You are on page 1of 7

I.

Layunin
Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Natutukoy ang mga Sanhi at Bunga ng Ikalawang Digmaang Pandaigdigan.
2. Nabibigyang kahalagahan ang pagkakaroon ng Kapayapaan.
3. Nakapapaghihinuha ng mga plano at hakbang sa malawakang kapayaan at pagpigil sa mga
susunod pang simple man o komplikadong digmaan.

II. Nilalaman

A. Paksa:
“Ang mga Sanhi at mga Bunga ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig.”

B. Sanggunian:
Kayamanan III, p. 407-423

C. Kagamitan:
LCD, Projector, laptop, Speaker, Larawan, Visual Aids

III. Pamamaraan

A. Pang-araw araw na Gawain


1. Panimulang Panalangin
2. Pagsasaayos ng Silid Aralan
3. Pagtatala ng Liban

B. Balik Aral

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

Bilang panimula, magbibigay ang guro ng kaunting


pagbabalik tanaw sa Unang digmaang pandaigdig.

Isaayos Mo Ako! (Differentiate Cause and Effect)


Magbibigay ang guro ng mga salita at ididikit ito sa
blackboard.

Pagbagsak ng ekonomiya Imperyalismo

Nasyonalismo Pagbagsak ng Imperyo

League of Nations Alyansa

Militarismo Pagkamatay ng marami

Pandaigdigang hidwaan

Pagkatapos, maglalaan ang guro ng table.


Inaasahang magsasagot ang mga mag-aaral sa
inalaang Gawain. Kanilang ilalagay ang mga salita
sa nakalaang pangkat kung ito ba ay Sanhi o Bunga
ng Digmaang Pandaigidig Inaasahang Sagot:

Unang Digmaang Pandaigdigan


Unang Digmaang Pandaigdigan Sanhi Bunga
Sanhi Bunga 1. Imperyalismo 1. Pagkamatay ng
1. 1. 2. Nasyonalismo marami
2. 2. 3. Alyansa 2. Pagbagsak ng
3. 3. 4. Militarismo Ekonomiya
4. 4. 5. Pandaigdigang 3. Pagbagsak ng
5. Hidwaan Imperyo
4. Daan tungo sa
pagbuo ng pagkakaisa
C. Motibasyon

Unawain mo Ako! (Video Clips Analysis) (Papanuorin ng mga mag-aaral ang inilaang video
Magpapakita ang guro ng isang video clips. Ang video clips)
clips ay naglalaman ng ganito:

Unang Senaryo: Perpektong Lipunan

Ikalawang Senaryo A : Mga Sanhi ng Digmaan


Ikalawang Senaryo A: Mga Bunga ng Digmaan

Matapos ang video, inaasahang magtatanong ang guro:


Nagpapakita ito ng Kapayapaan, Katahimikan at kung
Ano ang inyong napanood sa unang senaryo na aking anu-ano pang magagandang element ng lipunan.
ipinakita?
(Magbibigay ang mga mag-aaral ng kuro-kuro)

Nais nyo bang tumira sa ganoong lugar? Bakit?

Ito mga epekto ng Unang Digmaang Pandaigdigan.


Magaling. Ano naman ang ipinakikita ng ikalawang
senaryo sa unang parte? Nagpapakita ng Kinahinatnan ng mundo bago ang
ikalawang Digmaang Pandaigdigan

Nagpapakita na hindi pa tapos ang World War II at


masusundan pa.

Ito ay nagpapakita ng mga Sanhi ng pagkakaroon ng


susunod pang digmaan, ang Ikalawang Digmaang
Pandaigdigan.
Magaling. Ano naman ang ipinakikita ng ikalawang
senaryo sa unang parte? Nagpapakita ng kinahinatnan ng mundo matapos ang
sunod-sunod na digmaan.

Nagpapakita ito ng mga masamang naidulot ng World


War II

Nagpapakita ito ng mga Bunga ng World War II.

D. Paglalahad ng Layunin
Inaasahang ipapakita ng guro ang Layunin ng paksang
ito.

Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Natutukoy ang mga Sanhi at Bunga ng
Ikalawang Digmaang Pandaigdigan.
2. Nabibigyang kahalagahan ang
pagkakaroon ng Kapayapaan.
3. Nakapapaghihinuha ng mga plano at
hakbang sa malawakang kapayaan at
pagpigil sa mga susunod pang simple man o
komplikadong digmaan.

E. Talakayan

Ang Unang Digmaang Pandaigdig ay nagbunga ng


malaking pagbabago sa mundo. Kagaya ng mga naitala
ninyo, napakalaki ng pinsala nito. Umasa ang lahat na
hindi na mangyayari pa ang bangungut na digmaang ito.
Subalit nagkamali ang lahat sapagkat isa pang digmaan
ang paparating na mas magbabago sa mundo. At ito ang
naitalang pinakamapinsalang digmaan sa kasaysayan.
Ano ang digmaang ito?

Ngayon, pag-aaralan natin kung ano ang sanhi at bunga Ikalawang Digmaang Pandaigdig
ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig.
Paglalahad ng aralin.

Matapos ang Unang Digmaang Pandaigdig, hindi parin


maitago ang dilubyong iniwan nito. At ang mga iniwan
ang nagpatindi sa mga sanhi at pagsisimula ng
ikalawang digmaang pandaigdigan.

Maisasakatuparan ang talakayan sa pamamagitan ng


paggamit ng powerpoint.

Sa pagsisimula ng ating pag-iisa sa aralin, ngayon Ang kompitensiyang pandaigdiganang kalakalan ay


pagaaralan natin ang mga SANHI ng Ikalawang sumidhi at ang kanais-nais na lakas ng nasyonalismo
digmaang Pandaigdigan. at imperyalismo ay nanaig upang makapagpakilos ng
bansa.
Kilalanin Mo Ako! (Identifying Picture)
Ang Pagtatalakay ng Sanhi ay maisasakatuparan sa
pamamagitan ng aktibiti na ito. Magbibigay ang guro
tatlong poster. Ipapaliwanag ng mga mag-aaral ang (Tutukuyin ng mga mag-aaral kung alin sa mga
kanilang pagkaka-unawa sa larawan. Aalamin nila kung larawan ang Unang Sanhi)
alin sa mga sanhi ang Larawan. Ang mga larawan na
ito ay kaugnay ng isa sa mga SANHI ng ikalawang
digmaang pandaigdigan.

Noong 1929, tuluyan ng naranasan ang kahirapan. Dahil


sa kahirapan ano ang nangyari? Ang Nasyonalismo ay pagpapalakas ng
kapangyarihan ng bansa sa loob nito. Ang
imperyalismo naman ay pagpapalakas din habang
nagpapalawak ng teritoryo.
Magaling! Dahil sa Kahirapan, bawat bansa ay nais
umahon. At makakaahon sila sa pamamagitan ng
pananakop ng ibang bansa.

Ang pamahalaan ang inaasahan nila na


At iyan ang unang sanhi. Ang patuloy na pagnanasa magpapabangon ng kanilang kabuhayan.
ng mga bansa na magpalawak ng teritoryo.

Ang mga bansang nagpasimula ng pagpapalawak ay sa


pananaw na nasyonalismo at imperyalismo. Dahil sa ang bawat tao ay umaasa sa pamahalaan,
inabuso naman ng pamahalaan ang kapangyarihan.
Paano niyo maipapagkumpara ang dalawa? Dito sumibol ang diktadurya.

Ang Diktadurya ang kung saan ang bansa ay


pinamahalaan ng isang tao o pangkat ng tao na hindi
napapasailalim ng batas.
Tama! Sumibol ang nasyonalismo sa mga bansang
Germany, Italy at Russia. Bilang mga bansang sobrang
naaapektuhan ng digmaan ano ang kanilang inaasahan?

Dahil sa pamahalaan nagtiwala ang mga mamayan, Ano


naman ang ginawa ng pamahalaan? Anong uri ng (Magbibigay ng opinion ang mga mag-aaral)
pamamahala ang sumibol dahil dito.
Dahil sa ang bawat diktadurya ay binubuo na military,
inaashan ang malakihang digmaan.

Paano namumuno ang pamahalaang diktadurya? Dahil sa matindi ang pagpapalakas ng kapangyarihan
ng mga bansang ito, hindi malabong ipaglaban ng
mga ito ang kani-kanilang prinsipyo na magdudulot
ng digmaan.
Magaling! Sa bansang Germany, matapos maging
chancellor si Adolf Hitler, nagbuo ito ng isang malaking Dahil sa diktadurya, kung magpasya ang dikatadur ng
puwersa ng pulisya na tutupad sa kanyang ipinag-uutos. digmaan, maaring mangyari ito sapagkat ang
Itinanghal niya ang sarili na diktador at pinuno ng diktadurya ay walang sinusunod na batas.
puwersang ito na tinawag na Nazi.

Sa Italy naman, si Benito Mussolini ang naging diktador


at itinatag ang Pasismo.

Sa katauhan ni Heneral Francisco Franco naman


naisakatuparan ang diktadurya sa Russia. Ang partido
naman ng Falange ang nabuo nito. (Magbibigay ng opinion ang mga mag-aaral)

Ano kaya ang mangyayari matapos ang pagtatayo ng


mga diktaduryang ito.
(Tutukuyin ng mga mag-aaral kung alin sa mga
larawan ang Unang Sanhi)

Tama! Hindi lang sa Europa nagkakainitan. Maging sa


Asya sa pamamagitan naman ng Imperyalismo. Ito ay
ang bansang Japan, nang magpasimula sila ng
pananakop sa Manchuria. Para maipagpatuloy, nagbitiw Bilang pinakamalupit na bansa noong Digmaan ito
sila sa League of Nations. ang pinagmulta dahil sila ang nakapinsala.

Makatarungan bang talikuran ang inyong pangakong


binitawan para lang sa sariling kapakanan?

Salamat sa sagot! Subalit ang Kasunduan matapos ang


unang digmaang pandaigdigan ay isa rin sa mga sanhi
ng Ikalawang Digmaang pandaigdig. Ang mga German ay nainiwala na sila ang
pinakadakilang tao sa daigdig kaya napakahirap sa
kanila ang gawin ito.
Ito ay ang Di naging makatarungan ang kasunduang
Versailles para sa Germany.

Bakit kaya sinasabing Germany ang sinasabing dehado (Magbibigay ng opinion ang mga mag-aaral)
sa kasunduang ito?

Tama! Labis ang pagtutol ng bansang Germany sa


nangyari. Ayon kasi sa kasunduan ay kailangan silang (Magbibigay ng opinion ang mga mag-aaral)
umamin ito na sila ang nagpasimula ng digmaan. Bakit
kaya ito napakahirap sa kanila? Anong kaisipan sila
meron?

Sila ang nagsimula ng mga digmaan. Sila parin ang


Tama! At hindi lang iyan, pinag-ambag pa sila ng 5 naitang pinakamalupit.
milyong dolyar para sa pinsala?
Dehado kaya talaga ang mga German?

Matapos ito, ilan pang mga teritoryo nya ay pinaghati-


hatian ng ibat-ibang bansa. Sa pangyayari kayang ito, Hindi matibay ang samahang ito at itinuturing ng
maari na kaya nating sabihing nadisiplinado na ang ibang bansa na hindi patas. Naisakatuparan man ang
bansang Germany? pagsasabatas nito, hindi parin naging mabisa
(Tutukuyin ng mga mag-aaral kung alin sa mga
Hindi pagkadisiplinado noon ang nararamdaman ng larawan ang Unang Sanhi)
Germany kundi paghihiganti. Dahil sa iniisip nila na sila .
ang pinakadakila, nais nilang patunayan sa buong
mundo na hindi sila papatalo. Ano ang patunay na nais
nilang maghiganti?

Ito ay isang samahan ng mga bansang naglalayon na


Tama! Sa pagsisimula ng mga maliliit na digmaan, ano mapigilan ang mapaminsalang digmaan sa halip ay
kaya ang ginagawa ng League of Nation? Wala ba silang maghatid ng kapayapaan.
ginagawang hakbang para mapigilan ang muling
pagkakaroon ng malawakang digmaan?

Huminto ang naganap na pagpupulong dahil a


pagkakaiba ng interes ng mga delegado.
Mahusay! Dahil sa ang kasunduan ay puro pabor sa mga
bansang nanalo sa digmaan, Hindi naipatupad ang
mga tungkulin ng League of nation at ito ang ikatlong
dahilan ng Digmaan. Para saan ba dapat talaga ang
League of Nation?
F. Paglalahat
Punan Mo Ako! (Concept Map)
Ang Paglalahat ay maisasakatuparan sa pamamagitan
ng Concept Map.Inaasahang magsasagot ang mga SANHI NG
magaaral. WORLD WAR
II

? ?
?

BUNGA NG
WORLD WAR
II

? ?
?
? ?

G. Pagpapahalaga

Pagusapan natin To! (Sharing and Valuing)


Alam niyo ba na ang bawat napakalaking digmaan ay
nagsisimula sa napakaliit na bagay? Maaring sabihin
nating ang isang palitong posporo ay maaring
makapagpaliyab ng buong mundo. O sa mas madaling
maunawaan ay, Ang galit sa puso mo ay maaring
makalikha na digmaang sangkot ang buong mundo.

Kung ganoon ano ang kailangan upang ang maliit na Halimbawa po sa Pamilya, kung kaaway mo ang
digmaan sa ating buhay ay mapigilan? iyong kapatid, makipagbati sa kanya bago pa lumala
ang gulo. Dapat magunawaan kayo at intindihin ang
bawat pagkakamali ng isa

Sa Magulang, bilang isang Anak, kailangn mong


gumalang.

Pag tungkol sa paaralan, isipinj na ang bawat tao ay


iba-iba, kaya maging handa na magpatawad at
tanggapin ang isat-isa.

Bilang isang mag-aaral, kailangan matuto kang


sumunod sa guro. Mag-aral ka dapat ng mabuti ng
hindi mo sila biguin pati ang pamilya mo.
Tama! Ang isang digmaan ay nagsisimula lang sa maliit
na di pagkakaunawaan. Kaya habang maaga pa, (Magbibigay pa sila ng iba pang kuro-kuro)
kailangan na itong ayusin at pag-usapan.

H. Paglalapat
Mismong Ako! (Formulate Promises)

Bilang isang concern citizen, Ano ang iyong


maipapangako upang hindi na magkaroon pa ng
digmaang ating kinatatakutan?
(Isulat ang inyong pangalan at lagyan ito ng pirma)
Petsa:_________

Ako si __________________________________
At ako ay nangangako na ___________________
______________________________________
______________________________________
______________________________________
______________________________________

Lagda sa Ibabaw ng pangalan

IV. Ebalwasyon

I. Tama o Mali
PANUTO: Basahin ng mabuti ang salaysay. Tukuyin kung ito ay sanhi o Bunga. Isulat
ang TAMA kung wasto ang sinasabi at MALI naman kung hindi.

_______________1. Ang Pagkakaroon ng United nation ay bunga ng Ikalawang Digmaang


Pandaigdigan.
_______________2. Ang pagkakaroon ng demokrasya laban sa mananakop na bansa ay maituturing na
sanhi.
_______________3. Ang Pagbagsak ng lipunan ay maituturing na bunga.
_______________4. Isa sa mga Sanhi ay ang hindi patas na kasunduan sa League of Nations.
_______________5. Naging sanhi ng digmaan ang pagpapalaya sa mga bansa.

V. Takdang Aralin

1. Paano nagsimula ang Cold War?


2. Tukuyin ang mga bansang sangkot rito?
3. Isa-isahin ang naging mga naging bunga nito?
Republic of the Philippines
Southern Luzon State University
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION
Lucban, Quezon

Detalyadong Banghay Aralin para sa Aralin Panlipunan III


“Ang mga Sanhi at mga Bunga ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig.”

Final Demonstration
Pebrero 20, 2014
III- Masikap

Inihanda ni:

CARLO TROY ACELOTT T. MANALO


BSEd IV - Social Studies

Iwinasto ni:

MS. MARITES ABUYAN


Cooperating Teacher

Nilagdaan nina:

MRS. LORELIE JASUL


Chairman, LDNHS – Araling Panlipunan Department

MR. ROLITO INOJOSA


Principal, Lucena Dalahican National High School

PROF. MARIFE S. MAGPANTAY


Supervisor, BSEd IV Pre – Service Teacher

You might also like