You are on page 1of 26

Petsa: Agosto 24, 2022 Petsa: Agosto 25, 2022

Pangkat:

EsP 8 UNANG ARAW


PANGALAWANG ARAW

Petsa: Agosto 23, 2022


8 MOLAVE, 8 MULAWIN, 8 BAGTIKAN Pangkat: 8 MOLAVE, 8 MULAWIN, 8
IPIL-IPIL

Petsa: Agosto 23, 2022

DAILY LESSON
I. LAYUNIN
LOG
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pamilya bilang natural na institusyon ng lipunan
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naisasagawa ng mag-aaral ang angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling pamilya
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP1: Natutukoy ang mga gawain KP2: Nasusuri ang pag - iral ng KP3: Napapatunayan kung bakit ang KP4: Naisasagawa ang mga angkop
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) o karansan sa sariling pamilya na pagmamahalan at pagtutulungan sa pamilya ay natural na instutusyon ng na kilos tungo sa pagpapaunlad ng
kapupulutan ng aral o may sariling pamilya o isang pamilyang pagmamahalan at pagtutulungan na pagmamahalan at pagtutulungan
nakasama, namasid, o napanood. nakakatulong sa pagpapaunlad ng sa sarili at sa pamilya. (EsP8PB-Ib-
positibing impluwnsya sa sarili. (EsP8PB-Ia-1.2) sarili tungo sa makabuluhang 1.2)
(EsP8PB-Ia-1.1) pakikipagkapwa. (EsP8PB-Ib-1.1)

II. NILALAMAN
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG, P.3 - 4 TG, P.4 TG, P.5-6 TG, P. 7-8
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Modyul sa ESP p. 2-8 Modyul sa ESP p. 8-10 Modyul sa ESP p. 11-22 Modyul sa ESP p. 23-27
4. Karagdagang Kagamitan Mula sa Portal
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, Teksbok, TV Laptop, Teksbok, TV Laptop, Teksbok, TV Laptop, Teksbok, TV
III. Pamamaraan
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pag-
sisimula ng bagong aralin

Paano matuturuan ng pamilya ang


Bakit itinuturing na instutusyon ang Ano nga ba ang pamilya? Ano ang pinakamahalagang misyon ng mga kasapi nito na taos-pusong
isang pamilya? pamilya? gampanan ang panlipunan at
pampolitikal na tungkulin nito?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin

Mula sa maikling bidyo paan


Mula sa larawan ano ang bumubuo sa Ano ang pitong mahalagang dahilan sa Paano nagkakatunlungan ang buong gagampanan ng pamilya ang
isang pamilya? ebolusyon sa kahukugan ng pamilya? pamilya?
kaninlang tuntunin sa lipunan?

C. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan

ANG PAMILYA BILANG NATURAL Ang Pamilya Bilang Ugat ng


Ang Pamilya Bilang Likas na Institusyon Pagtutulungan ng Pamilya
NA INSTITUSYON Pakikipagkapwa

D. Paglalapat ng aralin sa pang


araw-araw na buhay

Anong mga pagbabago ang


Mahalaga ba ang pamilya para sa isang Ano ang pinakamahalagang misyon ng Bakit mahalagang bumuo ng
kinakaharap ng pamilya kasabay ng
indibidwal? pamilya? magandang ugnayan sa pamilya?
modernisasyon?

E. Pagtayaya ng aralin

Pagbibigay ng puntos sa gawain Pagbibigay ng puntos sa gawain Pagbibigay ng puntos sa gawain Pagbibigay puntos sa pangkatang
gawain
F. Karagdagang gawain para sa takdang-
aralin at remediation

Basahin ang teksto: Ang Pamilya bilang Sagutan ang Tayahin sa iyong Gumawa ng liham tungkol sa gusto Gumawa ng isang Slogan patungkol
ugat ng pakikipagkapwa pangunawa P.21 mong sabihin sa iyong pamilya. sa Pamilya

IV. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation?

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na


nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng


lubos?

Inihanda ni: Binigyang-Pansin: Pinagtibay:

JONELL G. CRUZ MARIA CYNTHIA C. BASA LUISITO V. DE GUZMAN, Ph.D


EsP Teacher Head Teacher II School Principal IV
C. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan

Ang Pamilya Bilang Likas na Institusyon Pagtutulungan ng Pamilya

D. Paglalapat ng aralin sa pang


araw-araw na buhay

Anong mga pagbabago ang kinakaharap ng pamilya kasabay ng Bakit mahalagang bumuo ng magandang ugnayan sa pamilya?
modernisasyon?

E. Pagtayaya ng aralin

Pagbibigay ng puntos sa gawain Pagbibigay puntos sa pangkatang gawain

F. Karagdagang gawain para sa takdang-


aralin at remediation

Gumawa ng liham tungkol sa gusto mong sabihin sa iyong pamilya. Gumawa ng isang Slogan patungkol sa Pamilya

IV. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation?

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na


nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng


lubos?

Inihanda ni: Binigyang-Pansin: Pinagtibay:

JONELL G. CRUZ MARIA CYNTHIA C. BASA LUISITO V. DE GUZMAN, Ph.D


EsP Teacher Head Teacher II School Principal IV
EsP 8
DAILY LESSON
I. LAYUNIN
LOG
A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)

II. NILALAMAN
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Mula sa Portal
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. Pamamaraan
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pag-
sisimula ng bagong aralin

B. Paghahabi sa layunin ng aralin


C. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan

D. Paglalapat ng aralin sa pang


araw-araw na buhay

E. Pagtayaya ng aralin

F. Karagdagang gawain para sa takdang-


aralin at remediation

IV. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation?

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na


nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng


lubos?
Inihanda ni:

JONELL G. CRUZ
EsP Teacher
UNANG ARAW
Petsa: Setyembre 12 - 16, 2022

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pamilya bilang natural na institusyon ng lipunan

Naisasagawa ng mag-aaral ang angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling pamily

KP 3 Naipaliliwanag na Ang karapatan at tungkulin ng mga magulang na


magbigay ng edukasyon ang bukod-tangi at pinakamahalagang gampanin ng
mga magulang (EsP8PB-Id-2.3)

TG, p. 19-20

Modyul sa EsP, p. 37-48

EsP Modyul 8, Laptop, TV

Bakit mahalagang maturuan ng pamilya ang mga anak sa mabuting pagpapasiya?

Natutukoy ang mga katangian ng pamilya


Natutukoy ang mga katangian ng pamilya

Ang Pamilya Bilang Likas na Institusyon

Mga halimbawa ng responsibilidad ng pamilya


Hal. Paggabay sa desisyon

Gumawa ng “family tree”

Basahin ang bahagi ng pagpapalalim at maghanda para sa malayang talakayan.

Visualization, Techonology in the classroom


Binigyang-Pansin:

MARIA CYNTHIA C. BASA


Head Teacher II
PANGALAWANG ARAW
Petsa: Setyembre 12 - 16, 2022

na institusyon ng lipunan

d ng pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling pamilya

KP 4: Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng mga


gawi sa pag-aaral, kakayahan sa pagpapasya, at pagsasabuhay ng
pananampalataya sa pamilya (EsP8PB-Id-2.4)

TG, p. 21

Modyul sa EsP, p. 49-51

EsP Modyul 8, Laptop, TV

Paano mahuhubog ng pamilya ang pananampalataya ng mga kasapi nito?

Natutukoy ang mga katangian ng pamilya


Natutukoy ang mga katangian ng pamilya

Pagtutulungan ng Pamilya

Mga halimbawa ng responsibilidad ng pamilya


Hal. Paghubog ng pananampalataya

Gumawa ng isang Slogan patungkol sa Pamilya

Differentiation, Techonology in the classroom


Pinagtibay:

LUISITO V. DE GUZMAN, Ph.D


School Principal IV
EsP 8 UNANG ARAW
Petsa: Setyembre 19 - 23, 2022
PANGALAWANG ARAW
Petsa: Setyembre 19 - 23, 2022
DAILY LESSON
LOG
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa misyon ng pamilya sa pagbibigay ng edukasyon,
paggabay sa pagpapasya at paghubog ng pananampalataya.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng mga gawi sa pag-aaral,
B. Pamantayan sa Pagganap pagpapasya at pagsasabuhay ng pananampalataya sa pamilya.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP 3: 1. KP 4: 1.


(Isulat ang code ng bawat kasanayan) Naipaliliwanag na: (EsP8PB-Id-2.3) Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng mga gawi sa
 Bukod sa paglalang, may pananagutan ang mga magulang na bigyan ng pag-aaral,
maayos na kakayahan sa pagpapasya, at pagsasabuhay ng pananampalataya sa pamilya.
edukasyon ang kanilang mga anak, gabayan sa pagpapasya at hubugin sa (EsP8PB-Id-2.4)
pananampalataya. 2. Naiisa-isa ang mga plano para sa pagpapasya at pagsasabuhay ng
2. Naibabahagi ang kahalagahan ng pagtataguyod ng gampanin ng pamilya pananampalataya.
3. Nakagagawa ng patalastas na nagpapakita ng kahalagahan ng pagtataguyod
ng gampanin ng
pamilya.

II. NILALAMAN Modyul 2: Ang Misyon ng Pamilya sa Pagbibigay ng Edukasyon, Paggabay sa


Pagpapasiya at Paghubog ng Pananampalataya
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 20-32 Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 20-32
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 29-52 Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 29-52
3. Mga Pahina sa Teksbuk Modyul sa EsP, p. 49-51
4. Karagdagang Kagamitan Mula sa Portal Lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5533 Lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5533
ng Learning Resource
Video Clip mula sa Internet
https://www.youtube.com/watch?v=pDex_Uy5q5M EsP Modyul 8, Laptop, TV
http://www.youtube.com/watch?v=ZLsyvzvxmZY b EsP
Modyul 8, Laptop, TV
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. Pamamaraan
Ipakita ng guro ang Concept web, ipasulat sa mga mag-aaral sa mga arrow ang
kahalagahan ng
pamilya. Tumawag ng isa o dalawa na magbabahagi ng kasagutan. (Gawin sa loob
ng 5
minuto) (Reflective/Constructivist Approach) 1. Sumulat ng mga tiyak na hakbang kung paano mo:
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pag-sisimula ng a. Mapauunlad ang pansariling-gawi sa pag-aaral
bagong aralin b. Matitiyak na makagagawa ng mga mabuting pagpapasiya
c. Mahuhubog o mapauunlad ang pananampalataya
PAMILYA

1. Nasusuri ang mga maaaring hadlang na kinakaharap ng pamilyang Pilipino sa


pagbibigay
ng edukasyon, paggabay sa pagpapasya at paghubog ng pananampalataya 1. Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng mga gawi sa
(media, peer pag-aaral,
B. Paghahabi sa layunin ng aralin influence, etc.) kakayahan sa pagpapasya at pagsasabuhay ng pananampalataya sa pamilya.
2. Napahahalagahan ang edukasyon, pananampalataya at paggabay sa bawat 2. Naiisa-isa ang mga plano para sa pagpapasya at pagsasabuhay ng
kasapi ng pananampalataya.
pamilya.

Pangkatin ang klase sa tatlo. Ilista sa Manila paper ang mga hadlang sa pamilyang
Pilipino sa
pagtupad ng iba’t-ibang gampanin. Maghanda ang pangkat sa pagbabahagi ng
natapos na Pagparehasin ang mga estudyante. Itala sa Papel ang mga sariling paraang
gawain. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Collaborative Approach) ginagawa upang
Pangkat 1 - Hadlang sa Pagbibigay ng Edukasyon mapabuti at mapaunlad ang pag-aaral para sa sarili at sa pamilya. Pumili ng
Pangkat 2 - Hadlang sa Paggabay sa Paggawa ng Mabuting Pasiya miyembrong
C. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng Pangkat 3 - Hadlang sa Paghubog ng Pananampalataya magpapaliwanag sa klase. (Gawin sa loob ng 5 minuto)(CollaborativeApproach)
bagong kasanayan 1. ______________________________________
2. ______________________________________
3. ______________________________________
4. ______________________________________
5. ______________________________________

Pasagutan sa mga mag-aaral ang tanong. Ipasulat sa notbuk ang kasagutan.


Tumawag ang guro ng isa hanggang tatlong mag-aaral upang ibahagi
ang kasagutan. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective/Constructivist Approach)

PAGBIBIGAY NG EDUKASYON Ano-ano ang mga hakbang na isinagawa ng iyong pamilya tungo sa pagpapaunlad
ng iyong
D. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay PAGGABAY SA PAGGAWA NG PAGPAPASIYA
PAGHUBOG NG PANANAMPALATAYA mga gawi sa pag-aaral, kakayahan sa pagpapasya at pagsasabuhay ng
pananampalataya?

Sumulat ng maikling sanaysay na binubuo ng lima hanggang sampung


Gumawa ng slogan na may temang “Matatag at Nagkakaisang Pamilyang Pilipino:
pangungusap kung paano
Instrumento mo mapauunlad ang pansariling gawi sa pag-aaral, matitiyak na makagagawa ng
E. Pagtayaya ng aralin sa Pagbabago” na binubuo ng labinlimang salita. (Gawin sa loob ng 10 minuto)
mga mabuting
(Constructivist
pagpapasya, mahuhubog o mapauunlad ang pananampalataya. (Gawin sa loob
Approach)
ng 5 minuto)(Constructivist Approach)

Sumulat ng mga tiyak na hakbang kung paano mo mapauunlad ang pansariling


Basahin at pag-aralan ang sumusunod.
gawi sa pag-aaral,
F. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at a. Paggabay sa Paggawa ng Mabuting Pagpapasiya
matitiyak na makagagawa ng mga mabuting pagpapasya at mahuhubog o
remediation b. Paghubog ng Pananampalataya
Batayan: EsP 8 LM p. 42-47 mapauunlad ang
pananampalataya.

IV. PAGNINILAY IPIL-IPIL - BAGTIKAN - MULAWIN - MOLAVE - MAPLE IPIL-IPIL - BAGTIKAN - MULAWIN - MOLAVE - MAPLE

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation?
C. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?

D. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng Reflective/Constructivist Reflective/Constructivist


lubos? Approach, Collaborative Approach Approach, Collaborative Approach

Inihanda ni: Binigyang-Pansin: Pinagtibay:

JONELL G. CRUZ MARIA CYNTHIA C. BASA LUISITO V. DE GUZMAN, Ph.D


EsP Teacher Head Teacher II School Principal IV
EsP 8 UNANG ARAW Petsa:
Oktobre 3-7, 2022
DAILY LESSON
LOG
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa misyon ng pamilya sa pagbibigay ng edukasyon,
paggabay sa pagpapasya at paghubog ng pananampalataya.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng mga gawi sa pag-aaral,
B. Pamantayan sa Pagganap pagpapasya at pagsasabuhay ng pananampalataya sa pamilya.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP 1:


(Isulat ang code ng bawat kasanayan) 1. Natutukoy ang mga gawain o karanasan sa sariling pamilya o
pamilyang nakasama, namasid o
napanood na nagpapatunay ng pagkakaroon o kawalan ng bukas na
komunikasyon.
EsP8PB – Ie3.1
2. Nabibigyang-puna ang angkop na uri ng komunikasyong umiiral sa isang
pamilyang nakasama,
namasid o napanood.
3. Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagkakaroon at pagpapaunlad
ng
komunikasyon sa pamilya.

II. NILALAMAN Modyul 3 : Ang Kahalagahan ng Komunikasyonsa Pag

A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 59-68
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 53-74
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Mula sa Portal
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo EsP Modyul 8, Laptop, TV
III. Pamamaraan
Tumawag ng tatlong mag-aaral. Pasagutan ang tanong sa ibaba.
 Ano-ano ang mahahalagang gampanin ng pamilya para sa lahat ng miyembro nito?
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pag-sisimula ng  Bakit mahalagang matugunan ang gampanin ng bawat isang miyembro ng pamilya?
bagong aralin (Reflective Approach)

Magpakita ng guro ang sumusunod na larawan. Suriin ito at sagutin ang mga gabay na
tanong.
(Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
1. Ano ang ipinahihiwatig sa mga larawan? Ipaliwanag.
2. Tukuyin ang mga suliranin sa komunikasyong ipinahihiwatig sa bawat larawan.
3. Ano-ano ang maaaring dahilan ng suliranin sa komunikasyong ipinahihiwatig sa mga
B. Paghahabi sa layunin ng aralin larawan?
Ipaliwanag.
4. Paano nakaaapekto sa pakikipag-ugnayan sa kapwa ang mga suliraning ito sa
komunikasyon?
Ipaliwanag.
5. Ano-ano ang maaaring solusyon upang malampasan ang mga suliraning ito sa
komunikasyon?
Gamit ang PowerPoint Presentation, babasahin ng mga mag-aaral ang isang maikling
kuwentong
may pamagat na “Regalo”. Pasagutan ang mga tanong sa susunod na pahina. (Gawin sa
loob ng
5 minuto) (Reflective Approach)
C. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng Sagutan ang sumusunod na katanungan.
bagong kasanayan 1. Ano ang nais na ipahiwatig ng maikling kuwento?
2. Maaari bang mabago ang katapusan ng kuwento kung may maayos na
pakikipagkomunikasyon
si Chini sa kanyang ama? Ipaliwanag.
3. Ano ang aral na napulot mo sa kuwento? Ipaliwanag

Isagawa ang Think-Pair-Share, kumuha ng kapareha at pag-usapan ang mga sitwasyon


sa “Ano
Ang Gagawin Ko?” na nasa ibaba. Tumawag ng ilang pareha at ibahagi sa klase ang
natapos na
gawain. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Collaborative/Constructivist Approach)
Ano Ang Gagawin Ko?
A. Mayroon na akong sinisinta...
D. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay Makatutulong ba kung hihingi ako ng payo sa aking mga magulang sa tamang pagharap
sa
sitwasyon? Dapat ko bang ilihim itong aking nararamdamang pagsinta at humingi na lang
ng
payo sa aking mga kabarkada?

Pangkatin ang klase sa apat na grupo, isadula ang nakatalagang sitwasyon. Ipakita sa
klase ang
nabuong dula. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Collaborative/Constructivist Approach)

A. Masyadong mahigpit ang aking mga magulang…


Dapat ko ba itong ipahayag sa kanila? Magrerebelde ba ako sa aking mga magulang?
Makatutulong ba kung lalayas ako at makikitira sa bahay ng aking barkada?
Makatutulong ba ang aking guro kung magpapahayag ako ng suliranin sa aming
pamilya?
B. Nagyayaya ang aking mga barkadang mag-inom ng alak…
Ililihim ko ba ito sa aking mga magulang? May kabuluhan ba kung ikonsulta ko ito sa
aking mga kapatid? Ang pag-iinom ba ng alak ay makadadagdag ng solusyon sa aking
E. Pagtayaya ng aralin
mga problema?
C. Nagkaroon ng pagtatalo kaming dalawang magkapatid dahil sa hindi
pagkakasundo sa isang bagay…Hahayaan ko na lamang ba na tumagal ang samaan
namin ng loob na magkapatid?
Sisiraan ko ba ang aking kapatid sa aking mga barkada? Kung ipaaalam ko sa aking
mga magulang, makatutulong ba ito sa aming pagkakasundo?

D. Hindi nabili ang ipinangakong regalo ng aking mga magulang dahil gipit
sila sa salapi…
Magtatampo ba ako sa kanila? Sisigawan ko ba sila dahil
hindi natupad ang kanilang pangako? May mabuti bang maidudulot kung maglalayas
ako? Mas matuwid ba kung uunawain ko ang kakulangan ng aking mga magulang?
Isagawa ang alinman sa sumusunod:
1. Magsaliksik sa internet, gumupit sa mga pahayagan at magasin o magsagawa ng
F. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at
panayam/interbyu ng kuwento ng masayang pamilya at pamilyang may palagiang
remediation
komunikasyon sa isa’t isa.
2. Humanda sa pagbabahagi sa klase.
IV. PAGNINILAY IPIL-IPIL - BAGTIKAN - MULAWIN - MOLAVE - MAPLE

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation?
C. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?

D. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng Reflective/Constructivist


lubos? Approach, Collaborative Approach

Inihanda ni: Binigyang-Pansin:

JONELL G. CRUZ MARIA CYNTHIA C. BASA


EsP Teacher Head Teacher II
PANGALAWANG ARAW
Petsa: ktobre 3-7, 2022

gbibigay ng edukasyon,

wi sa pag-aaral,

KP 2:
1. Natutukoy ang mga gawain o karanasan sa sariling pamilya o pamilyang
nakasama, namasid o
napanood na nagpapatunay ng pagkakaroon o kawalan ng bukas na komunikasyon.
EsP8PB – Ie3.1
2. Nabibigyang-puna ang angkop na uri ng komunikasyong umiiral sa isang
pamilyang nakasama,
namasid o napanood.
3. Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagkakaroon at pagpapaunlad ng
komunikasyon sa pamilya.

agahan ng Komunikasyonsa Pagpapatatag ng Pamilya

Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 59-68


Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 53-74

EsP Modyul 8, Laptop, TV

Tumawag ng tatlong mag-aaral. Pasagutan ang tanong sa ibaba.


 Ano-ano ang mahahalagang gampanin ng pamilya para sa lahat ng miyembro nito?
 Bakit mahalagang matugunan ang gampanin ng bawat isang miyembro ng pamilya?
(Reflective Approach)

Magpakita ng guro ang sumusunod na larawan. Suriin ito at sagutin ang mga gabay na
tanong.
(Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
1. Ano ang ipinahihiwatig sa mga larawan? Ipaliwanag.
2. Tukuyin ang mga suliranin sa komunikasyong ipinahihiwatig sa bawat larawan.
3. Ano-ano ang maaaring dahilan ng suliranin sa komunikasyong ipinahihiwatig sa mga
larawan?
Ipaliwanag.
4. Paano nakaaapekto sa pakikipag-ugnayan sa kapwa ang mga suliraning ito sa
komunikasyon?
Ipaliwanag.
5. Ano-ano ang maaaring solusyon upang malampasan ang mga suliraning ito sa
komunikasyon?
Gamit ang PowerPoint Presentation, babasahin ng mga mag-aaral ang isang maikling
kuwentong
may pamagat na “Regalo”. Pasagutan ang mga tanong sa susunod na pahina. (Gawin sa
loob ng
5 minuto) (Reflective Approach)
Sagutan ang sumusunod na katanungan.
1. Ano ang nais na ipahiwatig ng maikling kuwento?
2. Maaari bang mabago ang katapusan ng kuwento kung may maayos na
pakikipagkomunikasyon
si Chini sa kanyang ama? Ipaliwanag.
3. Ano ang aral na napulot mo sa kuwento? Ipaliwanag

Isagawa ang Think-Pair-Share, kumuha ng kapareha at pag-usapan ang mga sitwasyon sa


“Ano
Ang Gagawin Ko?” na nasa ibaba. Tumawag ng ilang pareha at ibahagi sa klase ang
natapos na
gawain. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Collaborative/Constructivist Approach)
Ano Ang Gagawin Ko?
A. Mayroon na akong sinisinta...
Makatutulong ba kung hihingi ako ng payo sa aking mga magulang sa tamang pagharap sa
sitwasyon? Dapat ko bang ilihim itong aking nararamdamang pagsinta at humingi na lang
ng
payo sa aking mga kabarkada?

Pangkatin ang klase sa apat na grupo, isadula ang nakatalagang sitwasyon. Ipakita sa
klase ang
nabuong dula. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Collaborative/Constructivist Approach)

A. Masyadong mahigpit ang aking mga magulang…


Dapat ko ba itong ipahayag sa kanila? Magrerebelde ba ako sa aking mga magulang?
Makatutulong ba kung lalayas ako at makikitira sa bahay ng aking barkada? Makatutulong
ba ang aking guro kung magpapahayag ako ng suliranin sa aming pamilya?
B.
Nagyayaya ang aking mga barkadang mag-inom ng alak…
Ililihim ko ba ito sa aking mga magulang? May kabuluhan ba kung ikonsulta ko ito sa aking
mga kapatid? Ang pag-iinom ba ng alak ay makadadagdag ng solusyon sa aking mga
problema?
C. Nagkaroon ng pagtatalo kaming dalawang magkapatid dahil sa hindi
pagkakasundo sa isang bagay…Hahayaan ko na lamang ba na tumagal ang samaan
namin ng loob na magkapatid?
Sisiraan ko ba ang aking kapatid sa aking mga barkada? Kung ipaaalam ko sa aking mga
magulang, makatutulong ba ito sa aming pagkakasundo?

D. Hindi nabili ang ipinangakong regalo ng aking mga magulang dahil gipit sila sa
salapi…
Magtatampo ba ako sa kanila? Sisigawan ko ba sila dahil hindi natupad
ang kanilang pangako? May mabuti bang maidudulot kung maglalayas ako? Mas matuwid
ba kung uunawain ko ang kakulangan ng aking mga magulang?
Isagawa ang alinman sa sumusunod:
1. Magsaliksik sa internet, gumupit sa mga pahayagan at magasin o magsagawa ng
panayam/interbyu ng kuwento ng masayang pamilya at pamilyang may palagiang
komunikasyon sa isa’t isa.
2. Humanda sa pagbabahagi sa klase.
IPIL-IPIL - BAGTIKAN - MULAWIN - MOLAVE - MAPLE

Reflective/Constructivist
Approach, Collaborative Approach

Pinagtibay:

LUISITO V. DE GUZMAN, Ph.D


School Principal IV
EsP 8 UNANG ARAW
Petsa: Oktobre 10 -14, 2022
DAILY LESSON
LOG
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa misyon ng pamilya sa pagbibigay ng edukasyon,
paggabay sa pagpapasya at paghubog ng pananampalataya.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng mga gawi sa pag-aaral,
B. Pamantayan sa Pagganap pagpapasya at pagsasabuhay ng pananampalataya sa pamilya.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP 1:


(Isulat ang code ng bawat kasanayan) 1. Natutukoy ang mga gawain o karanasan sa sariling pamilya
o pamilyang nakasama, namasid o
napanood na nagpapatunay ng pagkakaroon o kawalan ng bukas na
komunikasyon.
EsP8PB – Ie3.1
2. Nabibigyang-puna ang angkop na uri ng komunikasyong umiiral sa isang
pamilyang nakasama,
namasid o napanood.
3. Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagkakaroon at
pagpapaunlad ng
komunikasyon sa pamilya.

II. NILALAMAN Modyul 3 : Ang Kahalagahan ng Komunikasyonsa Pa

A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 59-68

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 53-74


3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Mula sa Portal
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo EsP Modyul 8, Laptop, TV
III. Pamamaraan
Tumawag ng tatlong mag-aaral. Pasagutan ang tanong sa ibaba.
 Ano-ano ang mahahalagang gampanin ng pamilya para sa lahat ng miyembro
nito?
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pag-  Bakit mahalagang matugunan ang gampanin ng bawat isang miyembro ng
sisimula ng bagong aralin pamilya? (Reflective Approach)
Magpakita ng guro ang sumusunod na larawan. Suriin ito at sagutin ang mga gabay
na tanong.
(Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
1. Ano ang ipinahihiwatig sa mga larawan? Ipaliwanag.
2. Tukuyin ang mga suliranin sa komunikasyong ipinahihiwatig sa bawat larawan.
3. Ano-ano ang maaaring dahilan ng suliranin sa komunikasyong ipinahihiwatig sa
B. Paghahabi sa layunin ng aralin mga larawan?
Ipaliwanag.
4. Paano nakaaapekto sa pakikipag-ugnayan sa kapwa ang mga suliraning ito sa
komunikasyon?
Ipaliwanag.
5. Ano-ano ang maaaring solusyon upang malampasan ang mga suliraning ito sa
komunikasyon?

Gamit ang PowerPoint Presentation, babasahin ng mga mag-aaral ang isang


maikling kuwentong
may pamagat na “Regalo”. Pasagutan ang mga tanong sa susunod na pahina.
(Gawin sa loob ng
5 minuto) (Reflective Approach)
Sagutan ang sumusunod na katanungan.
C. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan 1. Ano ang nais na ipahiwatig ng maikling kuwento?
2. Maaari bang mabago ang katapusan ng kuwento kung may maayos na
pakikipagkomunikasyon
si Chini sa kanyang ama? Ipaliwanag.
3. Ano ang aral na napulot mo sa kuwento? Ipaliwanag

Isagawa ang Think-Pair-Share, kumuha ng kapareha at pag-usapan ang mga


sitwasyon sa “Ano
Ang Gagawin Ko?” na nasa ibaba. Tumawag ng ilang pareha at ibahagi sa klase ang
natapos na
gawain. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Collaborative/Constructivist Approach)
Ano Ang Gagawin Ko?
A. Mayroon na akong sinisinta...
D. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na Makatutulong ba kung hihingi ako ng payo sa aking mga magulang sa tamang
buhay pagharap sa
sitwasyon? Dapat ko bang ilihim itong aking nararamdamang pagsinta at humingi na
lang ng
payo sa aking mga kabarkada?
Pangkatin ang klase sa apat na grupo, isadula ang nakatalagang sitwasyon. Ipakita
sa klase ang
nabuong dula. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Collaborative/Constructivist Approach)

A. Masyadong mahigpit ang aking mga magulang…


Dapat ko ba itong ipahayag sa kanila? Magrerebelde ba ako sa aking mga
magulang? Makatutulong ba kung lalayas ako at makikitira sa bahay ng aking
barkada? Makatutulong ba ang aking guro kung magpapahayag ako ng suliranin sa
aming pamilya?
B. Nagyayaya ang aking mga barkadang mag-inom ng
alak…
Ililihim ko ba ito sa aking mga magulang? May kabuluhan ba kung ikonsulta ko ito sa
aking mga kapatid? Ang pag-iinom ba ng alak ay makadadagdag ng solusyon sa
E. Pagtayaya ng aralin
aking mga problema?
C. Nagkaroon ng pagtatalo kaming dalawang magkapatid
dahil sa hindi pagkakasundo sa isang bagay…Hahayaan ko na lamang ba na
tumagal ang samaan namin ng loob na magkapatid?
Sisiraan ko ba ang aking kapatid sa aking mga barkada? Kung ipaaalam ko sa aking
mga magulang, makatutulong ba ito sa aming pagkakasundo?

D. Hindi nabili ang ipinangakong regalo ng aking mga magulang


dahil gipit sila sa salapi…
Magtatampo ba ako sa kanila? Sisigawan
ko ba sila dahil hindi natupad ang kanilang pangako? May mabuti bang maidudulot
kung maglalayas ako? Mas matuwid ba kung uunawain ko ang kakulangan ng aking
mga magulang?

Isagawa ang alinman sa sumusunod:


1. Magsaliksik sa internet, gumupit sa mga pahayagan at magasin o magsagawa ng
F. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin
panayam/interbyu ng kuwento ng masayang pamilya at pamilyang may palagiang
at remediation
komunikasyon sa isa’t isa.
2. Humanda sa pagbabahagi sa klase.
IV. PAGNINILAY IPIL-IPIL - BAGTIKAN - MULAWIN - MOLAVE - M
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation?
C. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
D. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Reflective/Constructivist
nakatulong ng lubos? Approach, Collaborative Approach

Inihanda ni: Binigyang-Pansin:

JONELL G. CRUZ MARIA CYNTHIA C. BASA


EsP Teacher Head Teacher II
PANGALAWANG ARAW
Petsa: Oktobre 10 -14, 2022

pagbibigay ng edukasyon,

a gawi sa pag-aaral,

KP 2:
1. Natutukoy ang mga gawain o karanasan sa sariling pamilya o
pamilyang nakasama, namasid o
napanood na nagpapatunay ng pagkakaroon o kawalan ng bukas na
komunikasyon.
EsP8PB – Ie3.1
2. Nabibigyang-puna ang angkop na uri ng komunikasyong umiiral sa isang
pamilyang nakasama,
namasid o napanood.
3. Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagkakaroon at
pagpapaunlad ng
komunikasyon sa pamilya.

ahan ng Komunikasyonsa Pagpapatatag ng Pamilya

Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 59-68

Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 53-74

EsP Modyul 8, Laptop, TV

Tumawag ng tatlong mag-aaral. Pasagutan ang tanong sa ibaba.


 Ano-ano ang mahahalagang gampanin ng pamilya para sa lahat ng miyembro nito?
 Bakit mahalagang matugunan ang gampanin ng bawat isang miyembro ng
pamilya? (Reflective Approach)
Magpakita ng guro ang sumusunod na larawan. Suriin ito at sagutin ang mga gabay
na tanong.
(Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
1. Ano ang ipinahihiwatig sa mga larawan? Ipaliwanag.
2. Tukuyin ang mga suliranin sa komunikasyong ipinahihiwatig sa bawat larawan.
3. Ano-ano ang maaaring dahilan ng suliranin sa komunikasyong ipinahihiwatig sa
mga larawan?
Ipaliwanag.
4. Paano nakaaapekto sa pakikipag-ugnayan sa kapwa ang mga suliraning ito sa
komunikasyon?
Ipaliwanag.
5. Ano-ano ang maaaring solusyon upang malampasan ang mga suliraning ito sa
komunikasyon?

Gamit ang PowerPoint Presentation, babasahin ng mga mag-aaral ang isang maikling
kuwentong
may pamagat na “Regalo”. Pasagutan ang mga tanong sa susunod na pahina.
(Gawin sa loob ng
5 minuto) (Reflective Approach)
Sagutan ang sumusunod na katanungan.
1. Ano ang nais na ipahiwatig ng maikling kuwento?
2. Maaari bang mabago ang katapusan ng kuwento kung may maayos na
pakikipagkomunikasyon
si Chini sa kanyang ama? Ipaliwanag.
3. Ano ang aral na napulot mo sa kuwento? Ipaliwanag

Isagawa ang Think-Pair-Share, kumuha ng kapareha at pag-usapan ang mga


sitwasyon sa “Ano
Ang Gagawin Ko?” na nasa ibaba. Tumawag ng ilang pareha at ibahagi sa klase ang
natapos na
gawain. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Collaborative/Constructivist Approach)
Ano Ang Gagawin Ko?
A. Mayroon na akong sinisinta...
Makatutulong ba kung hihingi ako ng payo sa aking mga magulang sa tamang
pagharap sa
sitwasyon? Dapat ko bang ilihim itong aking nararamdamang pagsinta at humingi na
lang ng
payo sa aking mga kabarkada?
Pangkatin ang klase sa apat na grupo, isadula ang nakatalagang sitwasyon. Ipakita
sa klase ang
nabuong dula. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Collaborative/Constructivist Approach)

A. Masyadong mahigpit ang aking mga magulang…


Dapat ko ba itong ipahayag sa kanila? Magrerebelde ba ako sa aking mga
magulang? Makatutulong ba kung lalayas ako at makikitira sa bahay ng aking
barkada? Makatutulong ba ang aking guro kung magpapahayag ako ng suliranin sa
aming pamilya?
B. Nagyayaya ang aking mga barkadang mag-inom ng alak…
Ililihim ko ba ito sa aking mga magulang? May kabuluhan ba kung ikonsulta ko ito sa
aking mga kapatid? Ang pag-iinom ba ng alak ay makadadagdag ng solusyon sa
aking mga problema?
C. Nagkaroon ng pagtatalo kaming dalawang magkapatid dahil
sa hindi pagkakasundo sa isang bagay…Hahayaan ko na lamang ba na tumagal ang
samaan namin ng loob na magkapatid?
Sisiraan ko ba ang aking kapatid sa aking mga barkada? Kung ipaaalam ko sa aking
mga magulang, makatutulong ba ito sa aming pagkakasundo?

D. Hindi nabili ang ipinangakong regalo ng aking mga magulang


dahil gipit sila sa salapi…
Magtatampo ba ako sa kanila? Sisigawan
ko ba sila dahil hindi natupad ang kanilang pangako? May mabuti bang maidudulot
kung maglalayas ako? Mas matuwid ba kung uunawain ko ang kakulangan ng aking
mga magulang?

Isagawa ang alinman sa sumusunod:


1. Magsaliksik sa internet, gumupit sa mga pahayagan at magasin o magsagawa ng
panayam/interbyu ng kuwento ng masayang pamilya at pamilyang may palagiang
komunikasyon sa isa’t isa.
2. Humanda sa pagbabahagi sa klase.
IPIL-IPIL - BAGTIKAN - MULAWIN - MOLAVE - MAPLE

Reflective/Constructivist
Approach, Collaborative Approach

Pinagtibay:

LUISITO V. DE GUZMAN, Ph.D


School Principal IV

You might also like