You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
Solana North District
ANDARAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL

GURO Nerissa D. De Asis ANTAS 11


PETSA August 22-25 ASIGNATURA Komunikasyon at
Pananaliksik sa Wika at
Kulturang Pilipino
Daily Lesson Log ORAS 7:15-8:15 MARKAHAN Unang Markahan (Unang
linggo)
Lunes Martes Miyerkules Huwebes
I. LAYUNIN
Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino.
A. Pamantayang Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Pagganap
Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad.

C. Mga kasanayang
Pampagkatuto (koda)
Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika (F11PT-Ia-85)

Nakagagawa ng poster kung Nakapagbibigay ng


Nakabubuo ng sanaysay
Nakapag – uulat ng mga ano ang magandang dulot ng pagpapakahulugan sa
tungkol sa kahalagahan ng
Layunin: mahahalagang batas tungkol paggamit ng wikang Filipino Monolingguwalismo,Bilingguwa
wika.
sa wikang Pambansa. bilang wikang Panturo sa lismo at Multilingguwalismo
paaralan. gamit ang venn diagram.

II. PAKSANG-ARALIN Wika Wikang Pambansa Wikang Panturo at wikang Monolingguwalismo,

Address: Andarayan National High School


Telephone Nos.: (078) 377-1013
Email Address: 300426@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
Solana North District
ANDARAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL

Bilingguwalismo at
Opisyal
Multilingguwalismo
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Internet, Libro
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pampagkatuto ng Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa Learning Portal
Powerpoint presentation, Powerpoint presentation, Powerpoint presentation, Powerpoint presentation,
B. Iba pang Kagamitang panturo
Libro, Curriculum guide Libro, Curriculum guide Libro, Curriculum guide Libro, Curriculum guide

IV. PAMAMARAAN
 
Tanong ko, Sagot mo! Bilang pagbabalik-aral ang Magbabahagi ang mga mag- Isulat sa malinis na papel ang
Susukatin ang kaalaman ng mga mag-aaral ay aaral sa kanilang ginawang pagkakaiba ng
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o mga mag-aaral tungkol sa magbabahagi ng mga panonood ukol sa paggamit ng Monolingguwalismo,Bilingguwa
pagsisimula ng bagong aralin konseptong pangwika sa natutuhan sa mga natalakay Filipino at Ingles. lismo at Multilingguwalismo
pamamagitan ng pagsagot ng tungkol sa wika.
mga katanungan.

Address: Andarayan National High School


Telephone Nos.: (078) 377-1013
Email Address: 300426@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
Solana North District
ANDARAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL

Ang mga mag-aaral ay Magkakaroon ng maikling Tatanungin ang mga mag-aaral Para sayo, Dapat bang
magbibigay ng sariling pagsusulit tungkol sa wikang kung ano ang dalawang opisyal matutuhan ang paggamit ng
B. Paghahabi sa layunin ng aralin pagpapakahulugan sa wika pambansa. na wika sa Pilipinas. maraming wika o mga wikang
gamit ang web diagram. ginagamit sa paligid?

Sasagutin ng mga mag-aaral Bakit mahalaga na may Naniniwala ba kayo na mas Mag-isip ng paboritong kanta at
ang mga katanungan bago sariling wika ang isang bansa higit na nauunawaan ng mga subukang isalin ito sa unang
dumako sa aralin. o wikang pambansa mag-aaral ang paggamit ng wikang kinagisnan o sa iyong
1. Ano ang wika? ginagamit? Ipaliwanag. wikang Filipino sa pagkatuto? mother tongue. Pagkatapos,
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 2. Saan nagmula ang wika? Ipaliwanag. kantahin sa harap ng klase.
bagong aralin. 3. Ano-ano ang kahalagahan
ng wika sa buhay ng isang tao.
4. Ano ang mangyayari kung
mawawala ang wikang
binibigkas at nauunawaan ng
mga tao sa isang pamayanan o
kultura?
D. Pagtatalakay sa bagong konsepto at Tatalakayin ang kahulugan ng Unang grupo Pangalawang grupo Tatalakayin ang
paglalahad ng bagong kasanayan (#1) wika. Pagpapa-ulat Pagpapa-ulat tungkol sa wikang Monolingguwalismo,Bilingguwa
Kakalapin ng pangkat ang panturo. lismo at Multilingguwalismo
mga nasaliksik tungkol sa
kasaysayan at pagkakabuo
ng wikang pambansa ng
bawat miyembro. Iuulat ito
sa klase. Ibibigay nila ang
mga kahalagahan nito. Kung
paano nakatulong mapaunlad

Address: Andarayan National High School


Telephone Nos.: (078) 377-1013
Email Address: 300426@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
Solana North District
ANDARAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL

ang wikang pambansa.


Tatalakayin at kahalagahan ng
wika.
E. Pagtatalakay sa bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan (#2)

Ang mga mag-aaral ay Maikling pagsusulit Maikling pagsusulit Bubuuin sa limang pangkat ang
magkakaroon ng debate kung klase.
ano ang mas kailangang Sumulat at bumuo ng kanta na
F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa
gamitin, ang wikang Filipino o tumatalakay sa isang indibidwal
formative Assessment)
wikang Ingles? ang pagiging bihasa sa paggamit
Hahatiin sa dalawang grupo ng iba’t ibang wika.
ang klase.
Sa anong paraan mo Kung mabigyan ka ng Video clip
Ipaliwang ang katagang maipapakita ang iyong pagkakataon na magkaroon ng Pagkatapos mapanood ang video
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw- pagmamahal sa sariling mga anak sa hinaharap, Ano magbabahagi ang mga mag-aaral
“Wikang Filipino tungo sa
araw wika? ang wikang ituturo mo sa ng kanilang naobserbahan.
mabisang komunikasyon”
kanila? Bakit?
H. Paglalahat ng aralin Batay sa mga natalakay at Bumuo ng timetable ng Poster mo, I-post mo! Gamit ang Venn Diagram.
nabanggit sa aralin. Sumulat mahahalagang pangyayari Gamit ang isang kartolina, Ibigay ang sariling
ng sanaysay na tumatalakay sa kasaysayan na nagbigay gumawa ng poster kung ano ang pagpapakahulugan ng
sa “Ang wika’y mahalagang daan sa pagpapatibay sa magandang dulot ng paggamit Monolingguwalismo,Bilingguwa
instrumento ng Filipino bilang wikang ng wikang Filipino bilang lismo at Multilingguwalismo
komunikasyon ito’y pambansa. Nagkaroon ng wikang Panturo sa paaralan. batay sa mga natalakay.
makatutulong sa pagkakaroon Kumbensiyong
ng mabungang interaksyon. konstitusyonal kung saan

Address: Andarayan National High School


Telephone Nos.: (078) 377-1013
Email Address: 300426@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
Solana North District
ANDARAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL

(100 salita) isa sa mainitang tinalakay


at pinagtalunan ang pagpili
ng wikang pagbabatayan ng
wikang Pambansa.
Gumawa ng pansariling 1. Bakit kailangan ng ating Isulat sa papel ang iyong Maikling pagsusulit
pagpapasiya kung kailan sa bansang magkaroon ng kasagutan at ipabasa ito sa mga
palagay mo dapat gumamit isang wikang pambansang kaklase paramihan ng
ng wikang ingles ang mga magagamit at nauunawaan likes(check)
Pilipino at kung kung kailan ng nakararaming Pilipino? 1. Ano nag opinion mo sa
dapat gumamit ng wikang 2. Sa paanong paraan paggamit ng wikang Filipino
Filipino. sinuportahan ng dating bilang wikang panturo?
Pang. Manuel L. Quezon 2. Sa paggamit ba ng wikang
I. Pagtataya ng aralin ang pagkakaroon natin ng Filipino matatamo ng mga mag-
wikang pambansa? aaral ang karunungan?
Nararapat ba ang parangal
sa kanya bilang “ Ama ng
Wikang Pambansa”?
Ipaliwanag.
3. Bakit kinailangang itatag
ang Surian ng Wikang
Pambansa?
J. Karagdagang gawain para sa Manood sa telebisyon Magbasa ng aklat o manood sa Para sa bagong aralin manood sa
takdang aralin at remediation Pag-aralan ang kasaysayan ng tungkol sa paggamit ng mga telebisyon tungkol sa wikang telebisyon ng mga programa at
wikang Filipino propesyonal tungkol sa opisyla upang maging handa sa magtala ng mga naobserbahan.
paggamit nila ng Filipino at susunod na talakayan. Isulat ito sa malinis na papel.
Ingles. Sa ano-anong
sitwasyon nila ginagamit ang
Filipino? Sa anong sitwasyon
Address: Andarayan National High School
Telephone Nos.: (078) 377-1013
Email Address: 300426@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
Solana North District
ANDARAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL

naman nila ginagamit ang


Ingles. Ibahagi sa susunod na
araw.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY        
A. Bilang ng mag aaral na
nakakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mga mag – aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
nagpatuloy sa remedial
E. Alin sa istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano
ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking  
karanasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Address: Andarayan National High School


Telephone Nos.: (078) 377-1013
Email Address: 300426@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
Solana North District
ANDARAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL

Inihanda ni: Sinuri ni: Pinagtibay ni:

NERISSA D. DE ASIS JENNIFER LOU B. ABUZO JOEL M. CAMAYANG


Guro sa Filipino Master Teacher I/SHS Coordinator Secondary School Principal III

Address: Andarayan National High School


Telephone Nos.: (078) 377-1013
Email Address: 300426@deped.gov.ph

You might also like