You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Cauayan North Central School


Turayong, Cauayan City Isabela

Masusing Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan I


Ikatlong Markahan/ Week 3

I. Layunin:
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
a. natutukoy ang mga alituntunin sa silid-aralan;
b. nakapagbibigay ng halimbawa ng mga pagsunod sa mga alituntunin sa silid- aralan
c. naihahambing ang epekto sa sarili at kaklase ng pagsunod at paglabag sa mga
alituntunin.
II. Nilalaman

Paksa: Mga Alituntunin sa Silid-Aralan


Sanggunian: K-12 Curriculum Grade-1 Araling Panlipunan, Kwarter 3
Kagamitan: Elektronikong Panturo, pisara at chalk
Pagpapahalaga : Pagpapahalaga at pagsunod sa mga alituntunin sa silid-aralan.
Stratehiya: Panturong nakapokus sa mag-aaral
III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawaing ng Mag aaral


1. Panimulang Gawain
a. Panalangin
Mga bata, nais kong tumayo kayong
lahat at tayo manalangin. (Tatayo ang mga mag-aaral at
mananalangin.)
“Panginoon kami po ay nagpapasalamat sa
araw na ito. Sana kami po ay patnubayan sa
aming gagawin ngayong araw na ito.
Nawa’y bigyan mo po kami ng lakas at
talino upang kami’y may matutunan sa
araw na ito, Amen.”
Amen!
b. Pagbati “Magandang Umaga po ma’am!”
Magandang Umaga mga bata!
Bago kayo umupo ay ayusin
muna ang inyong mga upuan at
pulutin ang mga kalat sa ilalim at (Aayusin ng mga mag-aaral ang mga upuan
tabi nito. at pupulutin ang mga kalat.)
“Opo ma’am.”
Tapos na ba?
Kung gayon ay maaari na kayong (Uupo na ang mga mag-aaral.)
umupo.
c. Balik-aral
Kahapon, napag-aralan natin ang
patungkol sa pagpapakita ng
mabuting pag-aaral. Ngayon klas,
“Ma’am!”
sinu ang nais na makapagbigay ng
“Nagbabasa ng mga aralin gabi-gabi”
halimbawa nito?
“Ma’am”
Okay, Allysa?
“Nag-aaral ng leksiyon bago matulog po
Mahusay! Ano pa?
ma’am.”
Okay, Noah!
Magaling! Tunay ngang may
natutuhan kayo sa ating nakalipas na
aralin. Laging tatandaan na ang pag-
aaral nang mabuti ay nakakatulong
upang mas madaling matuto at
magkaroon ng magandang grado. “Opo, ma’am.”
Naintindihan po ba?
d. Pagganyak
Okay klas, may ipapakita akong
larawan at nais kong tukuyin ninyo
ito kung ito ba ay nagpapakita ng
dapat gawin o hindi dapat gawin
kung wala ang iyong guro sa silid-
aralan. “Opo ma’am”
Naintindihan po ba?
Kung gayon ay magsisimula na.
(Magsisimulang magpakita ng
larawan ang guro.)
Para sa unang bilang,

“Dapat gawin po ma’am!”


Ito ba ay dapat gawin o hindi dapat
gawin kapag wala ang guro?
Magaling!

“Hindi dapat gawin ma’am!”

Para sa pangalawang larawan?


Mahusay!

“Dapat gawin po!”


(Papalakpak ang mga mag-aaral.)

Para sa panghuling larawan?


Tama! Nais kong palakpakan ninyo
ang inyong mga sarili.
2. Panlinang na Gawain
a. Paglalahad
Mula sa mga larawan na inyong
hinulaan ating pag-aaralan ngayon
ang mga alituntunin sa silid-aralan,
lalo na kapag wala o may pinuntahan “Opo ma’am”
ang guro.
b. Pagtalakay
Ano nga ba yung iba’t ibang
Alituntunin sa silid aralan na dapat
sunduin ng mga mag aaral kagaya niyo?
Handa naba kayo makinig?
Mabuti! Kung gayon umayos na kayo ng
Upo at Akin ng sasabihin ang mga
Alituntunin na Dapat Ninyong Sundin.
Unang Alituntunin ay Maging mabait kahit “Opo ma’am”
wala ang Guro sa silid-aralan.
Pangalawang Alituntunin ay Gumawa ng (Magtataas ng kamay ang mga mag aaral)
Mabuti kahit walang nakabantay.
Pang Huling Alituntunin ay Magbasa At
Magsulat ng tahimik kung wala ang guro. (Tatayo ang mga mag aaral at gagawin ang
sasabihin ng guro)
Naintindihan Niyo ba?
Kung Gayon Sino ang may gustong
pumunta dito sa harapan at gawin ang (Oobserbahan ang dalawang ka klase sa
sasabihin Ko? harapan )
(Magtatawag ng mag aaral ang Guro)
Ayan nag tataas ng kamay si Airus at Joan,
Hali na kayo sa harapan Airus at Joan
Tignan niyo ang gagawin ng dalawa niyong
ka klase, Kunwari ay aalis ako at iiwan ko
sa silid aralan sina Airus at Joan
Airus Ikaw ay uupo lamang sa iyong upuan
(magtataas ng kamay ang mga mag aaral)
at mag babasa ng tahimik.
“si Airus po”
Ikaw naman Joan ay maglalaro at mag
iingay ng napakalakas sa iyong upuan.
(Papalakpak ang mag aaral)
(makaraan ng ilang minuto ay babalik ang
guro)
Sa Nakita niyong ginawa ni Airus at Joan
sino sakanila ang dapat Tularan?
Sino ang gustong sumagot mag taas lamang (Magtataas ng kamay ang mag aaral)
ng kamay?
Sige nga subukin mo Theron? “Si Joan po”
Tama, Napakahusay Theron Bigyan ng
dalawang bagsak si Theron. (Papalakpak ang mag aaral)
Si Airus ang dapat tularan dahil kahit wala
ang Guro ay disiplinado parin siyang mag
aaral.
Sino naman ang hindi tutularan? Sinong
(Papalakpak ang mag aaral)
gustong sumagot?
Nagtataas ng kamay si Ana sige nga Ana
subukan mo?
Mahalagang sumunod sa mga alituntunin
Tama, mahusay bigyan din siya ng
upang mapanatili ang kaayusan at
dalawang bagsak.
katahimikan sa paaralan. Makabubuti rin
Dapat wag tularan ang ginawa ni Joan Kasi
ang mga ito sa pagpapanatili ng mga
Mali iyon.
mabuting samahan ninyo ng iyong mga ka
“Maraming salamat sainyo Joan at Airus,
mag aral at ng inyong guro.
Napakahusay niyong umakto, Bigyan din
sila ng dalawang bagsak “Opo Ma’am”
Mga Bata sabay sabay nating basahin ito:
Mahalagang sumunod sa mga alituntunin
upang mapanatili ang kaayusan at
katahimikan sa paaralan. Makabubuti rin
ang mga ito sa pagpapanatili ng mga
mabuting samahan ninyo ng iyong mga ka
“Opo Ma’am”
mag aral at ng inyong guro.

Maliwanag ba mga bata?


Mabuti Kung Ganon

c. Paglalapat
Ngayon subukin natin ang inyong
kaalaman mula sa tinalakay natin
kanina.
Handa naba kayo mga bata?
Kung gayon ay magkakaroon tayo
ng munting Gawain na tinatawag na
(gagawin ng mag aaral ng tulong tulong ang
Mga Alituntunin Ating Gawin!
pinapagawa ng guro)
Panuto: Hahatiin ko kayo sa Apat na
Unang Grupo: Pangalawang Grupo:
Grupo at bawat grupo ay may
makukailkuhang envelope at
naglalaman iyon ng mga na gunting
Pangatlong Grupo: Pang-apat ng Grupo:
na letrato ng mga dapat gawin kapag
wala si teacher, angan niyo lamang
itong pagdikit dikitin upang mabuo
ang letrato.
Bibigyan ko kayo ng limang minuto “Opo, ma’am”
para gawin ito.

(Pupunta sa harapan ang napiling mag-


aaral.)
Tapos na poba?
Kung gayon, ay nais kong pumunta
ang isang tao sa bawat pangkat
upang ipakita ang nabuong litrato.
“Opo Ma’am”

Lahat ng larawang ito ay


nagpapakita ng mabuting gawain at
“Maging mabait kahit wala ang Guro sa
dapat gawin sa silid-aralan. At dahil
silid-aralan.”
nabuo ninyo ang bawat litrato ay
mayroon kayong tig-sampung
puntos.

“Gumawa ng Mabuti kahit walang


3. Pang Wakas na Gawain
nakabantay.”
a. Paglalahat
Ngayon susubukin ko kung may
naintindihan nga ba kayo sa tinalakay natin.
Handa naba kayo mga bata? “Magbasa At Magsulat ng tahimik kung
Mabuti wala ang guro. “
Ano na Ulit yung Unang Alituntunin na
Tinalakay natin?

Mahusay! Nakinig nga kayo. “Hindi po ma’am”


Bigyan niyo ng dalawang bagsak ang
inyong mga sarili.
E yung pangalawang alituntunin na dapat (1,2, 3 (Clap)
sundin ng mag aaral kagaya niyo? 1,2,3 (Padyak)
Magaling! Bigyan niyo ulit ng dalawang Ang galing galing ko!)
Bagsak ang Inyong mga sarili.
At ang panghuling Alituntuning Ating
Tinalakay ay?
Napakuhusay naman ng aking mga Grade-1
Rose dahil jan bigyan niyo ang Inyong mga
sarili ng ang galing galing ko clap! (Sasagot ang mga bata)
Alam niyo ba iyon?
1,2, 3 (Clap)
1,2,3 (Padyak)
(Sasagot ang mga bata)
Ang galing galing ko!

b. Pagpapahalaga
Ano kaya ang mangyayari kung
hindi natin susundin ang mga alituntunin sa
klase? Kapag wala ang Guro?
Ano Naman ang mangyayari kapag
Sinunod natin ang alituntunin sa klase?
4. Ebalwasyon
Sa Inyong papel sagutan ninyo ang
mga mga katanungan, isulat lamang ang
letra ng tamang sagot.
1. Magiging Disiplinado akong
Mag aaral.
a. Tama
b. Mali
c. Ewan
2. Gagawa ako ng Mabuti kahit
walang nakakakita.
a. Tama
b. Mali
c. Ewan
3. Magbabasa at mag susulat ako
ng tahimik.
a. Tama
b. Mali
c. Ewan
4. Magiging Maingay ako sa Klase.
a. Tama
b. Mali
c. Ewan
5. Sasaktan ko ang aking ka klase.
a.Tama
b. Mali

5. Takdang Aralin
Gamit ang inyong Kwaderno,
Gumuhit ng isang larawan na nagpapakita
ng isang alituntunin sa silid-aralan, at
lagyan nadin ng matitingkad na kulay ito.

Inihanda Ni: Joyce C. Lapat


Pre-service Teacher
Iwinasto Ni: Luz D. Furuc
Resource Teacher

You might also like