You are on page 1of 7

Baitang: Unang baitang

Mga Layunin: 
nakikilala ang mga kasapi ng pamilya;
(use Bloom’s 
natutukoy ang konsepto ng pamilya batay sa
Taxonomy) bumubuo nito (ie, two-parent family, extended family,
single-parent family; at
 naiguguhit ang bawat kasapi ng pamilya sa
pamamagitan ng likhang sining.
Paksang Aralin: Konsepto at mga Miyembro ng Pamilya
Sanggunian: Araling Panlipunan | Kagamitan ng Mag-aaral Tagalog.
2017. pp.68-73
Kagamitan: Biswal na presentasyon, Mga larawan, Biswal eyds, Laptop
at Speaker.
ISANG SEMI-DETALYADONG ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 1

Pamamaraan:
A. Panimulang  Panalangin
Gawain  Pagbati
1. Panimula  Pagtala ng liban
 Pampagana bago magsimula ang klase (“energizer
video”)
-Ang mga estudyante ay magsisitayo at patutugtugin ng
guro ang inihandang energizer video ns sasabayan ng mga
bata upang maging masigla sila sa klase.

2. Balik-aral
 Alalahanin ang huling aralin tungkol sa pangarap.
Ipaalala sa kanila na ang kahalagahan ng pangarap
at kung ano man ang kanilang pangarap ay palagi
silang ipagmamalaki ng kanilang pamilya.
 Tanungin ang mga bata kung ano ang mga aktibidad
na kanilang ginawa noong nakaraang Linggo.

3. Pagganyak
Bago simulan ang paksang aralin, ang mga estudyante ay
manonood muna ng video. Pakinggan itong mabuti dahil
mayroong nakahandang katanungab ang guro pagkatapos
ng bidyo.
 Sino- sino ang mga nabanggit na kasapi ng pamilya?
 Sa inyong palagay, saan sila kasapi/ Ano ang tawag
sa kanila?
B. Panlinang ng
Gawain
1. Paglalahad Sa pagsisimula ng paksang aralin, mayroong hinandang
larawan ang guro para sa mga estudyante.

Ito ay larawan ng isang pamilya. Ang pamilyang nasa


larawan ay tinatawag na two-parent family. Ito ay binubuo
ng dalawang magulang o si tatay at si nanay at sina kuya,
ate at bunso naman ang mga anak na kasapi ng pamilya.

Ang ikalawang pamilyang nasa larawan naman ay


tinatawag na extended family. Ito ay binubuo ng mga
magulang, mga anak, at iba pang kamag-anak tulad nina
lolo, lola, tiyo, tiya, at mga pinsan

Ang ikatlong pamilyang nasa larawan ay tinatawag na


single-parent family. Ito ay binubuo ng isang magulang
lamang at mga anak, maaaring si nanay at kanyang mga
anak lamang o kaya ay si tatay at kanyang mga anak
lamang.
2. Paglalahat  Sinu-sino ang bumubuo sa pamilya?
 Ano naman ang tawag kina nanay at tatay?
 Kina kuya, ate at bunso, ano ang tawag sa kanila?
 Ano naman ang tawag sa pamilyang binubuo ng
tatay, nanay, kuya, ate, at bunso?
 Ano naman ang tawag sa pamilyang binubuo ng
nanay at mga anak lamang o tatay at mga anak
lamang?
 Ang pamilyang binubuo ng tatay, nanay, mga anak,
lolo, lola, tito, tiya, at mga pinsan. Ano ang tawag sa
kanila?

3. Paglalapat Indibidwal na Gawain

Kumuha ng isang pirasong papel iguhit ang inyong pamilya


at isulat sa baba nito kung ito ay two-parent family,
extended family, o single-parent family.
4. Pagtataya A. Isulat ang tamang pangalan ng bawat kasapi ng
pamilya. Piliin ang sagot sa loob ng kahon.

Tatay Ate Bunso Nanay Kuya

B. Isulat ang T kung tama at M kung mali.

1. Ang pamilyang binubuo ng nanay, tatay, kuya,


ate, at bunso ay tinatawag na extended family.
2. Ang tawag kina nanay at tatay ay mga
magulang.
3. Ang pamilyang may nanay at mga anak o tatay
at mga anak lamang ay tinatawag na two-parent
family.
4. Sina lolo, lola, tiyo, tiya at mga pinsan ay kasapi
din ng pamilya.
5. Ang tawag kina kuya, ate at bunso ay mga anak
o magkakapatid.
6. Takdang- Panuto: Iguhit sa loob ng bahay ang mga kasapi ng iyong
Aralin pamilya.
Footnotes:

Kind of disability: child with visual impairment (low vision)

Children with visual impairments can certainly learn and do learn well, but they lack the
easy access to visual learning that sighted children have. Students with visual
impairments are constantly challenged by classroom instructional strategies. Although
they can easily hear lectures and discussions, it can be difficult for them to access class
syllabi, textbooks, overhead projector transparences, PowerPoint presentations, the
chalkboard, maps, videos, written exams, demonstrations, library materials, and films.

To help my student who has low vision, I will seat or encourage his/her to come to the
front of the classroom in order to be certain that he/she hears all instruction/explanation
correctly. I will prepare an instructional material that is enlarged for his/her to see better
what is on the board. I will provide his/her a copy of the material on the board. This
could be a photocopied sheet of paper, also audiovisual presentations and
demonstrations are made accessible to low vision student by providing his/her verbal
explanations. I will also read what is being written on the board and/or describe what is
pictured in the presentation. And most importantly I will treat all my students fairly and
equally.

Pamantayan sa pagguhit

Pamantayan Napakahusay! Mahusay! Paghusayin pa!


5 4 3
Kalinisan
Malinis at maayos
ang pagkakaguhit
Simbolong naiguhit
Angkop ang mga
bagay na iginuhit sa
katangian ng tauhan.
Pagkamalikhain
Gumamit ng tamang
kumbinasyon ng
kulay para sa
kabuuang larawan.
Prepared by:

Soretero, Janneth A.

BECED 3-1

You might also like