Professional Documents
Culture Documents
II - Paksang Aralin: Organizer
II - Paksang Aralin: Organizer
(Antas ng Wika)
I.Layunin:
II.Paksang Aralin
III.Pamamaraan
A.Panimulang Gawain
Gawain ng Guro Maaaring tugon ng Mag-aaral
1.Pagbati Magandang buhay Bb.Delos
“Magandang buhay at mapagpalang Santos! Mapagpalang araw
araw klase.” aking kamag-aral.
Magaling,masigla
2.Pagsasaayos ng upuan at pagpulot ng matapat.Mabuhay!
mga kalat
Pulutin ang mga kalat at isaayos ang
mga upuan.
Pakatandaan na ang disiplina ay hindi
ginagawa para sa sarili, ito ay kung
paano mo sisimulan at gagawin para sa
iyong sarili. Para sa ikauunlad ng buhay,
disiplina ay kailangan.
3.Panalangin
Tayo ay manalangin, pangunahan mo
Bb.__________.
Maari nang umupo ang lahat.
pambansa pampanitikan
___________Salitang
Ang wika ay nahahati sa iba’t ibang ginagamit sa pangarawaraw
kategorya sa antas na ginagamit ng tao ___________salitang kalye
ng pakikipagusapo
o pinakamababang uri
batay sa kanyang pagkatao, sa lipunang wikang ginagamit ng tao,
kanyang ginagalawan, lugar na tinitirhan, nabuo sa kagustuhan ng
isang partikularnagrupo na
panahon, katayuan at okasyong nagkakaroon ng sariling
dinadaluhan. pagkakakilanlano
__________Ito ay gamitin ng
mga tao sa particular na pook
o lalawigan, makikilala ito sa
kakaibang tono o punto.
___________Ito ay
ginagamit ng karaniwang ___________Pang araw-araw
manunulat sa aklat at na salita, maaring may
pambalarila para sa kagaspangan nang kaunti,
paaralan at pamahalaan maari rin itong refinado ayon
sa kung sino ang nagsasalita.
Ang pagpapaikli ng isa,dalawa
o higit pang titik sa salita.
D. Paglalahat
Gawain ng Guro Maaaring tugon ng Mag-aaral
Tatawag ang guro ng 3 mag-aaral upang ibuod ang Mag-aaral 1—ang antas ng
talakayan sa ilang pangungusap ang antas ng wika. wika ay pagkakategorya ng
Base sa wika ayon sa paggamit nito.
Graphic organizer: Mag-aaral 2 – ang mga
katerogyan ito ay ang pormal at
impormal
Mag-aaral 3- sa pormal po
nalapaloob ang pambansa at
pampanitikan ; sa impormal
naman ma’am ay lalawiganin,
kolokyal at balbal.
pormal:
pampanitikan
karaniwan:
pambansa,lalawiganin
impormal:balbal,kolokyal
E. Paglalapat (pangkatanggawain)
Gawain ng guro Maaaring tugon ng
Mag-aaral
Papangkatin ang klase sa apat at sa bawat pangkat ay Magiging malikhain
gagawa ng “Iskit”. ang mag-aaral sa
Panuto: Bubunot ng paksa sa wikahon ng guro ang bawat paggawa ng skit
tagapangasiwa ng pangkat. at sa loob ng 3 minuto gamit ang mga antas
pagpaplanuhin ang kanilang gagawin at isasadula nila ang ng wika.
paksang nabunot sa pamamagitan ng
patalastas,awitin,pagpapakilala,at diyalogo. 1-2minuto lamang
ang palugit sa bawat pangkat na magsasadula.Pagkatapos ng
pagsasadula ay ipaliwanag ang ipinakita at kung bakit ito’y
naangkop sa antas ng
wikang napili.
Pamantayan sa pagmamarka:
PAMANTAYAN
Kaangkupan ng paksa 40%
Organisadong Ideya 30%
Partisipasyon/Pakikiisa 10%
Disiplina 10%
Pagsunod sa oras 5%
KABUUAN 100%
E.Pagpapahalaga
Gawain ng Guro Maaaring tugon ng Mag-aaral
Tatawag ang guro ng 5 mag-aaral upang
magbigay reaksyon sa ilang katanungan. Mag-aaral 1- ma’am pormal po upang
Mga tanong : (color wheel) ang di magkaroon ng dipagkakaunawaan
sapagkat ang pormal ay may kaayusan
at kabuluhan.
F. Pagtataya
Gawain ng guro Maaaring tugon ng Mag-aaral
Klase, kumuha ½ kalahating papel Sagot:
Panuto: Ibigay ang hinihinging
pormal o impormal ng mga 1. pormal: mahusay, magaling
salitang ibinigay . 2. impormal: werpa
3. pormal: wala sa katinuan, puro
Tanong: kalokohan
1.Petmalu____pormal 4. pormal: lasing, nakainom ng alak,
2.Kapangyarihan___impormal may tama
3.Abnoy___pormal 5. impormal: auto, wheels
4.Amats___pormal 6. impormal: gora
5.Kotse___impormal 7. pormal: kaya
6.Lakad___impormal 8. impormal: patok,viral
7.Keri___pormal 9. pormal: kapareha, kasama
8.Popular____impormal 10. impormal: weak,olats.
9.Pakners____pormal
10.Talo ___impormal
G. Takdang Aralin
Magdala ng isang bagay na may kinalaman sa mga alamat at magdala ng pankulay
at puting papel(bond paper).