You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII (Eastern Visayas)
Division of Leyte
Palo, Leyte

DAILY LESSON LOG

Guro Analy T. Cabatana Baitang/Antas Grade 8


Petsa Ika-17 ng Setyembre, 2019 (Martes) Asignatura Filipino
Oras 7:45- 8:45 Garnet 8:45-9:45 Opal, 11:15-12:15 Spa Markahan Ikalawa
Ivory

Plans, manages
I. LAYUNIN and implements
A. PAMANTAYANG Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga developmentally
akdang pampanitikan sa panahon ng Amerikano, sequenced
PANGNILALAMAN Komonwelt at sa kasalukuyan teaching and
B. PAMANTAYAN SA Naisusulat ang sariling tula sa alinmang anyong learning process
PAGGANAP tinalakay tungkol sap ag-ibig sa tao, bayan o to meet the
kalikasan
curriculum
C. MGA Nahihinuha ang nais ipahiwatig ng sanaysay na
requirements and
KASANAYAN SA napakinggan (F8PN-IIf-g-25)
varied teaching
PAGKATUTO
(Write the LC code for contexts
each)

Sanaysay: Wikangg Pambansa ni Manuel L. Quezon Sa pamamagitan ng musika o tugtog


II. NILALAMAN ay nagaganyak ang lahat ng mag-aaral
III. KAGAMITANG PANTURO na maghinuha at madala sa himig
A. Sanggunian nito nang sa ganun madiskure ang
1. Mga pahina sa mga nararamdan nila, ito’y isang
aktibiti na rin di lang sa asignaturang
gabay ng guro Filipino sila nadala kundi maging sa
2. Mga pahina sa lugar kung saan sila nais dahil ng
kagamitang kanilang nararamdaman. Nagkaroon
pang mag-aaral din ng sigla ang klasrum dahil sa
musika (Manages classroom structure
3. Mga pahina sa to engage learners in meaningful
teksbuk exploration and hands on activites
4. Mga beyond physical environment
Karagdagang kagamitan
mula sa portal
ng Learning Resource
Select, develops,
(LR)
organizes, and uses
B. Iba pang Pluma 8, Tarpapel, Mga Worksheets
appropriate teaching
Kagamitang Panturo
and learning
IV. PAMAMARAAN
resources to address
A. Balik-aral sa
learning goals.
nakaraang aralin Itatanong sa mga mag-aaral kung ano ba ang paraan o
at/o pagsisimula ng ginagawa nila sa pagpapahayag ng kani-kanilang mga (Gumamit ng ispeker
bagong aralin. damdamin? ang guro upang mas
pagpapakilala sa Gamit ang ispeker ay magpatugtug ang guro ng mapaganda ang
bagong aralin maikling musika para hinuhain ng mga mag- proseso ng
Connects the lesson with aaral kung ano ang mararamdaman nila. pagkatuto)
learner’s prior knowledge. Teaches
the learners how the new lesson -Sa larangan ba ng Pagsulat?
connects to previous lesson. Reviews -Sa pagpapatatoo ba?
and presents new lessons in a
systematic manner.
B. Paghahabi sa Sasabihin sa mga mag-aaral na lahat ng tao ay may Ginamit ang karanasan ng
mag-aaral bilang halimbawa
Layunin ng kanya-kanyang paraan sa pagpapahayag ng sa paksang tatalakayin nang
Aralin damdamin. Itatanong kung ano ba ang nararamdaman sa ganun mas magkakaroon
Motivates the learner nila kapag ginagawa nila ang mga ito? Naiibsan baa sila ng interes dahil ito ay
to learn the new lesson. naaayon sa kanilang
karanasan
Applies knowledge
Encourages the students to ng mabigat na damdamin kapag naisakatuparan
ask questions about the of content withinang
new topic and helps ninanais gawin? and across
establish a reason for
learning the new lesson. curriculum teaching
areas.
B. Pag-uugnay ng Sa mga mag-aaral na ang paraan sa pagpapahayag ng
mga halimbawa damdamin ay pagsulat, kayo ay (Sa puntong ito
nakabubuo naayng
sa may halong
bagong isang talata at lingid sa kaalaman ninyo Araling
ay nakagawa
aralin. na ng isang Sanaysay na siyang paksa sa araw naatito.
Panlipunan na
Shows instances of the maaaring English
content and competencies.
This is also where the Pagtalakay sa Sanaysay at sa uri nito. Pagkatapos
din dahil ay
sa paksang
concepts are clarified. ang pagtalakay akdang ginawa ni Manuel
sanaysay L. Quezon
kung saan
na isang sanaysay.(Pagtatanong muna sa mga mag-
meron din sa kanila)
aaral kung sino ang may-akda bago basahin ang
sinulat ni Quezon)
- Kilala niyo ba si Manuel L. Quezon klas?
- Ano ang naiambag niya sa ating bansa?
C. Pagtalakay ng Pagkatapos basahin ng mga mag-aaral ang kani-
Sa pamamagitan ng
bagong kanilang kopya sa nasabing sanaysay ay ang
katanungan na ito
konsepto at pagbibigay ng mga katanungan upang masukat ang
bilang pagtatasa,
paglalahad ng kanilang kaalaman sa paksa.
mapapayabong ang
bagong
kasanayan # 1 1. Sa iyong palagay, Higher bakit order
kailangang
This part leads to the thinking
magkaroon ng wikang pambansa skills ng ang
first formative test.
Teachers shall prepare
Pilipinas? mag-aaral dahlia
good questions for this 2. Bigyang interpretasyonang ang pahayag
katanungan ay na
part. The teacher listens to nakasulat nang pahilig; “Kailangang
nangangailangan
the answers of learners to
gauge if they understand magkaroon ng sariling wika pag-
nang masusing ang
the lesson. If not, then they Pilipinas, isang wikang nakabatay sa isa
re-teach. If the learners iisip.
have understood the lesson,
sa mga katutubong wika.”
the teacher shall proceed to 3. Kung ikaw ay nasa katayuan ni dating
deepening the lesson. Pangulong Quezon, tulad din ban g
kaniyang desisyon ang Uses iyong
a teachinggagawin
upang magkaroon tayo ng isang
strategies wikang
that enhance
pambansa? Bakit? learner achievement in
literacy and numeracy
D. Pagtalakay ng skills. (Sa puntong ito ay
bagong Pagpapangkat ng mga mag-aaral para sangisang
nagkaroon
konsepto at aktibiti: Magkakaroon ng counting para mapangkat
pagbibilang para
paglalahad ng ang mga mag-aaral.
maisagrupo ang mga
bagong Ayon sa binasang sanaysay na pinamagatang
mag-aaral at ang
kasanayan # 2 “Wikang Pambansa” ni Manuel L. Quezon,
Leads to the second pagbasaIlagay
pumili ng isang salita sa akda. sa akda ni
ito sa
formative assessment that Quezon at ang pagpili
pinakagitnang kasunod na grapiko. Ibigay ang
deepens the lesson and
shows the learners new kahulugan, ang katangian, ng salita
ang mula sa akdang
bahagi at
ways of applying learning.
The teacher can use pair, pananalita at mgapagbibigay ng
halimbawang
group, and team work to kahulugan,
pangungusap. (10 PUNTOS) Ito ay gagawinkatangian sa
help learners discuss the
lesson among themselves. isang manila paper. etc.
The learners can present
their work to the class and Ang guro ay lilibot upang tingnan ang kani-
this serves as the teacher’s Manages learner sino
way of assessing if the
kanilang gawain at sasabihin na kung
concepts are solidifying and man ang di tumulong aybehavior babawasan ng
if their skill are developing.
puntos para naman maging patas sabymga
constructively
mag-aaral na nagbigay ng effort. Sapositive
applying ganitong
and
paraan, magaganyak ang mga mag-aaral
non-violent na
discipline
tumulong sa gawain. to ensure learning-
focused environments
F. Paglinang sa Ipaliwanag ang layunin ngito aymga
Sa puntong
Kabihasaan pangungusap. (10 puntos)nagkaroon ng isang
Leads to the third 1. Matagal na panahon na pagsusulit
rin simulaatnang
ito ay ako
assessment, can be done through ang summative
ay ipaglaban ni dating Pangulong tests L.
Manuel
more individual work activities Quezon
such as writing, creative ways of
dahil natapos na ang
___________________________________________
pagtalakay sa paksa.
representing learning,
dramatizing, etc. The teacher Ito ayay
graded.
2. Sa paglipas ng panahon mabilis na
shall ask learners to
demonstrate their learning naging modern na ang ating bansa.
through assessable activities
( Ang mga bahagi na
___________________________________________
such as quizzes, workshops, seat merong bituin na
work, and games. When the 3. Pakiramdam ko ay binihisan
kulay asul ako
ay upang
students demonstrate learning, sumabay sa makabagong panahon.
then proceed to the next step. nangangahulugang
__________________________________________
The teacher can add activities as nagamit ang
needed until formative diagnostic, dahil
4. Sa makabagong panahon, gamitin mo ako
assessment shows that the
learners are confident in their kung sa paraan na iyong wika ang
itinanong ang ibig mo,
piliin lamang sa tamang panahon at tamang
knowledge and competencies kalakasan ng mag-
sitwasyon. Tiyak na ang aking patuloy na
pag-unlad. aaral at ito’y isang uri
ng pagtatasa. Sunod
______________________________________
naman ay ang
formative dahil ito ay
mga katanungan na
G. Paglalapat ng aralin Pahalagahan natin an gating Wika dahil ito ay
nasa kalagitnaan ng
sa pang-araw-araw na sumasalamin sa ating pagka-Pilipino
talakayan at hindi ito
buhay
graded)
Develops appreciation and
valuing for students’ learning by
bridging the lesson to daily living.
This also establishes relevance in the
lesson.

H. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalagang magkaroon ng Wikang


This part concludes the lesson. Pambansa?
The teacher asks the learners good
questions that will help them
crystallize their learning so they can
declare knowledge and demonstrate
their skills.

V. Pagtataya ng Aralin

I. Karagdagang gawain

VI. Mga Tala


(The teacher shall indicate special
cases including but not limited to the
continuation of the lesson plan to the
following day in case of re-teaching or
lack time, transfer of lesson to the
following day in cases of suspension
of classes, etc.)
VII. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
karadagdagang Gawain
oara sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation?Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Alin sa
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
E. Anong suliranin
ang aking naranasan na
nasulosyunan sa tulong
ng aking punong-guro at
superbisor?
F. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa aking kapwa
guro?
G. Anong pagbabago
o mga local na
materyales ang ginamit
ko/nadiskubre na gust
kong ibahagi sa ibang
mga guro?

DepEd Order no. 42, s. 2016

Inihanda ni:

ANALY T. CABATANA Sinuri ni:


Titser

KAREN V. LAMPAYAN
Koordineytor ng Filipino

You might also like