You are on page 1of 6

GRADE 1 to 12 Paaralan TAMBO ELEMENTARY SCHOOL UNIT - I Baitang / Antas One – Ruby

DAILY LESSON LOG Guro NOVA P. MATIAS Asignatura ARALING PANLIPUNAN 1


Petsa Nobyembre 14 – 18, 2022 Markahan Ikalawang Markahan
Oras 8:15 – 8:55 Binigyang pansin ni
(40 mins.)

Ika - 2 Linggo LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Ang mag-aaral ay…
Naipamamalas ang pag-unawa at pagpapahalaga sa sariling pamamilya at mga kasapi nito at bahaging ginagampanan ng bawat isa

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay…


Buong pagmamalaking nakapagsasaad ng sariling kuwento ng sariling pamilya at bahaging ginagampanan ng bawat kasapi nito sa malikhaing pamamaraan

C. Mga Kasanayan sa Nakabubuo ng kwento tungkol sa pang-araw-araw na gawain ng buong pamilya Nailalarawan ang mga gawain ng mag-anak sa pagtugon ng mga
Pagkatuto AP1PAM-IIb-5 pangangailangan ng bawat kasapi
(Learning Competencies) AP1PAM-IIb-6
(Isulat ang code ng bawat
kasanyan)

II. NILALAMAN Ang Kwento ng Aking Pamilya


III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng TG pp 98-102 CG p.15
TG pp 3 - 4
Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang mag LM pp 68-72
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng MODULES in Araling Panlipunan
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Kwento: Papel de Liha Powerpoint
kuwento, larawan larawan ng pamilya, tula mga larawan, tugma
Pangturo (video presentation)
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang 1. Balitaan: 1. Balitaan: Awit: 1. Balitaan: 1. Balitaan:
aralin o Pagsisismula ng (Mga napapanahong balita) (Mga napapanahong balita) “Nasaan si Nanay” (Mga napapanahong balita) (Mga napapanahong balita)
bagong aralin
2. Balik-aral: 2. Balik-aral: Tanong: 2. Balik-aral: 2. Balik-aral:
Ano-ano ang mga karaniwang *Ano ang mahalagang gampanin Sino-sino ang bumubuo sa *Ano-anong mga kasangkapang *Anong uri ng pamayanan ang
ginagampanan ng mga kasapi ng ng isang ina sa tahanan? pamilya? de-kuryente ang ginagamit sa dapat tirahan ng mag-anak?
pamilya? ating mga tahanan?
*Paano ka makakatulong sa Pumalakpak kung ang gawain
Magbigay ng halimbawa. pagtitipid sa kuryente kung ay nakatutulong sa pangunahing
gumagamit ka ng mga pangangailangan ng mag-anak.
kasangkapang de-kuryente sa Yumuko kung hindi.
inyong tahanan?
*Bakit kailangan mong makiisa ~Tumutulong si Pepe sa pag-
sa pagtitipid sa kuryente? aani ng gulay.
~Nautusan si Linong bumili ng
asin sa tindahan ngunit hindi
niya pinansin ang nanay.

Itanong:
*Ano-ano ang mga gawain ng
mag-anak na nakatutulong sa
pagtugon sa kanilang mga
pangunahing
pangangailangan?

B. Paghahabi sa layunin ng Itanong: Itanong: Magpakita ng mga larawan. Magpakita ng larawan ng isang Ilahad ang tula.
aralin *Ano ang mga tungkulin n’yo sa *Sino ang naghahanapbuhay pamayanan na marumi. Isang
inyong pamilya? para sa pamilya? pamayanan na malinis. Ang Karpintero

Lagi akong nagpukpok,


lagare nang lagare. Lalo na’t
kung may bahay na pilit na
niyayari. Mahirap man ang
buhay ko, walang yaman sa
mundo. Ngunit natutulungan ko
ang maraming tao.

Itanong:
*Ano kaya ang hanapbuhay ng
taong nagsasalita sa tula?

C. Pag uugnay ng halimbawa sa Itanong: Itanong: Itanong: Itanong: Ipakita ang mga larawan ng iba’t
bagong aralin *Sino ang palagi mong nakikitang *Sino ang palagi mong *Sino-sino ang mga nasa *Saang pamayanan mo ibig ibang gawain ng mag-anak:
gumagawa ng gawaing bahay nakikitang gumagawa ng larawan? manirahan? Bakit?
tulad ng paglilinis at pagluluto? gawaing bahay tulad ng
pagkukumpuni ng mga sirang Ano-ano ang kanilang ginagawa
gamit? sa una, pangalawa at
pangatlong larawan ?

Mga taong nagtatanim ng palay

Mag-anak na may iba’t ibang


pananim sa paligid ng bahay

Mag-anak na may restawran

Mag-anak na may hayupan


(baboy, manok, etc.)

D. Pagtatalakay ng bagong Pagbasa ng guro sa kuwentong Iparinig ang kwento: Pag-usapan ang ginagawa ng Ilahad ang isang awit: Itanong:
konsepto at paglalahad ng pinamagatang bawat miyembro ng pamilya. Tingnan ang kopya sa Alab ng * Paano kaya nakatutulong ang
bagong kasanayan #1 “Ang Tatay” Puso I pah. masipag na magsasaka,
” Papel de Liha” (Mas makabuluhan kung negosyante, mangingisda,
“Darating na ang tatay. makakagamit ng kaset at kusinero? doktor? drayber?
Pagtalakay tungkol sa kwento. Mag-uuwi ba siya ng maraming iparinig ang awit) atbp.
mais, Nanay?” ang tanong ni
Perla. “Ang sabi niya ay mag- *Ano ang nangyari sa
uuwi raw siya kapaligiran ayon sa awit?
ngayon ng mais. Panahon ng
maraming mais sa bukid
ngayon,” ang wika ng nanay.
Maaaring mag-uwi rin siya ng
kamote at mani.”
Maya-maya ay dumating na
ang Tatay. Nakasakay siya sa
likod ng kalabaw. Hila-hila ng
kalabaw ang kariton na may
sakay na apat na sako.

Pagtalakay sa kwento.

E. Pagtatalakay ng bagong Gamit ang graphic organizer iguhit Gamit ang graphic organizer Hayaang ikwento ang pang- Itanong:
konsepto at paglalahad ng sa apron ng nanay ang mga iguhit sa kurbata ng tatay ang araw-araw na gawain ng buong *Ano-anong mga gawain ng mga
bagong kasanayan #2 gawaing ginagampanan niya sa mga gawaing ginagampanan pamilya mag-anak ang nagpaparumi sa
tahanan. niya sa tahanan. hangin?
‘’ *Paano ka makakatulong sa
pagpapanatiling malinis ang
paligid?

F. Paglinang sa kabihasaan Iguhit ang inyong ina. Sa ilalim nito Itanong:


(Tungo sa Formative at isulat ang “Salamat po sa *Mahalaga ba ang papel na
Assessment) masipag at maasikasong nanay.” ginagampanan ng isang ama?
*Paano kaya ang mangyayari sa
isang mag-anak kung walang
maghahanapbuhay na ama?

G. Paglalapat ng aralin sa pang Pumili ng mga mag-aaral na Iguhit ang inyong ama. Sa ilalim Bakatin ang dalawang kamay sa Lutasin: A. Anim na taon na sina Lino,
araw-araw na buhay maglalahad ng kwento kaugnay sa nito ay isulat ang “Salamat po sa palad isulat ang tawag ng mga Nakita mo na nagsisiga Mina at Lito. Handa na silang
pang-araw-araw nilang gawain sa masipag kong ama.” mag-aaral sa kanilang ama,ina o ang ate mo. Sinusunog niya mag-aral sa paaralan.
tahanan. tagapag-alaga, sa daliri iguhit ang mga plastic na pinagbalutan Sino ang makakatugon sa
ang gawain ng magulang ng mga binili niya sa palengke. kanilang pangangailangan?
Ano ang gagawin mo?
B. Pagpapakitang-kilos ng mga
gawain:
Pagtatanim ng palay
Panghuhuli ng isda
H. Paglalahat ng aralin Bigyang diin ang kahalagahan ng Bigyang diin ang kahalagahan Tandaan Itanong: Itanong:
papel na ginagampanan ng isang ng papel na ginagampanan ng Ang bawat kasapi ng iyong *Anong iba pang *Paano natutugunan ng mag-
ina. isang ama. pamilya ay mahalaga. Bawat isa pangangailangan ng mag-anak anak ang mga pangunahing
sa ang dapat nating pangangailangan?
kanila ay may bahaging pangalagaan?
ginagampanan sa inyong Tandaan:
pamilya. Tandaan: May iba’t ibang gawain o
Kailangan ng mag-anak ng hanapbuhay ang mag-anak
malinis na hangin upang upang matugunan ang mga
makapamuhay nang maayos at pangunahing pangangailangan.
maginhawa at malayo rinsa
anumang uri ngkaramdaman.

I. Pagtataya ng aralin Pagtalakay kaugnay sa ikinuwento Hayaang magkwento ang mga Isulat ang T kung tama at M Lagyan ng / ang mga gawain ng Isulat ang sagot sa sagutang
ng mga mag-aaral. bata tungkol sa pang-araw-araw kung mali mag-anak na nakakatutulong sa papel.
1. Sino-sino ang mga kasapi ng na gawain ng kanilang ama. pagpapanatiling malinis ang 1. Siya ang naghuhuli ng isda at
pamilya? hangin. X ang hindi. iba pang yamang tubig. ____
2. Ano-ano ang mga nabanggit na __1. Pagtatanim ng mga 2. Siya ang nagtuturo sa mga
gawain ng mga kasapi ng 1. ______ halaman. bata sa paaralan. _____
pamilya sa araw-araw? __2. Pagsusunog ng mga 3. Siya ang nagkukumpuni o
3. Ano ang gawain ng ina ayon sa basura. gumagawa ng mga sirang
kwento? __3. Pag-iwas sa paggamit ng bahay at iba pang
4. Ano ang gawain ng ama ayon 2. ______ mga pangspray sa buhok. kasangkapang yari
sa kwento? __4. Pagtitipid sa paggamit ng sa kahoy. _____
5. Ano ang gawain ng mga anak sasakyang gumagamit ng 4. Siya ang gumagamot at
ayon sa kwento? gasoline at kurudo. nagbibigay lunas sa
3. ______ __5. Paglilinis ng bakuran. maysakit.______
5. Siya ang gumagawa ng
sapatos, tsinelas, bag, at
sinturon._____

J. Karagdagang gawain para sa Itala ang ginagawa ng bawat Iguhit ang isang malinis na Gumawa ng isang album ng
takdang-aralin at miyembro ng pamilya kapaligiran na ibig mong tirahan. mga hanapbuhay sa pamayanan
remediation bilang proyekto.

MGA TALA (Remarks)


PAGNINILAY
Bilang ng mag-aaral na ____bilang ng mga mag-aaral ang ____bilang ng mga mag-aaral ang ____bilang ng mga mag-aaral ang ____bilang ng mga mag-aaral ang ____bilang ng mga mag-aaral ang
nakakuha ng 80% sa pagtataya nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas
Bilang ng mag-aaral na ___ ang bilang ng mga mag-aaral na ___ ang bilang ng mga mag-aaral na ___ ang bilang ng mga mag-aaral na ___ang bilang ng mga mag-aaral na ___ ang bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan nangangailangan ng karagdagang gawain nangangailangan ng karagdagang nangangailangan ng karagdagang nangangailangan ng karagdagang nangangailangan ng karagdagang
para maginhawaan sa aralin gawain para maginhawaan sa aralin gawain para maginhawaan sa aralin gawain para maginhawaan sa aralin gawain para maginhawaan sa aralin
Nakatulong ba ang remedial? ___ Oo ____Hindi ___ Oo ____Hindi ___ Oo ____Hindi ___ Oo ____Hindi ___ Oo ____Hindi
Bilang ng mag-aaral nan aka
___ang bilang ng mga batang nakahabol ___ang bilang ng mga batang ___ang bilang ng mga batang ___ang bilang ng mga batang ___ang bilang ng mga batang
unawa sa aralin sa aralin nakahabol sa aralin nakahabol sa aralin nakahabol sa aralin nakahabol sa aralin
Bilang ng mag-aaral na ___ang bilang ng mga mag-aaral na ___ang bilang ng mga mag-aaral na ___ang bilang ng mga mag-aaral na ___ang bilang ng mga mag-aaral na ___ang bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation. nangangailangang magpapatuloy sa nangangailangang magpapatuloy sa nangangailangang magpapatuloy sa nangangailangang magpapatuloy sa nangangailangang magpapatuloy sa
remedial remedial remedial remedial remedial

Inihanda ni:

NOVA P. MATIAS
Teacher II

You might also like