You are on page 1of 11

lOMoARcPSD|16827791

COT 1 2022-2023 Elemento ng Tula

Secondary General Education (Doña Carmen Denia National High School)

Studocu is not sponsored or endorsed by any college or university


Downloaded by Kent Gerona (kentgerona@lccl.ph.education)
lOMoARcPSD|16827791

CARMEN NATIONAL HIGH


Paaralan SCHOOL
Baitang 10
BANGHAY-
ARALIN SA Guro: MARIA NICE M. DERECHO Asignatura FILIPINO
FILIPINO
Ikalawang
Petsa Enero 12, 2022 Markahan
Markahan
Sesyon 1
I. LAYUNIN a. Nalalaman ang mga elemento ng tula.
b. Nasusuri ang iba't ibang elemento ng tula.
c. Nakabubuo ng tula gamit ang mga elemento ng tula.
A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga
Pangnilalaman akdang pampanitikan ng mga bansang kanluranin
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa hatirang
Pagganap pangmadla (social media)
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang iba’t ibang elemento ng tula. (F10PB-Iic-d-72)
Pagkatuto
II. NILALAMAN Ikalawang Markahan;Modyul 3, Tula sa Inglatera
Paksang-Aralin: Elemento ng Tula
KAGAMITANG DLP, laptop, ppt, Tv
PANTURO
A. Sanggunian Ikalawang Markahan , Modyul 2
III.PAMAMARAAN
A. Panimulang B. Panalangin
Gawain  Pagbati
Guro Mag-aaral
 Magandang  Magandang
hapon sa lahat! hapon po mam.

 Pagsusuri kung may lumiban sa klase


Guro Mag-aaral
 Sino ba ang wala  Wala po
ngayon sa klase? ma’am, lahat
po ay nandito
 Bigyan natin ng po.
tatlong bagsak ang  Opo, ma’am.
ating mga sarili
dahil lahat kayo ay
nandito at wala ni
isa sa inyo na
nahuli sa klase.

(Integrated WATCH
Advocacy Program
by commending
students who were
consistently are on

Downloaded by Kent Gerona (kentgerona@lccl.ph.education)


lOMoARcPSD|16827791

time and no
tardiness and
absences remarks)

 Okay! Sa
pagsisimula ng
ating
klase/talakayan,  Opo, ma’am,
nais ko lamang sige po.
ipaalala na dapat 1
metrong distansya
ang bawat isa,
lahat ay nakasuot
ng mask. At nais
ko na makinig ang
lahat. Kung maari
ay iwasan natin
ang pag-iingay
lalo na’t may
nagsasalita sa
harapan.
Naintindihan ba?
(Manner)
 Maari na ba
tayong
magsimula?

 Paghahanda ng mga mag-aaral bago simulan ang bagong aralin.


 Pagbabalik-aral

Guro Mag-aaral
 Ano nga yong huling  Tungkol po sa Mitolohiya
paksa na ating natalakay? po ma’am.
 Mahusay! Ano ba itong  Ito po ay isang malaking
mitolohiya? uri ng literatura na kung
saan ang madalas na
tinatalakay ng mga
kuwento ay mga Diyos at
Diyosa at iba pang
makapangyarihang
nilalang.
 Magaling! Talaga naman
naintindihan ninyo kung
ano itong mitolohiya.
B. Panlinang na  Pagganyak
Gawain
Guro Mag-aaral
 Ngayon, handa na ba kayo  Opo, ma’am.
sa bagong paksang ating
itatalakay?

Downloaded by Kent Gerona (kentgerona@lccl.ph.education)


lOMoARcPSD|16827791

 Ngayon, lalaruin natin ang  Opo, ma’am. Eto po ang


HULA-rawan. Pamilyar ba laro na nasa Showtime po
kayo sa larong ito? ma’am.
 Magaling! Sa larong ito,
 Opo, ma’am.
huhulaan ninyo ang .
mabubuong salita gamit
ang mga larawan sa
pamamagitan ng
pagbabawas o pagpapalit
ng mga letra o pantig ng
bawat salita. Nakuha ba?
 Mayroon lamang kayong
sampung segundo upang
hulaan ang tamang sagot.
 Handa na ba kayo?  Handa na po, ma’am.
 Narito ang isang
halimbawa.
(Ipapakita ng guro ang
isang halimbawang
larawan).Pagkatapos ng
sampung segundo ay mag
bibigay na ng sagot ang
mag-aaral.
 Ano ba ang salitang
mabubuo sa larawang ito?

-sh + -tter g=n+o  Filipino po, ma’am.

 Mahusay! Ngayon simulan


na natin. Para sa unang
bilang. Ano kaya ang
salitang mabubuo?

x=k -se + -ri  Saknong po, ma’am

 Tama! Para naman sa


ikalawang bilang, ano
kaya ang mabubuong
salita sa larawang ito?

b=t + -n
 Tugma po, ma’am.

 Magaling! Para sa ikatlong

Downloaded by Kent Gerona (kentgerona@lccl.ph.education)


lOMoARcPSD|16827791

bilang, sa loob ng
sampung segundoo, ano
naman kaya ang
mabubuong salita dito?

-n+ c=k
 Sukat po, ma’am.
 Tumpak! Para sa ika-apat
na bilang naman.

v=a + r=l+ t=g+a


 Eto po ay talinghaga po,
ma’am.

 Magaling! At para sa
huling bilang naman.

-ip+a
tulip  Tula po, ma’am.

 Mahusay!
 Ngayon, pamilyar ba kayo  Opo, ma’am. Eto po ay
sa mga salitang pinabuo tungkol sa tula at elemento
ko sa inyo? ng tula po ma’am.
 Magaling! Tula at ang
Elemento ng tula. Naalala
pa ba ninyo ang kahulugan
ng mga elemento ng tula?
Ito ay naitalakay na noong
nasa ikawalong taon pa
kayo.
(Naihahambing ang anyo
at mga elemento ng
tulang binasa sa iba pang
anyo ng tula.) F8PB-IIi-j-
28 (Filipino 8)
(Indicator 1: Apply
knowledge of content
within and across
curriculum teaching
areas.)

 Paglalahad

Guro Mag-aaral

Downloaded by Kent Gerona (kentgerona@lccl.ph.education)


lOMoARcPSD|16827791

 Magaling! Tula at ang


Elemento ng tula. Dahil ito
ang paksang itatalakay
natin sa araw na ito.
 Sa pagtatapos ng klase ,
tayo ay inaasahang;
malalaman ang mga
elemento ng tula, masusuri
ang iba't ibang elemento
ng tula, makabubuo ng
tula gamit ang mga
elemento ng tula.
 Nakuha ba?  Opo, ma’am.
 Ang mga Elemento ng
Tula ay ang mga
sumusunod;
1. Sukat- ito ay
tumutukoy sa bilang
ng pantig ng bawat
taludtod na bumubuo
sa isang saknong. Ang
pantig ay tumutukoy sa
paraan ng pagbasa.
2. Saknong- ay isang
pangkat sa loob ng
isang tula na may
dlawa o maraming
linya (taludtod)
3. Tugma- isa itong
katangian ng tula na
hindi angkin ng mga
akda sa tuluyan.
Sinasabing may tugma
ang tula kapag ang
huling pantig ng huling
salita ng bawat
taludtod ay
magkakasintunog.
Lubha na itong
nagpapaganda sa
pagbigkas ng tula. Ito
ang nagbibigay sat ula
ng angkin nitong himig
o indayog.
4. Kariktan- ito ay
nagtataglay ng
maririkit na salita na
kung saan mapukaw
ang damdamin at
kawilihan ng
mambabasa.

Downloaded by Kent Gerona (kentgerona@lccl.ph.education)


lOMoARcPSD|16827791

5. Talinghaga-
magandang basahin
ang tulang di tiyakang
tumutukoy sa bagay na
binabanggit. Ito’y
isang sangkap ng tula
na may kinalaman sa
natatagong kahulugan
ng tula.

 Gawain
“TULa-awit”
Guro Mag-aaral
 Ngayon, pipili ang guro ng
ilang mag-aaral na silang
kakanta ng isang OPM na
awit ni Moira na
pinamagatang “Paubaya”.
(Magpapakita ang guro ng
bidyu ng awitin. (Perform
selections of Afro-Latin
Americans and popular
music in appropriate
pitch, rhythm, style and
expression (Philippine
Popular Music)
(MU10AP-IIa-7) (MUSIC
10)
(Indicator 1: Apply
knowledge of content
within and across
curriculum teaching (Indicator 2: Plan and
areas.) delivers teaching
strategies that are
 Ang galing2x naman. responsive to the special
Bigyan natin sila ng educational needs of
tatlong bagsak. learners in difficult
 At ngayon pipili na naman circumstances, including:
ang guro ng ilang mag- geographic isolation;
aaral na silang magbabasa
ng isang tulang chronic illness;
pinamagatang “Ang displacement due to
Kalupi Ng Puso” ni: Jose armed conflict, urban
Corazon de Jesus resettlement or disasters;
(Magpapakita ang guro ng child abuse and labor
kopya ng tula) practices).

 Analisis

Downloaded by Kent Gerona (kentgerona@lccl.ph.education)


lOMoARcPSD|16827791

 Magaling! Bigyan din


natin sila ng tatlong
bagsak.
 Ngayon, ano ba ang  Pareho lamang po ang
napansin ninyo sa istrutura ng kanta at tula
istruktura ng awiting po ma’am.
Paubaya at sa Tulang
“Ang Kalupi Ng Puso” ni:
Jose Corazon de Jesus.

 Mahusay! Ano pa ang  Pareho po sa bilang ng


napansin ninyo? taludtod. Mayroon pong
apat na taludtod sa isang
saknong.
 Tumpak! Maari nating
tawagin ang isang kanta na
malayang taludturan sahil  Sa sukat po ng bawat
wala itong sukat at ang pantig sa isang taludtod
tula naman ay may sukat ma’am ay magkaiba po.
talaga. Dahil ang kanta ay hindi
pareho ang bilang ng
pantig o sukat ng bawat
taludtod samantalang ang
tula naman ay may
labindalawang pantig sa
bawat taludtod.

 Abstraksiyon
Guro Mag-aaral

 Ano ang kahulugan ng  Ang tula po ma’am ay


tula? isang akdang
pampanitikang
naglalarawan ng buhay,
hinango sa guniguni,
pinararating sa ating
damdamin at ipinahahayag
sa pananalitang may
angking ali-iw.
 Magaling! Ang tula ay  Ang mga elemento ng tula
may mga elemento. Ano po ma’am ay ang sukat,
nga ulit ang elemento ng saknong, tugma, kariktan,
tula? talinghaga.

 Tumpak! Ngayon, batay sa  Mayroon pong apat na


mga elemento ng tulang saknong.
natalakay natin, ilang
saknong mayroon ang

Downloaded by Kent Gerona (kentgerona@lccl.ph.education)


lOMoARcPSD|16827791

tulang Ang kalupi ng Puso


ni: Jose Corazon de Jesus?

 Magaling! Ilan ang sukat  Labindalawa po ang sukat


ng pantig? ng pantig ma’am.

 Mahusay! Mayroon bang  Mayroon po ma’am. Ang


tugma ang tula? Ano ito? tugma po mam ay “o” at
“a” na makikita sa huling
pantig po.

 Tama! Nakitaan ba ito ng  Opo ma’am. Tulad po ng


kariktan? Magbigay ng salita n amula sat ula na
isang halimbawa. “siphayo” na ang ibig
sabihin po mam ay
“pighati”.

 Tumpak! Nakitaan ba ng  Opo ma’am. Tulad


matatalinghaga salita ang halimbawa ng salitan
tula? Magbigay ng “Kalupi”.
halimbawa.
 Tama! Ngayon, ano ba ang
kahalagahan ng mga  Tunay na napakahalaga ng
elemento sa pagbuo ng mga elemento ng tula
isang tula? ma’am sapagkat dito
masusukat ang haba,
(Objective 3: Applied a range of ganda, istilo mensahe at
teaching strategies to develop kaayusan ng isang tula.
critical and creative thinking, as
well as higher-order thinking
skills)

 Napakahusay! Bigyan  Ito po ang magiging


natin ng tatlong bagsak. batayan ma’am sa
Mayroon pa ba? kalalabasan ng mabubuong
tula po.

 Ang galing galing naman


talaga! Bigyan ng tatlong
bagsak. Tunay ngang
naunawaan ninyo ang
ating paksang tinalakay.

 Paglalapat (Larawan ko, itutula ko!)


(Apply different media techniques and processes to

Downloaded by Kent Gerona (kentgerona@lccl.ph.education)


lOMoARcPSD|16827791

communicate ideas, experience and stories showing the


characteristics of the 21st century art (graphic software like
photoshop, In design, etc.) (A10pr-IIb-e-3) (ARTS 10)
(Indicator 1: Apply knowledge of content within and across
curriculum teaching areas.)
(Indicator 3: Selected, developed, organized and used
appropriate teaching and learning resources, including ICT , to
address learning goals.)

-Gamit ang pencil sketch Application or picture art, nais ko na


gumuhit kayo ng isang bagay na magrepresenta sa iyong dignidad
bilang isang tao. Gawin lamang ito sa loob ng 10 minut0.
(Nakapagpapaliwanag ng kahulugan ng dignidad ng tao.)
(Esp10MP-If-4-1) (ESP 10)
(Objective 1: Applied knowledge of content within and across
curriculum teaching areas.)
-Pagkatapos maiguhit ang larawan, gawan ninyo ito ng tula.
Dalawang saknong na mayroong apat na taludtod, at siguraduhing
makikita sa inyong ginawa ang elemento ng tula. Gawin ito sa
loob ng sampung minuto). Gawin ito sa powerpoint or word at
ipapasa ito sa facebook messenger ng guro.
Napakahusay Mahusay Di-gaanong mahusay
20 puntos 15 puntos 10 puntos
Napakalalim at Malalim at makahulugan Bahagyang may lalim ang
makahulugan ang mga ang tula. May mga sukat binuong tula ngunit
salitang ginamit sa binuong ngunit may bahagyang walang sukat at tugma.
tula. May sukat at tugma. inkosistensi.

IV. Pagtataya
-Pagkatapos makaguhit ng larawan at makabuo ng tula ang mag-
aaral, pipili ang guro ng mag-aaral na silang magprepresenta ng
kanilang ginawa na may patulang paraan at paawit na paraan, sa
pamamagitan ng pag bidyu ng kanilang sarili habang ginagawa
ang gawain. Gumamit ng iba’t ibang video editor application (hal.
Inshot, VivaVideo, capcut, KineMaster at iba pa).
-Para naman sa mga hindi makapagpresenta ng kanilang tula,
maari lamang na ibidyu ang sarili habang ginagawa ang pagtutula
at ipapasa ito sa facebook messenger ng guro. (CHILD
PROTECTION POLICY) GOAL #5: Ensure children’s high
academic achievement and success. (Your school encourages and
promotes cooperative and “hands on” learning (“learning by
doing”).
(Indicator 2: Planned and delivered teaching strategies that are
responsive to the special educational needs of learners in
difficult circumstances, including: geographic isolation;
chronic illness; displacement due to armed conflict, urban

Downloaded by Kent Gerona (kentgerona@lccl.ph.education)


lOMoARcPSD|16827791

10

resettlement or disasters; child abuse and labor practices).


V. V. Kasunduan Iprint ang inyong naiguhit na bagay at naigawang tula sa A4 size
bond paper at papirmahan sa inyong mga magulang, pagkatapos
ay magbibigay ako sa inyo ng isa-isang schedule para sa
pagbibigay ng puna sa inyong performance sa klase kasama ang
inyong magulang. CHILD PROTECTION POLICY) GOAL #7:
Mobilize community support for education (Your school invites
parents to discuss with your teachers the learning experiences
and progress of their children.)

Inihanda ni: Siniyasat ni:

Maria Nice M. Derecho Dr. Reyden Lyn E. Piquero


Guro sa Filipino 10 Master Teacher II

Downloaded by Kent Gerona (kentgerona@lccl.ph.education)

You might also like