You are on page 1of 6

tS based on how the authorive narratusexperen obbjective

DETAILED LESSON School: Makawa Elementary School Grade Level: V


PLAN
Teacher: Elsa B. Toledo Learning Area: Aral. Pan.
Teaching 9:20-10:00 Quarter: 4 – WEEK 2
Dates/Time:

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan
Pangnilalaman ng kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang koteksto ng reporma sa
pagusbong ng kamalayang pambansa attungo sa pagkabuo ng Pilipinas
bilang isang nasyon.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga
Pagganap makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa
mahalagang papel na ginagampanan nito sa pagusbong ng kamalayang
pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang mga salik na nagbigay daan sa pag-usbong ng
nasyonalismong Pilipino

II. PAKSANG ARALIN


Learning Resources
I. Sanggunian K-to-12 MELCs Araling Panlipunan 5
Araling Panlipunan 5 Week 1-2 SLM/SLAS pp. 1-14
Integration: Music, Edukasyon sa Pagpapakatao, Mathematics
Pedagogical Approaches: Constructivism, Essentialism
Strategies: Explicit Teaching
Value Integration: Patriotism and Bravery
II. Kagamitan PowerPoint Presentation
Pictures, Videos
Activity sheets Tarpapel (Group Activity)
Evaluation Sheet
III. PAMAMARAAN Teacher’s Activity Annotations
A. 1. Panimulang Gawain A. Panalangin Pupils do. KRA 2 LEARNING
ENVIRONMENT
B. Checking of Attendance AND DIVERSITY
OF LEARNERS
C. Mga Dapat Tandaan Bago Magsimula ang Klase INDICATOR 4:
Objective 5
Bilang balik-aral, anu-ano ang impluwensya ng Exhibited
mga Espanyol sa kultura ng mga Pilipino? effective and
constructive
behavior
management
skills by applying
positive and non-
2. Balik-Aral 1. Pagpapangala violent discipline
n to ensure
2. Pananamit at learning-focused
Palamuti environments.
3. Musika, Sayaw (PPST 2.6.3)
at mga
Pagdiriwang
4. Panitikan
5. Lutuin
6. Sining
7. Arkitektura
(Awitin ng mga KRA 1 CONTENT
Awit: “Mabuhay ang Pilipino” bata kasabay ng KNOWLEDGE
3. Pangganyak video) AND PEDAGOGY
Mabuhay ang Pilipino (RARE FILIPINO INDICATOR 1:
NATIONALIST SONG) (Remastered Audio) Objective 1:
Modeled
effective
applications of
content
knowledge
within and across
curriculum
teaching areas.
(PPST 1.1.3)

B. Lesson Proper

1. Paglalahad ng Aralin Ngayong umaga, tatalakayin natin at ipaliliwanag


ang mga salik na nagbigay daan sa pag-usbong
ng nasyonalismong Pilipino.

Handa na ba kayong makinig at malaman ang Handa na po,


ating leksyon ngayon? Ma’am!

Bago tayo magsimula, mayroon akong mga NASYONALISMO


letrang aayusin ninyo upang makabuo ng isang
salita na ang ibig sabihin ay
1. ang pagiging isang mabuting
mamamayan sa bayang sinilangan.
2. Isa sa mga katangiang dapat taglayin ng
bawat isa upang maipapakita ang
pagmamalaki at pagmamahal sa lupang
tinubuan ng buong puso.
3. Pagtangkilik at pagpapahalaga ang
kailangan ng isang bansa sa mamayan
nito.
2. Modelling KRA 1 CONTENT
(I Do) Mga Salik ng Pag-usbong ng Kamalayang KNOWLEDGE
Makikibaka at Pambansa kasabay ng paglipas ng AND PEDAGOGY
merkantilismo at pagtatapos ng kalakalang INDICATOR 1:
galyon ay mga pangyayari sa labas ng Pilipinas na Objective 1:
nakaimpluwensya sa diwang makibaka at Modeled
pambansa ng mga Filipino. effective
applications of
content
knowledge
1. Pagbubukas ng Suez Canal within and across
curriculum
(Magpakita ang video) teaching areas.
(PPST 1.1.3)
2. Pag-usbong ng Panggitnang uri

(Magpakita ang video)


3. Liberal na Pamumuno

(Magpakita ang video)

4. Sekularisasyon at ang Tatlong


Paring Martir

(Magpakita ang video)

3. Guided Practice Sa inyong videong napanood, mayroon ba kayong Mayroon po,


natutunan? Ma’am.
(Compare and
Ano ang pagkakaiba ng paring sekular at paring Ang paring secular Contrast)
regular? ang tawag sa mga
Pilipinong pari na
hindi maaaring
mapabilang sa
alinmang
samahang
relihiyoso
samantalang ang
paring regular ay
ang mga paring
Espanyol na
kabilang sa mga
samahang KRA 3
relihiyoso. CURRICULUM
AND PLANNING
INDICATOR 6:
a. Whole Class “Pass the Ball with Mystery Box” Objective 7
(We Do) Developed and
Maglagay ng mga larawan sa Mystery Box at applied effective
ipabunot sa sinumang humawak sa bola sa strategies in the
paghinto ng tugtugin o musika. (10 larawan) planning and
management of
1. Larawan ng tatlong paring martir developmentally
2. Larawan ng Suez Canal sequenced
3. Larawan ng Pamilyang nasa panggitnang teaching and
uri learning process
4. Gobernador-Heneral Carlos Maria de la to meet
Torre curriculum
5. Mga Ilustrados requirements
and varied
teaching
contexts. (PPST
4.1.3)

b. Group Activity Group 1: Piliin Mo! 7


KRA 2 LEARNING
Panuto: Piliin ang tamang sagot sa loob ng kahon ENVIRONMENT
at isulat ang titik ng tamang sagot sa AND DIVERSITY
sagutang papel. OF LEARNERS
INDICATOR 5:
A. ilustrados Objective 6
B. ika-17 ng Nobyembre 1869 Worked with
C. Suez Canal colleagues to
D. mga paring secular share
E. mga paring regular differentiated,
developmentally
appropriate
_______1.binuksan ang opportunities to
pandaigdigang kalakalan ang Suez address learners’
Canal.
differences in
_______2.tinatawag na “naliwanagang”
gender, needs,
kabataan
strengths,
_______ 3.ang tawag sa mga Pilipinong
pari interests and
_______ 4.paring Espanyol na kabilang sa experiences.
mga samahang relihiyoso (PPST 3.1.3)
_______ 5.sa pagbubukas nito, higit na
napadali ang pag-aangkat KRA 1 CONTENT
ng kalakal at pagdating ng kaisipang KNOWLEDGE
liberal mula sa Europe AND PEDAGOY
INDICATOR 2:
Objective 3
Group 2: Itama Mo!
. Developed and
applied effective
Gawain 2
teaching
strategies to
Panuto: Isulat ang T kung tama ang promote critical
isinasaad sa pangungusap at M and creative
kung mali. Isulat sa sagutang papel ang thinking, as well
tamang sagot. as other higher-
order thinking
skills. (PPST
____1. Bunga ng paglago ng agrikultura 1.5.3)
at ang pagbubukas ng Pilipinas sa
kalakalang pandaigdig ay umunlad ang
pamumuhay ng mga Filipino.
____2. Nakilala si Gobernador Heneral
Carlos Maria de la Torre sa kanyang
liberal na pamamahala sa Pilipinas kaya
walang naniniwala sa kanya.
____3. Sa pagbubukas ng Suez Canal ay
dumami ang mga dayuhang naglakbay
sa Pilipinas.

____4. Noong 1872, isang pag-aalsa ang


sumiklab sa Davao.

____5. Ang GomBurZa ay kabilang sa


mga bayani ng ating bansa.

Group 3: Hanapin Mo!

W E T S A H K S I L
R E N U I C S D L I
O P H L I B E R A L
F I N L A E K C T E
A Z V N M O U G R S
E Y S U W A L I G B
I L U S T R A D O O
E U E D J L R W M R
A S Z Y H B I M B I
A W C H J O S N U T
E R A C N A A I R P
S O N G H I S U Z L
Y B A O C A Y M A A
E I L T G K O A O Y
D K A O R F N E K E

1. “Naliwanagang” kabataan
2. Tatlong paring martir
3. Binuksan noong ika-17 ng Nobyembre
1869
4. Ang pagbibigay sa mga paring secular ng
kapangyarihang pamunuan ang mga
parokya
5. Uri ng pamamahala ang pinamunuan ni
Gobernador-heneral Carlos Maria dela
Torre

c. Independent
Practice “Game Show”
(You Do)
(Magpakita ng video sa mga katanungan)

IV. EBALWASYON Panuto: Pag-ugnayin ang hanay A sa Hanay B at


isulat sa sagutang papel ang titik ng tamang
sagot.

___1. Suez Canal

___2. Carlos Maria de la Torre

___3. La Ilustracion

___4. GomBurZa

___5. Sekularisasyon

A. Isinakdal at hinatulan

B. Pagbibigay ng kapangyarihan ng mga


paring sekular

C. Pandaigdigang Kalakalan

D. isang kilusang intelektuwal na

umunlad sa Europe

E. May liberal na pamamahala sa

Pilipinas at nakihalubilo sa mga tao

V. TAKDANG ARALIN Maghanap ng larawan ng tatlong paring martir at


idikit sa bondpaper.

REFLECTION
a. No. of Learners who earned 80% in the evaluation:

b. No. of Learners who requires additional activities for remediation:

c. Did the remedial work? No. of Learners who have caught the lesson:

d. No. of Learners who continue to require remediation:

e. Which teaching strategies work well? Why did this work?

f. What difficulties did I encounter which my principal and supervisor


can help me solve?

g. What innovations or localized materials did I use/discover which I


wish to share with other

Prepared by: Observed by:

ELSA B. TOLEDO HELEN L. RIVERA, EdD


Teacher III Principal II

You might also like