You are on page 1of 7

School: ESTEBAN ABADA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and NOVEMBER 21-25, 2022 (WEEK 3)
Time: Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa
sa mapanuring pakikinig at sa mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag-
pag-unawa sa napakinggan unawa sa napakinggan unawa sa napakinggan unawa sa napakinggan
B. Pamantayan sa pagganap Naisasakilos at nakatutugon Naisasakilos ang napikinggang Naisasakilos at nakatutugon nang Naisasakilos ang napikinggang
nang angkop at wasto kuwento o usapan angkop at wasto kuwento o usapan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakasusulat ng timeline Nakasusulat ng timeline Nakasusulat ng timeline tungkol Nakasusulat ng timeline tungkol Nakasusulat ng timeline
Isulat ang code ng bawat kasanayan tungkol sa mga pangyayari sa tungkol sa mga pangyayari sa sa mga pangyayari sa binasang sa mga pangyayari sa binasang tungkol sa mga pangyayari
binasang teksto F4PU-IIc-d- binasang teksto F4PU-IIc-d-2.1 teksto F4PU-IIc-d-2.1 teksto F4PU-IIc-d-2.1 sa binasang teksto F4PU-IIc-
2.1 d-2.1
II. NILALAMAN
Timeline Timeline Timeline Timeline Timeline
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart, diksiyonaryo, balita Tsart, balita Tsart Tsart
IV. PAMAMARAAN
BALIKAN SURIIN ISAISIP TAYAHIN KARAGDAGANG GAWAIN

Naaalala mo pa ba ang Ngayon ay ipagpatuloy mo ang Isiping mabuti! Basahin mo nang tahimik ang Para hindi mo makalimutan,
salitang naglalarawan sa tao, pagkatuto sa pagsasalaysay Kompletuhin ang sumusunod na teksto. Pagkatapos ay isagawa ang magsanay pa sa pagsulat ng
hayop, nang may tamang pahayag upang mabuo ang talata mga gawain kasunod nito upang timeline tungkol sa tekstong
bagay, lugar at pangyayari? pagkakasunod-sunod sa mga na maglalahad ng iyong sariling mataya ang iyong natutunan sa binasa.
Tama. Ito ay pang-uri. Ano nakalap na impormasyon, pagkaunawa sa araling tinalakay. araling iyong tinalakay sa modyul
ang tatlong kaantasan ng pagpapasunod-sunod ng mga na ito. Panuto: Basahing mabuti ang
pang-uri? detalye o pangyayari at pagsulat Sa pagsulat ng timeline makikita teksto at isulat sa sagutang
Mahusay! Ang tatlong ng timeline tungkol sa mga ang mahahalagang detalye tulad Masunuring Bata papel ang yugto ng buhay ng
kaantasan ng pang-uri ay pangyayari sa binasang teksto. ng panahon (petsa/oras) at mga Ni Ma. Theresa I. Cortez tao sa pamamagitan ng
lantay, inaasahang pangyayari na timeline. Pagkatapos, gamitin
pahambing at pasukdol. Halika basahin at unawain mo isinaayos sa tamang pagkasunod- Tiktilaok! Tiktilaok! tilaok ng ito sa pagsasalaysay.
ang teksto sa ibaba. sunod. manok. “Gising na Dina! Umaga
Ngayon, balikan natin ang Kailangan kong matutuhan ang na at oras na para mag-agahan at Takbo ng Buhay
natutuhan mo sa nakaraang pagsulat ng timeline dahil maglinis na ng bahay”, sabi ni Judith L. Osea
aralin. Sagutin ang ____________________________ Aling Nene. “Opo nanay”,
sumusunod na gawain. _________________________ nakangiting sabi ni Dina at sinunod Mula sa pagiging sanggol
Pumili ng isa sa sumusunod na Sa tulong ng timeline, ang utos ng ina. Pagsapit ng naramdaman ko ang hirap at
paksa. Sumulat ng maikling maisasalaysay ko nang may tanghali, tumulong siya sa pagod ng aking magulang.
talatang naglalarawan tungkol tamang _____________________ paghahanda ng mesa para sa Sumapit ang pagiging bata at
sa piniling paksa. Ilarawan ito ang nakalap na impormasyon kanilang pananghalian. “Halina na handa na akong pumasok sa
gamit ang natutuhang mula sa napanood o nabasang kayo at kakain na po tayo”, ang paaralan, lalo kong nabatid
kaantasan ng pang-uri. Isulat teksto. sabi ni Dina. Masayang kumain ang tiyaga sa paghatid at
ito sa isang malinis na papel. ang mag-anak. Pagdating ng sundo sa akin. Tumuntong na
Gamitin ang rubrik sa ibaba hapon, nagdilig ng siya ng halaman ako sa kolehiyo, binigyan ako
bilang gabay sa sa kanilang na bakuran. ng kaunting laya sa paggawa
pamantayan sa pagsulat. Magaganda at namumulaklak ang ng desisyon dahil ako ay
A. hinahangaang tao mga tanim nila. Pagkatapos niyang dalaga na alam na ang mali at
A. Batay sa tekstong binasa,
B. paboritong lugar magdilig, nanood na ng telebisyon tama. Nang naabot ko na ang
maaari mo bang isalaysay nang
C. bagay na gusto mong bilhin si Dina. aking tagumpay, pinayagan na
may tamang pagkakasunod-
D. masayang pangyayari sa ako ng aking magulang na
sunod ang mga nakalap mong
sarili “Dina, anak oras para magpahinga magkapamilya dahil ako ay
impormasyon?
E. pangyayari sa pamayanan at gabi na”, sabi ng nanay. “Opo, nasa tamang edad na.
inay matutulog na po ako”, mabilis Darating din ang panahon na
B. Ngayon ay sagutin mo ang
RUBRIK SA PAGSULAT NG na tugon ni Dina sa kanyang ako ay tatanda, hinding –
mga katanungan tungkol sa
TALATANG NAGLALARAWAN nanay. hindi ko makakalimutan ang
binasa mong teksto.
5- Pinakamahusay mga masasayang alaala ng
Ano-anong mga buwan ang may
4- Mahusay aking buhay.
mga pagdiriwang ng:
3- Katanggap-tanggap A. Batay sa mga nakalap mong
1. Pagsalubong sa Bagong Taon?
2- Mapaghuhusay pa impormasyon mula sa tekstong
2. Araw ng mga Puso?
1- Nangangailangan ng iyong binasa, isalaysay mo ito nang
3. Araw ng Pagtatapos sa
pantulong na pansanay may tamang pagkakasunod-sunod
Paaralan?
sa iyong magulang o kapatid.
4. Araw ng Kagitingan?
Gawing gabay ang kalakip na
5. Buwan ng mga bulaklak at
rubrik para sa pagwawasto.
panahon ng mga kapistahan?
6. Araw ng Kalayaan?
B. Ngayon naman ay sagutin mo
7. Araw ng Republika?
ang mga tanong tungkol sa binasa
8. Buwan ng Wikang Pambansa?
mong teksto.
9. Kapistahan naman ni Inang
Ano ang ginagawa ni Dina tuwing:
Peñafrancia?
1. umaga?
10. Araw ng Nagkakaisang
2. tanghali?
Bansa?
3. hapon?
11. Paggunita sa mga mahal
4. gabi?
natin sa buhay na namayapa ?
12. Pagdiriwang ng Pasko?
C. Para sa lubos mong pakaunawa
sa aralin sa modyul na ito, sumulat
ka ng timeline tungkol sa
pangyayari sa tekstong iyong
C. Batay sa binasang teksto, binasa.
bumuo ka ngayon ng timeline ng
mga pagdiriwang sa Pilipinas
mula Enero hanggang
Disyembre. Isulat sa papel ang
iyong sagot. Gamitin ang pormat
sa ibaba.

Ano ang iyong napapansin sa


mga isinulat mong detalye ng
mga pagdiriwang sa timeline?
Mahusay! May tamang
pagkakasunod-sunod ang mga
pagdiriwang sa bawat taon. Ito
rin ay nagsilbing mahahalagang
detalye o pangyayari sa
binasang teksto.

Ano nga ba ang timeline?


Ang timeline ay isang grapikong
representasyon na nagpapakita
ng pagkasunod-sunod ng mga
pangyayari.
Paano ang pagsulat ng
timeline?
Sa pagsulat ng timeline makikita
ang mahahalagang detalye tulad
ng panahon (petsa/oras) at mga
inaasahang pangyayari na
isinaayos sa tamang
pagkasunod-sunod. Sinusulat ito
sa pamamagitan ng mga
representasyon gaya ng graph,
linya, o diyagram. Dito madaling
makikita ang mga iskedyul,
plano, gawain, at pangyayari na
may tamang pagkasunod-sunod.
Sa gayon, malalaman kung
kailan ito mangyayari, hanggang
kailan, gaano katagal at iba pang
kaugnay.

Kailangang unawaing ang


layunin sa pagbuo ng timeline
upang maisulat ito nang wasto.

Ano ang kahalagahan ng


pagsulat ng timeline?
Mahalaga ang timeline dahil dito
makikita o maipakikita ang
maayos na pagkasunod-sunod
ng mahahalagang pangyayayi.
Sa tulong ng timeline,
maisasalaysay mo nang may
tamang pagkakasunod-sunod
ang nakalap na impormasyon
mula sa napanood o nabasang
teksto.

Makatutulong rin ito sa sariling


pagpaplano ng gawain o
pangarap na gusto mangyari sa
buhay.

TUKLASIN PAGYAMANIN ISAGAWA


Ngayon ay ipagpatuloy mo ang Upang lubos mo pang maunawaan
pagsasanay upang mahasa pa ang pagsulat ng aralin, basahin at
ang iyong kaalaman sa tupdin ang gawain sa ibaba.
pagsasalaysay, pagpapasunod-
sunod ng mga pangyayari at Plano ni Nene
pagsulat ng timeline. Ma. Theresa I. Cortez
Basahin at unawain mo ang
sitwasyon. Balak na manirahan muli ni Nene
sa Pilipinas pagkalipas ng sampung
Kaya mo bang maisalaysay
taong pagtatrabaho sa Canada.
ang mga pangyayari sa buhay
Kaya’t gumawa siya ng plano kung
ni Che nang may tamang
ano ang mga gagawin niya pag-uwi
pagkakasunod-sunod batay sa
sa kanilang bayan.
mga nakalap mong
impormasyon? Sige nga,
Sa buwan ng Agosto, mamimili
gawin mo ito kasama ng iyong
siya ng mga ipasasalubong sa
magulang o kapatid.
kaniyang pamilya’t kaibigan. Sa
sunod na buwan, Setyembre, ay
balak na niyang umuwi.
A. Sagutin mo naman ngayon A. Tulungan ang mga mag-aaral
ang mga tanong base sa sa pagpaplano ng kanilang
Sa Oktubre naman ay
tekstong iyong binasa. presentasyon sa pamamagitan
maghahanda na siya sa kung
ng tamang pagpapasunod-sunod
anong negosyo ang kaniyang
1. Anong taon ipinanganak si ng mga gawain. Isulat ang letra
itatayo para mayroon silang
Che? ng iyong sagot.
pagkakitaan. Sa pagsapit naman
2. Kailan siya pumasok sa Iriga 1.
ng Nobyembre sisimulan na niyang
Central School? 2.
bumili ng mga kagamitan at
3. Kailan siya nagsimulang 3.
kasangkapan para dito. Sa
magsanay umawit at 4.
Disyembre, plano niyang buksan
sumayaw? 5.
ang kaniyang negosyo.
4. Anong taon siya
nakapagtapos ng B. Gamit ang timeline sa ibaba,
Elementarya? Isulat ang tamang pagkasunod-
A. Panuto: Batay sa tekstong
5. Kailan siya nagtapos sa sunod na gagawin ng mga mag-
binasa mo, Isalaysay nang may
kursong Bachelor of aaral bilang pagpaplano para sa
tamang pagkakasunod-sunod ang
Secondary Education Major in kanilang presentasyon.
mga impormasyong iyong nakalap
MAPEH?
mula dito.
6. Kailan siya nagsimulang
____________________________
magturo sa pampublikong
_________________________
paaralan sa Lungsod ng Iriga?
____________________________
_________________________
C. Gamit ang mga detalyeng ____________________________
iyong isinulat sa timelime, _________________________
isalaysay sa iyong mga magulang ____________________________
B. Ngayon ay isulat mo sa ang planong paghahanda ng _________________________
timeline ang mga hinihinging mga mag-aaral sa presentasyon. B. Pagsunod-sunurin mo ang mga
pangyayari sa bawat taon Gawing gabay ang kalakip na detalye/pangyayari sa binasang
ayon sa iyong binasang teksto. rubrik para sa pagwawasto. teksto sa pamamagitan ng
Isulat mo ito saiyong sagutang pagsagot ng mga tanong sa ibaba.
papel. 1. Ano ang balak gawin ni Nene sa
buwan ng Agosto?
2. Ano naman ang gagawin niya sa
buwan ng Setyempre?
3. Sa mga buwan ng Oktubre,
Nobyembre at Disyembre ano-ano
ang mga plano niya?

C. Napagsunod-sunod mo na ang
mga pangyayari sa pamamagitan
ng pagsagot sa mga tanong
tungkol sa tekstong iyong binasa.
Ngayon ay susulat ka na ng
timeline tungkol sa mga
pangyayari sa binasang teksto.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na nasolusyunan sa tulong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
ng aking punungguro at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng
mga bata. bata. bata. bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga
bata bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng
mga bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga presentation presentation __Paggamit ng Big Book presentation presentation
kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language Learning __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Community Language Learning __Community Language Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like