You are on page 1of 6

Grade 1-12 Paaralan: Tayug National High School Antas: 11

Daily Lesson Log Komunikasyon at Pananaliksik


Guro: James Matthew G. Quilal-lan Asignatura:
Pang-araw-araw na Tala sa sa Wika at Kulturang Pilipino
Pagtuturo Oktubre 24-26 2022 Unang Markahan / Unang
Petsa/Oras: Semestre:
7:30 – 8:30 (Lunes - Huwebes) Semestre

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES


I. LAYUNIN Sesyon 1 Sesyon 2 Sesyon 3 Sesyon 4
A. PAMANTAYANG Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
PANGNILALAMAN
B. PAMANTAYAN SA Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad
PAGGANAP
C. MGA KASANAYAN  Nakasusulat ng sanaysay na tumatalunton sa isang partikular na yugto ng kasaysayan ng wikang pambansa (MELCs)
SA PAGKATUTO  Natitiyak ang mga sanhi at bunga ng mga pangyayaring may kaugnayan sa pag-unlad ng wikang pambansa (MELCs)
D. MGA LAYUNIN  Nauunawaan ang  Matukoy ng mga mag- Unit Test Unang Markahang
kahulugan ang dalawang aaral ang sanhi at bunga Pagsusulit Day 1
uri ng sanaysay ng mga pangyayaring
 Naipagmamalaki ang may kaugnayan sa pag-
pagtatagumpay na unlad ng wikang
naganap sa kasaysayan pambansa.
ng wikang
Pambansa  Makabubuo ng isang
 Nakabubuo ng isang maikling talata gamit ang
sanaysay tungkol sa sanhi at bunga.
isang yugto ng
kasaysayan ng Magamit at
wikang pambansa mapahalagahan ang
kasaysayan ng pag-
unlad ng wikang
pambansa gamit ang
sanhi at bunga.

II. NILALAMAN Sanaysay Sanhi at Bunga


III. KAGAMITANG
PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. MGA PAHINA SA Komunikasyon Komunikasyon at
GABAY NG GURO at Pananaliksik sa Wika Pananaliksik sa Wika at
at Kulturang Pilipino Kulturang Pilipino
Unang Markahan –Modyul 12: Unang Markahan – Modyul 13:
Sanaysay Sanhi at Bunga
2. MGA PAHINA SA
KAGAMITANG PANG
MA-AARAL
3. MGA PAHINA SA Pahina 1-19 Pahina 1-19
TEKSBUK
4. MGA
KARAGDAGANG
KAGAMITAN MULA
SA PORTAL NG
LEARNING
RESOURCE
B. IBA PANG  Laptop  Laptop
KAGAMITANG  Smart TV  Smart TV
PANTURO  PPT Presentation  PPT Presentation
 Pictures  Pictures
 Video Clip  Video Clip
 Graphic Organizer  internet Resources
 Internet Resources

IV. PAMAMARAAN
A. BALIK-ARAL SA Review mula sa tinalakay na Gawain 1:
NAKARAANG aralin:
ARALIN O Magbigay ng mga ispesipikong
PAGSISIMULA NG Balik-aral sa Pananaw ng Iba’t pangyayari na nagpatatag at
BAGONG ARALIN ibang Awtor sa Wikang nagpayabong sa Wikang
Pambansa Filipino.

B. PAGHAHABI SA K: K:
LAYUNIN NG Pagbabahagi ng layunin ng Pagbabahagi ng layunin ng
ARALIN / aralin. aralin.
PAGGANYAK
C. PAG-UUGNAY NG Pagbibigay ng ibat ibang Pagtatanong sa mga bata ng
MGA HALIMBAWA halimbawa ng sanaysay. mga halimbawa ng sanhi at
SA BAGONG ARALIN bunga.
/ PRESENTASYON

D. PAGTALAKAY NG Ang guro ay ipapaliwanag ang Ang guro ay ipapaliwanag ang .


BAGONG mga sumusunod na konsepto: mga sumusunog na konsepto:
KONSEPTO AT  Uri ng Sanaysay
PAGLALAHAD NG  Bahagi ng Sanaysay  Sanhi at Bunga
BAGONG  Elemento ng Sanaysay
KASANAYAN
E. PAGLINANG SA Gawain 2: Gawain 2:
KABIHASNAN
Nilalaman:
Nilalaman:
(Ang Nilalaman ng aralin ay
makikita sa PPT na gabay ng
guro sa pagtuturo)

F. PAGLALAPAT NG Batay sa napag-aralang aralin


ARALIN SA PANG- tungkol sa paggawa ng K: Magbigay ng mga halimbawa
ARAW-ARAW NA sanaysay, magbigay ng kung saan nagagamit ang
BUHAY sitwasyon kung saan pwedeng konsepto ng sanhi at bunga sa
magamit ang sanaysay. pang araw araw na
pamumuhay.
G. PAGLALAHAT NG Lilinawin ang mga di Ang guro ay magbibigay ng
ARALIN naintindihang konsepto at konklusyon sa tinalakay na
bibigyan ng mabilis na aralin.
pagbubuo sa mga tinalakay na
aralin

Ang guro ay magbibigay ng


konklusyon sa tinalakay na
aralin.
H. PAGTATAYA NG Ang guro ay magbibigay ng Bumuo ng isang maikling talata
ARALIN maikling quiz na may ______ na binubuo ng 4-7
puntos pangungusap. Tiyaking ito ay
naglalahad ng kahalagahan ng
Bumuo ng sanaysay tungkol sa paggamit ng mga kabataan ng
paksang nakasaad. Isulat ang wikang pambansa sa
inyong sagot sa sagutang papel. pagpapaunlad ng wika.
Kinakailangang nagpapakita ito
“Kailangan ba nating malaman ng konsepto ng sanhi at
ang kuwento sa likod ng ating bunga. Lumikha ng sariling
Wikang Pambansa?” pamagat.

Rubriks sa pagwawasto ng Pamatayan sa pagsulat:


sanaysay Pamantayan sa Nilalaman -----10
pagsulat Puntos : Kahusayan sa paggamit ng
salita --- 5
Nilalaman 5 Pagbabantas --5
Kahusayan sa paglalahad ng Kabuuan --20
ideya 5
Wastong gamit ng bantas 5
Kabuuan 15
I. KARAGDAGANG
GAWAIN PARA SA
TAKDANG-ARALIN
AT REMEDIATION
IV. MGA TALA ____ Natapos ang aralin/gawain ____ Natapos ang aralin/gawain
at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa
mga susunod na aralin. mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
____ Hindi natapos ang aralin ____ Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari.
____ Hindi natapos ang aralin ____ Hindi natapos ang aralin
dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang
gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag-
aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan. pinag-aaralan.
____ Hindi natapos ang aralin ____ Hindi natapos ang aralin
dahil sa dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa pagkaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga mga klase dulot ng mga
gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga
sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo. nagtuturo.

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

V. PAGNINILAY
A. BILANG NG MGA
MAG-AARAL NA
NAKAKUHA NG 80%
SA PAGTATAYA
B. BILANG NG MGA
MAG-AARAL NA
NANGANGAILANGA
N PA NG IBANG
GAWAIN PARA SA
REMEDIATION
C. NAKATUTULONG
BA AND REMEDIAL?
BILANG NG MGA
MAG-AARAL NA
NAKAUNAWA SA
ARALIN
D. BILANG NG MGA
MAG-AARAL NA
MAGPAPATULOY SA
REMEDIATION
E. ALIN SA MGA
ESTRATEHIYANG
PAMPAGTUTURO
ANG NAKATULONG
NG LUBOS? PAANO
ITO NAKATULONG?
F. ANONG
SULIRANIN ANG
AKING NARANASAN
NA SOSOLUSYUNAN
SA TULONG NG
AKING
PUNONGGURO AT
SUPERBISOR
G. ANONG
KAGAMITANG
PANTURO ANG
AKING NADIBUHO
NA NAIS KONG
IBAHAGI SA KAPWA
KO GURO?

Inihanda at Ipinasa ni: Sinuri at Itinala ni:

James Matthew G. Quilal-lan Roderick R. Castillo, PhD


SHS Teacher II OIC, Asst. Principal II

You might also like