You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
Region 02-Cagayan Valley
Schools Division of Nueva Vizcaya
Quezon District
MADDIANGAT ELEMENTARY SCHOOL

Banghay-Aralin sa Filipino VI

PAARALAN MADDIANGAT ELEMENTARY SCHOOL


GURO KATHRINE G. MENDOZA
KWARTER PANGALAWA
LINGGO IKAANIM
ARALIN 3
I.LAYUNIN
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
1. Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag
ng sariling ideya,kaisipan,karanasan at damdamin
2. Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at
napapalawak ang talasalitaan
B. PAMANATAYAN SA PAGGANAP
1. Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan
Nakagagawa ng character profile batay sa kwento o tekstong binasa
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO
F6L-IIf-j-5
Nagagamit nang wasto ang pandiwa sa pakikipag-usap sa iba’t ibang sitwasyon
F6RC-IId-f-3.1.1
Nasasagot ang mga tanong tungkol sa binasang anekdota
II. NILALAMAN/PAKSA
1. Paggamit nang wasto sa pandiwa sa pakikipag-usap sa iba’t ibang
sitwasyon
2. Pagsagot sa mga tanong tungkol sa binasang anekdota
III. KAGAMITANG PANTURO
SANGGUNIAN
1. MGA PAHINA NG GABAY CG p.122, TG pp.59-62
NG GURO
2. MGA PAHINA NG
KAGAMITANG PANG-
MAG-AARAL
3. MGA PAHINA SA Landas sa Wika,pp.93-99,
TEKSBUK Pluma 3,pp.180-189
4. KARAGDAGANG
KAGAMITAN MULA SA
PORTAL NG LEARNING
RESOURCES(LR)
A. IBA PANG KAGAMITANG TSART, ORGANIZER, FACT WRAP,
Address: Maddiangat, Quezon, Nueva Vizcaya
Telephone Nos.: 09156871980
Email Address: carol.suguitan001@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region 02-Cagayan Valley
Schools Division of Nueva Vizcaya
Quezon District
MADDIANGAT ELEMENTARY SCHOOL
PANTURO POWERPOINT PRESENTATION, ACTIVITY
CARDS,RUBRIKS, SCORE
BOARD,PICTURES
IV. PAMAMARAAN
A. PAGSISIMULA NG BAGONG ARALIN
1. BALIK-ARAL Kaya mo, buuin mo!
Ano ang napag-aralan natin kahapon?
-Matalinhagang-salita
Bago tayo dumako sa ating bagong
aralin,magbalik-aral muna tayo tungkol sa
mga salitang matalinhaga.
(Gagamit ng Graphic Organizer)
Bigyang pansin ang mga matalinhagang
salita sa hanay A at piliin ang kahulugan
nito sa hanay B.
HANAY A
1. natutunaw na kandila
2. patabaing baboy
3. mistulang pugon
4. talak siya ng talak
5. tigre
HANAY B
a. mainit
b. daldal nang daldal
c. mabagsik
d. hiyang-hiya
e. kain lang nang kain nang walang
ginagawa
f. malikot
B. PAGHAHABI NG Sino ang ating pambansang bayani? Bakit
LAYUNIN NG ARALIN naging bayani si Dr. Jose Rizal?
Ngayong,araw ay babasahin natin ang
anekdota tungkol kay Fernando Amorsolo.
C. PAG-UUGNAY NG MGA HALIMBAWA SA BAGONG ARALIN
1. PAMANTAYAN Anu-ano ang mga dapat nating tandaan
habang tayo nagtatalakayan?/Anu-ano ang
mga katangiang dapat taglayin ng isang
mabuting mag-aaral?

P-anatilihing payapa ang klase.


Address: Maddiangat, Quezon, Nueva Vizcaya
Telephone Nos.: 09156871980
Email Address: carol.suguitan001@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region 02-Cagayan Valley
Schools Division of Nueva Vizcaya
Quezon District
MADDIANGAT ELEMENTARY SCHOOL
A-lalahanin ang pagsusuot ng face mask at
pagsasagawa
ng social distancing.
N-asisikap magbahagi ng iyong kaalaman sa
klase.
D-apat katamtaman ang boses sa klase.
I-galang ang kaisipan ng iba.
W-alang alinlangan sa pagtatanong kung
may hindi naintindihan.
A-garang pagtugon sa mga gawain.
Maaasahan ko ba sa inyo ang mga ito mga
bata?
2. PAGHAHAWAN NG Para mas maunawaan natin ang ating
BALAKID babasahin ngayon,tignan muna natin ang
ibig sabihin ng mga sumusunod na salita.
I-connect Mo Ako!
(Gagamit ng Fact Wrap)
Gagamitin ko sa pangungusap tukuyin mo
ang ibig kong sabihin.
(Context Clues)
-anekdota (salaysay)
-mahusay (magaling)
-tanyag (kilala)
-pagsasalok (pag-iigib)
-tinanghal (ginawaran)

3. PANGGANYAK NA Sino si Fernando Amorsolo?


TANONG
4. PAGBASA SA ANEKDOTA PAMAGAT: “Fernando Amorsolo”
(POWER POINT PRESENTATION)
(Pop Corn Reading/Giving of Individual Copy
of the Story)
D. PAGTALAKAY NG Tanong sa tapat mo,sagutin mo!
BAGONG KONSEPTO AT Sagutin ang mga sumusunod na tanong.
PAGLALAHAD NG 1. Sino si Fernando Amorsolo?
BAGONG KASANAYAN # 2. Kailan at saan siya ipinanganak?
1 3. Anu-ano ang mga larawang tanawin sa
bukid na nagpatanyag sa kanya?
4. Kailan siya tinaghal bilang
pinakamahusay na pintor?
Address: Maddiangat, Quezon, Nueva Vizcaya
Telephone Nos.: 09156871980
Email Address: carol.suguitan001@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region 02-Cagayan Valley
Schools Division of Nueva Vizcaya
Quezon District
MADDIANGAT ELEMENTARY SCHOOL
5. Bakit siya tinanghal na
pinakamahusay na pintor?
Sino sa inyo ang gustong maging katulad
ni Fernando Amorsolo? Ano ang dapat
mong gawin para makamtan ang nais mo
sa buhay?
Values Integration
Integrasyon sa Araling Panlipunan

E. PAGTATALAKAY NG Suriin ang mga pangungusap na hango sa


BUONG KONSEPTO AT anekdota.Bigyang pansin ang mga salitang
PAGLALAHAD NG may salungguhit.
BAGONG KASANAYAN # (POWER POINT PRESENTATION)
2 1. Napatanyag siya sa mga iginuhit
niyang mga larawan ng mga tanawing
bukid.
2. Naglalarawan ng buhay at ugaling
Pilipino tulad ng pagtatanim at pag-
aani ng palay,paglalaba sa
batis,pagiging dalagang
Pilipina,pagsasalok ng tubig at iba pa.

PAGTATALAKAYAN:
Ano ang isinasaad ng mga salitang may
salungguhit?
-KILOS
Anong bahagi ng pananalita ang nagsasaad
ng kilos?
-PANDIWA
Ipakilala rin ito.
Anu-ano ang tatlong aspekto ng pandiwa?
-NAGANAP,NAGAGANAP,MAGAGANAP
F. PAGLINANG SA ISAHANG GAWAIN
KABIHASAAN (Gagamit ng Activity Cards)

PANGALAN:_________________________________
GAWAIN I-LAGYAN MO AKO!
Lagyan ng tsek (/) ang larawan na nagpapakita
ng kilos o pandiwa.

Address: Maddiangat, Quezon, Nueva Vizcaya


Telephone Nos.: 09156871980
Email Address: carol.suguitan001@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region 02-Cagayan Valley
Schools Division of Nueva Vizcaya
Quezon District
MADDIANGAT ELEMENTARY SCHOOL

(Use of localization)

PANGALAN:_________________________________
GAWAIN II- HANAPIN MO AKO!
Bilugan ang pandiwa o salitang kilos sa
bawat pangungusap.
1. Nagsisimba sila tuwing Linggo.
2. Umaawit ang mga bata sa paaralan.
3. Naglilinis ang nanay sa bakuran.

PANGALAN:_______________________________
GAWAIN III- GAWIN MO AKO!
Isagawa ang mga salitang kilos o pandiwa
na naibigay.
Address: Maddiangat, Quezon, Nueva Vizcaya
Telephone Nos.: 09156871980
Email Address: carol.suguitan001@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region 02-Cagayan Valley
Schools Division of Nueva Vizcaya
Quezon District
MADDIANGAT ELEMENTARY SCHOOL
• tumayo
• maupo
• magwalis

PANGALAN:__________________________
GAWAIN IV-GAMITIN MO AKO!
Gamitin sa pangungusap ang mga pandiwa o
salitang kilos na naibigay.
• nagsusulat-
• nag-aaral-
• naglilinis-

(Gagamit ng Rubriks)

G. PAGLALAPAT NG ARALIN Isapuso Mo


SA PANG-ARAW-ARAW Mahalaga bang pag-aralan ang buhay ng
NA BUHAY ating mga bayani?Bakit?
-Mahalagang pag-aralan ang buhay ng
ating mga bayani para maalala at
maitanim sa ating puso’t isipan ang
kanilang kadakilaan o sakripisyo at
magsilbing huwarano inspirasyon sa
ating buhay.
H. PAGLALAHAT NG ARALIN Ano ang pandiwa?
-Ang pandiwa(verb) ay mga salitang kilos
o galaw(action words).
Integration in English
Ano ang dapat tandaan para makasagot sa
mga tanong tungkol sa binasang anekdota?
-Makinig nang mabuti.
-Magtala ng mga mahahalagang detalye
tungkol sa anekdota.
I. PAGTATAYA NG ARALIN Kopyahin ang mga salitang kilos o
pandiwa na ginamit sa pangungusap.
1. Ang mga bata ay masayang
nagtampisaw sa ulan.
2. Si kuya ay nag-igib ng tubig sa may
batis.
3. Maagang nagsaing ang nanay ng
masarap na ulam.
Address: Maddiangat, Quezon, Nueva Vizcaya
Telephone Nos.: 09156871980
Email Address: carol.suguitan001@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region 02-Cagayan Valley
Schools Division of Nueva Vizcaya
Quezon District
MADDIANGAT ELEMENTARY SCHOOL
4. Ang mga ibon sa puno ay masayang
nag-aawitan.
5. Masayang nagtakbuhan ang mga bata
sa burol.
J. KARAGDAGANG GAWAIN Gumupit ng limang larawan na
PARA SA TAKDANG nagpapakita ng kilos o galaw.Idikit ito sa
ARALIN AT bond paper.Gumamit ng organizer sa
REMEDIATION paggawa.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Ang paggamit ng GRAPHIC ORGANIZER,
pagtuturo ang nakatulong ng FACT WRAP, POWERPOINT PRESENTATION,
lubos? Paano ito nakatulong? ACTIVITY CARDS, RUBRIKS, at SCORE
BOARD sa pagtuturo ay nakatulong lubos.
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo Ang paggamit ng graphic organizer, activity
ang aking nadibuho na nais cards,fact wrap,powerpoint presentation,
kong ibahagi sa mga kapwa ko rubriks, score board at localized pictures ay
guro? nakatulong sa mga bata sa madaling pag-
unawa ng aralin.At higit sa sa lahat,ang
paggamit ng differentiated instruction pero
ipinatupad sa isahang paggawa dahil sa
kasalukuyang pandemya at integrasyon sa

Address: Maddiangat, Quezon, Nueva Vizcaya


Telephone Nos.: 09156871980
Email Address: carol.suguitan001@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region 02-Cagayan Valley
Schools Division of Nueva Vizcaya
Quezon District
MADDIANGAT ELEMENTARY SCHOOL
aralin sa iba’t ibang asignatura tulad ng
AP,ESP, at iba pa.

Prepared by:

KATHRINE G. MENDOZA
TEACHER III
Noted:

CAROL L. SUGUITAN
ESHT-III

ISAHANG PAGGAWA

Address: Maddiangat, Quezon, Nueva Vizcaya


Telephone Nos.: 09156871980
Email Address: carol.suguitan001@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region 02-Cagayan Valley
Schools Division of Nueva Vizcaya
Quezon District
MADDIANGAT ELEMENTARY SCHOOL
SAMPLE RUBRIKS

PAMANTAYAN 5 PUNTOS 3 PUNTOS 2 PUNTOS

NILALAMAN Lahat ng sagot ay tama May isang mali Higit sa isa ang mali

PRESENTASYON May pinakamaayos na Mas Maayos ang Maayos ang


/ pagkagawa pagkagawa pagkagawa
PAGGAWA

KALINISAN/ Pinakamalinis ang Mas Malinis ang Malinis ang


KAAYUSAN pagkagawa pagkagawa pagkagawa

Address: Maddiangat, Quezon, Nueva Vizcaya


Telephone Nos.: 09156871980
Email Address: carol.suguitan001@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region 02-Cagayan Valley
Schools Division of Nueva Vizcaya
Quezon District
MADDIANGAT ELEMENTARY SCHOOL

SAMPLE SCORE BOARD


MAG- NILALAMAN PRESENTASYON KALINISAN/ KABUUAN
AARAL / KAAYUSAN
PAGGAWA

1 5 5 5 15

Address: Maddiangat, Quezon, Nueva Vizcaya


Telephone Nos.: 09156871980
Email Address: carol.suguitan001@deped.gov.ph

You might also like