You are on page 1of 4

PANG-ARAW- ARAW NA TALA NG Paaralan: Bunol Integrated School Baitang: Grade 8

PAGTUTURO Guro: Janine S. Mateo Asignatura: Araling Panlipunan 8


Petsa/Oras: Aug.19-23,2019 Markahan: Ikalawang Markahan

Araw/Sesyon 1 Araw/Sesyon 2 Araw/Sesyon 3


Pangkat: 8- Wisdom Pangkat: 8- Wisdom Pangkat: 8- Wisdom

I. LAYUNIN naipapamalas ang pagunawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasiko at Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog ng pagkakakilanlan ng mga bansa at
A. Pamantayang Pangnilalaman rehiyon sa daigdig

B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasiko at Transisyunal na Panahon na nagkaroon ng
malaking impluwensya sa pamumuhay ng tao sa kasalukuyan

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang kabihasnang klasiko ng Greece.


Mga Layunin 1. Nasusuri ang heograpiya ng Greece. 1. Nasususri ang kabihasnang Minoan 4. Nasususri ang kabihasnang Mycenaean
2. Nakakaguhit ng Mapa ng Greece. 2. Naiisa-isa ang mga pangyayari sa 5. Naiisa-isa ang mga pangyayari sa kabihasnang
3. Napapahalagahan ang heograpiya ng kabihasnang Minoan. Mycenaean.
Greece bilang kasangkapan sa pag-unlad 3. Napapahalagahan ang ambag ng Minoan sa 6. Napapahalagahan ang ambag ng Mycenaean sa
nito. daigdig daigdig
II. NILALAMAN Heograpiya ng Greece Ang mga Minoan Ang mga Mycenaean
III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) pp.133-132 Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) pp.134-135 Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) pp.136-137
kagamitang Pangmag-
aaral
2. Karagdagang Kagamitan Mga larawan na nagmula sa internet. Mga larawan na nagmula sa internet. Mga larawan na nagmula sa internet.
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo laptop, globo. projector Laptop, mapa ng Greece, projector Computer, mapa ng Greece
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral/Panimulang Gawain Pagdarasal, pagbati, pagtatala ng liban sa klase. Pagdarasal, pagbati, pagtatala ng liban sa klase Pagdarasal, pagbati, pagtatala ng liban sa klase
B. Paghahabi sa Layunin Ang mag-aaral ay manonood ng isang maikling video Saan nagsimula ang Kabihasnang Minoan? Saang bahagi ng Greece matatagpuan ang Mycenaean?
clip tungkol sa Greece.

C. Pag-uugnay ng halimbawa Saang kontinente matatagpuan ang Greece? Ano ang dahilan ng pag-unlad ng kabuhayan ng mga Sino ang mga Dorian, ano ang naging bahagi nila sa
Minoan? Mycenaean?
D. Pagtalakay sa konsepto Ang bansang Greece ay matatagpuan sa kontinente -ang kabihasnang Mionoan ay nagsimula sa isla ng
at Kasanayan #1 ng Europe..Sa Timog ns bahagi ng Europe. Crete. Ang Mycenaean ay matatagpuan sa Timog na bahagi ng
-ang pamayanang Minoan ay may apat na pangkat ng Greece. 16 kilometro ang layo sa aplaya ng karagatang
tao ang maharlika, mga mangangalakal, mga Aegean.
magsasaka at mga alipin
.
E. Paglinang sa Kabihasaan
Ang mga hanganan ng bansang Greece Umunlad an gang kabihasnang ito sa pamamagitan Dorian ang grupo ng mga taong mula sa hilaga.
Timog- anng Meditterranean sea ng pakikipagkalakalan. Pumasok sila sa Greece at iginupo ang mga Mycenaean.
Silangan ay ang Aegean see
Kanluran Ang Ionian sea -bumagsak ang kabihasnang Minoan nang salakayin -ang panahong ito ay tinawag na Dark age o madilim na
Hilaga ang lupain ng Republic of macedon at ang Knossos kabisera ng Crete ng mga di kilalang ponahon ng Greece na tumagal ng 300 taon.
Bulgaria mananalakay.

- Mabato at bulubundukin ang lupain nito.


- Karamihan sa kaniloang pamayanan ay
matatagpuan 60kilometo mula sa dagat.
F. Paglalapat ng Aralin
Ang mgas mag-aaral ay magguguhit ng mapa ng Ang mga mag-aaral ay sasagutan ang mga Gabay na Magbigay ng mga impormasyon tungkol sa mga
Greece. Tanong na matatagpuan sa aklat. Mycenaean.
Pangkat/Sesyon 1 Pangkat/Sesyon 2 Pangkat/Sesyon 3
G. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalagang pag-aralan ang heograpiya ng Ibigay ang pinkamahalang ambag ng Minoan sa
Greece? daigdig. Sagutan ang pamprosesong tanong sa pahina 138.
Magbigay ng halimbawa nitio sa kasalukuyang
panahon.
H. Pagtataya ng Aralin Susuriin ng mag-aaral ang mapa ng Greece.. at ang Sasagutin ng mag-aaral ang maikling pagsusulit na Maikling pagsusulit.
timeline bilang gabay sa pagtalakay ng KAbuhasnang may kinalaman sa aralin.
Greece
I. Karagdagang Gawain Msaghanda sa susunod na aralin. Bassahin ang teksto tung sa Mycenaean. Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod.
a. Agora b. acrop[olis c. polis
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
Bilang ng mag-aaral na 10 na mag aaral ang nakakuha ng 80% sa pagtataya
nakakuha ng 80% sa Pagtataya
Inihanda ni: Natunghayan ni:

JANINE S. MATEO LIBERTY T. PANGAN


T-I SHT-III
PANG-ARAW- ARAW NA Paaralan: Bunol Integrated School Baitang: Grade 8
TALA NG PAGTUTURO Guro: Janine S. Mateo Asignatura: Araling Panlipunan 8
Petsa/Oras: AUGUST 26-30, 2-019 Markahan: Ikalawang Markahan

Araw/Sesyon 1 Araw/Sesyon 2 Araw/Sesyon 3


Pangkat: 8- Wisdom Pangkat: 8- Wisdom Pangkat: 8- Wisdom

I. LAYUNIN naipapamalas ang pagunawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasiko at Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog ng pagkakakilanlan ng mga bansa at
A. Pamantayang Pangnilalaman rehiyon sa daigdig

B. Pamantayan sa Pagganap nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasiko at Transisyunal na Panahon na nagkaroon ng
malaking impluwensya sa pamumuhay ng tao sa kasalukuyan

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang kabihasnang klasiko ng Greece.


Mga Layunin 1. Nalalaman ang kahulugan ng polis. 1. Natutukoy ang katangian ng mamamayan ng 1. Nasusuri ang katangian ng Athens bilang nisang
2. Natutukoy ang katangian ng isang polis Sparta. lungsod-estado.
3. Napapahalagahan ang mga natutunan ng 2. Napapahalagahan ang disiplina ng Sparta sa 2. Naiisa-isa ang mga naging pinuno ng Athens.
greek sa ibang kabihasnan. pakikidigma 3. Napapahalagahan ang ambag ng Athens sa
daigdig
II. NILALAMAN POLIS SPARTA: MAmamayan ng Mandirigma Ang Athens at ang Pag-unlad nito
III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO
C. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) pp.139-140 Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) pp.141-142 Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) pp.142-143
kagamitang Pangmag-
aaral
2. Karagdagang Kagamitan Mga larawan na nagmula sa internet. Worksheet Mga larawan na nagmula sa internet.
mula sa portal ng
Learning Resource
3. Iba pang Kagamitang Lapto, projector Laptop, projector Manila paper, guting, marker, glue at iba pang pang
Panturo desenyo.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral/Panimulang Gawain Pagdarasal, pagbati, pagtatala ng liban sa klase. Pagdarasal, pagbati, pagtatala ng liban sa klase Pagdarasal, pagbati, pagtatala ng liban sa klase
B. Paghahabi sa Layunin Magpapakita ng larawan na makikita sa isang polis. Manonood ang mag-aaral ng isang video. Magbigay ng mga salita na maaring matalakay sa aralin .

C. Pag-uugnay ng halimbawa 1. Ano ang kahulugan ng polis, acropolis at Ibigay ang katangian ng lungsod-estado ng Sparta? Ibigay ang katangian ng Athens bilang isang lungsod –
agora Paano sila sila nagpalawak ng nasassakupan? estado?

D. Pagtalakay sa konsepto Isa-isahin ang mga lehitimong karapatan ng Isa-isahin yugto ng buhay ng mga lalaking Spartan? Magbigay ng mahlagang ambag ng Athes sa daigdig.
at Kasanayan #1 mamamayan ng isang polis.

E. Paglinang sa Kabihasaan
Polis- ang tinatawag na lungsod –estado binubupo Ang Sparta ay tinaguriang pamayanan ng Ang Athens isang maliit na bayan sa tangway ng Greece.
ito ng 5,000 na kalalakihan mandirigma.Hindi sila umaasa lamang sa kalakalan. Ang lupain ay hindi angkop sa pagsasaka. Ang
Acropolis- mataas na lungsod, matatagpuan ang Mayroong magandang klima, sapat na patubig at mamamayan ay nagtatrabaho sa minahan, gumagawa ng
matatayog na palasyo at templo. matabang lupa. ceramics, nangangalakal o mandaragat
Agora- pamilihang bayan

F. Paglalapat ng Aralin Ang malulusog na sanggol ay pinapalaki ng Masaya


Ang lehitimong mamamayan ay binigyan ng -7taon gulang dindalasa kampo military para Demokrasya ang pinakamahalagang ambag ng Athens sa
karapatang magsanay. daigdig.
-bumoto -20taon magiging ganap nang sundalo
-magkaroon ng ari-arian -30yaon inaasahan nang mag-asawa
-humawak ng posisyon sa pamahalaan -60 taon maari nang mag retiro
-ipagtanggol ang sarili sa korte
Pangkat/Sesyon 1 Pangkat/Sesyon 2 Pangkat/Sesyon 3
G. Paglalahat ng Aralin 1. Nakabuti ba sa Greek ang pagpapatupad ng
Ano-ano ang responsibilidad ng ng isang mamayan Paano sinasanay ang mga Spartan upang maging Demokrasya.
ng isang lungsod-estado? malakas?
H. Pagtataya ng Aralin Magkakaroon ng maikling pagsusulit Maikling pagsusulit 1. Maikling bpagsusulit

I. Karagdagang Gawain Anong lungsod-estado ang tinatawag na Saang lungsod-estado nagsimuila ang demokrasya? Ano ang Peloponnesian League?
mamamayan ng mandirigma?
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
Bilang ng mag-aaral na 11na mag aaral ang nakakuha ng 80% sa pagtataya
nakakuha ng 80% sa Pagtataya

Inihanda ni: Natunghayan ni:

JANINE S. MATEO LIBERTY T. PANGAN


T-I SHT-III

You might also like