You are on page 1of 21

GRADE 5 Paaralan MANGINGISDA ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas V

Guro LEO JOY M. DINOY Asignatura EPP – INDUSTRIAL ARTS


DAILY LESSON LOG
Petsa/Oras JANUARY 13-17, 2020 (WEEK 1) Markahan 4TH QUARTER

WEEK 1 LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Natatalakay ang mga mahalagang kaalaman at kasanayan sa gawaing kahoy,
A. Pamantayang Pangnilalaman naipamamalas ang pagkatuto sa naipamamalas ang pagkatuto sa naipamamalas ang pagkatuto naipamamalas ang pagkatuto sa mga Lingguhang Pagsusulit
mga kaalaman at kasanayan sa mga mga kaalaman at kasanayan sa mga sa mga kaalaman at kaalaman at kasanayan sa mga
gawaing pang-industriya tulad ng gawaing pang-industriya tulad ng kasanayan sa mga gawaing gawaing pang-industriya tulad ng
gawaing kahoy, metal, kawayan, gawaing kahoy, metal, kawayan, pang-industriya tulad ng gawaing kahoy, metal, kawayan,
elektrisidad at iba pa elektrisidad at iba pa gawaing kahoy, metal, elektrisidad at iba pa
kawayan, elektrisidad at iba
pa

B. Pamantayan sa Pagaganap naisasagawa ng may kawiliha ng naisasagawa ng may kawiliha ng naisasagawa ng may kawiliha naisasagawa ng may kawiliha ng
pagbuo ng mga proyekto sa pagbuo ng mga proyekto sa ng pagbuo ng mga proyekto pagbuo ng mga proyekto sa gawaing
gawaing kahoy, metal, kawayan, gawaing kahoy, metal, kawayan, sa gawaing kahoy, metal, kahoy, metal, kawayan, elektrisidad, at
elektrisidad, at iba pa elektrisidad, at iba pa kawayan, elektrisidad, at iba iba pa
pa

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto


(Isulat ang code ng bawat natatalakay ang mga mahalagang natatalakay ang mga mahalagang natatalakay ang mga natatalakay ang mga mahalagang
kasanayan) kaalaman at kasanayan sa gawaing kaalaman at kasanayan sa gawaing mahalagang kaalaman at kaalaman at kasanayan sa gawaing
kahoy, metal, kawayan at iba pang kahoy, metal, kawayan at iba pang kasanayan sa gawaing kahoy, kahoy, metal, kawayan at iba pang
lokal na materyalessa pamayanan lokal na materyalessa pamayanan metal, kawayan at iba pang lokal na materyalessa pamayanan
lokal na materyalessa
pamayanan
EPP5IA-0a-1 EPP5IA-0a-1 EPP5IA-0a-1

EPP5IA-0a-1

II. NILALAMAN Naipamamalas ang pagkatuto sa Naipamamalas ang pagkatuto sa Naipamamalas ang Naipamamalas ang pagkatuto sa mga
mga kaalaman at kasanayan sa mga mga kaalaman at kasanayan sa mga pagkatuto sa mga kaalaman kaalaman at kasanayan sa mga
gawaing pang-industriya tulad ng gawaing pang-industriya tulad ng at kasanayan sa mga gawaing gawaing pang-industriya tulad ng
gawaing kahoy, metal, kawayan at gawaing kahoy, metal, kawayan at pang-industriya tulad ng gawaing kahoy, metal, kawayan at iba
iba pa. Ang araling ito ay iba pa. Ang araling ito ay gawaing kahoy, metal, pa. Ang araling ito ay makatutulong
makatutulong upang mapalawak makatutulong upang mapalawak kawayan at iba pa. Ang upang mapalawak ang kaalaman at
ang kaalaman at kahusayan sa ang kaalaman at kahusayan sa araling ito ay makatutulong kahusayan sa paggawa.
paggawa. paggawa. upang mapalawak ang
kaalaman at kahusayan sa
paggawa.
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-


Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk EPP5IA-0a-1 EPP5IA-0a-1 EPP5IA-0a-1, EPP5IA-0a-1,

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart, mga larawan tsart, mga larawan tsart, mga larawan, mga tsart, mga larawan, mga bagay o
bagay o kagamitan na yari sa kagamitan na yari sa metal
metal
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Ipasagot sa mga mag- aaral ang Ipasagot sa mga mag- aaral ang Ipasagot sa mga mag- aaral Ipasagot sa mga mag- aaral ang mga
pagsisimula ng bagong aralin mga sumusunod na tanong. mga sumusunod na tanong. ang mga sumusunod na sumusunod na tanong.
tanong.

Itanong sa mga bata kung may alam Itanong sa mga bata kung may alam Itanong sa mga bata kung may alam
silang mga kagamitan na yari sa silang mga kagamitan na yari sa Itanong sa mga bata kung silang mga patapong bagay na yari sa
kahoy (Halimbawa: Kahoy na kahoy (Halimbawa: Kahoy na may alam silang mga metal.
sandok, mesa, bangko.) sandok, mesa, bangko.) patapong bagay na yari sa Itanong kung ano ang mga bagay na
Itanong sa mga bata kung sila ay Itanong sa mga bata kung sila ay metal. maaring mabuo sa mga patapong
may kaalaman at kasanayan sa mga may kaalaman at kasanayan sa mga Itanong kung ano ang mga kagamitang ito
bagay na ito. bagay na ito. bagay na maaring mabuo sa Itanong sa mga bata kung sila ay may
mga patapong kagamitang kaalaman at kasanayan sa mga bagay
ito na ito.
Itanong sa mga bata kung sila
ay may kaalaman at
kasanayan sa mga bagay na
ito.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Naiisa-isa ang mga halimbawa ng Naiisa-isa ang mga halimbawa ng Natatalakay ang mga Natatalakay ang mga mahalagang
gawaing kahoy na makikita sa gawaing kahoy na makikita sa mahalagang kaalaman at kaalaman at kasanayan sa gawaing
pamayanan. pamayanan. kasanayan sa gawaing metal. metal.

Natutukoy ang mga kabutihang Natutukoy ang mga kabutihang Naiisa-isa ang mga Naiisa-isa ang mga halimbawa ng
dulot ng gawaing kahoy sa pag- dulot ng gawaing kahoy sa pag- halimbawa ng gawaing metal gawaing metal na makikita sa
unlad ng kabuhayan ng pamilya. unlad ng kabuhayan ng pamilya. na makikita sa pamayanan. pamayanan.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagmasdan ang mga larawan na Pagmasdan ang mga larawan na Ipasagot sa mga mag- aaral Ipasagot sa mga mag- aaral ang mga
bagong aralin nasa ALAMIN NATIN sa LM. nasa ALAMIN NATIN sa LM. ang mga sumusunod na sumusunod na tanong.
Piliin kung alin sa mga larawan ang Piliin kung alin sa mga larawan ang tanong.
yari sa kahoy. yari sa kahoy. Itanong sa mga bata kung may alam
Tanungin ang mga bata kung ano Tanungin ang mga bata kung ano Itanong sa mga bata kung silang mga patapong bagay na yari sa
ang naging batayan nila sa pagpili ang naging batayan nila sa pagpili may alam silang mga metal.
ng mga larawang gawa sa kahoy. ng mga larawang gawa sa kahoy. patapong bagay na yari sa
metal.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Talakayin ang mahahalagang Talakayin ang mahahalagang Magpakita ng mga bagay o Magpakita ng mga bagay o kagamitan
at paglalahad ng bagong kasanayan kaalaman at kasanayan sa gawaing kaalaman at kasanayan sa gawaing kagamitan na yari sa metal. na yari sa metal.
#1 kahoy na matatagpuan sa kahoy na matatagpuan sa
pamayanan na nasa Linangin Natin pamayanan na nasa Linangin Natin Itanong sa mga mag-aaral Itanong sa mga mag-aaral kung ano
kung ano ang nakikita nila sa ang nakikita nila sa larawan.
sa letrang A ng LM. sa letrang A ng LM.
larawan.
Tanungin kung saan yari ang mga
Tanungin kung saan yari ang bagay o kagamita na nasa larawan.
mga bagay o kagamita na
nasa larawan. Itanong sa mga bata kung paano nila
mapagkakakitaan ang mga bagay.
Itanong sa mga bata kung
paano nila mapagkakakitaan
ang mga bagay.
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto Isagawa ang pagsasanay na nasa Isagawa ang pagsasanay na nasa Talakayin ang mahahalagang Talakayin ang mahahalagang kaalaman
at paglalahad ng bagong kasanayan Linangin Natin sa letrang B, C, at D Linangin Natin sa letrang B, C, at D kaalaman at kasanayan sa at kasanayan sa gawaing metal na
#2 ng LM. ng LM. gawaing metal na mat mat

F. Paglinang sa Kabihasan Tanungin ang mga mag-aaral kung Tanungin ang mga mag-aaral kung Isagawa ang pagsasanay na Isagawa ang pagsasanay na nasa
(Tungo sa Formative Assessment) bakit mahalagang makilala ang mga bakit mahalagang makilala ang mga nasa Linangin Natin sa letrag Linangin Natin sa letrag B na
likas na yamang matatagpuan sa likas na yamang matatagpuan sa B na matatagpuan sa LM. matatagpuan sa LM.
ating kapaligiran ating kapaligiran
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Sa inyong buong kabahayan tingnan Sa inyong buong kabahayan tingnan Tanungin ang mga mag-aaral Tanungin ang mga mag-aaral bakit
araw na buhay at iguhit ang mga bagay at at iguhit ang mga bagay at bakit kailangang pagyamanin kailangang pagyamanin ang mga
kagamitan na yari sa kahoy na nasa kagamitan na yari sa kahoy na nasa ang mga produktong nasa produktong nasa kapaligiran
Pagyamanin Natin sa LM. Pagyamanin Natin sa LM. kapaligiran
H. Paglalahat ng Arallin Ipabasa sa mga mag-aaral ang Ipabasa sa mga mag-aaral ang Ipabasa sa mga mag-aaral Ipabasa sa mga mag-aaral ang Tandaan
Tandaan Mo sa LM. Tandaan Mo sa LM. ang Tandaan Mo sa LM. Mo sa LM.

I. Pagtataya ng Aralin Sagutan ang Gawin Natin na Sagutan ang Gawin Natin na Sagutan ang Gawin Natin na Sagutan ang Gawin Natin na
matatagpuan sa LM. matatagpuan sa LM. matatagpuan sa LM. matatagpuan sa LM.

J. Karagdagang gawain para sa Magkapanayam sa inyong Magkapanayam sa inyong Isagawa ang Pagyamanin Isagawa ang Pagyamanin Natin na
takdang-aralin at remediation komunidad ng mga kagamitang komunidad ng mga kagamitang Natin na matatagpuan sa LM matatagpuan sa LM
kahoy medaling makita. kahoy medaling makita.
IV. Mga Tala

V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
GRADE 5
DAILY LESSON LOG School: MANGINGISDA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V
Teacher: LEO JOY M. DINOY Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates and Time: JANUARY 13 – 17, 2020 (WEEK 1) Quarter: 4TH QUARTER

WEEK 1 LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Naipapahayag ang saloobin sa kahalagahan ng pagganap ng sariling tungkulin sa pagsulong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang koteksto ng reporma sa pag-usbong ng kamalayang pambansa attungo sa
pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

B. Pamantayan sa Pagaganap Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang papel na ginagampanan nito sa pag-usbong ng
kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang mga lokal na Natatalakay ang mga lokal na Natatalakay ang mga lokal na Natatalakay ang mga lokal na Natatalakay ang mga lokal
(Isulat ang code ng bawat pangyayari tungo sa pag-usbong ng pangyayari tungo sa pag-usbong ng pangyayari tungo sa pag-usbong ng pangyayari tungo sa pag-usbong ng na pangyayari tungo sa pag-
kasanayan) pakikibaka ng bayan pakikibaka ng bayan pakikibaka ng bayan pakikibaka ng bayan usbong ng pakikibaka ng
• Reporma sa ekonomiya at • Mga pag-aalsa sa loob ng • Kilusang Agraryo ng 1745 • Pag-aalsa ng Kapatiran ng bayan
pagtatatag ng monopolyang tabako estadong kolonyal AP5PKB-IVa-b-1 / Pahina 54 ng 120 San Jose • Okupasyon ng
AP5PKB-IVa-b-1 / Pahina 54 ng 120 AP5PKB-IVa-b-1 / Pahina 54 ng 120 Ingles sa Maynila
AP5PKB-IVa-b-1 / Pahina 54 ng 120 AP5PKB-IVa-b-1 / Pahina 54
ng 120

II. NILALAMAN Monopolya ng Pag-aalsa sa Estadong Kolonyal Kilusang Agraryo ng Pilipinas Pag-aalsa ng Kapatiran ng San Jose Okupasyon ng Ingles sa
tabako Maynila
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang


Pang-Mag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk K to 12 – AP5PKB-IVj-8 K to 12 – AP5PKB-IVj-8 K to 12 – AP5PKB-IVj-8 K to 12 – AP5PKB-IVj-8 K to 12 – AP5PKB-IVj-8

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint presentation, manila powerpoint presentation, manila powerpoint presentation, mapa ng powerpoint presentation powerpoint presentation,
paper, pentel pen paper, pentel pen Luzon, manila paper, pentel pen manila paper, pentel pen
III. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin Pagkakaroon ng balitaan na may Pagkakaroon ng balitaan na may 1.Balitaan. Pag-usapan ang 1.Magbalik-tanaw sa nakaraang 1.Magbalik-tanaw sa
at/o pagsisimula ng bagong kaugnayan sa paksang tatalakayin. kaugnayan sa paksang tatalakayin. napapanahong balita na may aralin. nakaraang aralin.
aralin Ipabasa nang malakas ang tula. 1. Magbalik tanaw sa nakaraang kaugnayan sa paksang aralin.
Bigyang-konteksto ito. aralin. Halimbawa: Naniniwala ba kayo na
maunlad na ang Pilipinas kung
ihahambing sa nakalipas na mga
panahon?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin 1.Tumawag ng mga boluntir. Gamit Anong katangian ang inyong 2.Ipakita ang mga larawan ng paring Pag-aalsa ni Hermano Pule
ang kanilang katawan, ipasulat ang nagustuhan? Tignan ang larawan sa Dominicano, Heswita, at Agustino.
mga letrang bumubuo sa mga LM, ph.____. Pag-usapan ito. Talakayin at iugnay ito sa aralin.
salitang, gawain at sibika. Ipahula sa
pangkat o klase ang nabuong salita.
Bigyan ng kredit ang naunang
nakahula
2. Itanong
•Madali bang hulaan ang mga letra
kapag isinusulat gamit ang katawan?
•Alam ba ninyo ang ibig sabihin ng
salitang nabuo ninyo?
•Sa palagay ninyo, ano ang ibig
sabihin ng mga salitang,
Monopolya?
3.Isulat sa pisara ang mga sagot ng
mga bata.
4.Iugnay ang mga ito sa aralin.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 1.Ilahad ang aralin gamit ang mga 1.Ilahad ang aralin sa pamamagitan 1.Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng 1.Ilahad ang aralin sa pamamagitan 1.Ilahad ang aralin sa
bagong aralin susing tanong sa Alamin Mo, LM, ng susing tanong sa Alamin Mo sa LM susing tanong sa Alamin Mo sa LM p. ng susing tanong sa Alamin Mo sa LM pamamagitan ng susing
pahina ___ p. _____. Tanggapin lahat ang sagot _____. Tanggapin lahat ang sagot ng p. _____. tanong sa Alamin Mo sa LM
Anu-ano ang mga kabutihang dulot ng mag-aaral. mag-aaral. Tanggapin lahat ang sagot ng mag- p. _____ Tanggapin lahat
ng monopolyo ng tabako? Bakit nag-alsa ang mga katutubo? Ano ang Kilusang Agraryo? Bakit ito aaral. ang sagot ng mag-aaral.
nangyari? . Ano ang kapatirang ito? Bakit Nasakop pala ng Great
nagsipag-alsa ang mga kasapi? Britain ang Maynila.
Bakit at paano?
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto 2.Magdaos ng brainstorming .Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. .Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. ___ .Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. 2.Ipabasa ang Alamin Mo sa
at paglalahad ng bagong kaugnay ng mga tanong. Tanggapin ___ ___ LM, p. ___
kasanayan #1 lahat ang sagot ng mag-aaral.

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. 3.Talakayin ang paksa. .Talakayin ang paksa. 3.Talakayin ang paksa. 3.Talakayin ang paksa
at paglalahad ng bagong ___ Pag-aalsa sa Estadong Kolonyal Kilusang Agraryo ng Pilipinas Pag-aalsa ng Kapatiran ng San Jose Pananakop ng mga Ingles sa
kasanayan #2 Talakayin ang paksa Maynila

F. Paglinang sa Kabihasan Ipagawa ang mga Gawain A-C. 4.Ipagawa ang mga Gawain A-C. Ipagawa ang mga Gawain A-C. 4.Ipagawa ang mga Gawain A-C. 4.Ipagawa ang mga Gawain
(Tungo sa Formative Assessment) •Ipasagot ang mga tanong sa •Ipasagot ang mga tanong sa Gawain  Ipagawa ang Gawain A, • Ipasagot ang mga tanong A-C.
Gawain A. A. maaaring pasagutan ito na sa Gawain A. •Ipasagot ang mga tanong
•Talakayin ang sagot ng mga bata. pasalita o ipasulat ito sa sa Gawain A.
•Ipagawa ang Gawain B, p. _____. notbuk.
Ipasulat ang sagot sa notbuk.
•Ipangkat ang klase at ipagawa ang
Gawain C.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- •Ipagawa ang Gawain B, p. _____. •Ipagawa ang Gawain B. Tignan ang •Ipagawa ang Gawain B, p. _____. •Ipagawa ang Gawain B, p.
araw na buhay Ipasulat ang sagot sa notbuk. mapa. Tukuyin ang mga lugar kung •Ipagawa ang Gawain C, p._____. _____.
•Cooperative Learning Technique saan naganap ang kilusang agraryo Talakayin at iwasto ang mga sagot ng •Ipagawa ang Gawain C,
(CLT). Hatiin ang klase sa limang noong 1745. bata p._____. Talakayin at iwasto
pangkat. Ipagawa ang Gawain C sa •Ipagawa ang Gawain C, ph._____. ang mga sagot ng bata.
LM, ph. _____ at ipaulat ito sa buong Talakayin at iwasto ang mga sagot ng
klase bata
H. Paglalahat ng Arallin Bigyang-diin ang mga kaisipan sa 5.Bigyang-diin ang mga kaisipan sa 5.Bigyang-diin ang mga kaisipan sa 5.Bigyang-diin ang mga kaisipan sa 5.Bigyang-diin ang mga
Tandaan Mo sa LM, p____ Tandaan Mo sa LM, p_____ Tandaan Mo sa LM, p_____. Tandaan Mo sa LM, p_____. kaisipan sa Tandaan Mo sa
• Upang lumaki ang kita, Nagsipaglaban sa mga Espanyol ang Ang pag-aalsang ito ay bunsod ng Naitatag ang Samahan ng San Jose LM, p_____.
nagkaroon ng pagbabago sa mga Pilipino upang tutulan ang mga hindi makatarungang pang-aagaw at dahil sa isyu ng diskriminasyon sa Nasakop ng Britanya ang
ekonomiya sa panahon ni kalupitan at di-makatarungang pangangamkam ng mga pari sa lupa ng lahi. Ginawa itong kahalili ng Maynila. Ito ay
Gobernador-Heneral Jose Basco. pamamahala. Karamihan sa mga pag- mga katutubo. Libo-libong mga Katolisismo ng mga kasapi. Nag- nangangahulugang hindi na
• Ang monopolyo ng tabako aalsa ay nabigo dahil kanya-kanya sila Pilipino ang humawak ng sandata umpisa ang pag-aalsa nang ang Espanya ang
ay naitatag. ng ipinaglalaban. Ilan sa mga ito ay upang ipakita ang kanilang pagtutol sumalakay sa kanila ang mga pinakamalakas na bansa.
Tabako lamang ang itinatanim sa pinamunuan ni Lakan Dula, Magat dito. Nangyari ang mga ganitong uri ng Español. Bagama't nagtanggol ang Mahina na ito at kaya nang
Hilagang Luzon. Salamat, Bancao, Tamblot, Silang, pag-aalsa sa Silang, Cavite noong Abril mga Pilipino, tinalo sila ng mga talunin ng mga Pilipino.
• May takdang dami ng Sumuroy, Maniago, Malong, 1745 na mabilis na kumalat sa mga kalaban
itatanim at may takdang presyo rin. Dagohoy, Pule at Tapar. nayon ng Taguig, Parañaque, Hagonoy,
Nahirapan ang mga Pilipino dahil Bacoor, San Mateo, at Bulacan.
kinapos sa pagkain.
I. Pagtataya ng Aralin Ipagawa ang Natutuhan Ko, ph. Ipagawa ang Natutuhan Ko, ph. Ipasagot ang Natutuhan Ko, ph. Isulat ang mga salitang nawawala sa Ipasagot ang Natutuhan Ko,
_______ ng LM. _______ ng LM. _______ bawat pangungusap. Humanap ng ph. _______
Iguhit ang masayang mukha ang Bilugan ang letra ng tamang sagot. Isulat ang Tama kung wasto ang kasagutan sa loob ng kahon. Punan ang patlang ng
bilang kung ang pahayag ay 1. Sino ang namuno sa pag- ipinapahayg ng bwat pangungusap. tamang sagot. Pumili sa mga
nagpapakita ng kagandahang aalsa ng mga Tagalog? Kung mali, iwasto ang mga konseptong nasa loob ng
naidulot na monopolyo ng tabako, A. Diego Silang nakasalungguhit na salita. kahon.
malungkot na mukha C. Hermano Pule 1.Ang mga lupain at kita nito ay 1.Si
kung ito ay nagpapakita ng B. Felipe Catabay napupunta sa mga relihiyosong pari 1.Itinatag ni Pule ang _____________________ ay
kasamaang naidulot nito sa ating D. Magat Salamat tulad ng mga Indiano, Heswita, at _____________________, isang itinalaga bilang isang British
bansa. Gawin ito sa notbuk. Agustino. samahan na Pilipino lamang ang Governor-General ng
_____ 1. Marami sa mga opisyal ng 2.Tatlong piso ang bayad ng mga pwedeng sumali. Maynila.
2. Bakit nag-alsa si Tamblot?
pamahalaan ang naging biyudo at biyuda sa lupain. 2.Sa tulong ni 2.Nang lusubin ng mga
Ano ang ipinaglaban niya?
mapagsamantala. 3.Sa Kabisayaan ang sentro ng kilusang _____________________, hiniling ni Ingles ang Look ng Maynila,
A. Nais nilang bumalik sa
_____ 2. Natutustusan na ng kinikita agraryo. Pule na kilalanin ng pamahalaan at isa si _______________sa
pananampalataya sa mga diyos ng
sa monopolyo ng tabako ang 4.Isa sa mga dahilan ng pag-aalsa ay ng simbahan ang kanyang samahan. mga namuno nito.
kanilang mga ninuno.
pangangailangan ng kolonya at hindi ang pandaraya sa mga lupain at hindi 3.Mula sa punong himpilan ng nito sa 3.Noong________________
B. Inalis ni Gobernador Heneral
na kailangan pang humingi ng makatarungang paniningil ng buwis sa __________________, nagkaroon ____, pinagsumikapang
Guido de Lavezares ang karapatang
suporta mula sa Espanya kanilang lupain sila ng malawak na kapatiran sa iba’t lumaban ng mga Español
ipinagkaloob ni Legazpi sa mga
_____ 3. Malaking lupain din ang 5.Tinanggalan ng mga nakamulatang ibang lalawigan. upang di mapasakamay ng
katutubo.
nalinang upang gawing taniman ng karapatan ang mga katutubo. 4.Sinalakay ng mga mga Ingles ang Maynila.
C. Ipinadala ng mga manggagawang
tabako. ________________ ang kapatiran 4.Itinatag ni Governor
taga-Samar sa Cavite upang
_____ 4. Naging mapang-abuso ang noong Oktubre, 1841. General Drake
magtrabaho sa gawaan ng barko.
ilang mga opisyal sa tuwing 5.Nahuli si Pule at hinatulang ang_________________ na
D. Tinutulan nila ang sapilitang
maghahalungkat ng mga bahay ng mamatay sa may ganap na
pagtratrabaho ng mga Español.
______________________.
magsasaka na pinaghihinalaang kapangyarihang ipabilanggo
nagtatago ng tabako. 3.Anong pangkat-etniko sa Luzon ang ang sinumang nais niyang
_____ 5. Nanguna ang Pilipinas sa sumuko sa pakikipaglaban sa mga ipabilanggo.
pag-aani ng tabako sa buong Español? 5.Noong________________
silangan. A. Apayao __ sinalakay ng mga Ingles
C.Cebuano ang Pilipinas upang maging
B. Badjao D. Gaddang bahagi ito ng kanilang
imperyo sa Asya.
4. Ano ang isa sa mga dahilan
ng pag-aalsa ng mga katutubo laban Chottry Court
sa mga Español? Rear-Admiral Samuel
A. Pagyakap sa relihiyong Cornish
Kristiyanismo. Oktubre 5, 1762
B. Mabuting pakikitungo ng mga Dawsonne Drake
Español sa mga katutubo. Setyembre 24, 1762
C. Pangangamkam ng mga lupain ng
mga pinunong Español.
D. Paniningil ng tamang buwis sa mga
katutubong Pilipino.

5.Bakit hindi nagtagumpay ang mga


rebelyon ng mga Pilipino laban sa
mga Español?
A. Wala silang pinuno.
C. Wala silang pagkakaisa.
B. Wala silang mga armas.
D. Wala silang sapat na dahilan.

J. Karagdagang gawain para sa Takdang Aralin Takdang Aralin.


takdang-aralin at remediation Ilarawan. Sagutin ang katanungan.
Sino sa mga Pilipinong
nag-alsa laban sa mga Español ang
higit mong hinangaan? Bakit?

IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on
nakakuha ng 80% sa next objective. next objective. next objective. next objective. to the next objective.
pagtataya ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got
mastery mastery mastery 80% mastery
B. Bilang ng mag-aaral na ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find
nangangailangan ng iba pang answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. difficulties in answering
gawain para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in their lesson.
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. ___Pupils found difficulties
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson in answering their lesson.
because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills ___Pupils did not enjoy the
and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson. lesson because of lack of
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the knowledge, skills and
lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties interest about the lesson.
encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the ___Pupils were interested
questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. on the lesson, despite of
___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson some difficulties
despite of limited resources used by despite of limited resources used by of limited resources used by the despite of limited resources used by encountered in answering
the teacher. the teacher. teacher. the teacher. the questions asked by the
___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished teacher.
their work on time. their work on time. their work on time. their work on time. ___Pupils mastered the
___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their lesson despite of limited
work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary resources used by the
behavior. behavior. behavior. behavior. teacher.
___Majority of the pupils
finished their work on time.
___Some pupils did not
finish their work on time
due to unnecessary
behavior.

C. Nakatulong ba ang remedial? ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa above above above above 80% above
sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require ___ of Learners who require
magpapatuloy sa remediation additional activities for remediation additional activities for remediation activities for remediation additional activities for remediation additional activities for
remediation
GRADE 5 School: MANGINGISDA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V
Teacher: LEO JOY M. DINOY Learning Area: ESP
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: JANUARY 13 – 17, 2020 (WEEK 1) Quarter: 4TH QUARTER

WEEK 1 LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Pagsasaalang-alang sa Kapakanan ng Kapuwa at sa
Kinabibilangang pamayanan (EsP5PD-IV-a-d-14)
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pananalig sa Diyos na nagbigay ng buhay

B. Pamantayan sa Pagaganap Naisasabuhay ang tunay na pasasalamat sa Diyos na nagkaloob ng buhay


Hal.
- palagiang paggawa ng mabuti sa lahat

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat Nakapagpapakita nang tunay na


ang code ng bawat kasanayan)
pagmamahal sa kapwa tulad ng:
1. pagsasaalang-alang sa kapakanan ng kapwa at sa kinabibilangang pamayanan
2. pakikiisa sa pagdarasal para sa kabutihan ng lahat
3. pagkalinga at pagtulong sa kapwa

II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Wastong Pag-uugali sa
Makabagong Panahon
Edukasyon sa Pagpapahalaga 5

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan ng kalamidad at mga biktima,Kuwaderno, bond paper, papel na sulatan ng tanong tulad ng makikita sa Kagamitan ng mag-aaral, mga sinaliksik tungkol sa programa ng iba’t ibang
ahensiya ng pamahalaan para sa biktima ng kalamidad at para sa mahihirap.
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon, pah. 183
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Simulan ang aralin sa Isagawa Natin (Day 2)
at/o pagsisimula ng bagong pamamagitan ng isang 1. Balikan sandali ang nakaraang
aralin pagninilay(reflection) tungkol sa talakayan. Sikaping maipaliwanag
mga nangyayari sa ating ng mga mag-aaral ang kanilang
kapaligiran. nalaman na mga programa ng
pamahalaan para sa mahihirap at
mga biktima ng trahedya.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagsasaalang-alang sa Kapakanan


ng Kapuwa at sa
Kinabibilangang pamayanan
(EsP5PD-IV-a-d-14)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Hingan ng halimbawa ang mag- “Ano-anong ahensiya ng
bagong aralin aaral sa mga nangyayaring pamahalaan ang nagbibigay ng
kalamidad sa ating bansa. Ano ang tulong sa mga naging biktima ng
karanasan nila sa pagtulong sa kalamidad?
mga biktima ng kalamidad?
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Ipasulat muna ang kanilang tanong Magdagdag ng kaalaman sa mga Isapuso Natin (Day 3)
paglalahad ng bagong kasanayan #1 sa papel na sulatan ng tanong. mag-aaral tungkol sa mga programa 1. Ang sulat para sa DSWD ay
Gabayan sila sa pagtatanong ng pamahalaan. Maaari itong gagawin ng magkapareha. Maaari
upang mailabas ng mag-aaral ang makita sa Internet o diyaryo. pang pumili ng ibang ahensiya ng
tunay na pag-unawa sa damdamin pamahalaan na may kaparehong
ng kapuwa. Hayaang pumili ng programa. Ipabasa at i-proseso
lider upang mapag-usapan ang ang nakasaad sa kanilang liham.
mga sagot sa mga tanong sa Itanong:”
Kagamitan ng Mag-aaral. Bakit ang ahensiyang ito ang
napili ninyong sulatan upang ilapit
ang mga biktima ng kalamidad?
(tanggapin ang iba’t ibang
katuwiran ng bata
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Mahalagang ipaunawa sa mag-aaral 2.Napakahalaga ng aspektong ito
paglalahad ng bagong kasanayan #2 na hindi mabuti na laging umaasa sa sapagkat dito mararamdaman ng
bigay ng mga ahensiya ng mga mag-aaral ang tunay na
pamahalaan. Bigyang diin na mas kahulugan ng pakikipagkapuwa-
mabuting kumikilos sa sariling tao.
pagsisikap, Itanong: “ Ano ang iyong
nararamdaman tuwing nagbibigay
ka ng tulong sa iyong kapuwa?
Asahan ang iba’t ibang sagot
F. Paglinang sa Kabihasan Matapos ang limang minuto, Pangkatin ang klase sa apat. Suriin Itanong: “Paano natin maipakikita
(Tungo sa Formative Assessment) magpapalitan ng ginawang plano ang sitwasyon sa Kagamitan ng ang pagmamahal at malasakit sa
ang mga mag-aaral. Gabayan sila Mag-aaral. Gawin ng bawat grupo kapuwa.”
kung paano bibigyang puna ang kung ano ang maaari mong gawin Inaasahang sagot: “Ang
ginawang plano. bilang katugunan sa bawat pagbibigay sa kapuwa ay
sitwasyon. ginagawa nang bukal sa loob at
may pag-unawa sa kanilang
damdamin?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Isabuhay Natin (Day 4)
araw na buhay Sa puntong ito ay
naipakikita na ng mga mag-aaral ang
pagdamay sa kapuwa at handa na
silang magbigay ng tulong ng bukal sa
loob.
Bilang mag-aaral,
makakatulong din tayo at ang ating
paaralan sa mga taong
nangangailangan. Bukod sa pagkain,
salapi, at damit na ibinibigay, mabuti
rin na turuan natin sila ng mga
gawaing mapagkakakitaan upang
makapagsarili sa mga darating na
araw.
H. Paglalahat ng Arallin . Ipabasa ng may pang-unawa sa
mga mag-aaral ang Tandaan Natin
sa Kagamitan ng mga ag-aaral.
I. Pagtataya ng Aralin Subukin Natin (Day 5)
Pasagutan ang mga tanong na
nasa Kagamitan ng Mag-aaral.

J. Karagdagang gawain para sa Bilang gawaing bahay, Ipasaliksik


takdang-aralin at remediation ang mga ginagawa ng Department
of Social Welfare and
Development (DSWD) para sa mga
biktima ng kalamidad. Ipasaliksik
din ang mga ahensiya at programa
ng pamahalaan para sa
kalamidad.at mahihirap.
IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to
nakakuha ng 80% sa pagtataya next objective. next objective. the next objective. next objective. the next objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80%
mastery mastery mastery mastery mastery
B. Bilang ng mag-aaral na ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties
nangangailangan ng iba pang gawain answering their lesson. answering their lesson. in answering their lesson. answering their lesson. in answering their lesson.
para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the
because of lack of knowledge, because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, because of lack of knowledge, skills lesson because of lack of
skills and interest about the and interest about the lesson. skills and interest about the and interest about the lesson. knowledge, skills and interest
lesson. ___Pupils were interested on the lesson. ___Pupils were interested on the about the lesson.
___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties ___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties ___Pupils were interested on
lesson, despite of some difficulties encountered in answering the lesson, despite of some encountered in answering the the lesson, despite of some
encountered in answering the questions asked by the teacher. difficulties encountered in questions asked by the teacher. difficulties encountered in
questions asked by the teacher. ___Pupils mastered the lesson answering the questions asked by ___Pupils mastered the lesson answering the questions asked
___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher. despite of limited resources used by by the teacher.
despite of limited resources used the teacher. ___Pupils mastered the lesson the teacher. ___Pupils mastered the lesson
by the teacher. ___Majority of the pupils finished despite of limited resources used ___Majority of the pupils finished despite of limited resources
___Majority of the pupils finished their work on time. by the teacher. their work on time. used by the teacher.
their work on time. ___Some pupils did not finish their ___Majority of the pupils finished ___Some pupils did not finish their ___Majority of the pupils
___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary their work on time. work on time due to unnecessary finished their work on time.
work on time due to unnecessary behavior. ___Some pupils did not finish behavior. ___Some pupils did not finish
behavior. their work on time due to their work on time due to
unnecessary behavior. unnecessary behavior.

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80%
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin above above above above above

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
magpapatuloy sa remediation additional activities for additional activities for remediation additional activities for additional activities for remediation additional activities for
remediation remediation remediation
GRADE 5 School: MANGINGISDA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V
Teacher: LEO JOY M. DINOY Learning Area: P.E.
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: JANUARY 13 – 17, 2020 (WEEK 1) Quarter: 4TH QUARTER

WEEK 1
I. OBJECTIVES
A. Content Standards The learner . . .

Demonstrates understanding of participation and assessment of physical activity and physical fitness
B. Performance Standards The learner . . .

participates and assesses performance in physical activities assesses physical fitness

C. Learning describes the Philippines


Competencies/Objectives physical activity pyramid
Write the LC code for each
PE5PF-IVa-16/ Page 29 of 6

II. CONTENT Pagpapanatili at Pagpapaunlad ng Physical Fitness

III. LEARNING RESOURCES


A. References
1. Teacher’s Guide pages
2. Learner’s Material pages
3. Textbook pages
4. Additional Materials from
Learning Resource (LR) portal
B. Other Learning Resources
IV. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson Ano ang masasabi ninyo sa imbentaryo ng inyong gawaing pisikal?
or presenting the new
lesson
B. Establishing a purpose for the describes the Philippines physical activity pyramid
lesson

C. Presenting examples/instances Nalilinang ba ng mga gawaing ito ang mga sangkap ng skill-related fitness?
of the new lesson

D. Discussing new concepts and Muling bigyan ng pansin ang anim na sangkap ng skill-related fitness. Kagaya ng mga sangkap ng health-related fitness, mahalaga ring dapat pagtuunan ng pansin na linangin ang skill-related
practicing new skills #1 fitness. Ang mga sangkap na ito ang kalimitang ginagamit sa mga gawaing pang-isports. Ang iba’t ibang laro at isports ay nagtataglay ng iba’t ibang bahagi ng skill-related fitness. Karamihan sa
mga isports na ito ay nangangailangan ng mas higit sa isang sangkap.
Ang anim na sangkap ng skill-related fitness ay ang sumusunod:
E. Discussing new concepts and
practicing new skills #2 ilisan at naaayon sa pagkilos. Ang isang taong maliksi ay kalimitang mahusay sa mga isports na wrestling, diving, soccer, tennis, badminton, at iba pa.
Balance (balanse) – ang kakayahan ng katawan na panatilihing nasa wastong tikas at kapanatagan habang nakatayo sa isa o dalawang paa (static balance), kumikilos sa sariling espasyo at patag
na lugar (dynamic balance) o sa
pag-ikot sa ere (in flight). Ang isang tao na nagtataglay ng kasanayan sa pagbalanse ay kalimitang mahusay sa mga gawain tulad ng gymnastics at ice skating.
Coordination (koordinasyon) – ang kakayahang magamit ang mga pandama kasabay ng isang parte o higit pang parte ng katawan. Ito ang kakayahan ng iba’t ibang parte ng katawan na kumilos
nang sabay-sabay na parang iisa na walang kalituhan. Ang mga manlalaro ng basketbol, baseball, softball, tennis, at golf ay nagtataglay ng ganitong kakayahan.

Power – ang kakayahang gamitin nang mabilis ang lakas. Ito ay kombinasyon ng bilis at lakas. Sinasabing ang puwersa ay “combined part of fitness” sa dahilang ang bilis ay skill-related at ang
lakas naman ay health-related. Ang mga manlalaro ng swimming, athletics, at football ay ilan lamang sa mga gumagamit ng power.

Speed (bilis) – ang kakayahan ng katawan na gumalaw o makasaklaw ng distansiya sa maikling takdang panahon. Ang lakas ay kalimitang ginagamit sa mga larong takbuhan, gayundin sa
mabilisang pagpasa o pagbato at pagsalo ng bola.

Reaction Time – ang sapat na oras na ginagamit sa paggalaw kapag naisip ang pangangailangan sa pagtugon sa galaw. Ito ang kakayahan ng mga bahagi ng katawan sa mabilisang pagkilos sa
pagsalo, pag-abot at pagtanggap ng paparating na bagay o sa mabilisang pag-iwas sa hindi inaasahang bagay o pangyayari. Ang pagtugon ng katawan sa hudyat ng pito (whistle), gamit panimula
sa pagtakbo (starting gun), o mga kagamitang tulad ng flag sa pagtakbo ay isang halimbawa ng pagpapakita ng reaction time.

F. Developing mastery Hahatiin ang klase sa anim na pangkat. Bawat pangkat ay bibigyan ng isang sangkap ng skill-related fitness. Bibigyan ng laang oras ang bawat pangkat para umisip ng isang gawain, laro /isports, at
(Leads to Formative Assessment sayaw na lumilinang sa ibinigay na sangkap sa grupo. Sa pamamagitan ng malikhaing presentasyon, ipapakita ng bawat pangkat ang naisip na gawain, laro/isports, at sayaw. Huhulaan ito ng iba
3) pang pangkat. Ang sinumang makahula ay bibigyan ng karampatang puntos.
G. Finding practical applications of Pangkatang Gawain
concepts and skills in daily living
H. Making generalizations and Ang agility (liksi), balance (balanse), coordination (koordinasyon), power, speed (bilis), at reaction time ay mga sangkap ng skill-related fitness na dapat linangin upang magawa ang mga kasanayan
abstractions about the lesson sa paglalaro, pagsasayaw, o mga gawaing pang-araw-araw nang buong husay. Ang mga sangkap na ito ay bubuo sa wastong pagtupad ng kalusugang dapat matamo ng bawat isa. Sa pamamagitan
ng pagbalik-tanaw sa mga sangkap na ito, ang lubos na pag-unawa sa mga konsepto at kasanayan ay kinakailangan para sa pagpapaunlad ng kaalaman sa physical fitness.
I. Evaluating learning 1. Basahin ang mga sumusunod na pangungusap na nasa
kahon at sagutin ang tanong.
2. Gumuhit ng mga gawaing nakalilinang ng mga sumusunod na sangkap ng skill-related fitness. Gumawa ng isang islogan na naaayon kung paano ito mapauunlad:

a. Agility (liksi)
b. Speed (bilis)
c. Power
J. Additional activities for Takdang- aralin
application or remediation Laging isaisip na sa lahat ng ating pang-araw-araw na gawain ay ginagamit natin ang mga sangkap ng skill-related fitness upang mas maging madali at ligtas ang mga gawain.
Gumawa ng personal na kontrata para sa paglinang ng mga sangkap na nabanggit. Ipasa ang kontrata sa susunod na pagkikita.
All rights reserved. No part of this material may be reproduced or transmitted in any form or by any means - electronic or mechanical including photocopying – without written permission from
the DepEd Central Office. First Edition, 2015. 71

V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of learners who earned ___Lesson carried. Move on to the next objective.
80% in the evaluation ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% mastery
B. No. of learners who require ___Pupils did not find difficulties in answering their lesson.
additional activities for ___Pupils found difficulties in answering their lesson.
remediation who scored below ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest about the lesson.
80% ___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties encountered in answering the questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher.
___Majority of the pupils finished their work on time.
___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary behavior.

C. Did the remedial lessons work? ___ of Learners who earned 80% above
No. of learners who have caught
up with the lesson
D. No. of learners who continue to ___ of Learners who require additional activities for remediation
require remediation
GRADE 5 School: MANGINGISDA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V
Teacher: LEO JOY M. DINOY Learning Area: SCIENCE
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: JANUARY 13 – 17, 2020 (WEEK 1) Quarter: 4TH QUARTER

WEEK 1 MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. OBJECTIVES
A. Content Standards The Learners demonstrate understanding of… Weekly test
weathering and soil erosion shape the Earth’s surface and affect living things and the environment

B. Performance Standards The Learners should be able


to…
participate in projects that reduce soil erosion in the community
C. Learning
Competencies/Objectives 1. describe how rocks turn into soil;
Write the LC code for each 2. Identify the forces that break down rocks.
3. Explain how rocks are broken down

S5FE-IVa-1/ Page 33of 66


II. CONTENT 1.Describe how rocks turn into soil.
2.Identify the forces that break down rocks.
3.Explain how rocks are broken down

III. LEARNING RESOURCES


A. References
1. Teacher’s Guide pages • Learning Guide in Science and Health: Rocks Around us
2. Learner’s Material pages BEAM – Grade 4-Unit 7 – Earth(Learning Guide Soil Erosion)

3. Textbook pages
4. Additional Materials from Website: Environmental Science-
Learning Resource (LR) portal Soil and It’s Uses
Kids Geo.com
Science for Daily Use 5 pp. 219-222

B. Other Learning Resources video clips 3pcs. 3pcs. Cartolina I believe A mineral water bottle with cap
marking pen sticker Water
data table bond 3pcs. Marking pen believe Cartolina
paper sticker Marking pen
3pcs. manila paper Pictures
meta cards tape
IV. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson or A.Engagement
presenting the new lesson Note: Below are suggested instructions to be observed inside the class.

Set Standard on:

Avoiding unnecessary noise in watching video clip.


Not to stand/walk around the classroom while watching.
Focus and cooperation in all activities.
Write down important notes to gather information.
Observed discipline.
B. Establishing a purpose for the After setting standard, do the following:
lesson Allow pupils to sit comfortably while watching video.
Write down important notes to gather data.
Show discipline and cooperation in all activity.
Let them watch for 10-15 minutes.
C. Presenting examples/instances of Day 1 Day 2 Day 3
the new lesson Preparatory Activity: Activity 2: “Whether you believe it or Activity 3 – “Breaking Down Rocks”
Say: Let us learn more about how not?”
rocks turn into soil as we perform
the activity.

D. Discussing new concepts and What to do: What to do: What to do:
practicing new skills #1 1.Form a group and choose among 1.The leader will get the materials from 1.Do this activity ahead of time.
your group who will act as leader your teacher to be used in the activity. 2.The leader will get the materials
and presenter. 2.Study and share ideas about the pictures from your teacher to be used in the
2.Watch attentively to the video. provided to your group.. activity.
3.Write down important notes to 3.Paste your I believe sticker if the picture 3.Fill the bottle with water up to
gather information. show forces that break down rocks and I the brim and screw the cap.
4.After the viewing, the leader will don’t believe sticker if not. 4.Observe the water-filled bottle
get the materials from your teacher 4.Place all the pictures in the cartolina before doing step 3.
to be used in the next activity. provided. 5.Place the bottle inside the freezer
5.Go to the working place assigned 5.Label each picture the kind of forces that overnight.
to each group. break down rocks. 6.Observe the set up the following
6.Brainstorm ideas about how rocks 6.As soon as you are done with your morning.
turn into soil that you have activity, post your work on the board and 7.Enter your observations in the
watched from the video. report your output. table provided.
7.Follow the instruction given. 8.Examine the setup again.
8.Give your yell if you’re done. 9.Think about how water causes
9.Post your work and present your the plastic bottle to break.
output. 10.Relate the observation with
what is happening to rocks in
nature.
Before Freezing After Freezing
E. Discussing new concepts and Describe how rock turn into soil in What are the forces that break
practicing new skills #2 this picture down rocks
Explain how rocks are broken down
F. Developing mastery 1.1. How rocks turn into soil? What are natural forces that break down 1.What happens to the plastic
(Leads to Formative Assessment 3) 2.How does natural process break rocks? bottle with water when placed
down rocks into soil What does each picture show? inside the freezer overnight?
Name some places where the natural 2.How does water cause the
forces that break down rocks happens breakdown of rocks in nature?
G. Finding practical applications of
concepts and skills in daily living 1.Using illustration board/cartolina,
crayons and pencil ask the pupils to
create a poster of a natural process
on how rocks turn into soil. (Group
Work)
2.Encourage pupils to make their
own diagram which shows forces
that break down rocks.
3.As an output, you can group the
learners. Ask them to compose a
song about how rocks are broken.
H. Making generalizations and Remember These: Remember These: What are the forces that break
abstractions about the lesson Lichens (LYK-uhnz) or tiny plantlike down rocks?
living things, grow on the outsides
of the rocks. They slowly break
down rock to get nutrients.
Temperature changes, wind, and
water also slowly break the rock
apart. Small plants can grow in the
cracks. Plant roots continue to
break the rock apart.
Wind and water move bits of
weathered rocks to new places.
Later, the bits are part of the well-
developed soil.

I. Evaluating learning E.Evaluation:


1-3,

4-5, which of these break down


rocks?
Strong wind and water
Falling leaves
Growing plants on rocks
Collecting rocks
J. Additional activities for
application or remediation
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of learners who earned ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on
80% in the evaluation next objective. objective. next objective. next objective. to the next objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got
mastery mastery mastery 80% mastery
B. No. of learners who require ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find
additional activities for answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. difficulties in answering
remediation who scored below ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in answering ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in their lesson.
80% answering their lesson. their lesson. answering their lesson. answering their lesson. ___Pupils found difficulties
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson because ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson in answering their lesson.
because of lack of knowledge, of lack of knowledge, skills and interest because of lack of knowledge, because of lack of knowledge, skills ___Pupils did not enjoy the
skills and interest about the lesson. about the lesson. skills and interest about the and interest about the lesson. lesson because of lack of
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the lesson, lesson. ___Pupils were interested on the knowledge, skills and
lesson, despite of some difficulties despite of some difficulties encountered ___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties interest about the lesson.
encountered in answering the in answering the questions asked by the lesson, despite of some difficulties encountered in answering the ___Pupils were interested
questions asked by the teacher. teacher. encountered in answering the questions asked by the teacher. on the lesson, despite of
___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson despite of questions asked by the teacher. ___Pupils mastered the lesson some difficulties
despite of limited resources used by limited resources used by the teacher. ___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by encountered in answering
the teacher. ___Majority of the pupils finished their despite of limited resources used the teacher. the questions asked by the
___Majority of the pupils finished work on time. by the teacher. ___Majority of the pupils finished teacher.
their work on time. ___Some pupils did not finish their work ___Majority of the pupils finished their work on time. ___Pupils mastered the
___Some pupils did not finish their on time due to unnecessary behavior. their work on time. ___Some pupils did not finish their lesson despite of limited
work on time due to unnecessary ___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary resources used by the
behavior. work on time due to unnecessary behavior. teacher.
behavior. ___Majority of the pupils
finished their work on time.
___Some pupils did not
finish their work on time
due to unnecessary
behavior.

C. Did the remedial lessons work? ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned
No. of learners who have caught above above above 80% above
up with the lesson
D. No. of learners who continue to ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
require remediation additional activities for remediation activities for remediation additional activities for additional activities for remediation additional activities for
remediation remediation

You might also like