natin ang bawat isa ng
“ANG GALING- GALING CLAP” 1,2,3 1,2,3 ANG GALING GALING MO!
4. Pagpapayaman ng gawain (Seat
work)

Ngayon naman kunin ang inyong


notebook number 2 at sagutan ang (Kukunin ang kani-kanilang notebook).
mga sumusunod.

(Ipapakita ang mga larawan gamit ang


powerpoint presentation)

Panuto: Piliin ang tamang unit ng


mass base sa larawan na ipinapakita
sa bawat bilang.

1. (g, kg)
Cotton Buds

2. (g, kg)
Troso

3. (g, kg)
Orasan

4. (g, kg)
Bisekleta

(g, kg)
5.
Medyas

Tapos na ba ang lahat?


Opo Ma’am
Palitan na nang papel.

(Ipapakita muli ang mga larawan at


magtatanong kung ano ang tamang
sagot sa bawat bilang).
(Sasagot ang bawat mag-aaral).

1. kg
2. g
3. kg
4. g
5. kg
5. Aplikasyon
Naintindian ba ninyo ang ating aralin?
Opo, Ma’am.
Bakit mahalagang pag-aralan ang
tamang timbang ng isang bagay o
(Magtatatas ang mga mag-aaral na gusto
produktong pinamili natin?
sumagot)
Sige nga? -Para hindi po maloko o madaya ng mga
taong mapagsamantala.
Mahusay! Ano pa?
-Para po malaman kung tama at eksakto ang
timbang ng mga pinamili.
5. Paglalahat
Okay class, ayon sa atig pinag-aralan,
saan ginagamit ang gram? Sige nga,
Princess? Ang gramo ay ginagamit sa pagtimbang ng
magagaan na bagay.

Mahusay! Ang kilogramo naman


Aerhon? Ang kilogramo naman po ginagamit sa
pagtimbang ng mabibigat na bagay.

Mahusay!

Magbigay ng bagay na nasa loob ng


ating silid-aralan na may unit of mass
na gramo? Sige nga Ayesha Lapis
Chalk
Eraser

Magaling!
Kilogramo naman. Sige nga Jeselle?
Cabinet
Upuan
Lamesa
Napakagaling naman!

Basahin pong muli. TANDAAN NATIN!

Ang kilogramo (kg) ay ang unit of mass na


ginagamit sa pagkuha ng timbang ng
mabibigat na bagay.

Ang gramo (g) naman ay ang unit of mass na


ginagamit sa pagkuha ng timbang ng mga
magagaan na bagay.
Napakagaling naman!
D. Pagtataya Para sa ating panghuling gawain ay sagutan ang mga sumusunod.
Panuto: Bilugan ang titik ng tamang sagot.

1. a. g b. kg 6. a. g b. kg

2. a. g b. kg 7. a. g b. kg

3. a. g b. kg 8. a. g b. kg

4. a. g b. kg 9. a. g b. kg

5. a. g b. kg 10. a. g b. kg
E. Takdang Aralin
Gumuhit ng tig-limang (5) larawan ng mga bagay na may unit of mass na gramo (g) at
kilogramo (kg) na matatagpuan sa inyong tahanan.

gramo (g) kilogramo (kg)


1. 1.
2. 2.
3. 3.
4. 4.
5. 5.

F. Mga tala
G. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailanagan ng iba pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga mag-aaral na naka-unawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratelehiya sa pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
F. Anong suliranin ang aking naranasan at nasolusyunan sa tulong ng aking pagtuturo?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

Cindy E. Gallardo
Student Teacher
Iniwasto ni:

Angela Chryzl Arrio


Cooperating Teacher

You might also like