You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS CITY

Paaralan: Conde Labac Integrated School Grade Level: 10


Guro: Marjorie De Castro Learning Area: Filipino
Daily Lesson Plan Oras: St. Therese – 7:00-8:00am Quarter: 3rd
St. Anne – 8:00-9:00am
St. Bernadette – 9:40-10:40am
St. Claire – 12:20-1:20pm
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng
Pangnilalaman Africa at Persia.
B. Pamantayang Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa kagandahan ng alinmang bansa batay sa
Pagganap binasang akdang pampanitikan.
C. Kasanayan sa 1. Nakapagbabahagi ng kanilang sariling opinyon o kaalaman tungkol sa mga uri ng
Pagkatuto pagsasalaysay.
2. Nagagamit ang kahusayang gramatikal, diskorsal, at strategic sa pagsulat at
pagsasalaysay ng orihinal na anekdota.
3. Napahahalagahan ang kahalagahan ng tamang gamit ng gramatikal, diskorsal, at
estratedyik sa pagsulat at pagsasalaysay ng orihinal na anekdota.
II. NILALAMAN Aralin: Gramatika – Gramatikal, Diskorsal, Estratedyik sa Pagsasalaysay ng Orihinal na
Anekdota
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian  Ikasampung Baitang Modyul para sa Mag-aaral Edisyon 2015
Konsultant: Magdalena O. Jocson et.al.
B. Materyales  Powerpoint Presentation
IV. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain  Pagtatala ng liban


 Pagtsetsek ng Takdang Aralin
 Balik-Aral
B. Priming Activity
1. Aktibiti; 1. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya: “JUMBLED WORDS”

Panuto: Isaayos ang mga salita batay sa depinisyon nito.


1. BOLEAN - isang mahabang kathang pampanitikan na naglalahad ng mga
pangyayari na pinaghahabi sa isang mahusay na pagbabalangkas.
2. ATMAAL - Ito ay isang uri ng panitikan na nagkukuwento tungkol sa mga 1. NOBELA
pinagmulan ng mga bagay-bagay sa daigdig..
YABUHTAMLA - isang anyo ng panitikan na nagsasaad ng kasaysayan ng
2. ALAMAT
3.
buhay ng isang tao hango sa mga tunay na tala, pangyayari o impormasyon. 3. TALAMBUHAY
4. VEGUELORAT - isang pagsulat o pelikula tungkol sa paglalakbay sa isang 4. TRAVELOGUE
lugar patungo sa ibang lugar.
5. ANEKDOTA
5. DEKTAONA - isang maikling kuwento o pagsasalaysay ng ilang kawili-
wling insidente o pangyayari.

Accelerate Learners’ Achievement with Excellence and Humility

Address: P. Herrera St., Batangas City


Telephone No. (043) 702-2094
Email: division.batangascity@deped.gov.ph
DEPEDBATC-SDO-F-009/R1/02-20-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS CITY

Gabay na Tanong
a. Ano-ano ang mga salitang nabuo ninyo?
b. Pamilyar ba sa inyo ang mga salitang ito?

2. Presentasyon
Mungkahing Estratehiya: “DUGTUNGANG PAGBASA”

Mongheng Mohametano sa kaniyang pag-iisa


Mula sa mga anekdota ni Saadi
Persia (Iran)
ni Idries Shah
Isinalin sa Filipino ni Roderic P. Argelles

1. Sang-ayon ba kayo sa tinuran o sinabi ng Mongheng Mohametano nang siya ay


tanungin ng ministro?
2. Anong mensahe ang nahinuha ninyo na nais iparating ng may akda?
3. Anong katangian ng akdang pampanitikan na ating binasa?

2. Analisis Mungkahing Estratehiya: “FISH BOWL”

Panuto: Bubunot ang mga piling mag-aaral ng mga salita mula sa isang kahon at pagkatapos ay
magbibigay sila ng kanilang paunang kaalaman tungkol dito.

1. Maikling Kwento
2. Nobela
3. Alamat
4. Travelogue

 Ano ang katangian ng mga akdang pampanitikang ito?

 Pagbibigay ng Input ng Guro

PAGSASALAYSAY
 isang diskuro na naglalatag ng mga karanasang magkakaugnay.
 pagkukuwento ng mga kawili-wiling pangyayari; pasulat man o pasalita.
 napapanahon at may dalang lugod at kabutihan sa mga mambabasa.

Sa pagsasalaysay ginagamit ang mga sumusunod na kahusayan;


1. Gramatikal
2. Diskorsal
3. Estratedyik

Ilan sa mga dapat isaalang-alang sa pagpili ng akda


1. Kawilihan ng paksa
2. Sapat na Kagamitan
3. Kakayahang Pansarili
4. Tiyak na Panahon o Pook

Accelerate Learners’ Achievement with Excellence and Humility

Address: P. Herrera St., Batangas City


Telephone No. (043) 702-2094
Email: division.batangascity@deped.gov.ph
DEPEDBATC-SDO-F-009/R1/02-20-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS CITY

5. Kilalanin ang mambabasa

Mga mapagkukunan ng paksa:


1. Sariling Karanasan
2. Naririnig o napakinggan sa iba
3. Napanood
4. Likhang-isip
5. Panaginip o Pangarap
6. Nabasa

MGA URI NG PAGSASALAYSAY


1. Maikling Kuwento
2. Tulang Pasalaysay
3. Dulang Pandulaan
4. Nobela
5. Anekdota
6. Alamat
7. Talambuhay
8. Kasaysayan
9. Tala ng Paglalakbay (Travelogue)

3. Abstraksyon Mungkahing Estratehiya: “OPINYON KO’Y PAKINGGAN”

Bakit kailangang gumamit ng kahusayang gramatikal, diskorsal,


at estratedyik sa pagsulat at pagsasalaysay ng orihinal na
anekdota?

4. Aplikasyon Pagsasanay 2

Panuto: Sumulat ng isang sariling anekdota, maaring ito ay nakakatawa, makabuluhan, o


inspirasyonal. Isalaysay ito sa harap ng klase. Isaalang-alang ang mga pamantayan na nasa
ibaba.

Pamantayan Indikator Puntos


Paksa Angkop at isang paksa lamang ang 10
tinalakay sa isinulat na anekdota.
Nilalaman Nagamit at naipakita nang maayos ang 10
ugnayan ng lahat ng konsepto sa
pagbuo o pagsulat ng anekdota.
Gamit ng wika at Tama ang gamit ng wika sa 5
gramatika pagpapahayag sa isinulat na anekdota.
Orihinalidad Orihinal ang ideya at may sariling 5
estilo sa paggawa ng anekdota.
KABUUAN 30

Accelerate Learners’ Achievement with Excellence and Humility

Address: P. Herrera St., Batangas City


Telephone No. (043) 702-2094
Email: division.batangascity@deped.gov.ph
DEPEDBATC-SDO-F-009/R1/02-20-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS CITY

V. Ebalwasyon Pagsasanay 3

Panuto: Sagutin ang mga tanong upang matiyak kung naunawaan mo ang araling tinalakay.
Isulat ang letra ng tamang sagot.

1. Isang kuwentong nakawiwili at nakatutuwang pangyayari sa buhay ng isang tao.


A. anekdota B. sanaysay C. talumpati D. mitolohiya
2. Ito ang tamang paggamit ng balarila sa pangungusap katulad ng wastong pagbigkas at
pagbaybay ng mga salita.
A. Diskorsal B. Strategic C. Gramatikal D. Pagsasalaysay
3. Nagdudulot ng isang kakintalan sa isip ng mga mambabasa sa pamamagitan ng paglalahad
ng mahahalagang pangyayari sa buhay ng tauhan.
A. Sanaysay
B. Talambuhay
C. Alamat
D. Maikling Kwento
4. Pagsasalaysay ng mahahalagang pangyayaring naganap sa isang tao, pook o bansa.
A. Alamat
B. Travelogue
C. Kasaysayan
D. Wala sa nabanggit
5. Patulang pasalaysay ng mga pangyayari sa pamamagitan ng mga saknong.
A. Awit
B. Tulang Pasalaysay
C. Nobela
D. Wala sa Nabanggit

Susi sa Pagwawasto:
1. A.
2. C.
3. D.
4. C.
5. B.

Index of Mastery
Blg. Ng Mag-
SEKSYON INDEX
aaral

Accelerate Learners’ Achievement with Excellence and Humility

Address: P. Herrera St., Batangas City


Telephone No. (043) 702-2094
Email: division.batangascity@deped.gov.ph
DEPEDBATC-SDO-F-009/R1/02-20-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS CITY

VI. Kasunduan TAKDANG ARALIN:


Panuto: Basahin at unawain ang akdang Nelson Mandela: Bayani ng Africa.

a. Alin sa istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatutulong?


b. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punung-guro at
VII. Pagninilay superbisor?
c. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

MARJORIE M. DE CASTRO
Student Trainee

Pinansin ni:

MYRA G. DIMAANO
Cooperating Teacher

Accelerate Learners’ Achievement with Excellence and Humility

Address: P. Herrera St., Batangas City


Telephone No. (043) 702-2094
Email: division.batangascity@deped.gov.ph
DEPEDBATC-SDO-F-009/R1/02-20-2020

You might also like