You are on page 1of 12

School: CANIOGAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 5

DAILY LESSON LOG Teacher: CLARINE JANE C. NUÑEZ Learning Area: ESP
Teaching Dates & Time: MARCH 6 – 10 2023 (WEEK 4) Quarter: THIRD

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipamamalas ang pag Naipamamalas ang pag Naipamamalas ang pag unawa Naipamamalas ang pag Naipamamalas ang pag unawa
unawa sa kahalagahan ng unawa sa kahalagahan ng sa kahalagahan ng unawa sa kahalagahan ng sa kahalagahan ng
pakikipagkapwa-tao at pakikipagkapwa-tao at pakikipagkapwa-tao at pakikipagkapwa-tao at pakikipagkapwa-tao at
pagganap ng mga inaasahang pagganap ng mga pagganap ng mga inaasahang pagganap ng mga pagganap ng mga inaasahang
hakbang, pahayag at kilos inaasahang hakbang, hakbang, pahayag at kilos para inaasahang hakbang, hakbang, pahayag at kilos
para sa kapakanan at ng pahayag at kilos para sa sa kapakanan at ng pamilya at pahayag at kilos para sa para sa kapakanan at ng
pamilya at kapwa kapakanan at ng pamilya at kapwa kapakanan at ng pamilya at pamilya at kapwa
kapwa kapwa
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang inaasahang Naisasagawa ang inaasahang Naisasagawa ang inaasahang Naisasagawa ang inaasahang Naisasagawa ang inaasahang
hakbang, kilos at pahayag na hakbang, kilos at pahayag na hakbang, kilos at pahayag na may hakbang, kilos at pahayag na hakbang, kilos at pahayag na may
may paggalang at may paggalang at paggalang at pagmamalasakit para may paggalang at paggalang at pagmamalasakit
pagmamalasakit para sa pagmamalasakit para sa sa kapakanan at kabutihan ng pagmamalasakit para sa para sa kapakanan at kabutihan
kapakanan at kabutihan ng kapakanan at kabutihan ng pamilya at kapwa kapakanan at kabutihan ng ng pamilya at kapwa
pamilya at kapwa pamilya at kapwa pamilya at kapwa
C. Mga Kasanayan sa Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng magagandang Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng
Pagkatuto magagandang magagandang halimbawa ng pagiging magagandang magagandang
(Isulat ang code ng bawat halimbawa ng pagiging halimbawa ng pagiging responsableng tagapangalaga ng halimbawa ng pagiging halimbawa ng pagiging
kasanayan) responsableng tagapangalaga ng responsableng tagapangalaga kapaligiran responsableng tagapangalaga responsableng tagapangalaga ng
kapaligiran ng 5.1. pagiging mapanagutan ng kapaligiran
1.1. pagiging mapanagutan kapaligiran 5.2. pagmamalasakit sa kapaligiran kapaligiran 5.1. pagiging mapanagutan
5.2. pagmamalasakit sa 5.1. pagiging mapanagutan sa pamamagitan ng pakikiisa sa 5.1. pagiging mapanagutan 5.2. pagmamalasakit sa
kapaligiran 5.2. pagmamalasakit sa mga 5.2. pagmamalasakit sa kapaligiran
sa pamamagitan ng pakikiisa sa kapaligiran programang pangkapaligiran kapaligiran sa pamamagitan ng pakikiisa sa
mga sa pamamagitan ng pakikiisa sa EsP5PPP – IIId – 27 sa pamamagitan ng pakikiisa sa mga
programang pangkapaligiran mga Napatutunayan na di-nakukuha sa mga programang pangkapaligiran
EsP5PPP – IIId – 27 programang pangkapaligiran kasakiman ang pangangailangan programang pangkapaligiran EsP5PPP – IIId – 27
EsP5PPP – IIId – 27 6.1. pagiging vigilant sa mga EsP5PPP – IIId – 27 Napatutunayan na di-nakukuha sa
Napatutunayan na di-nakukuha Napatutunayan na di-nakukuha illegal Napatutunayan na di-nakukuha kasakiman ang pangangailangan
sa sa na gawaing nakasisira sa sa 6.1. pagiging vigilant sa mga
kasakiman ang pangangailangan kasakiman ang kapaligiran kasakiman ang illegal
6.1. pagiging vigilant sa mga pangangailangan EsP5PPP – IIIe– 28 pangangailangan na gawaing nakasisira sa
illegal 6.1. pagiging vigilant sa mga 6.1. pagiging vigilant sa mga kapaligiran
na gawaing nakasisira sa illegal illegal EsP5PPP – IIIe– 28
kapaligiran na gawaing nakasisira sa na gawaing nakasisira sa
EsP5PPP – IIIe– 28 kapaligiran kapaligiran
EsP5PPP – IIIe– 28 EsP5PPP – IIIe– 28

II. NILALAMAN Responsableng Tagapangalaga Responsableng Tagapangalaga Responsableng Tagapangalaga ng Responsableng Tagapangalaga Responsableng Tagapangalaga ng
( Subject Matter) ng Kapaligiran ng Kapaligiran Kapaligiran ng Kapaligiran Kapaligiran

III. MGA KAGAMITANG


PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-aarak
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang kagamitang Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
panturo pictures pictures pictures pictures
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Panuto: Basahin ang mga Anu-ano ang mga bagay na Panuto: Tukuyin kung ang Sumulat ng isang Lingguhang Pagsusulit
aralin at/0 pagssisimula ng gawain sa ibaba. Lagyan ng ( / ) inyong ginagawa sa inyong pangungusap ay Tama o Mali. pangungusap mula sa larawan
aralin ang sagot kung kapaligiran na nagpapakita ng Isulat ang iyong kung ano ang dapat gawin
Palagi, Madalas, Bihira o Hindi pagiging responsible? sagot sa sagutang papel. upang maging responsableng
Kailanman. _____ 1. Pananagutan ng tagapangalaga ng kapalligiran.
pamayanan ang magpatupad ng Gawin ito sa iyong sagutang
mga batas papel.
pangkapaligiran.
_____ 2. Responsibilidad ng
paaralan na tiyaking ligtas ang
bawat mag-aaral.
_____ 3. Ang pagbibigay ng
maayos na silid-aralan ay
pananagutan ng
magulang.
_____ 4. Gampanin ng mga anak
na ingatan ang mga gamit ng
tahanan.
_____ 5. Panangutan ng mag-aaral
na igalang ang batas
pangkaligtasan ng
paaralan.
B. Paghahabi sa layunin ng Ano-ano ang mga pananagutan Alin sa mga pananagutang Karugtong ng buhay ang Anu-ano na ang nabasa niyong 1. Balik Aral
aralin na may kaugnayan sa pangkapaligiran ang kaya mong kapaligiran. Bilang tagapangalaga, kuento tungkol sa kapaligiran?
kapaligiran? Bakit tugunan bilang pananagutan Ibahagi ito.
mahalaga na alam mo ang mga kabataan? Ipaliwanag ang natin ito. Ngunit hindi natin ito
ito? iyong sagot. kakayanin na mag-isa. Kailangan
ang sama-samang
pagkilos upang ganap nating
mapangalagaan ang kapaligiran.
C. Pag-uugnay ng mga Panuto: Pag-aralan ang Panuto: Pag-aralan ang Karugtong ng buhay ang Mahilig ka bang magbasa ng 2. Pagbibigay ng pamantayan sa
halimbawa sa bagong aralin nakalistang karagdagang nakalistang karagdagang kapaligiran. Bilang tagapangalaga, kuwento tungkol sa Pagsusulit
responsibilidad ng isang responsibilidad ng isang pananagutan pangangalaga ng kapaligiran?
kabataang tulad mo. Lagyan ng kabataang tulad mo. Lagyan ng natin ito. Ngunit hindi natin ito Kung gayon, iyong basahin at
tsek (/) ang mga bilang na may tsek (/) ang mga bilang na may kakayanin na mag-isa. Kailangan unawain ang maikling kuwento
kaugnayan sa kaugnayan sa ang sama-samang na pinamagatang- Ang Aming
pangangalaga sa kapaligiran at pangangalaga sa kapaligiran at pagkilos upang ganap nating Field Trip.
ekis (X) naman kung hindi. ekis (X) naman kung hindi. mapangalagaan ang kapaligiran.
Isulat ang sagot sa iyong Isulat ang sagot sa iyong
kuwaderno. kuwaderno. Kampanya sa Paaralan
______1. Pagkukumpuni sa mga
bagay na maaari pang ayusin ______6. Paggasta lamang ng May isang malaking programa ang
katulad ng bagong sapatos. pera sa pangangailangan. Ipil Elementary School.
______2. Pagpapaalaala sa mga ______7. Pagtatapon ng basura Pinangunahan
kaibigan na bawasan ang oras sa sa tamang lalagyan. ito ng mga mag-aaral sa ikalima at
paglalaro. ______8. Paggalang sa ikaanim na baitang. Ang mga mag-
______3. Pagtatanim ng puno nakatatanda. aaral ay
minsan sa isang taon. ______9. Pagtutol sa illegal inanyayahang gumawa ng bagay
______4. Pag-aaral nang mabuti. fishing at illegal logging. mula sa basura. Bawat gawa nila
______5. Pagpapanatiling ______10. Pagtulong sa ay
malinis sa mga daluyan ng tubig. gawaing-bahay. pinakukunan ng larawan.
Ipinapapasa ang mga larawang ito
sa kanilang klase.
May gantimpala ang klaseng
makabuo ng maraming kagamitan. 1. Tungkol saan ang binasa
Ang mga
larawang isusumite ang batayan sa mong kuwento? 
paghusga.
Tumagal ang kampanya sa loob ng 2. Sino-sino ang mga kasama sa
isang buwan. Ang mga klase sa lakbay-aral o field trip? 
ikalimang baitang ang nagkamit ng
gantimpalang plake. Pinuri rin ang 3. Ano ang natanaw ni Petra?
mga klase Ano ang aksyon na ginawa
na masiglang nakilahok. niya? 
Sagutin ang Tanong: Isulat ang
sagot sa iyong kuwaderno 4. Kung ikaw ang nasa
1. Tungkol saan ang ginawang sitwasyon ni Petra, ano ang
Kampanya ng mga mag-aaral? iyong gagawin? 
2. Nagustuhan mo ba ang ginawa
5. Bilang mag-aaral paano mo
ng mga mag-aaral? Ipaliwanag ang
maipapakita ang pagiging
iyong sagot.
3. Anong katangiang Pilipino ang responsableng  
ipinakita ng mga mag-aaral na nais
mong tularan?
Bakit?
D. Pagtalakay ng bagong “Humayo kayo at pamahalaan Bilang mamamayang Pilipino, Likas sa mga Pilipino ang pagiging Ang pangangalaga sa 3. Pagbibigay ng Panuto
konsepto at paglalahad ng ang daigdig...” Ito ang utos ng responsibilidad natin ang ating mapagmalasakit. Naipababatid kapaligiran ay mahalaga. Ito ay
bagong kasanayan #1 Diyos nang tayo bayan. Sa ating natin ito dapat bigyan ng pansin at hindi
ay Kanyang likhain. Malinaw na mga kamay nakasalalay ang sa pagkikilahok at pakikiramay sa pinababayaan. Kapag hinayaan
pinili Niya tayo na maging ikagaganda o ikasisira nito. ating kapuwa. Gayundin, sa natin na masira ito,
katiwala! Kaya, Kaya mahalaga na may pakikiisa at magdudulot ito ng masamang
pananagutan natin na sundin ang sapat kang kaalaman ukol dito. pakikibahagi sa mga programang epekto tulad ng pagkakaroon
kautusang ito. Ang maayos na Makatutulong ito upang pangkapaligiran. ng matinding pagbaha,
pagsunod dito ay maayos mong magampanan Bilang kabataan, may angkop sa polusyon, pagguho ng lupa, at
paggalang sa Kanya. Kaugnay ang mga pananagutang kaugnay iyo na mga programang marami pang iba na
ng kautusang ito, ang nito. pangkapaligiran. makasasama sa kalikasan.
pangangalaga sa ating Inilunsad ito ng pamahalaan bilang Upang maiwasan ang mga
kapaligiran. tugon sa tawag ng paglilingkod. sakunang dulot nito.
1. Clean and Green Program
Hinihimok tayo na magtanim ng
mga halaman at puno upang:
a. Malabanan ang negatibong
epekto ng global warming.
Nagbubuga ang mga
halaman at puno ng oxygen. Ang
oxygen ay hindi lamang ginagamit
natin
sa paghinga. Ito’y nagpapalamig
din sa temperatura ng ating
atmospera.
b. Madagdagan ang supply ng
masustansyang pagkain. Kapag
marami ang
supply, maging mura ang presyo
nito. Kaya mas marami ang
makabibili at
makakakain ng mga ito.
Mababawasan din ang kaso ng
malnutrisyon.
c. Magkaroon ng dagdag
pangkabuhayan. Maari mong
ibenta ang mga prutas
at gulay. Dagdag kita ito ng iyong
pamilya, pambili ng inyong
pangangailangan.
d. Makatulong sa usaping
pangkaligtasan. Sinisipsip ng mga
ugat ng puno
ang tubig ulan. Kaya, napipigilan
nito ang malakas na pagbaha o
landslide.
May mga halaman din na
magagamit natin pang first aid.
Gaya ng
halamang gamot laban sa kagat ng
mga insekto. Nililinis din ng mga
halaman ang polusyon sa hangin.
E. Pagtalakay ng bagong Bilang kabataan, paano mo Bilang kabataan, paano mo Beautification Program Bawat isa sa atin ay may 4. Pagsagot ng mga tanong.
konsepto at paglalahad ng maipakikita ang maipakikita ang Isinusulong nito ang pangangalaga responsibilidad na dapat
bagong kasanayan #2 pagkamapanagutang pagkamapanagutang sa kagandahan at kaayusan ng gampanan ilan sa mga ito ay
tagapangalaga ng kapaligiran? tagapangalaga ng kapaligiran? kapaligiran. Halimbawa, ang ang mga sumusunod: 
Narito ang mga kilos na angkop Narito ang mga kilos na angkop paglalagay sa tamang ayos at lugar
sa iyo: sa iyo: sa mga Huwag magtapon ng basura
1. Pagtitipid sa paggamit ng mga kagamitan. Gayundin ang kung saan-saan; ilagay ito sa
material resources 4. Pagsasagawa ng RRRR- re- paglalagay ng mga babala at tamang lalagyan.
Halimbawa: tubig, kuryente, use, reduce, recycle, reproduce signages. Nakagagaan
pagkain, papel, pera, at iba pa. Halimbawa: pagkukumpuni sa sa pakiramdam ang malinis at
2. Pag-iingat sa mga ari-arian, mga bagay na maaari pang organisadong lugar. Nakatutulong
pribado man o pampubliko ayusin; pag recycle ito sa Magtanim ng mga puno at
Halimbawa: personal mong sa mga patapong gamit; maayos na daloy ng paggawa at halaman na makatutulong
gamit (damit, sapatos, bag, paggawa ng proyekto gamit ang kaligtasan. upang maging sariwa at malinis
notebooks); gamit sa indigenous na ang hangin. 
bahay, sa paaralan, sa simbahan materyal Wastong pamamahala ng basura
at sa pamayanan 5. Pamamahala ng maayos sa Kaugnay ito sa pagsulong ng Panatilihing malinis ang mga
3. Pagpapanatili sa kagandahan mga basura RRRR (Re-use, Reduce, Recycle, daluyan ng tubig. 
at kaayusan ng kapaligiran Halimbawa: paghihiwalay ng Re-produce).
Halimbawa: paglilinis at nabubulok sa di-nabubulok na Hindi lamang pagbabawas ng Pakikiisa sa mga programang
pagliligpit ng kalat; pagtatanim basura; basura ang tanging layon nito. pangkapaligiran. 
ng mga halaman o pagtatapon ng basura sa tamang Tinuturuan din
gulay at paglilinis ng daluyan ng lalagyan/lugar. tayo na maging masinop sa lahat Pagiging mapanuri sa mga
tubig; pag-iwas/pagtutol sa ng material resources. iligal na gawain na nakasisira
bandalismo Maraming likas na yaman na hindi sa kapaligiran.
napapalitan, halimbawa ang metal.
Manganganib na maubos ito kung
maging pabaya tayo.       Ang kalikasan ang tunay
nating tahanan kung kaya dapat
lamang natin itoningatan at
pangalagaan.

F. Paglinang sa kabihasnan Panuto: Kompletuhin ang Tsart Panuto: Isulat ang Tama kung Panuto: Tukuyin kung ang Panuto: Basahin at unawin ang 5. Pagwawasto
(Tungo sa Formative ng Pagkamapanagutang nararapat gawin, Mali kung pangungusap ay Tama o Mali. mga sitwasyon. Isulat ang titik
Assessment) Tagapangalaga ng hindi nararapat Isulat ang iyong ng tamang sagot
Kapaligiran. Nagbigay na ako ng gawin. Isulat ang sagot sa iyong sagot sa sagutang papel. sa sagutang papel.
paunang halimbawa sa unang kuwaderno. 1. Nakita mong itinapon ni Lina
bilang. Ikaw na 1. Kapag nagbibiyahe, _____ 6. Ang responsableng ang kanyang basura sa harap ng
ang magpuno sa ikalawang itinatapon ko sa kalsada ang tagapangalaga ng kapaligiran ay silid-aralan.
bilang (mga pananagutan mo) balat ng aking mayayaman. Ano ang iyong gagawin?
para mabuo ito. Gawin kinakain. _____ 7. Mapanagutang kilos ang A. Ipagsawalang bahala ang
ito sa iyong kuwaderno. 2. Tumatakas ako tuwing araw pagsasabuhay ng tama at maayos nasaksihan.
ng paglilinis ng aking pangkat. sa B. Kausapin si Lina na ilagay
3. Nakikiisa ako sa programang gampanin. sa tamang basurahan ang
pangkalinisan at _____ 8. Hindi kailangan ang itinapon.
pangkapaligiran sa kaalaman sa responsibilidad upang C. Sabihin sa mag-aaral ang
aming paaralan. maging ginawa ni Lina upang mapag-
4. Pinupulot ko ang mga kalat mapanagutang tagapangalaga. usapan siya.
kahit walang nag-uutos sa akin. _____ 9. Pagkamapanagutan ang 2. Napanood mo sa telebisyon
5. Pinipitas ko ang bulaklak sa paghahanap ng solusyon sa ang tamang pagtatapon ng
halamanan. suliraning basura. Ito ay ang
kaugnay ng tungkulin. paghihiwalay ng uri ng basura.
May basurang nabubulok, di-
_____ 10. Ang pagsuporta sa mga nabubulok at
programang pangkaligtasan ay maaari pang gamitin. Bilang
gampanin ng isang mamamayan, paano ka
mamamayan. makikiisa sa
programang ito?
A. Sundin ang tamang proseso
sa paghihiwa-hiwalayin ang
mga basurang
itatapon.
B. Ipagpatuloy kung ano ang
nakasanayang gawi sa
pagtatapon ng
basura.
C. Huwag pansinin kung
anuman ang napanood.
G. Paglalapat ng aralin sa pang Masaya ka ba sa iyong Nakikiisa ka ba sa pagtitipid ng Sumasali ka ba sa “tree planting”? Sa kapaligiran ba lang tayo
araw-araw na buhay natuklasang pananagutang tubig o kuryente sa inyong Nagpapakita ba ito ng pagiging pwede maging responsible?
pangkapaligiran? thanan o paaralan? responsible sa kapaligiran?
H. Paglalahat ng aralin Ano ang kahalagahan ng Ano ang kabutihan epekto g Nagiging responsible ka ba sa Lahat tayo ay may tungkulin at
pagkakaroon ng sapat na pagiging responsible sa lahat ng kapaligiran? Bakit? reponsibilidad na nakaatang sa
kaalaman sa kanyang bagay? ating mga balikat na kailangan
responsibilidad? nating gawin at isakatuparan.
Bilang isang mag-aaral, dapat
alamin ang mga paraan sa
wastong pangangalaga ng
kapaligiran. Kailangan na
maging isang responsableng
mamamayan tungo sa isang
magandang kinabukasan.
Pangalagaan, ingatan at gamitin
ito nang wasto.
I. Pagtataya ng aralin Panuto: Punuan ng tamang titik Panuto: Sumulat ng isang Panuto: Basahin at unawin ang
ang mga salitang may patlang. pangungusap mula sa larawan Iguhit ang masayang mukha    mga sitwasyon. Isulat ang titik
Piliin ang kung ano ang kung ang pangungusap ay ng tamang sagot
iyong sagot loob ng kahon sa dapat gawin bilang nagsasaad ng pagiging sa sagutang papel.
ibaba. Isulat sa iyong kuwaderno responsableng tagapangalaga responsableng tagapangalaga ng
ang sagot. ng kapaligiran. Isulat kapaligiran at malungkot na 6. Magkakaroon ng fund raising
Ang responsableng ang sagot sa papel. activity sa inyong lugar. Para
tagapangalaga ng kapaligiran ay ito sa
mukha  naman kung hindi.
ma______tan. pagpapaganda ng liwasan.
Isulat ang sagot sa iyong sagutang
Naipakikita niya ito sa Iminungkahi ng isa sa mga
papel. 
pamamagitan ng: miyembro na
a. Pagkakaroon ng sapat na magkaroon ng tiket. Bawat
kaalaman sa kanyang mga _____1. Ang malinis na kasapi ng ogarnisasyon ay
res_____bilidad. kapaligiran ay nagsisilbing magbebenta ng tiket
b. Pagkakaroon ng __kas na l__b kayamanan ng isang                 sa kakilala. Paano mo
sa pagtanggap sa kanyang mga pamayanan.  sususportahan ang proyektong
__nagu__. ito?
c. Paghahanap ng s____yon sa _____2. Pagsasaayos o pagkukumpuni ng A. Malugod na tanggapin ang
suliraning kaugnay ng tungkulin. mga bagay na maaari pang ayusin tiket at ibenta ito sa kakilala.
d. Pagsasabuhay ng t__o at sa halip na ito ay itapon.  B. Magsawalang kibo na
__ayo_ sa kanyang mga _____3.  Pagtatapon ng mga lamang.
gampanin basura sa mga ilog at dagat.  C. Tanggapin ang tiket pero
e. Pagsu___ta sa mga kaugnay hindi ibebenta.
na programa ng pamahalaan. _____4.  Pagsunod sa mga
programa ng pamahalaan na may 7. Bukod sa pakikilahok, paano
lakas na loob kinalaman sa               mo pa maipakikita ang
pananagutan pangangalaga ng kapaligiran.  pagmamalasakit sa
Totoo kapaligiran?
pagsuporta  
mapanagutan A. Pagtulong sa programa kung
maayos _____5. Paghihiwalay ng mga may kapalit na halaga.
masaya basura mula sa nabubulok at di- B. Pagbabalewala kung ano
responsibilidad nabubulok. man ang kanilang ipinatutupad.
solusyon C. Pagsunod sa mga
alituntuning pangkapaligiran.
8. Nabasa mo ang iba’t ibang
babala at signages sa inyong
lugar. Kaugnay ito
sa pagpapanatili ng kalinisan at
kaayusan. Bilang residente,
paano mo
maipakikita ang pakikiisa dito?
A. Huwag pansinin ang mga
babalang nababasa.
B. Sundin ang isinasaad ng mga
babala.
C. Basahin lamang ang babala
at ipagsawalang bahala.
9. Nakiisa ka sa pag-iingat sa
mga likas na yaman mga ito.
Anong
pagpapahalaga ang pinakikita
mo?
A. Pakikisama
B. Pakikilaramay
C. Pagmamalasakit
10.May mga ordinansang
ipinatutupad ang lungsod laban
sa COVID 19
pandemya. Kasama dito ang
pagpapanatili ng kalinisan ng
sarili at ng ating
kapaligiran. Ano ang
ipinahihiwatig nito?
A. Pagmamalasakit sa kapwa at
sa kapaligiran
B. Mag-antay ng tulong galing
sa iba.
C. Pagbabaliwala sa ordinansa.
J. Karagdagang gawain para sa Iguhit ang pagiging responsible Gumawa ng isang tula tungkol Masdan mo ang larawan. Ano ang Gumuhit ng isang larawan o
takdang aralin at remediation sa kapaligiran. sa mga responsibilidad sa iyong reaksyon ukol dito? Isulat ito poster na nagpapahayag ng
pangkapaligiran. sa iyong kuwaderno.  pagiging responsableng
tagapangalaga ng kapaligiran.
Gawin ito sa bond paper.

V. MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned
nakakuha ng 80% sa 80% above 80% above 80% above 80% above 80% above
pagtataya
B. Bilang mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
nanganagailangan ng iba additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for
pang gawain para sa remediation remediation remediation remediation remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang ___Yes  ___No ___Yes  ___No ___Yes  ___No ___Yes  ___No ___Yes  ___No
remedia;? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin?
____ of Learners who caught ____ of Learners who ____ of Learners who caught ____ of Learners who ____ of Learners who caught
up the lesson caught up the lesson up the lesson caught up the lesson up the lesson
D. Bilang ng mga mag-aaral ___  of Learners who ___  of Learners who ___  of Learners who continue ___  of Learners who ___  of Learners who continue
na magpatuloy sa continue to require continue to require to require remediation continue to require to require remediation
remediation? remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiya ng Strategies used that work Strategies used that work Strategies used that work well: Strategies used that work Strategies used that work
pagtuturo ang nakatulong ng well: well: well: well:
lubos? Paano ito nakatulong?
___ Group collaboration
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary 
___ Answering preliminary  ___ Answering preliminary  ___ Answering preliminary  ___ Answering preliminary 
activities/exercises
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of ___ Rereading of ___ Rereading of Paragraphs/
Paragraphs/ Poems/Stories Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories ___ Differentiated Instruction Poems/Stories Poems/Stories

___ Differentiated Instruction ___ Differentiated ___ Role Playing/Drama ___ Differentiated ___ Differentiated Instruction
Instruction Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Lecture Method ___ Discovery Method
___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method Why? ___ Lecture Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? ___ Complete IMs Why?
Why? Why?
___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Complete IMs
___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Pupils’ eagerness to Cooperation in  ___ Pupils’ eagerness to
___ Group member’s learn learn ___ Group member’s
Cooperation in         doing  their  tasks Cooperation in 
___ Group member’s ___ Group member’s
       doing  their  tasks Cooperation in  Cooperation in         doing  their  tasks

       doing  their  tasks        doing  their  tasks


F. Anong suliranin ang aking __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punong guro
at superbisor?
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude

__ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs

__ Unavailable Technology  __ Unavailable Technology  __ Unavailable Technology  __ Unavailable Technology  __ Unavailable Technology 
      Equipment (AVR/LCD)       Equipment (AVR/LCD)       Equipment (AVR/LCD)       Equipment (AVR/LCD)       Equipment (AVR/LCD)

__ Science/ Computer/  __ Science/ Computer/  __ Science/ Computer/  __ Science/ Computer/  __ Science/ Computer/ 

      Internet Lab       Internet Lab       Internet Lab       Internet Lab       Internet Lab

__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
G. Anong kagamitang Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
__ Localized Videos  __ Localized Videos  __ Localized Videos  __ Localized Videos  __ Localized Videos 

__ Making big books from  __ Making big books from  __ Making big books from  __ Making big books from  __ Making big books from 

     views of the locality      views of the locality      views of the locality      views of the locality      views of the locality

__ Recycling of plastics  to __ Recycling of plastics  to __ Recycling of plastics  to be __ Recycling of plastics  to __ Recycling of plastics  to be
be used as Instructional be used as Instructional used as Instructional Materials be used as Instructional used as Instructional Materials
Materials Materials Materials
__ local poetical  composition __ local poetical  composition
__ local poetical  composition __ local poetical  __ local poetical 
composition composition

Prepared by:
Noted by:

CLARINE JANE C. NUÑEZ MARICHU C. MANALOTO


Teacher I Principal III

You might also like