You are on page 1of 6

` School: LEOPOLDO B.

SANTOS ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI


GRADE 6 Teacher: MILES B. AMIT Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: SEPTEMBER 12-16, 2022 (WEEK 4) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


September 12, 2022 September 13, 2022 September 14, 2022 September 15, 2022 September 16, 2022
MAPAGKAKATIWALAAN MAPAGKAKATIWALAAN MAPAGKAKATIWALAAN MAPAGKAKATIWALAAN MAPAGKAKATIWALAAN
(10:20-11:10) (10:20-11:10) (10:20-11:10) (10:20-11:10) (10:20-11:10)
MAPAGPAKUMBABA (11:50- MAPAGPAKUMBABA (11:50- MAPAGPAKUMBABA (11:50- MAPAGPAKUMBABA (11:50- MAPAGPAKUMBABA (11:50-
12:40) 12:40) 12:40) 12:40) 12:40)
MAHUSAY (12:40-1:30) MAHUSAY (12:40-1:30) MAHUSAY (12:40-1:30) MAHUSAY (12:40-1:30) MAHUSAY (12:40-1:30)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral Naipamamalas ng mag-aaral Naipamamalas ng mag-aaral Naipamamalas ng mag-aaral - Nasasagot ang mga
Pangnilalaman ang kakayahan sa ang kakayahan sa ang kakayahan sa ang kakayahan sa katanungan ng buong husay at
B. Pamantayan sa Pagganap pakikipagtalastasan, pakikipagtalastasan, pakikipagtalastasan, pakikipagtalastasan, katapatan.
mapanuring pag-iisip at mapanuring pag-iisip at mapanuring pag-iisip at mapanuring pag-iisip at
pagpapahalaga sa wika, pagpapahalaga sa wika, pagpapahalaga sa wika, pagpapahalaga sa wika,
panitikan at kultura upang panitikan at kultura upang panitikan at kultura upang panitikan at kultura upang
makaambag sa pag-unlad ng makaambag sa pag-unlad ng makaambag sa pag-unlad ng makaambag sa pag-unlad ng
bansa. bansa. bansa. bansa.
C. Mga Kasanayan sa Nagagamit ang magagalang na Nagagamit ang magagalang na Nagagamit ang magagalang na Nagagamit ang magagalang na
Pagkatuto pananalita sa iba’t ibang pananalita sa iba’t ibang pananalita sa iba’t ibang pananalita sa iba’t ibang
Isulat ang code ng bawat sitwasyon: sitwasyon: sitwasyon: sitwasyon:
kasanayan. • sa pagpapahayag ng • sa pagpapahayag ng • sa pagpapahayag ng • sa pagpapahayag ng
saloobin/damdamin, (F6PS-Id- saloobin/damdamin, (F6PS-Id- saloobin/damdamin, (F6PS-Id- saloobin/damdamin, (F6PS-Id-
12.22) 12.22) 12.22) 12.22)
• pagbabahagi ng obserbasyon • pagbabahagi ng obserbasyon • pagbabahagi ng obserbasyon • pagbabahagi ng obserbasyon
sa paligid sa paligid sa paligid sa paligid
(F6PS-IIc-12.13) (F6PS-IIc-12.13) (F6PS-IIc-12.13) (F6PS-IIc-12.13)
• pagpapahayag ng ideya • pagpapahayag ng ideya • pagpapahayag ng ideya • pagpapahayag ng ideya
(F6PS-IIIf-12.19) (F6PS-IIIf-12.19) (F6PS-IIIf-12.19) (F6PS-IIIf-12.19)
• pagsali sa isang usapan • pagsali sa isang usapan • pagsali sa isang usapan • pagsali sa isang usapan
(F6PS-IVg-12.25) (F6PS-IVg-12.25) (F6PS-IVg-12.25) (F6PS-IVg-12.25)
• pagbibigay ng reaksiyon • pagbibigay ng reaksiyon • pagbibigay ng reaksiyon • pagbibigay ng reaksiyon
(F6PS-IVh-12.19) (F6PS-IVh-12.19) (F6PS-IVh-12.19) (F6PS-IVh-12.19)
II. NILALAMAN Magagalang na Pananalita Magagalang na Pananalita Magagalang na Pananalita Magagalang na Pananalita LAGUMANG PAGSUSULIT
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Alab Filipino 6 Alab Filipino 6 Alab Filipino 6 Alab Filipino 6 Alab Filipino 6
Aklat Aklat Aklat Aklat Aklat
Vibal Group, Inc. Vibal Group, Inc. Vibal Group, Inc. Vibal Group, Inc. Vibal Group, Inc.
Patricia Jo C. Agarrado, et. al. Patricia Jo C. Agarrado, et. al. Patricia Jo C. Agarrado, et. al. Patricia Jo C. Agarrado, et. al. Patricia Jo C. Agarrado, et. al.
4. Karagdagang Filipino– Ikaanim na Baitang Filipino– Ikaanim na Baitang Filipino– Ikaanim na Baitang Filipino– Ikaanim na Baitang Filipino– Ikaanim na Baitang
Kagamitan mula sa Alternative Delivery Mode Alternative Delivery Mode Alternative Delivery Mode Alternative Delivery Mode Alternative Delivery Mode
portal ng Learning Unang Markahan – Modyul 8: Unang Markahan – Modyul 8: Unang Markahan – Modyul 8: Unang Markahan – Modyul 8: Unang Markahan – Modyul 5:
Resource Magagalang na Pananalita Magagalang na Pananalita Magagalang na Pananalita Magagalang na Pananalita Pagbibigay-Kahulugan sa mga
Unang Edisyon, 2020 Unang Edisyon, 2020 Unang Edisyon, 2020 Unang Edisyon, 2020 Sawikain Unang Edisyon, 2020
Unang Markahan – 6:
Pagkasusunod-sunod ng mga
Pangyayari sa Kuwento Unang
Edisyon, 2020
Unang Markahan – Modyul 7:
Pagbibigay ngHinuha sa
Kalalabasan ng mga Pangyayari
Bago, Habang at Matapos ang
Pagbasa Unang Edisyon, 2020
Unang Markahan – Modyul 8:
Magagalang na Pananalita
Unang Edisyon, 2020
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, video PowerPoint Presentation, video PowerPoint Presentation, video PowerPoint Presentation, video PowerPoint Presentation,
Panturo from DepED TV from DepED TV from DepED TV from DepED TV activity sheets
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Subukin kaya muna natin ang Muli nating subukin ang iyong Sa ating napag-aralan kahapon, Bago natin ipagpatuloy ang
aralin at/o pagsisimula ng iyong kaalaman batay sa kaalaman kaugnay sa paksang ano ang iyong mga natutuhan sa ating napag-aralan kahapon, aa
Paghahanda ng gagamitin sa
bagong aralin. paksang tatalakayin. tinalakay noong nakaraan. paggamit ng magagalang na ano-anong sitwasyon ginagamit
pagsusulit.
Sagutin ang pagsasanay sa pananalita? natin ang mga magagalang na
ibaba. pananalita?
B. Paghahabi sa layunin ng Iguhit ang hugis puso kung ang Isulat sa sagutang papel ang Basahin ang talata. Pagkatapos, Gumagamit tayo ng Pagbibigay ng panuntunan sa
aralin pangungusap ay nagpapakita ng TAMA kung ang sitwasyon ay sagutin ang kasunod na mga magagalang na pananalita sa pagsasagot ng pagsusulit.
paggalang at malungkot na nagpapakita ng paggalang at tanong gamit ang mga pagbati, sa paghingi ng
mukha kung hindi MALI kung hindi. magagalang na salita. paumanhin, sa pagtanggap ng
nagpapahayag ng paggalang. panauhin, sa paghingi ng
Isulat ang sagot sa sagutang pahintulot at pakiusap, at
papel pagpapakilala..
C. Pag-uugnay ng mga 1. Hindi ko kailangan ang iyong 1. Iniwasan ni Eryll ang mga Si Mang Nestor ay isang Balikan ang kuwentong Pagsisimula ng pagsusulit.
halimbawa sa bagong aralin opinyon. kaibigang nagbigay puna sa masipag na magsasaka. Siya ay tinalakay kahapon at ipaliwanag
2. Nabasa ko sa libro na hindi kaniyang gawa. isa sa may malalawak na lupain muli ang kahalagahan ng
iyan totoo. 2. Nakangiting pinakikinggan ni sa kanilang lugar. Ngunit magagalang na pananalita.
3. Mali ka, hindi ganyan ang Jyle ang mga ideya ng kaniyang napabayaan niya ito dahil
paggawa nito. kapangkat. nagkaroon siya ng malubhang
4. Ipagpaumanhin po ninyo 3. Hinihikayat ni Shun ang karamdaman. Kaya tinubuan na
nahuli ako sa klase. kaniyang miyembro na lamang ng makakapal at
5. Hindi namin kailangan ang magbigay ng kanilang mga matataas na damo ang kaniyang
tulong galing sa iyo. opinyon. lupain.
6. May naisip ako na mas 4. Pinagtawanan si Danica ng
maganda kaysa sa iminungkahi mga kamag-aral niya nang May mga kapitbahay siyang
mo. magkamali siya sa pagsagot. nagmamagandang-loob na
7. Maraming salamat po sa 5. Tinanggap nang maluwag ni linisin ito. Nagnanais na tamnan
ibinigay ninyong tulong sa Mark na hindi maisasama ang ang nakatiwangwang niyang
aming pamilya. kanyang ideya sa plano ng lupa dahil naghihinayang sila.
8. Naniniwala po ako na mas kanilang klase. Ngunit ayaw silang pagbigyan
makabubuti sa lahat ang ni Mang Nestor.
desisyon ng pangulo.
9. Hindi po ako sumasang-ayon
dahil nakasasama po ito sa
aming kalusugan.
10. Magandang umaga po, Gng.
Luces, ako na po ang
magdadala ng mga gamit ninyo.
D. Pagtalakay ng bagong 1. Kung ikaw si Mang Nestor, Maaari ring gumamit ng mga
konsepto at paglalahad ng hahayaan mo na lang ba na magagalang na pananalita sa
bagong kasanayan #1 nakatiwangwang ang iyong pagpapahayag ng saloobin o
lupain? Bakit? damdamin, sa pagbabahagi ng
2. Sa iyong palagay, bakit ayaw obserbasyon sa paligid, sa
ipalinis sa iba ni Mang Nestor pagpapahayag ng ideya, sa
Alam mo ba? Ang magagalang ang kaniyang lupain? pagsali sa usapan at pagbibigay
na pananalita ay ginagamit sa 3. Kinakailangan bang reaksiyon sa isang bagay o isyu.
Basahin at unawaing mabuti
iba’t ibang paraan. Sa kabuoan, matamnan ang lupain ni Mang
ang diyalogo. Pagkatapos,
ang paggamit ng mga ito ay Nestor? Bakit?
sagutin ang pag-usapan natin
nagpapakita ng paggalang sa 4. Kung ikaw ay isa sa mga
kausap. kapitbahay ni Mang Nestor,
paano mo siya paliliwanagan?
5. Paano mo matutulungan si
Mang Nestor at ang kanyang
mga kapitbahay upang magamit
ang bakanteng lupain?

E. Pagtalakay ng bagong Pag-usapan Natin: Ginagamit ang magagalang na Ito ay mga sitwasyong
konsepto at paglalahad ng pananalita sa pamamagitan ng ginagamitan ng magagalang na
bagong kasanayan #2 1. Tungkol saan ang diyalogo? pagsagot ng po at opo sa pananalita. Sa kabuoan, ang
Tandaan natin! Maging 2. Bakit hinuli ng tanod ang pakikipag-usap sa nakatatanda o paggamit ng mga ito ay
magalang tayo sa pakikitungo magkaibigang Jimboy at Sean? kahit na sa iyong kapuwa bata nagpapakita ng paggalang sa
sa kapwa sa lahat ng 3. Paano sumasagot sina Jimboy sa lahat ng pagkakataon. kausap.
pagkakataon. Mahalagang at Sean habang kinakausap sila
gumamit ng mga magagalang ng tanod?
na salita gaya ng “po” at “opo” 4. Ano-ano ang magagalang na
at mga katawagang “Kuya at pananalita ang ginamit sa
Ate”, “Sir at Ma’am” sa diyalogo?
pakikipag-usap sa mga nasa 5. Bilang isang bata at mag-
katungkulan aaral, ano-ano ang magagalang
na pananalita ang inyong
gagamitin sa pagsali sa isang
usapan?
F. Paglinang sa Kabihasaan Kung gumamit ng magagalang Ipaliwanag ang bawat sagot. Upang mas lalo mong Buoin ang konsepto tungkol sa
(Tungo sa Formative na pananalita ang mga pahayag maunawaan ang paksa, tara na, paggamit ng magagalang na
Assessment) pusuan ang patlang ng sagot. sagutin ang mga sumusunod: pananalita.

Ano ang iyong mga natutuhan


sa paggamit ng magagalang na
pananalita?

Sa ano-anong sitwasyon
ginagamit ang mga ito?
Bakit mahalaga ang paggamit
ng magagalang na pananalita?
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Narito ang ilan sa mga Tama ba ang iyong mga sagot? Natitiyak kong naunawaan mo
araw-araw na buhay pangungusap sa usapan. Napili mo ba nang wasto ang na ang mahahalagang konsepto
Basahin ang mga ito. Pansinin mga pangungusap na may sa gamit ng magagalang na
ang mga salitang may magagalang na pananalita? pananalita.
salungguhit.
Mainam bang gumamit ng
magagalang na pananalita sa
1. Magandang umaga po, Sir. 2.
pakikipag-usap?
Opo, Sir.
3. Uuwi na po kami.
4. Maraming salamat po sa
paalala.
5. Naku! Hindi po, Sir.
H. Paglalahat ng aralin Kung opo ang iyong sagot, Paano inilahad ang mga Masusubok ang kakayahan mo Ang katangian at ugali ng isang
tama ka kaibigan dahil ang pangungusap sa usapan? May sa wastong paggamit ng tauhan ay makikita sa kaniyang
paggalang sa nakatatanda o paggalang ba? Mainam bang magagalang na pananalita sa pananalita at pagkilos. Dapat
maging sa mga halos gumamit ng magagalang na gawain na inihanda. mo itong unawaing mabuti
kasinggulang na nagsasalita ay pananalita sa pakikipag-usap? upang mabatid mo ang mga
naipakikita sa pamamagitan ng kahulugan nito.
paggamit ng magagalang na
pananalita tulad ng po at opo.
I. Pagtataya ng aralin Panuto: Piliin sa loob ng kahon Panuto: Piliin ang Panuto: Isulat ang T kung tama Isulat ang iyong damdamin o Pagwawasto ng pagsusulit at
ang mga magagalang na pinakamagalang na sagot sa ang pakikipag-usap, M naman reaksiyon kung sumasang-ayon pagtatala ng iskor.
pananalita na ginamit sa bawat pangungusap. Isulat ang kung mali. Isulat ang sagot sa ka o hindi sa patuloy na
diyalogo. Isulat ang sagot sa titik ng tamang sagot sa iyong sagutang papel. paggamit ng face masks sa mga
sagutang papel. sagutang papel. lugar sa ating bansa dahil sa
______ 1. ”Opo, inay. Ako na kumakalat na sakit na dulot ng
A. Pasensiya na po kayo. 1. Nais mong hiramin ang aklat ang maghahatid kay bunso sa Covid-19. Gamitin ang
B. Magandang umaga po, Sir. ng iyong kaklase. Paano mo ito eskuwelahan.” magagalang na pananalita sa
C. Opo, tinulungan kop o si sasabihin sa kanya? ______ 2. “Pasensiya na po pagpapahayag ng iyong
lolo. A. Akin na muna ang iyong kayo, hindi ko sinasadya”, damdamin o reaksiyon. Isulat
D. Humihingi po kami ng aklat. paumanhin ni Ben. ang iyong sagot sa sagutang
patawad sa nagawa namin. B. Ipahiram mo sa akin ang ______ 3. “Umuwi na siya papel
E. Uuwi na po kami, Sir. aklat mo. kahapon, Itay”, ang sabi ni
Maraming salamat po sa C. Maaari ko bang gamitin ang Melca sa kaniyang tatay.
paalala. aklat mo? ______ 4. “Hindi ako sasama,
F. Gusto lang po sana naming D. Ibigay mo sa akin ang aklat wala akong gana”, ang sagot ni
bisitahin ang aming kaibigan mo, bilis! Gerry sa kapatid.
2. Ang kaibigan ng nanay ni ______ 5. “Sumama po siya sa
Belen ay dumalaw sa kanilang kaniyang kaklase, sagot ni
bahay. Ano ang dapat niyang Sauro sa kanyang guro.
sabihin?
A. Naku, hindi ko kayo kilala.
B. Nay, nandito ang kaibigan
ninyo.
C. Wala po dito si Nanay,
umalis na kayo.
D. Pasok po kayo, tatawagin ko
lang si Nanay.
3. Isang umaga, binisita ni
Shella ang klinika ni Dra.
Acepcion. Paano niya ito
babatiin?
A. Magpapakonsulta sana ako.
B. Kumusta ka na, Dra.
Acepcion?
C. Magandang umaga po, Dra
Acepcion.
D. Dra. Acepcion,
magpapakonsulta ako.
4. Inutusan ka ng iyong itay na
bumili ng mantika sa tindahan.
Ano ang isasagot mo?
A. Opo, Itay.
B. Ayoko, Itay.
C. Saglit lang, Itay.
D. Mamaya na, may ginagawa
pa po ako.
5. Pinuntahan mo sa kanilang
bahay si Ken. Ngunit kapatid
niya ang nagbukas sa pintuan.
Ano ang iyong sasabihin?
A. Nandiyan ba si Ken?
B. Magandang umaga, si Ken?
C. Hinahanap ko si Ken,
nandiyan ba siya?
D. Magandang umaga po,
nandiyan po ba si Ken?
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at
.
remediation

V. MGA TALA

VI.PAGNINILAY

Prepared by:

MILES B. AMIT
Teacher I

Checked by:
ELIZABETH P. VILLANUEVA
Master Teacher I

Noted:

DR. MICHELLE S. SILVA


Principal II

You might also like