You are on page 1of 14

School: GULOD MALAYA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12
Teacher: ZENAIDA D. SERQUINA Learning Area: ESP
DAILY LESSON
LOG Teaching Dates and February 27-March 3, 2023
Time: 6:00-6:30- Silang Quarter: 3RD QUARTER

WEEK 4 LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN Nakagagamit nang may Nakakapagpakita ng tapat na Nakakapagpakita ng tapat na Nakakapagpakita ng tapat na 1. Nasusukat ang pagkatuto ng mga mag-
pagpapahalaga at pananagutan pagsunod sa mga batas pagsunod sa mga batas pagsunod sa mga batas aaral sa mga kompetensiya sa
sa Pambansa at pandaigdigan Pambansa at pandaigdigan Pambansa at pandaigdigan Edukasyon sa Pagpapakato
kabuhayan at tungkol sa pangangalaga ng tungkol sa pangangalaga ng tungkol sa pangangalaga ng
pinagkukunang kapaligiran. kapaligiran. kapaligiran. 2. Nakagagamit nang may pagpapahalaga
yaman at pananagutan sa kabuhayan at
pinagkukunang-yaman
3. Nakakapagpakita ng tapat na pagsunod
sa mga batas Pambansa at
pandaigdigan tungkol sa pangangalaga
ng kapaligiran.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag Naipamamalas ang pag-unawa Naipamamalas ang pag Naipamamalas ang pag-unawa
-unawa sa kahalagahan sa kahalagahan ng pagmamahal -unawa sa kahalagahan sa kahalagahan ng pagmamahal
ng pagmamahal sa sa bansa at pandaigdigang ng pagmamahal sa sa bansa at pandaigdigang
bansa at pandaigdigang pagkakaisa tungo sa isang bansa at pandaigdigang pagkakaisa tungo sa isang
pagkakaisa tungo sa maunlad, mapayapa at pagkakaisa tungo sa maunlad, mapayapa at
isang maunlad, mapagkalingang pamayanan isang maunlad, mapagkalingang pamayanan
mapayapa at mapayapa at
mapagkalingang mapagkalingang
pamayanan pamayanan
B.Pamantayan sa Pagganap Naipakikita ang wastong Naipakikita ang wastong Naipakikita ang wastong Naipakikita ang wastong
pangangalaga sa pangangalaga sa kapaligiran pangangalaga sa pangangalaga sa kapaligiran
kapaligiran para sa para sa kasalukuyan at susunod kapaligiran para sa para sa kasalukuyan at susunod
kasalukuyan at susunod na henerasyon kasalukuyan at susunod na henerasyon
na henerasyon na henerasyon
Nakagagamit nang may Nakakapagpakita ng tapat na Nakakapagpakita ng tapat na Nakakapagpakita ng tapat na 4. Nasusukat ang pagkatuto ng mga mag-
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto pagpapahalaga at pananagutan pagsunod sa mga batas pagsunod sa mga batas pagsunod sa mga batas aaral sa mga kompetensiya sa
Isulat ang code ng bawat kasanayan sa kabuhayan at Pambansa at pandaigdigan Pambansa at pandaigdigan Pambansa at pandaigdigan Edukasyon sa Pagpapakato
Pinagkukunang-Yaman tungkol sa pangangalaga ng tungkol sa pangangalaga ng tungkol sa pangangalaga ng
EsP6PPP - IIIe – 36 kapaligiran. kapaligiran. kapaligiran.
5. Nakagagamit nang may pagpapahalaga
EsP6PPP - IIIe – 37 EsP6PPP - IIIe – 37 EsP6PPP - IIIe – 37 at pananagutan sa kabuhayan at
pinagkukunang-yaman

Nakakapagpakita ng tapat na pagsunod sa mga


batas Pambansa at pandaigdigan tungkol sa
pangangalaga ng kapaligiran.
II.NILALAMAN Likas-Kayang Pag-unlad Pag-iimpok at Matalinong Pag-iimpok at Matalinong Pag-iimpok at Matalinong Quiz No. 2
(Sustainable Development) Pamamahala ng Mapagkukunan Pamamahala ng Mapagkukunan Pamamahala ng Mapagkukunan
ng Resorses (Financial Literacy) ng Resorses (Financial Literacy) ng Resorses (Financial Literacy)

III. KAGAMITANG PANTURO


A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro MELC p 87 MELC p 87 MELC p 87 MELC p 87
CG p. 85 CG p. 85 CG p. 85 CG p. 85
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag- ADM p. Ikatlong Markahan ADM Q3 Modyul 4 pahina 1-10 ADM Q3 Modyul 4 pahina 1-10 ADM Q3 Modyul 4 pahina 1-10
aaral Modyul 3 p. 1-9
3.Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
B.Iba pang Kagamitang Panturo
IV.PAMAMARAAN
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Ano-ano ang mga mabubuting Isulat ang Tama kung ang mga Basahin mo nang mabuti ang Panuto: Isulat ang WASTO kung 1.Paghahanda
pagsisimula ng aralin katangiang naging susi sa sumusunod na sitwasyon ay bawat sitwasyon sa ibaba. Isulat ang isinasaad sa pangungusap 2.Pagbibigay ng panuto
pagtatagumpay ng mga nagpapakita ng pagpapahalaga ang TAMA kung ito ay tama at DI – WASTO naman 3.Pagsusulit
Pilipino? Isulat ang iyong sagot ay nagpapakita ng kung hindi. Isulat ang iyong 4.Pagwawasto
at pananagutan sa kabuhayan at
5. Pag rekord ng resulta
sa iyong kuwaderno. pinagkukunang-yaman at Mali pagpapahalaga at pananagutan sagot sa sagutang papel.
Test Analysis(Pagkuha ng Frequency of correct
naman kung hindi. Gawin ito sa sa kabuhayan at 1. Nakasanayan na ng response)
iyong sagutang papel. pinagkukunang-yaman at MALI pamilya ni Erik ang
naman kung hindi. Gawin ito sa
pagbubukod ng mga
1. Pag-uukit ng mga kasangka- iyong sagutang papel.
basura mula sa
pang kahoy ang negosyo ni
Mang Tino. Dahil dito 1. Ang mga boteng plastik na nabubulok at di-
maraming puno ang kanilang nakita ni Manuel sa parke ay nabubulok.
pinuputol ngunit agad naman kaniyang inuwi at 2. Sumama si Lina at
silang nagtatanim ng mga ka- pinagtaniman niya ng mga
ang kaniyang mga
palit nito. halaman.
2. Ipinagwalang bahala na kaibigan sa Tree
2. Gumagamit ng maliliit na bu-
tas na lambat sa pangingisda si lamang ng mga residente Planting Program na
Roel kung kaya’t pati malapit sa kagubatan ang kanilang barangay.
ang mga bagong sibol na isda iligal na pagpuputol ng mga 3. Tuwing araw ng
ay nakukuha rin. puno ng isang negosyante. Sabado ay itinatapon
3. Mahigpit na ipinagbabawal ng 3. Pinagbawalan ng punong
barangay ang mga mangingisda ni Marissa ang kani-
punong barangay ang
pagkakaingin sa kagubatang na huwag gagamit lang basura sa
sakop nito. ng malilit na butas ng lambat, katabing ilog.
4. Upang makatipid, ipinanlilinis upang hindi masama ang mga 4. Gumawa ng compost
ni Myra sa palikuran ang tubig bagong sibol na
pit si Mang Ruben sa
mula sa isda.
4. Hindi pinaghihiwalay ni Gina kanilang bakuran up-
pinaglabahan ng mga damit.
5. Tinatapon kung saan-saan ang mga nabubulok at di- ang gawing pataba
ang pinagkainan ng ilang mag- nabubulok nilang ang mga nabubulok na
anak na namamasyal basura sa kanilang tahanan. basura.
sa parke. 5. Ipinasara ang isang pabrika
malapit sa dagat matapos 5. Patuloy ang pagmim-
matuklasan na dito tinatapon ina nila Mang Pedro
ang mga kemikal na kanilang sa kuweba ng walang
ginagamit. pahintulot sa kin-
auukulan.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Nakakita ka na ba ng malawak Bilang isang bata at mag-aaral Marunong ka bang sumunod sa Magpakita ng larawan ng isang
na dagat, na kung saan ay sumusunod ka ba sa mga batas mga alituntunin ng barangay siyudad. Nasa syudad ang
pangingisda ang pangunahing na nagpoprotekta sa ating tungkol sa pangangalaga ng mauusok na sasakyan,
hanap-buhay? kalikasan? inyong kapaligiran? maduduming daluyan ng tubig at
Ano ang iyong pakiramdam? mauusok na pabrika. Sa tingin
mo, ano kayang mga batas ang
nilalabag ng mga
establisyementong ito?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ito si Kapitan Roy. Ang bida sa Paano mo itinatapon ang inyong Batid kong iyong natutuhan mula Pagmasdan ang larawan na
bagong aralin ating kuwento. basura sa bahay? sa ibang asignatura ang nasa itaas. Ano ang iyong naob-
Halika’t samahan mo akong Pinagsasama-sama mo ba o patungkol sa kabuhayan at serbahan?
tuklasin kung paano siya pinaghihiwa-hiwalay ayon sa uri pinagkukunang-yaman ng ating Kung ikaw, susundin mo ba ang
nakatulong sa pagbabago sa nito? mga ninuno at mamayan lalo sa nakalagay sa karatula?
buhay at kalikasan sa Sitio Alam mo ba na may batas na mga taga-CALABARZON.
Maligaya sa kuwentong umiiral tungkol sa pagbubukod Ngunit alam mo ba na ito ay
babasahin natin na may ng mga basura? may kaakibat na mga
pamagat na “Dating Paraiso “ Halina’t isama ang iyong pam- pananagutan at dapat alinsunod
ilya o kasama mo sa tahanan. sa batas pambansa at
Dating Paraiso Sabay-sabay nating pandaigdigan?
ni Marlon D. Paguio tunghayan ang maikling kuwento Pag-aralan ang mga larawan.
na pinamagatang “Naalarma Ano-ano ang ipinapakita ng mga
ang Sitio ito?
Pinagpala”.

Isa ang Sitio Maligaya sa


nabiyayaan ng magandang Naalarma ang Sitio Pinagpala
kalikasan na napaliligiran ng ni Marlon D. Paguio
mayamang karagatan. Dahil dito
ang pangingisda ang
pangunahing ikinabubuhay ng
mga taga roon. Ngunit sa
paglipas ng ilang taon unti-unti
ng napupuno ng mga basura
ang ilang bahagi ng karagatan.
Dahil may mga residente na
nagtayo ng kanilang tirahan
malapit sa dagat. At doon na
mismo nila itinatapon ang
kanilang basura. May mga
mangingisda rin na tila di na
alintana ang epekto ng paggamit
ng dinamita makahuli lang ng
maraming isda.
Hanggang sa dumating ang
isang araw na may bago ng Tama! Ang mga ito ay iilan sa
nahalal na kapitan sa Sitio mga kabuhayan o trabaho ng
Maligaya, si Kap Roy. Bago pa ating mga mamayan sa
man nahalal na kapitan si kap CALABARZON. Ngunit ang mga
Roy ay kilala na siya sa kanilang ito ba ay nagpapakita ng
sitio na siya ay mayroong pagpapahalaga at
malasakit at pagpapahalaga sa pangangalaga sa kalikasan?
kalikasan. Ano nga ba ang kalikasan?
Kaya sa unang araw ng trabaho
niya bilang kapitan ng kanilang
sitio ay ipinatawag niya ang
lahat ng kaniyang nasasakupan.
Sa kanilang pagpupulong ay
agad minungkahi ni Kap Roy
ang proyektong “ Ibalik ang
paraiso sa Sitio Maligaya ”.
Ito si Kapitan Roy. Ang bida sa
ating kuwento.
Halika’t samahan mo akong
tuklasin kung paano siya
nakatulong sa pagbabago sa
buhay at
kalikasan sa Sitio Maligaya sa
kuwentong
babasahin natin na may
pamagat na “Dating
Paraiso “

Marami ang nagulat sa


mungkahi niyang ito ngunit agad
naman pinaliwanag ito ni
kap Roy sa kaniyang mga
nasasakupan. “Mga kasama
hindi ba tayo nababahala na
unti-unti ng nasisira ang ating
karagatan, dahil sa mga maling
gawain tulad ng pagtatapon ng
mga basura at paggamit ng
dinamita sa pangingisda? Kung
hindi tayo
magtutulungan ay patuloy na
masisira ang ating kalikasan at
mawawalan ng hanapbuhay ang
ating mga mangingisda.” Wika ni
Kap Roy sa kaniyang mga
nasasakupan.
Matapos ang pagpupulong ay
naghanda na ang lahat para sa
proyektong “Ibalik ang paraiso
sa Sitio Maligaya”. Nagtulong-
tulong ang mga naninirahan sa
Sitio Maligaya na linisin at
panatilihin ang kalinisan sa
kanilang lugar. Ganoon din ang
mga mangingisda ay hindi na
gumamit ng dinamita bagkus ay
lambat na muli ang gamit nila.
Di kalaunan ay bumalik na ang
dating ganda ng paraiso ng Sitio
Maligaya. Sa tulong ni kap Roy
at ng kaniyang mga
nasasakupan ay pinatunayan
nila na sila ay
may pagpapahalaga at
pananagutan sa
pinagkukunang-yaman.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Naunawaan mo ba ang Nauunawaan mo ba ang kuwen- Ang batas pangkapaligiran ay Upang mabalanse ang pangan-
paglalahad ng bagong kasanayan #1 kuwentong iyong napakinggan? tong iyong binasa? Sagutin mo tumutukoy sa mga batas tungkol gailangan ng tao at maproteksy-
Sagutin mo ang mga ang mga sa kapaligiran. Ito ay onan ang kapaligiran,
sumusunod sumusunod na tanong sa iyong naglalayong protektahan ang kinakailangang sundin ang mga
na tanong. sagutang papel. ating kapaligiran pati ang panuntunan. Marahil lahat ng at-
1. Sino ang bagong kapitan ng pamumuhay nating mga tao. ing kagamitan ay galing natin sa
Sitio Maligaya? 1. Ano ang suliranin ng mga Halimbawa nito ay ang Republic likas yaman subalit,hindi natin
2. Ano ang pangunahing kolektor ng basura sa tuwing Act No. 9003 o Ecological Solid namamalayan na sobra na pala
suliranin sa Sitio Maligaya? nasa Sitio Pinagpala sila? o Waste Management Act of ang mga maling gawain na nag-
3. Anong proyekto ang 2. Tungkol saan ang pagpupu- 2000. Layunin nito na maibahagi dudulot na ng unti-unting
minungkahi ni Kap Roy? long na magaganap? sa bawat isang mamamayan pagkasira ng ating kapaligiran.
4. Kung ikaw si Kap Roy iyon 3. Sumang-ayon ba ang mga ang tamang paraan ng Dahil dito ay nagkaroon ng mga
din ba ang iyong magiging residente sa mungkahi ng mga pangongolekta at pagbubukod- batas pambansa at pandaigdi-
mungkahi? tagalokal na pamahalaan? bukod ng mga basura sa bawat gan tungkol sa
5. Paano ipinakita ng mga taga– 4. Ano ang layunin ng batas na barangay. pangangalaga sa
Sitio Maligaya ang kanilang binanggit sa kuwento? Gaano mo kaalam ang mga kapaligiran,ang ilan sa mga ito
pagpapahalaga at 5. Bakit mahalaga na sundin ang batas na pangkapaligiran? Pag ay ang mga sumusunod:
pananagutan sa kabuhayan at mga batas na nangangalaga sa aralan ang mga sumusunod na 1. RA 9003 ( Ecological Solid
pinagkukunang-yaman sa kapaligiran? batas. Waste Management Act
kanilang lugar sa 2002 )Pagbubukod-bukod ng
pangunguna ni Kap Roy? 1. RA 7856 ( National mga basura ayon sa uri nito
Integrated Protected Nabubulok, Di-Nabubulok at
Nareresiklo.
Areas System Act of
2. Batas Pambansa 7638
1992 ) Ito ay may
( Department of Energy Act
layunin na
of 1992 ) Ito ay naglalayong
maprotektahan ang
tumulong sa mga programa
mga uri ng hayop at
ng pamahalaan tungkol sa
halaman na kakaunti
pagpapaunlad ng serbisyo
Ano ang ipinapakita ng larawan na lamang sa kanilang
at konserbasyon ng
sa itaas? kinalalagyan. At upang
enerhiya.
Ito ba ay nagpapakita ng mapreserba ang mga
3. RA 9147 ( Wildlife
pagpapahalaga at pananagutan natitirang uri nito.
sa pinagkukunang-yaman? Resources Conservation
2. RA 9275 ( Philippine and Protection Act )
Malaki ang naitutulong ng likas
na yaman sa ating mga pang- Clean Water Act ) Ito Pagbibigay proteksiyon sa
araw-araw na gawain. ay may layunin na mga maiilap na hayop. At
Kalakip nito ay ang mga mabigyan ng malinis pagbabawal sa
kabuhayan na pinagkaloob sa na tubig sa mga pangongolekta at
atin. Hindi masama na mamamayan. pabebenta sa mga ito.
gamitin at linangin natin ang
3. RA 8749 ( Philippine
kalikasan sa mga bagay na
Clean Air Act ) Ang isang malaking hamon sa
makapagpapaunlad. Ngunit ito
Layunin nito na atin ngayon ay kung paano tayo
ay mayroon ding hangganan
panatilihing malinis makasusunod ng tapat sa mga
kung ito ay hindi natin
batas pambansa at
pahahalagahan. ang hanging
pandaigdigan para sa kalikasan.
Bilang isang mag-aaral sa mga nilalanghap. Tara! At tayo ay tapat na
simpleng pamamaraan ay Nakapaloob din dito susunod para sa ating kapaligi-
mapahahalagahan natin
kung paano ran.
ang ating pinagkukunang-
yaman. Sa simpleng pagtatapon magkakaroon ng
sa tamang basurahan ng epektibong
mga nabubulok at di-nabubulok, pamamaraan upang
sa pagtitipid sa paggamit ng maiwasan ang
koryente at tubig, sa pagkakaroon ng
pagreresiklo ng mga iba pang maduming hangin at
materyal na pupuwede pang
mabawasan ang
magamit sa ibang bagay na
magiging kapakipakinabang at polusyon .
marami pang iba.
Ang pagkakaroon ng
pagpapahalaga at pananagutan
sa pinagkukunang-yaman ay
makapagsasalba sa kalikasang
unti-unti ng nasisira dahil sa
kapabayaan, pagabuso
at maling paggamit nito.
Ikaw mayroon ka bang
pagpapahalaga at pananagutan
sa pinagkukunang-yaman
na nagbibigay kabuhayan?
Tara na! Sa sarili natin
magmumula ang
pagpapahalaga at pananagutan
para sa
ating inang kalikasan.

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Pagmasdan ang mga larawan Panuto: Basahin at pag-aralan Pag-aralan ang mga larawan sa
Formative Assesment 3) sa ibaba. Tukuyin kung ito ba ay ang bawat isa. Sabihin ang ibaba. Magsulat ng 2-3 pangun-
nagpapakita ng maaaring mangyayari batay sa gusap kung paano mo maipa-
pagpapahalaga at pananagutan isinasaad ng bawat sitwasyon. pakita ang pagiging tapat na
sa pinagkukunang-yaman at 1.Sinusunod ni Estong ang mga pagsunod sa mga batas pam-
kung hindi naman paalala ng pamahalaan tungkol bansa at pandaigdigan para sa
gamit ang 2-3 pangungusap sa pangingisda na “Walang kapaligiran. Gawin ito sa iyong
sabihin kung paano ito Pagmasdan ang larawan na magtatapon ng basura sa dagat sagutang papel.
mapapahalagahan at nasa itaas. Ano ang iyong naob- at ilog.”,
mapapanagutan. serbahan? “Walang mangingisda sa
Kung ikaw, susundin mo ba ang panahon ng pangingitlog.” at
nakalagay sa karatula? “Walang gagamit ng dinamita sa
pangingisda.”
1. 2. Sa isang ilog laging itinatapon
ng mga tao ang kanilang mga
basura.

3. Nagkaroon ng “Tree Planting


Program” ang iyong paaralan sa
iyong barangay na
2. kinabibilangan.

3.

2.

3.

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw Ikaw? Mayroon ka bang Panuto: Piliin ang titik ng tamang Panuto: Magtala ng mga gawain Pangkatang gawain:
na buhay pagpapahalaga at pananagutan sagot. Gawin ito sa iyong na kayang-kayang gawin ng
sa pinagkukunang-yaman sagutang papel. isang batang tulad mo na nasa Panuto Sa isang type writing
Na nagbibigay kabuhayan? Ikaanim na Baitang na gumawa ng isang slogan na
Magbigay ng ilang mga 1. Ikaw at ang iyong mga kaibi- nagpapakita ng tapat na may layuning maghikayat na
pagpapahalaga at pananagutan gan ay aakyat sa isang bundok pagsunod sa mga batas sumunod sa mga batas pam-
sa pinagkukunang-yaman para mag hiking. Bago ka umalis pambansa at pandaigdigan bansa at pandaigdigan para sa
na ginagawa mo. ay nagbilin ang iyong ate na tungkol sa pangangalaga sa kapaligiran.
ikuha mo siya ng halamang kapaligiran. Isulat din ang mga
ligaw sa kabutihang maaaring maidulot
bundok.Alam mo na bawal ang ng mga gawaing ito sa ating
pagkuha ng halaman doon. Ano bansa sa oras na
ang iyong gagawin? maisakatuparan mo ang mga ito.
a. Ikukuha ko pa rin ang aking Itala ang mga gawaing ito sa
ate ng mga halaman sa bundok. angkop na kolum.
b. Sasabihin ko sa kaniya na ip-
inagbabawal ang pagkuha ng
mga halaman sa bundok.
c. Itatago ko na lang sa aking
bag upang walang makakita na
kumuha ako ng halaman.
2. Dahil madalang ang
pagkolekta ng basura sa inyong
lugar , sinusunog ng iyong
nanay ang inyong mga basura.
Natandaan mo ang itinuro ng in-
yong guro na may batas na nag-
babawal sa pagsusunog. Ano
ang iyong gagawin?
a. Hahayaan ko na lang si nanay
na magsunog.
b. Ipapaliwanag ko sa aking
nanay na tigilan na ang pag-
susunog at sasabihin na may
batas tungkol dito.
c. Tutulungan ko si nanay sa
pagsusunog upang hindi kami
mahuli.
3. Dahil madalang ang
pagkolekta ng basura sa inyong
lugar , sinusunog ng iyong
nanay ang inyong mga basura.
Natandaan mo ang itinuro ng in-
yong guro na may batas na nag-
babawal sa pagsusunog. Ano
ang iyong gagawin?
a. Hahayaan ko na lang si nanay
na magsunog.
b. Ipapaliwanag ko sa aking
nanay na tigilan na ang pag-
susunog at sasabihin na may
batas tungkol dito.
c. Tutulungan ko si nanay sa
pagsusunog upang hindi kami
mahuli.
4. Mahilig kang mag-alaga ng
mga kakaibang hayop na
nahuhuli lamang sa mga
kagubatan. Minsan nagpunta ka
kasama ang iyong kaibigan sa
isang kuweba upang
humuli ng ahas para alagaan.
Nakakita kayo ngunit nagbabala
ang iyong kaibigan
na ipinagbabawal ang paghuli
nito. Ano ang iyong gagawin?
a. Hindi ko siya papakinggan at
kukuhanin ko pa rin ito.
b. Kukuhanin ko na lang pagta-
likod ng aking kaibigan.
c. Makikinig nalang ako sa
kaniya.
5. Ilang beses na kayong
pinagsasabihan ng inyong guro
na itapon ang mga basura
ayon sa uri nito ngunit hindi gi-
nagawa ng iyong mga kamag-
aral. Dahil ikaw ang
pangulo ng inyong klase, ano
ang iyong gagawin?
a. Kakausapin ko ang aking mga
kamag-aral na magtapon sa
tamang tapunan.
b. Hindi ko nalang sila pa-
pansinin.
c. Hihikayatin ko pa sila na
magtapon kung saan nila gusto.

H. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalaga na magkaroon Dahil ikaw ay bata at nag-aaral Sa iyong sagutan papel, buuin Nauunawaan mo ba ang ating
ng pagpapahalaga at pa, dapat bang sundin mo ang ang mahalagang kaisipan ito. aralin?
pananagutan sa kabuhayan mga batas na naglalayong Ano-ano ang iyong natutunan?
at pinagkukunang-yaman? pangalagaan at protektahan ang Lagi nating tandaan na ang Gawin ang mga sumusunod na
kalikasan? Bakit? _________ at ___________ng gawain sa iyong
tapat sa mga batas pambansa at sagutang papel
pandaigdigan tungkol sa 1. Ano ang iyong mga natu-
pangangalaga sa tuhan?
____________ay nakatutulong 2. Bakit mahalaga na sumunod
sa pagkakaroon ng katahimikan ng tapat sa mga batas pam-
kaayusan at kaunlaran sa isang bansa at pandaigdigan
pamayanan o bansa. para sa kalikasan?
Kapag ang disiplina ay nagpa-
pakita ng pagsunod sa
_____________sa lahat oras, ito
ay tungo sa pandaigdigan
_______________.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin mo nang mabuti ang Panuto: Mag-isip ng mga sit- Gawain sa Pagkakatuto 2: Sa Panuto: Piliin ang titik ng tamang
bawat sitwasyon sa ibaba. Isulat wasyon kung saan ikaw ay tapat iyong sagot sagutang papel, sagot. Gawin ito sa iyong
ang TAMA kung ito ay na sumusunod sa mga batas lagyan ng tsek (✓) ang patlang sagutang papel.
nagpapakita ng pagpapahalaga pambansa at pandaigdig para sa kung ang pahayag ay
at pananagutan sa kabuhayan kalipaligiran. Gawin ito sa iyong nagpapakita ng pagpapahalaga 1. Ang batas na ito ay may
at pinagkukunang- yaman at sagutang papel. at pangangalaga sa kalikasan at layunin na isakatuparan ang
MALI naman kung hindi. Gawin ekis () naman kung hindi. mga plano sa pagpapaunlad
ito sa iyong sagutang papel. _____1. Paghihiwalay ng at konserbasyon ng enerhiya.
nabubulok at di-nabubulok na a. RA 8749
1. Ang mga boteng plastik na Sitwasyon 1. mga basura. b. RA 9275
nakita ni Manuel sa parke ay _____2. Paggamit ng mga c. Batas Pambansa 7638
kaniyang inuwi at dinamita sa pangingisda
pinagtaniman niya ng mga _____3. Illegal na pagputol ng 2. Anong batas ang nangan-
halaman. mga punongkahoy sa galaga at nagpoprotekta sa mga
2. Ipinagwalang bahala na Sitwasyon 2. kagubatan. maiilap na hayop?
lamang ng mga residente _____4. Pagtatanim ng palay, a. RA 9147
malapit sa kagubatan ang iligal halaman at mga puno. b. RA 9275
na pagpuputol ng mga puno ng _____5. Pamamasada ng jeep c. RA 9003
isang negosyante. Sitwasyon 3. na sobrang maitim ang usok na
3. Pinagbawalan ng punong ibinubuga. 3. Ang batas na ito ay may
barangay ang mga mangingisda layuning bigyan ng malinis na
na huwag gagamit ng malilit na hangin ang mga
butas ng lambat, upang hindi Sitwasyon 4. mamamayan at mabawasan ang
masama ang mga bagong sibol polusyon sa hangin.
na a. RA 8749
isda. b. RA 9275
4. Hindi pinaghihiwalay ni Gina c. RA 7586
ang mga nabubulok at di- Sitwasyon 5.
nabubulok nilang 4. Anong batas ang naglalayong
basura sa kanilang tahanan. magkaroon ng tamang
5. Ipinasara ang isang pabrika pagkolekta at pagsasaayos ng
malapit sa dagat matapos mga basura ayon sa uri nito?
matuklasan na dito tinatapon a. RA 9147
ang mga kemikal na kanilang b. RA 9003
ginagamit. c. RA 9275

Anong batas ang nangangalaga


at nagpoprotekta sa mga maiilap
na hayop?
a. RA 9147
b. RA 9275
c. RA 9003
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Kumpletuhin ang mga
aralin at remediation pangungusap.
Naunawaan ko na________
_____________________.
Nabatid ko na__________
_____________________.

V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% _____No. of Learners who earned 80% above: _____No. of Learners who earned 80% above: _____No. of Learners who earned 80% above: _____No. of Learners who earned 80% above: _____No. of Learners who earned 80% above:
sa pagtataya
B. Blgng mag-aaral na nangangailangan ng _____No. of the learners require additional _____No. of the learners require additional _____No. of the learners require additional _____No. of the learners require additional _____No. of the learners require additional activities for
activities for recommendation: activities for recommendation: activities for recommendation: activities for recommendation: recommendation:
iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
_____No. of Learners who caught up the _____No. of Learners who caught up the _____No. of Learners who caught up the _____No. of Learners who caught up the _____No. of Learners who caught up the lesson
mag-aaral na nakaunawa sa aralin? lesson lesson lesson lesson

D. Bilang ng mga mag-aaral na magpatuloy _____No. of learners who continue to require _____No. of learners who continue to require _____No. of learners who continue to require _____No. of learners who continue to require _____No. of learners who continue to require recommendation:
recommendation: recommendation: recommendation: recommendation:
sa remediation?
E. Alin sa mga istrateheya ng Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
Patuturo nakatulong ng lubos? Paano ito ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
nakatulong? ___ Power Point Presentation ___ Power Point Presentation ___ Power Point Presentation ___ Power Point Presentation ___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary activities/exercises ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Answering preliminary activities/exercises
___ Discussion ___ Discussion ___ Discussion ___ Discussion ___ Discussion
___ Case Method ___ Case Method ___ Case Method ___ Case Method ___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s
Cooperation in doing their tasks Cooperation in doing their tasks Cooperation in doing their tasks Cooperation in doing their tasks Cooperation in doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking naranasan na __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
solusyonan sa tulong ng aking punongguro __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
at superbisor? __ Unavailable Technology Equipment __ Unavailable Technology Equipment __ Unavailable Technology Equipment __ Unavailable Technology Equipment __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
(AVR/LCD) (AVR/LCD) (AVR/LCD) (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Science/ Computer/ Internet Lab __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __Reading Readiness
__Reading Readiness __Reading Readiness __Reading Readiness __Reading Readiness __Lack of Interest of pupils
__Lack of Interest of pupils __Lack of Interest of pupils __Lack of Interest of pupils __Lack of Interest of pupils
G.Anong kagamitang panturo ang aking na Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
__ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
dibuho na naiskong ibahagi sa mga kapwa __ Making use big books from views of the __ Making use big books from views of the __ Making use big books from views of the __ Making use big books from views of the __ Making use big books from views of the locality
ko guro? locality locality locality locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
__ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as __ local poetical composition
Instructional Materials Instructional Materials Instructional Materials Instructional Materials __Fashcards
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __Pictures
__Fashcards __Fashcards __Fashcards __Fashcards
__Pictures __Pictures __Pictures __Pictures

You might also like