Chi phí sản xuất kế hoạch = 150 * 40 * 210 = 1260000 Chi phí sản xuất thực hiện = 200 * 35 * 208 = 1456000 - Xác định đối tượng phân tích : Tổng biến động chi phí sản xuất = 1456000 – 1260000 = 196000 Chi phí sản xuất thực hiện tăng 196000 - Xác định nhân tố ảnh hưởng : ảnh hưởng của nhân tố số lượng công nhân sản xuất : chi phí sản xuất = 200 * 40 * 210 = 1680000 mức độ ảnh hưởng = 1680000-1260000=420000 số lượng công nhân thực hiện sản xuất tăng so với kế hoạch là 50 công nhân làm cho chi phí sản xuất tăng 420000 ảnh hưởng của nhân tố đơn giá tiền lương cho 1 giờ lao động : chi phí sản xuất = 200*35*210=1470000 mức độ ảnh hưởng = 1470000-1680000=-210000 đơn giá tiền lương cho 1 giờ lao động thực hiện sản xuất giảm so với kế hoạch 5000 đồng làm cho chi phí sản xuất giảm ảnh hưởng của nhân tố số giờ lao động trực tiếp trong tháng : chi phí sản xuất = 200*35*208= 1456000 mức độ ảnh hưởng = 1456000-1470000=-14000 số giờ lao động trực tiếp trong tháng thực hiện sản xuất giảm so với kế hoạch là 2 giờ làm cho chi phí sản xuất giảm 14000 - tổng hợp các nhân tố ảnh hưởng = 420000-210000-14000=196000 như vậy chi phí sản xuất tăng chủ yếu do doanh nghiệp đã tăng số lượng công nhân lao động còn đơn giá lương 1 giờ lao động và số giờ lao động trực tiếp trong tháng giảm làm cho chi phí sản xuất giảm pp số chênh lệch - ảnh hưởng của nhân tố số lượng công nhân sản xuất : (200-150)*40*210=420000 - ảnh hưởng của nhân tố đơn giá tiền lương 1 giờ lao động : 200*(35-40)*210=-210000 - ảnh hưởng của nhân tố số giờ lao động trực tiếp trong tháng : 200*35*(208-210)=-14000 Tổng hợp các nhân tố ảnh hưởng : 420000-210000-14000=196000 Bài tập 5 : Số lượng sản xuất kế hoạch = (200500+2000-25000)/5=40000 Số lượng sản xuất thực hiện =(198200+2400-2420 )*4.5 = 44040 - xác định đối tượng phân tích : tổng biến động của số lượng sản phẩm sản xuất = 44040-40000=4040 số lượng sản phẩm sản xuất tăng 4040 - xác định nhân tố ảnh hưởng : + ảnh hưởng của nhân tố vật liệu mua vào : Số lượng sản phẩm sản xuất = (198200+2000-2500)/5=39540 Mức độ chênh lệch = 39540-40000=-460 Vật liệu mua vào thực hiện giảm so với kế hoạch 2300 kg làm cho số lượng sản phẩm sản xuất giảm 460 + ảnh hưởng của nhân tố vật liệu tồn kho đầu kì : Số lượng sản phẩm sản xuất = (198200+2400-2500)/5 = 39620 Mức độ chênh lệch = 39620-39540 =80 Vật liệu tồn kho đầu kì thực hiện tăng so với kế hoạch 400kg làm cho số lượng sản phẩm sản xuất tăng 80 + ảnh hưởng của nhân tố vật liệu tồn kho cuối kì : Số lượng sản phẩm sản xuất = (198200+2400-2420)/4.5=44040 Mức độ chênh lệch = 44040 – 39620 =4420 Vật liệu tồn kho cuối kì thực hiện giảm so với kế hoạch 80kg làm cho số lượng sản phẩm sản xuất tăng .