You are on page 1of 8

School: Grade Level: V

DAILY LESSON LOG Teacher: Learning Area: ESP


Teaching Dates & Time: Quarter: SECOND WEEK 1

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipamamalas ang pag unawa Naipamamalas ang pag unawa Naipamamalas ang pag unawa sa Naipamamalas ang pag unawa Naipamamalas ang pag unawa sa
sa kahalagahan ng sa kahalagahan ng kahalagahan ng pakikipagkapwa- sa kahalagahan ng kahalagahan ng pakikipagkapwa-
pakikipagkapwa-tao at pakikipagkapwa-tao at tao at pagganap ng mga pakikipagkapwa-tao at tao at pagganap ng mga
pagganap ng mga inaasahang pagganap ng mga inaasahang inaasahang hakbang, pahayag at pagganap ng mga inaasahang inaasahang hakbang, pahayag at
hakbang, pahayag at kilos para hakbang, pahayag at kilos para kilos para sa kapakanan at ng hakbang, pahayag at kilos para kilos para sa kapakanan at ng
sa kapakanan at ng pamilya at sa kapakanan at ng pamilya at pamilya at kapwa sa kapakanan at ng pamilya at pamilya at kapwa
kapwa kapwa kapwa
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang inaasahang Naisasagawa ang inaasahang Naisasagawa ang inaasahang Naisasagawa ang inaasahang Naisasagawa ang inaasahang
Pagganap hakbang, kilos at pahayag na hakbang, kilos at pahayag na hakbang, kilos at pahayag na may hakbang, kilos at pahayag na hakbang, kilos at pahayag na may
may paggalang at may paggalang at paggalang at pagmamalasakit para may paggalang at paggalang at pagmamalasakit
pagmamalasakit para sa pagmamalasakit para sa sa kapakanan at kabutihan ng pagmamalasakit para sa para sa kapakanan at kabutihan
kapakanan at kabutihan ng kapakanan at kabutihan ng pamilya at kapwa kapakanan at kabutihan ng ng pamilya at kapwa
pamilya at kapwa pamilya at kapwa pamilya at kapwa
C. Mga Kasanayan sa 1. Nakapagsisimula ng 1. Nakapagsisimula ng 1. Nakapagsisimula ng pamumuno 1. Nakapagsisimula ng 1. Nakapagsisimula ng
Pagkatuto pamumuno para makapagbigay pamumuno para makapagbigay para makapagbigay ng kayang pamumuno para makapagbigay pamumuno para makapagbigay
(Isulat ang code ng bawat ng kayang tulong para sa ng kayang tulong para sa tulong para sa nangangailangan ng kayang tulong para sa ng kayang tulong para sa
kasanayan) nangangailangan nangangailangan babala/impormasyon kung may nangangailangan nangangailangan
babala/impormasyon kung may babala/impormasyon kung may bagyo, baha, sunog, lindol, at iba babala/impormasyon kung may babala/impormasyon kung may
bagyo, baha, sunog, lindol, at bagyo, baha, sunog, lindol, at pa bagyo, baha, sunog, lindol, at bagyo, baha, sunog, lindol, at iba
iba pa iba pa 1.1. biktima ng kalamidad iba pa pa
1.1. biktima ng kalamidad 1.1. biktima ng kalamidad 1.2. pagbibigay ng 1.1. biktima ng kalamidad 1.1. biktima ng kalamidad
1.2. pagbibigay ng 1.2. pagbibigay ng babala/impormasyon kung may 1.2. pagbibigay ng 1.2. pagbibigay ng
babala/impormasyon kung may babala/impormasyon kung may bagyo, baha, sunog, lindol, at iba babala/impormasyon kung may babala/impormasyon kung may
bagyo, baha, sunog, lindol, at bagyo, baha, sunog, lindol, at pa EsP5P – IIa –22 bagyo, baha, sunog, lindol, at bagyo, baha, sunog, lindol, at iba
iba pa EsP5P – IIa –22 iba pa EsP5P – IIa –22 iba pa EsP5P – IIa –22 pa EsP5P – IIa –22
II. NILALAMAN Pagbibigay ng Tulong sa Pagbibigay ng Tulong sa Pagbibigay ng Tulong sa Pagbibigay ng Tulong sa Pagbibigay ng Tulong sa
( Subject Matter) Nangangailangan Nangangailanganl Nangangailangan Nangangailangan Nangangailangan
III. MGA KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa 60-67
Kagamitang Pang-Mag-
aarak
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang kagamitang Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
panturo pictures pictures pictures pictures
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Isulat ang tsek (✔ ) kung ang Ano ang kahalagahan ng Magbahagian ng takdang-aralin. Basahin ang sariling takdang- Lingguhang Pgsusulit
aralin at/0 pagssisimula ng isinasaad ng pangungusap ay pagsabi ng katotohanan? May aralin sa buong klase.
aralin nagpapahayag ng katotohanan o magandang naidudulot ba ito
tamang gawain at ekis (✖) sa ating sarili at sa kapwa
naman kung hindi. Isulat ang natin?
sagot sa iyong kuwaderno.
___________ 1. Pagsauli sa
naiwang gamit ng kaklase.
___________ 2. Pagsauli sa mga
bagay na hiniram sa ibang tao.
___________ 3. Paglilihim sa
magulang tungkol sa iyong mga
problema.
___________ 4. Pag-amin sa
maling nagawa.
___________ 5. Pag-angkin sa
bagong gamit ng iyong kaibigan.
B. Paghahabi sa layunin ng Pagmasdan ang larawn. Anong Ilarawan. Nanonood ba kayo ng balita? Maganda ba ng ipinapkita ng
aralin kaganapan ito? Anong sakuna/pangyayari ang huli larawan?
niyong naipabalita sa telebisyon?
Saan ito naganap?

Dapat ba natin tularan ito?


Naranasan niyo na ba ang
tumulong sa biktima ng bagyo?
Anu-ao ang klaseng tulong ang
inihatid niyo sa mga biktima?
C. Pag-uugnay ng mga Basahin at unawain ang tula sa Au-ano ang dapat natin gawin Panoorin ang video. Basahin ang sanaysay na
halimbawa sa bagong ibaba. kapag lumilindol? Nararapat ba pinamagatang “ Ang
aralin natin tulungan ang mga taong https://www.youtube.com/ Pagkakawanggawa at
Ang Pagtulong nangangailangan ng tulong? watch?v=oWzdgBNfhQU Pagkamahabagin” ni
Sinulat ni: Juliet L. Lim Pababayaan na lamang ntin sila Constancia Paloma
Munting kamay gamitin ng tama at sarilinatin ang ating iisipin
Laging ibukas sa mga maralita lamang?
Lubos na kaaya-aya kung tulong
ay sadya
Lalo na sa oras na di kaayaaya.
Sa oras ng kagipitan o kalamidad
man
tulong ay laging ilaan

Sa iyong munting gawa di ka


malilimutan
Hindi mo namamalayan ikaw ay
masaya
Dahil sa tulong na iyong ginawa.
Mahal ng Diyos ang taong
matulungin
Kaniyang laan tulungan ka rin
Sa iyong kagipitan iyong
mararanasan
Tulong na di inaasahan ay
makakamtan.
D. Pagtalakay ng bagong Sagutin ang mga katanungan Basahin ang kuwento at Sagutin ang mga sumusunod na Para mas maintindihan natin
konsepto at paglalahad ng ukol sa tulang binasa. tandaan kung paano katangungan. ang sanaysay, sagutin ng tama
bagong kasanayan #1 naghahangad na makatulong ang mga katanungan tungkol sa
Mga tanong: ang dalawang kabataan sa mga 1. Anong sakuna o sanaysay.
1. Tungkol saan ang tula? kapuwa nila Pilipino. Isulat and pangyayari ang inyong napanood.
__________________________ sagot sa iyong kuwaderno. 2. Ano ang ginawa ng mga 1. Ano ang
__________________________ tao? pagkakawanggawa?
_______________________ Tulong Para sa mga Biktima ng 3. Kung ikaw ang nasa 2. Ano ang kilos ng
2. Ayon sa tula, ano ang gagawin Bagyong Yolanda kalagayan na iyon, ganoon din ba kabutihan sa mga mahihirap at
sa kapuwa sa oras ng kagipitan o Ni: Constancia Paloma ang gagawin mo? nagdurusa ayon sa World Book
kalamidad? 4. Sa panahon ng sakuna, Encyclopedia?
__________________________ ano ang pinakamabisang pag- 3. Bakit kailangan isalang-ala
__________________________ uugali para mailigtas ang sarili at ang pagkakawanggawa?
_______________________ ibang tao?
3. Ano ang magandang
katangian na ipinapakita sa tula?
__________________________
__________________________
_______________________
4. Dapat bang tularan ang
pagiging matulungin? Bakit?
__________________________
__________________________
_______________________
5. Ano ang mararamdaman mo
sa iyong pagtulong?
__________________________
__________________________
_______________________
E. Pagtalakay ng bagong Ang pagbibigay ng tulong sa Sagutin ang sumusunod na Ang pagtulong sa kapuwa ay hindi Basahin ang tekto na
konsepto at paglalahad ng panahon ng kalamidad ay tanong. Isulat sa kapirasong lamang limitado sa mga materyal pinamagatang “Ang
bagong kasanayan #2 mahalaga upang makapagligtas papel ang sagot. na bagay. Maaari rin itong Pagpapanatili ng
ng buhay. Ang pagbibigay ng 1. Ano ang katangian ng maipakita at maipadama sa Pagkakawanggawa at
babala o impormasyon ay dalawang bata sa kuwento na pamamagitan ng pagbibigay ng Pagkamahabagin”
nakatutulong din para sa gumawa ng maraming bracelet babala tungkol sa mga kalamidad
kaligtasan ng marami. Lahat ng na goma? at pagkakalat ng mga lehitimong Sagutin ang mga sumusunod:
tao ay may pangangailangan. _________________________ impormasyon tungkol dito. Sa 1. Ang
Walang tao na nasa kaniya na _________________________ pamamaraang ito ay may pagkakawanggawa ba ay dapat
ang lahat. Ang mahihirap ay ___________ maiaambag ka para maiwasn ang lamang gawin sa panahon ng
hindi nangangahulugan na wala 2. Ano ang dahilan nila sa mga di kanais- nais na sakuna?
na silang maibibigay o paggawa ng maraming bracelet pangyayaring magiging dulot nito. 2. Dapat bang agad-agad
maitutulong sa ibang tao at mga na goma? Hawak kamay na solusyonan ang ang pagtulong sa mga taong
kaibigan. Wala ring taong _________________________ bawat problema para sa kaligtasan nangangailangan? Bakit?
sobrang yaman na hindi na _________________________ at sa ikauunlad ng bawat isa.
mangangailangan ng tulong ng ______________________
iba. 3. Kung ikaw ay magbabalak Anu -ano ang mga babala ang
tumulong sa mga nasalanta ng sasabihin mo sa iyong kapitbahay
Ang mga natutulungan ba ay bagyo, ano ang susubukan kapag wala silang radyo o
may kakayahan din makatulong mong gawin? telebisyon ang pwedeng mangyari
o tumutulong din? Bakit mo _________________________ kinabukasan?
nasabi? _________________________
______________________
4. Ang pagkakawanggawa ba ay
dapat lamang gawin sa
panahon ng sakuna?
Ipaliwanag.
_________________________
_________________________
______________________
5. Sa paanong paraan
masusukat ang
pagkakawanggawa ng isang
tao?
_________________________
_________________________
______________________
F. Paglinang sa kabihasnan Basahin ang pahayag na A. Basahin ang mga Panuto: Basahin mabuti ang mga Tukuyin kung anong
(Tungo sa Formative tumutukoy sa sakuna o sitwasyon sa ibaba. Isulat sa sumusunod na sitwasyon. Isulat sakuna/pangyayari ito.
Assessment) kalamidad. Isulat sa kuwaderno kuwaderno kung paano ang P kung nagsasaad ng
ang tamang sagot na napili sa maipapakita ang pagbibigay ng pagdamay sa kapuwa at HP kung 1.
loob ng kahon. tulong sa iyong kapuwa. hindi pagdamay.
Nasunog ang bahay ng isa
__________ 1. Malakas na mong kamag-aral na nakatira _______6. Lumapit ka sa kapatid
pagyanig ng lupa. sa kabilang barangay. Kasama mo at iniabot sa kaniya ang laruan
__________ 2. Labis na pag- sa tinupok ng apoy ang mga na nakalagay sa itaas ng cabinet.
apaw o pagdami ng tubig na damit ng kaniyang buong _______7. Binasag mo ang pasong
natatakpan ang lupa. pamilya. Kabilang dito ang ginawa ng isa mong kamag-aral 3.
__________ 3. Namumuong uniporme ng iyong kamag-aral. dahil galit ka sa kaniya.
sama ng panahon na nagdudulot Dahil dito ay hindi siya _______8. Tinulungan mong
ng kalamidad sa ating bansa. nakakapasok sa paaralan. Nag- magbungkal ng lupa ang isa mong
__________ 4. Mabilis na usap-usap kayong kamag-aral sa paghahalamanan
pagkalat ng apoy. magkakamag-aral at dahil hindi niya alam kung paano
__________ 5. Mataas na alon napagkasunduan ninyong ito ginagawa. 4.
sa dagat na dulot ng lindol o tumulong. Ano ang maaari _______9. Nakita mong itinulak ng
pagyanig ng lupa. ninyong gawin upang kamag-aral ninyo ang nakababata
__________ 6. Pagguho ng lupa madamayan ang inyong mong kapatid habang hindi
dulot ng labis na pag-ulan at kamag-aral? nakatingin ang kanilang guro.
kawalan ng ugat ng puno na _________________________ Ipinaalam mo sa guro ang nakita
kinakapitan ng lupa. _________________________ mo.
_______________________ _______10. Sinamahan mong
bagyo landslide baha manood ng concert ang iyong
Lindol tsunami sunog kaibigan sa halip na tumulong sa
pagputok ng bulkan pagbibigay ng mga relief goods sa
mga biktima ng sunog.

G. PAglalapat ng aralin sa Bakit mahalaga ang Paano maisasabuhay ang Basahin ang mga sitwasyon sa Basahin ang sitwasyon sa
pang araw-araw na buhay pakikipagkapuwa-tao? paggalang at pagmamalasakit ibaba. Isulat sa kuwaderno kung ibaba. Ipakita ang pagdamay sa
sa pamilya at kapuwa? paano maipapakita ang pagbibigay kapwa.
ng tulong sa iyong kapuwa.
Nagbasa ka ng aklat sa silid- 1. Nasunog ang bahay ng
aklatan nang biglang lumindol. isa mong kamag-aral na
Dahil sa kawalan ng paghahanda, nakatira sa kabilang barangay.
hindi alam ng maraming mag-aaral Kasama sa tinupok ng apoy ang
ang dapat gawin sa ganitong mga mga damit ng buong pamilya
pagkakataon. Nagkataon naman kabilang na ang uniporme ng
na ang aklat na iyong binabasa ay iyong kamag-aral. Dahil dito,
tungkol sa sakuna, kaugnay na ang hindi nakakapasok sa paaralan
pagtuturo ng mga dapat gawin ang inyong kamag-aral. Nag-
kapag lumilindol at pagkatapos ng usap-usap kayong
lindol. Ito rin ang paksa ng inyong magkakamag-aral at
klase sa P.E. noong nagdaang napagkasunduan niyong
linggo. Nakita mong nahihirapan tumulong. Ano ang maaari
ang mga guro na gabayan sa dapat ninyong gawin upang
na gawin ang mga batang mag- madamayan ang inyong
aaral. Ano ang gagawin mo upang kamag-aral?
makatulong?
____________________________
____________________________
___________________
____________________________
H. Paglalahat ng aralin Ang pagkamahabagin ang nag- Basahin ang talata at isulat ang Aang pagiging matulungin ay Bakit mahalagang may mga
uudyok sa puso ng tao upang angkop na parirala sa iyong nakakapagbigay kaginhawaan sa babala at nagbibigay ng
magkawanggawa. kuwaderno upang mabuo ang mga taong naghihirap o mahirap. impormasyon sa panahon ng
diwa ng talata. Piliin ang sagot sakuna o kalamidad?
sa loob ng kahon.

Pangako sa Pagmamalasakit sa
Kapuwa

Nangangako ako na magiging


handa akong tumulong at
maglaan ng panahon sa mga
taong nangangailangan tulad
ng (1.)
_____________________,
para (2.)
______________________.
Naniniwala ako na magiging
ligtas ako kung
(3.) ______________________.
Ipadarama ko rin ang
pagdamay sa pamamagitan
ng (4.)
______________________ o
pagpapakalat ng (5.)
______________________.
I. Pagtataya ng aralin Basahin ang sumusunod na mga Panuto: Basahin mabuti ang Masdan ang mga larawan. Isulat Masdan ang larawan. Pumili ng
pangungusap. Isulat sa mga sumusunod na sitwasyon. kung anong uri ito na tatl at itala ang maaari mong
kuwaderno ang salitang Tama Isulat ang P kung nagsasaad ng sakuna/pangyayari o kalamidad at gawin upang ipakita ang iyong
kung nagpapakita ng wastong pagdamay sa kapuwa at HP itala ang maaari mong gawin pagkamahabagin.
ugali o Mali kung hindi. kung hindi pagdamay. upang ipakita ang iyong
____________ 1. Ang _______1. Nagtago ka nang pagkakawang – gawa at
pagkakawanggawa ay pana- makita mong uutusan ka ng pagkamahabagin. Isulat sa iyong
panahon lamang. iyong nanay na tulungan ang kuwaderno ang sagot.
____________ 2. Kambal ang iyong kapatid sa pangungolekta
pagkakawanggawa at ng mga lumang damit mula sa
pagkamahabagin. mga kapitbahay para sa mga
____________ 3. Unang nasalanta ng baha sa kabilang
nararamdaman ang barangay.
pagkamahabagin, kaya _______2. Pinagtawanan mo
nagkakawanggawa ang tao. ang kamag-aral mo na nadulas
____________ 4. Ang sa pasilyo ng paaralan.
pagbibigay ng benepisyo sa mga _______3. Pinagsabihan mo
nasalanta ng mga sakuna at iba ang iyong kaibigan na hindi ____________________________
pang nangangailangan ay maganda ang nakikipagtalo sa ____________________________
nakatutulong upang umunlad kapuwa ninyo mag – aaral.
ang lipunan. _______4. Nakipaglaro ka sa
____________ 5. Ang tunay na isang batang nakita mong nag-
pagkakawanggawa ay mula sa iisang nakaupo sa ilalim ng
puso. puno.
_______5. Tumanggi kang
tumulong na makipag-away sa
kaaway ng pinsan mo.
____________________________
____________________________

____________________________
____________________________

J. Karagdagang gawain para Bilang isang batang katulad mo, Gumuhit o sumipi ng larawang Isualat ang sariling karanasan na Magdrowing ng isang larawan
sa takdang aralin at ano ang maipapakita mong nagpapakita ng nagpakita ng pagiging matulungin. na ang isang bata ay
remediation kakayahan sa pagtulong sa mga pagkakawanggawa na iyo ng Ilagay sa kwaderno. nagpaakita ng kawanggawa.
nangangailangan? naisagawa at ipahayag ang Sumulat din ng paliwang kung
iyong naging damdamin sa ano ang maaaring nadarama ng
pagsasagawa nito. Ilagay ang bata sa kaniyang
kasagutan sa iyong kuwaderno. pagkakawanggawa.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang mag-aaral na
nanganagailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedia;? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punong guro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by:
Checked by:

Teacher I
School Principal I

You might also like