You are on page 1of 4

GRADE 5 Paaralan OMOL E/S Baitang/Antas 5 Markahan IKALAWA

DAILY LESSON Guro SUNNY G. MACAY Asignatura ARALING PANLIPUNAN


PLAN Petsa/Oras Sesyon
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto, ang bahaging ginampanan ng
A.Pamantayang Pangnilalaman
(Content Standard) simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng
mga ito sa lipunan.
I. LAYUNIN

B.Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng


(Performance Standard) kolonyalismong espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong populasyon.
C.Kasanayang
Natalakay ag mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng
Pampagkatuto(Learning
Competencies) Espanya 5.2 Reduccion AP5PKE-IIc-d-5
Layunin (Lesson Objectives)

Knowledge Nasusuri ang dahilan ng pagkakaroon ng reduccion.

Skills Nailalahad ang mga dahilan ng pagkakaroon ng reduccion sa malikhaing pamamaraan.


Nakakapagpapakita ng kawilihan sa pagtulong sa pangkatang gawain.
Attitude
II. NILALAMAN (Paksa) Mga Dahilan ng Pagkakaroon ng Reduccion
Power point, larawan, tsart
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Mga Kagamitang Panturo

B. Mga Sanggunian (Source) 2016 Araling Panlipunan CG p.109


1.Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
TG pp.
2.Mga Pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan 5 Pilipinas Bilang Isang Bansa,pp. 125-127, Makabayan Kasaysayang
Pangmag-aaral Pilipino 5, p.89-90, Makabayan Kapaligirang Pilipino, p.212
Ipaayos sa mga mag-aaral ang mga salita na nakasulat sa cartolina strips na nakadikit sa iba’t
ibang bahagi ng silid aralan upang mabuo ang sagot sa tanong.

Ano ang kahulugan ng reduccion?


A.Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng mga Pilipino mula sa
bagong aralin
bayan na tinatawag na pueblo.

Ang sapilitang pagpapatira sa

orihinal nilang tirahan tungo sa


IV. PAMAMARAAN
(PROCEDURES)

B.Paghahabi sa layunin ng
aralin
Papunuan sa mga mag-aaral ang KWL tsart.

Bakit ngkaroon ng reduccion?


C. .Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Ano kaya ang dahilan bakit ito ginawa?
Nakatulong ba ito sa mga Pilipno?

D.Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng bagong Ipabasa sa mga mag-aaral ang maikling talata tungkol sa dahilan ng pagkakaroon ng reduccion.
kasanayan #1
E.Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng bagong Pag-usapan:
kasanayan #2 1.Ano ang mga dahilan ng pagbabago ng tirahan ng mga Pilipino?
2. Bakit isinagawa ang reduccion?
3.Sino ang nagsagawa nito?
4.Naging maayos ba ang paglipat ng mga Pilipino sa kanilang bagong tirahan?
5. Nagustuhan kaya nila ang kanilang bagong tirahan? Oo o hindi? Bakit?
6.Ano ang ginawang pag-aangkop ng mga Pilipino sa bago nilang tirahan?

Pangkatang Gawain
Ibigay ang mga dahilan ng pagkakaroon ng reduccion. Maaari itong ipakita sa pamamagitan ng
rap,tula, at news casting.

PANGKAT I PANGKAT II PANGKAT III

RAP NEWS TULA


CASTING

F.Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessmen)

RUBRIK PARA SA PANGKATANG GAWAIN


Pamantayan Deskripsiyon Puntos
Nilalaman Malinaw na inilahad ang mga dahilan ng 8
pagkakaroon ng reduccion.
Presentasyon sa Maayos o masining ang presentasyon ng 7
gawain mahahalagang impormasyon.
Kooperasyon ng May pagkakaisa o kooperasyon ang bawat 5
Pangkat/organisasyon kasapi ng pangkat.
Kabuuang Puntos 20
Magpakuha ng kapareha sa bawat mag-aaral. . Magpalitan ng kuro-kuro tungkol sa ipinatupad ng mga
G.Paglalapat ng aralin sa pang
araw-araw na buhay Espanyol na reduccion. Sagutin kung nakatulong ba ito para sa mga Pilipino.

H.Paglalahat ng Aralin Magkaroon ng paglalahad tungkol sa dahilan ng pagkakaroon ng reduccion.


I.Pagtataya ng Aralin Panuto: Lagyan ng tsek( ) ang pangungusap kung nagsasaad ng dahilan ng pagkakaroon ng
reduccion at ekis(X) kung hindi.
_____ 1. Tinipon ng mga pari ang mga Pilipino upang madali nila itong maturuan ng mga dasal.
_____ 2. Nabuo ang reduccion upang labanan ng mga Pilipino ang Espanyol.
_____ 3. Matutuhan ng mga Pilipino na magkaroon ng permanenteng tirahan.
_____ 4. Naghanda sa mga Pilipino sa pamahalaang kolonyal.
_____ 5. Madaling maikalat ang impormasyon sa mga Pilipino.

Sagutin ang tanong.


J.Karagdagang gawain para sa Nagustuhan mo ba ang ginawang paglipat ng mga Pilipino sa bagong tirahan?
takdang-aralin at remediation Ano kaya ang naging bunga nito para sa kanila?
Isulat ang sagot sa inyong kwaderno.
IV. Mga Tala
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan?
V. Pagninilaynilay Ano pang tulong ang maari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na makukuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iban pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na magapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa estratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ang aking punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang pangturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by: SUNNY G. MACAY


Omol Elementary School
Sta. Catalina District III

You might also like