You are on page 1of 7

ALAMINOS CENTRAL

GRADES 1 to 12 School: SCHOOL Grade Level: VI


DETAILED LESSON PLAN ARALING
Teacher: NIKKI J. VALENZUELA Learning Area: PANLIPUNAN
Teaching Dates and Time: (WEEK 1) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. Layunin

Pamantayang
Nilalaman
Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga
(Content Standard)
kasanayang pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino.
Pamantayan sa
Pagganap
Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance
Standard)
Pamantayan sa Most Essential Learning Competencies
Pagkatuto Nasusuri ang epekto ng kaisipang liberal sa pag-usbong ng damdaming nasyonalismo. (AP6PMK-lb-4)
(Learning Sa pagtatapos ng araling ito, nais kong malaman mo ang mga pangyayaring nakatulong sa pagkamulat at pag-unlad ng nasyonalismong Pilipino.
Competencies)
Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Layunin (Lesson 1. Natutukoy ang epekto ng pagbubukas ng daungan sa bansa sa pandaigdigang kalakalan, paglitaw ng uring mestizo, at pagpapatibay ng
Objectives) Dekretong Edukasyon ng 1863 sa pag- usbong ng liberal na ideya tungo sa pagbuo ng kamalayang nasyonalismo.
2. Nakasusulat ng paliwanag tungkol sa naging epekto ng pagbubukas ng mga daungan sa bansa sa pandaigdigang kalakalan,pag-usbong ng uring
mestizo at pagpapatibay ng Dekretong Edukasyon ng 1863 sa pagsibol ng damdaming makabansa ng mga Pilipino sa pamamagitan ng graphic
organizer.
3. Napahahalagahan ang pagmamahal sa kalayaan, pambansang pagkakaisa at nasyonalismo.
MDL- PRINT MDL- PRINT
PAGBUBUKAS NG MGA
Modyul 1: Aralin 1 Modyul 1: Aralin
DAUNGAN SA BANSA
Paksang Aralin PAG-USBONG NG URING PAGPAPATIBAY NG DEKRETONG Pag-usbong ng 2 Epekto ng
PARA SA
(Subject Matter) MESTIZO EDUKASYON NG 1863 Kamalayang Kaisipang Liberal
PANDAIGDIGANG
Nasyonalismo sa Pilipinas
KALAKALAN
Gamitang Panturo
(Learning Resources)
Pamamaraan
(Procedure)
A. REVIEWING Balikan ang nakaraang Balikan ang nakaraang aralin Balikan ang nakaraang aralin Aralin 1 Pag-usbong Aralin 2 Epekto ng
PREVIOUS LESSON/S aralin tungkol sa lokasyon tungkol sa pagbubukas ng Suez tungkol sa pag-usbong ng uring ng Kamalayang Kaisipang Liberal
OR PRESENTING THE ng Pilipinas sa mundo. Canal. mestizo. Nasyonalismo sa Pilipinas
NEW LESSON
Basahin at Basahin at
unawaing mabuti unawaing mabuti
ang mga paksa sa ang mga paksa sa
modyul at sagutin modyul at sagutin
ang mga ang mga
sumusunod na sumusunod na
Gawain: Gawain:

 Balikan pahina 5  Balikan


 Tuklasin pahina pahina 15
6  Pagyamanin
 Pagyamanin pahina 19-20
Gawain 1 pahina  Isaisip pahina
10 20
 Pagyamanin  Isagawa
Gawain 2 pahina pahina 21
11  Tayahin
 Isagawa A at B pahina 21-22
pahina 12  Karagdagang
 Tayahin pahina Gawain
13 pahina 23
 Karagdagang
Gawain pahina
14

Alam niyo ba na noong Mahalaga ba ang pagkakapantay- Ano ang kahalagahan ng


unang panahon ay pantay ng bawat tao? edukasyon?
B. ESTABLISHING A
mahirap ang paraan ng
PURPOSE FOR THE
paglalakbay at
LESSON
pangangalakal?
Ipakita ang larawan ng
isang galyeon.
Magkaroon ng kaunting
talakayan tungkol sa
C. PRESENTING kalakalang galyeon.
EXAMPLES/INSTANCES
OF THE NEW LESSON

Sa pagitan ng mga taong Sa pagpapatibay ng Dekretong


1834 at 1873 binuksan Edukasyon ng 1863 (Education Decree
ang ilang mga daungan sa of 1863), ang mga Pilipino ay
Pilipinas para sa nagsimulang magkaroon ng karapatang
kalakalang pandaigdig. makapag-aral sa paaralang Espanyol.
Higit pa itong naging Ang batas na ito ay tungkol sa
malawakan nang pagbubukas ng mga paaralang
mabuksan ang Suez Canal pampubliko para sa kalalakihan at
noong 1868 kung saan sa kababaihan. Walang paaralang
pamamagitan ng magkasama ang lalaki at babae sa
pagkakabuo nito ni panahon ng mga Espanyol. Ang
Ferdinand de Lesseps, pamahalaan ang namuno rito at ito ay
umikli ang ruta sa pagitan para sa lahat ng uri ng tao maging
ng Silangan at Kanluran. Espanyol man o Pilipino, mayaman
Ang tatlong buwang
man o mahirap. Sa ilalim ng kautusang
D. DISCUSSING NEW paglalakbay ay maaari
ito ay nagkaroon ng paaralang normal
CONCEPT nang maisagawa sa loob
na nagsasanay sa mga lalaking nais na
lamang ng isang buwan.
maging guro. Noon ay di sakop ang
Ang pagbubukas ng Suez
mga babae sa kautusang ito ngunit
Canal ay hindi lamang
noong 1892 ay nagpalabas ng isang
nagdadala ng kalakal sa
bansa kundi ng mga dekretong nagsasaad ng pagkakatatag
kaisipang liberal gaya ng ng paaralang normal para sa mga
pagtutol sa paraan ng babae na pinamahalaan naman ng mga
pamumuno ng isang lider madre ng Assumption. Nagkaroon din
na hindi karapat-dapat o ng mga paaralang bokasyonal na
pag-aalsa laban sa nagturo ng tamang paraan ng
pamahalaan pagtatanim, pagkakarpintero, at
pagpipinta para sa mga lalaki at
pananahi at pagbuburda naman para
sa mga babae.
E. CONTINUATION OF Dahil sa pagbubukas ng • May dalawang uri ng
THE DISCUSSION OF Pilipinas sa kalakalang babaeng Pilipinang nakitungo sa
NEW CONCEPT pandaigdig, nagkaroon mga Espanyol. Una, ay ang
mayamang Pilipinang siyang
ng pag- unlad sa
hanap ng mahihirap na Espanyol
ekonomiya ng bansa. sa bansa. Pangalawa, ay ang mga
Naging dahilan din ito alilang may itsura na
nang pagbilis ng pinagsamantalahan ng mga
transportasyon at among Espanyol.
komunikasyon, pagbuti • Ang mga pamilyang
ng paraan ng pagsasaka, ilustrado, yaong may kaya o
nakaririwasa ay nakapagpaaral
at pagdami ng mga ani
ng mga anak sa Espanya at iba
at produkto, maging ng pang bansa sa Europa. Sila ang
mga negosyante at mga Pilipinong nagsimulang
mangangalakal. Bunga humiling ng pagbabago. Kabilang
rito, namulat ang mga sa mga Pilipinong nakapag-aral
Pilipino sa kanilang sa ibang bansa ay sina Dr. Jose
abang kalagayan. Rizal, Graciano Lopez Jaena,
Marcelo H. del Pilar, Mariano
Nalaman nilang maaari
Ponce, Antonio Luna, Felix Bunga ng buhay ng mga Pilipino sa
naman pala silang Hidalgo at marami pang iba. ipinakilalang Edukasyon ng mga
maging kapantay ng mga
Espanyol:
Espanyol na hindi nila
 Nagbukas ng isipan ng mga
kailanman naranasan.
Pilipino sa kahalagahan ng
edukasyon sa kaunlaran at
Ang malayang kalakalan tagumpay ng buhay ng tao.
sa pagitan ng mga bansa  Higit na masigasig ang mga
sa Kanluran at Silangan Pilipinong tumuklas ng
ay naging daan din ng karunungan at
pagpasok sa Pilipinas ng magpakadalubhasa sa iba’t
iba’t ibang paniniwala at ibang larangan.
ideya mula sa Europa. Sa  Maraming mga natatanging
pamamagitan ng mga Pilipino ang nakilala dahil sa
balita mula sa mga kahusayan sa pag- aaral kahit
babasahin at maging ng na hinahadlangan pa ito ng
kanilang mga narinig mga Espanyol tulad nina Dr.
mula sa mga Jose Rizal at Marcelo H. del
mangangalakal na Pilar.
tumutungo sa bansa  Nabuksan ang mga mata ng
tungkol sa mga mga Pilipino upang magising
kaguluhang nangyayari sa diwang nasyonalismo.
sa Europa ay nagkaroon  Lumawak ang kanilang
ng pagkaunawa ang mga kaisipan at pananaw di
Pilipino patungkol sa lamang para sa sariling buhay
pagkakaroon ng kundi maging sa bayan.
kaisipang  Higit na tumaas ang antas ng
mapanghimagsik o edukasyon ng mga Pilipino.
rebolusyonaryo. Isa sa  Higit na katanggap-tanggap sa
nakaantig sa kanilang buhay ng mga Pilipino ang
mga puso ang islogang katuruan ng simbahang
“Kalayaan, Katoliko gaya ng
Pagkakapantay-pantay, magandahang-asal,
Pagkakapatiran” ng mga pagsisimba, at
Pranses sa nangyaring pananmpalataya sa Diyos.
French Revolution
noong 1715-1789

Dahil sa paglaganap ng
liberalismo, maraming
Espanyol na liberal ang
tumungo sa Pilipinas. Isa
na rito ang bagong hirang
na gobernador na si
Carlos Maria de la Torre.
Ang simula ng
panunungkulan ni
Gobernador-Heneral
Carlos Maria de la Torre
noong Hunyo 23, 1869 ay
nakatulong ng malaki sa
pag-unlad ng
nasyonalismo sa puso ng
mga Pilipino. Sa kanyang
panunungkulan ay
nabigyan ng ilang
kalayaan at karapatan ang
mga Pilipino.
Tukuyin kung sino-sino ang mga Ano ang masasabi ninyo tungkol sa
nasa larawan: mga larawan?

F. DEVELOPING
MASTERY

Paano nakatulong ang


Suez Canal sa pagbubukas
ng liberal na kaisipan?

G. FINDING PRACTICAL
APPLICATION OF
CONCEPTS AND SKILLS
IN DAILY LIVING
Ang pagbubukas ng Suez Ang pagbubukas ng Suez Canal Ang pagbubukas ng Suez Canal ay
Canal ay hindi lamang ay hindi lamang nagdala ng hindi lamang nagdala ng kalakal sa
nagdala ng kalakal sa kalakal sa bansa kundi pati na rin bansa kundi pati na rin ang
H. MAKING
bansa kundi pati na rin ang kaisipang liberal gaya ng
GENERALIZATIONS kaisipang liberal gaya ng pagtutol
ang kaisipang liberal gaya pagtutol sa paraan ng
AND ABSTRACTIONS sa paraan ng pamumuno ng isang
ng pagtutol sa paraan ng pamumuno ng isang lider o pag-
ABOUT THE LESSON lider o pag-aalsa laban sa
pamumuno ng isang lider aalsa laban sa pamahalaan.
o pag-aalsa laban sa pamahalaan.
pamahalaan.
Tanong 1: Ano-ano ang Tanong 2: Paano naman Tanong 3: Paano ito nakaapekto sa
naging epekto sa nakaapekto ang pangyayaring ito mga mamamayang Pilipino
kabuhayan at ekonomiya sa pagsibol ng damdaming hanggang sa kasalukuyan?
ng pagbubukas ng mga makabansa sa puso ng mga
I.EVALUATING daungan ng bansa sa Pilipino?
LEARNING pandaigdigang kalakalan?
J.ADDITIONAL
ACTIVITIES FOR
APPLICATION OR
REMEDIATION
Remarks
Reflection
a. No. of learners for
application or
remediation

b. No. of learners who


require additional
activities for remediation
who scored below 80%

c. Did the remedial


lessons work?
No. of learners who have
caught up with the lesson

d. No. of learners who


continue to require
remediation

e. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?

f. What difficulties did I


encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?

g. What innovation or
localized materials did I
use/discover which I wish
to share with other
teachers?

Prepared by: Checked by: Noted :


NIKKI J. VALENZUELA MARILOU R. TUGADE SHIRLEY P. ENERVA
Subject Teacher Master Teacher II Principal II

You might also like