You are on page 1of 6

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

สาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ ชัน


้ มัธยมศึกษาปี ที่
รหัสวิชา ค 22102
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับจำนวนจริง
เวลา 18 ชั่วโมง
เรื่อง จำนวนตรรกยะ (การเขียนทศนิยมซ้ำในรูปเศษส่วน )
เวลา 1 ชั่วโมง
สอนวันที่........เดือน......................................พ.ศ. ...................
ผู้สอน นางสาวศิริมา จำปารอด

สาระสำคัญ
ทศนิยมซ้ำทุกจำนวน ก็สามารถเขียนให้อยู่ในรูปเศษส่วนได้

มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชีว
้ ัด
มาตรฐาน ค 1.1 เข้าใจถึงความหลากหลายของการแสดงจำนวน
และการใช้จำนวนในชีวิตจริง
ม.2/1 เขียนเศษส่วนในรูปทศนิยมและเขียนทศนิยม
ซ้ำในรูปเศษส่วน
มาตรฐาน ค 6.1 มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล
การสื่อสาร การสื่อความหมาย
ทางคณิตศาสตร์และการนำเสนอ การเชื่อมโยงความรู้
ต่าง ๆ ทางคณิตศาสตร์และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับ
ศาสตร์อ่ น
ื ๆ ได้ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
ม.1-3/3 ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจ และสรุป
ผลได้อย่างเหมาะสม
ม.1-3/4 ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ใน
การสื่อสาร การสื่อ
ความหมาย และการนำเสนอได้อย่างถูกต้อง
และชัดเจน
ม.1-3/5 เชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ในคณิตศาสตร์ และ
นำความรู้ หลักการ
กระบวนการทางคณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับ
ศาสตร์อ่ น
ื ๆ

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. สามารถเขียนทศนิยมซ้ำในรูปเศษส่วนได้

สมรรถนะของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด 

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย 
2. ใฝ่ เรียนรู้    
          3. มุ่งมั่นในการทำงาน

สาระการเรียนรู้
การเขียนทศนิยมซ้ำในรูปเศษส่วน

กิจกรรมการเรียนรู้
ขัน
้ นำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทบทวนความรู้เกี่ยวกับ การเปลี่ยนเศษส่วนเป็ นทศนิยม
2. ครูให้คำแนะนำเพิ่มเติมจากการตรวจแบบตรวจสอบความ
เข้าใจที่ 1.1 ข้อ 1 เมื่อพบข้อบกพร่องและแจ้งให้นักเรียนที่ทำ
ผิดแก้ไขให้ถูกต้อง
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับ การเปลี่ยนทศนิยมซ้ำศูนย์เป็ น
เศษส่วน โดยเขียนตัวเลขทศนิยม
เป็ นเศษ และสำหรับตัวส่วนเป็ นเลขยกกำลังฐาน 10 ถ้าเป็ น
1
ทศนิยม 1 ตำแหน่ง ตัวส่วนเป็ น 10 ทศนิยม 2 ตำแหน่ง ตัว
2
ส่วนเป็ น 10 แต่สำหรับทศนิยมที่ไม่ได้ซ้ำศูนย์ อาจเขียนให้อยู่
ในรูปเศษส่วนได้ดังตัวอย่างต่อไปนี ้
ตัวอย่างที่ 1    จงเขียน ให้อยู่ในรูปเศษส่วน
วิธีทำ   ให้   N   =   
N = 0.333  ………………………………… (1)
นำ 10 มาคูณทัง้ สองข้างของสมการ (1)
                   จะได้ว่า  10N =  3.333
………………………………… (2)
นำสมการ (2) – สมการ (1) จะได้   10N – N  =
3.333 – 0.333
                                9N    =  3

                                 N     =     

แต่ N   =   นั่นคือ   N  =     =  

ดังนัน
้    = 
ตัวอย่างที่ 2   จงเขียน  ให้อยู่ในรูปเศษส่วน
วิธีทำ   ให้   N  =      =
0.424242    ………………………………… (1)
นำ 100 มาคูณทัง้ สองข้างของสมการ (1)
จะได้ว่า 100N =   42.424242  
…………………………………(2)
นำสมการ (2)  - สมการ (1) จะได้   
100N – N  =  42.424242 – 0.424242
99N  =  42

 N     =    

แต่   N  =    นั่นคือ   N =

ดังนัน
้    
2. ครูเปิ ดโอกาสให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย
3. ครูกำหนดโจทย์เกี่ยวกับทศนิยมซ้ำบนกระดาน 3 ข้อ และขอ
อาสาสมัครนักเรียนออกมาแสดงวิธีเปลี่ยนทศนิยมซ้ำให้เป็ น
เศษส่วน หากไม่มีใครอาสาให้ครูทำการสุ่มนักเรียนตามเลขที่
ขณะที่ตัวแทนนักเรียนออกมาแสดงวิธีทำ ครูช่วยชีแ
้ นะหากพบ
ข้อผิดพลาด
4. ครูและนักเรียนที่เหลือเสริมแรงให้เพื่อนด้วยการปรบมือ
5. ครู และนักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปเกี่ยวกับ ขัน
้ ตอนการ
เปลี่ยนทศนิยมซ้ำเป็ นเศษส่วน ดังนี ้
1)กำหนดให้ N แทนทศนิยมทัง้ หมด
2)คูณ N ด้วย 10 ยกกำลังเท่ากับจำนวนตำแหน่งทศนิยม
ทัง้ หมด
3)คูณ N ด้วย 10 ยกกำลังเท่ากับจำนวนตำแหน่งทศนิยมที่ไม่
ซ้ำ
4)นำสมการใน ข้อ 2) ลบด้วยสมการใน ข้อ 3)
5)หาค่า N
6. ครูให้นักเรียนบันทึกขัน
้ ตอนการเปลี่ยนทศนิยมซ้ำเป็ นเศษส่วน
ที่สรุปได้ลงในสมุด
7. ครูเปิ ดโอกาสให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย
ขัน
้ สรุป
1. นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับการเขียนทศนิยมซ้ำในรูป
เศษส่วน
2. ให้นักเรียนทำแบบฝึ กหัด 2.1 เป็ นการบ้านส่งในชั่วโมงถัดไป

สื่อ/อุปกรณ์ และแหล่งการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 1
2. อินเทอร์เน็ต

การวัดผลและการประเมินผล
จุดประสงค์การ
เรียนรู้ วิธีวัด เครื่องมือวัด เกณฑ์การประเมิน
สามารถเขียน การตรวจแบบ แบบตรวจ นักเรียนทุกคนมีผล
ทศนิยมซ้ำในรูป ฝึ กหัด แบบฝึ กหัด การประเมินอยู่ใน
เศษส่วนได้ ระดับ 3 ขึน
้ ไป
มีระเบียบวินัย การตรวจแบบ แบบตรวจ นักเรียนทุกคนมีผล
ฝึ กหัด แบบฝึ กหัด การประเมินอยู่ใน
ระดับ 3 ขึน
้ ไป
ใฝ่ เรียนรู้     การสอบถาม แบบบันทึก นักเรียนทุกคนมีผล
คำถาม การประเมินอยู่ใน
ระดับ 3 ขึน
้ ไป
มุ่งมั่นในการทำงาน การตรวจแบบ แบบตรวจ นักเรียนทุกคนมีผล
ฝึ กหัด แบบฝึ กหัด การประเมินอยู่ใน
ระดับ 3 ขึน
้ ไป

ลงชื่อ................................................
....
( นางสาวศิริมา
จำปารอด )
ผู้สอน

You might also like