You are on page 1of 5

Grade 7 –

Aster,
Paaralan SIBALOM NATIONAL HIGH SCHOOL Antas
Daisy
BANGHAY
ARALIN Guro Ellea Mae V. Tobias BSED 4C Asignatura Filipino -
7
sa FILIPINO
Petsa at Oras 09:45-10:45 Ikaapat
Markahan
ng Turo 10:45-11:45 na
Markahan
I. LAYUNIN:

A. Pamantayang
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong Adarna bilang isang obra
Pangnilalaman
maestra sa Panitikang Pilipino.
B. Pamantayan sa
Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang saknong ng koridong
Pagganap
naglalarawan ng mga pagpapahalagang Pilipino.

C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang kahalagahan ng kaligirang kasaysayan.


Pagkatuto (Isulat ang
code ng bawat Napaghahambing ang awit at korido
kasanayan) Nakapagbabahagi ng kanilang ideya tungkol sa kahalagahan ng pag-aaral ng Ibong
Adarna.

II. NILALAMAN Paksa: kaligirang Kasaysayan ng Ibong Adarna


III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan musa sa portal
ng Learning Resource
B. Iba pang mga (Kayumanggi) Ibong Adarna
kagamitang panturo
V. PAMAMARAAN
GAWAIN ng GURO GAWAIN ng MAG-AARAL
  Magandang umaga din po Bb.
A. Balik-Aral sa nakaraang Tobias!
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin.

Pagpapabssa sa teksto

B. Paghahabi sa layunin Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang nilalaman


ng aralin. ng usapan.
Roy: Pre,. Nag-iisip ka na naman. Magbihis ka
meron tayong pupuntahan

Page 1 of 5
Tony: adlaw, gabi, siya ang laging nasa isip ko.
Ewan ko ba, siya lang ang babae sa buhay ko.
Roy: Pre wag kang praning! Sinabi naman sa’yo na
magtatapos muna siya ng kolehiyo, diba? Panaligan
mo ‘yong sumpaan niyo.
Joel: Aysus! Umepal ka na naman ‘tol.
Tony: Pre, napagtanto ko na tama si Roy. ‘yon din
ang sabi ni Iloy, magtapos din muna ako sa
pamantasan. Naluluoy na rin ako sa kaniya. Gurang
na rin si Amay. Panganay pa ako. Ako lang ang pag-
asa sa balay.
Joel: kung ganon mga ‘tol punta na lang tayo kina
Vince. Pista sa kanila. Naka-chat ko siya kanina.
Pupunta rin mga ‘igan natin sa facebook.
Roy: Tamang-tama dala ko tsikot ko. Tena!

 Bakit napag-isip-isip ni Tony na may katwiran si


Roy?
C. Pag-uugnay ng mga  Paano naman ipinakita ni Tony ang pagbabago
halimbawa sa bagong ng pagpapasiya?
aralin.  Patunayang maganda ang samahan ng
magkakaibigan.
 Bigyang-pansin ang sinalungguhitang mga salita
may pagkakaiba-iba ban g gamit?

D. Pagtatalakay ng  Bago tayo magpatuloy sa ating aralin nais ko


bagong konsepto at munang sagutan ninyo ito.
paglalahad ng bagong
kasanayan #1

Talasalitaan:
Panuto: Ayusin ang mga salita batay sa antas ng pagkakagamit. Itala ang mga ito sa angkop na kolum sa kasunod na
tsart.
Saalitang ginagamit sa Salitang ginagamit sa Salitang Salitang ginagamit Salitang ginagamit sa
lansangan pang-araw-araw ginagamit sa na may mataas na isang tiyak na
isang lalawigan antas disiplina
Tsikot Meron Adlaw Gabi Naka-chat
Umepal Aysus Iloy Magtatapos Facebook
Pre Naluluoy Kolehiyo
‘tol Gurang Sumpaan
Ganon Amay
‘igan Balay
Tena Ewan
Pista
 Klas! Ano ang tawag sa mga salitang ginamit?  Wika po ma’am!
 Tama!
 Ano nga ba ang Wika?
 Ang wika ay isang bahagi ng
pakikipag-talastasan na
E. Pagtalakay ng bagong ginagamit araw-araw.
konsepto at paglalahad Kalipunan iti ng mga simbolo,
ng bagong kasanayan #2 tunog at mga kaugnay na
bantas upang maipahayag ang
nais sabihin ng kaisipan.
 Oo, Tama!
 Ngayon ay ating talakayin ang iba’t ibang antas
ng wika.
 Mayroon tayong limang antas ng wika.

Page 2 of 5
Balbal, kolokyal, lalawiganin, pampanitikan at
teknikal.

1. Balbal – pinakamababang antas ng wika,


salitang ginagamit sa lansangan at karaniwang
nalilikha.
Halimbawa: Lodi – Idol Lespu-Pulis
Werpa –Power
2. Kolokyal – Antas ng wikang ginagamit sa pang-
araw-araw na pakikipag-usap sinasaklaw
lamang nito ang isang tiyak na bilang o grupo at
lugar kung saan ginagamit ang isang tikyak ng
lengguwahe.
Halimbawa: Bakit? – bat? Ayaw ko–Ayoko
Hindi ba? – diba Mayroon-Meron
3. Lalawiganin – Dayalekto sa isang rehiyon o
isang lalawigan.
Halimbawa: Nanay – Ina Kwarta – Pera
Tatay – Ama Bana – Asawa
4. Pampanitikan – Pinakamataas na antas ng
wika; matatayog, malalalim at matataas ang uri
ng mga salita; ginagamit sa mga akdang
pamapanitikanl. ( Nobela at Tula)
Halimbawa: Ilaw ng tahanan-Ina
Haligi ng tahanan – Ama
Nasisiraan ng bait – Baliw
Alagad ng batas- Pulis
5. Teknikal – ginagamit sa isang tiyak na disiplina
o sitwasyon; mga salitang pang-agham at mga
salitang ginagamit sa pag-usbong ng
teknolohiya.
Halimbawa: X-ray Bluetooth
Facebook Google ATM Card

F. Paglinang sa  Ngayon para sa inyong Gawain ay papangkatin


Kabihasaan ko sa limang pangkat.

Panuto: Magtala ng mga salita sa bawat kolun ng antas ng wika.


Balbal Kolokyal Lalawiganin Pampanitikan Teknikal
1.
2.
3.
4.
5.

 Ano ang kahalagahan ng wika?  Upang magkaroon ng maayos


na komunikasyon ang bawat
G. Paglalapat ng aralin sa  Tama! isa.
pang-araw-araw na buhay  Alin sa mga antas ng wika ang palagi ninyong
ginagamit?  Teknikal, balbal, kolokyal at
 Dapat ba nating pahalagahan an gating wika? panlalawigan
Bakit?

 Ano nga ba ulit ang iba’t-ibang antas ng wika?


H. Paglalahat ng Aralin  Nauunawaan ba ninyo ang ating tinalakay?
 Opo ma’am!

 Mayroon pa ba kayong nga katanungan?


I. Pagtataya ng Aralin  Ngayon kumuha ng ikaapat na bahagi ng  Wala na po ma’am.
inyong papel para sa pagsusulit.

Panuto:Piliin ang tamang sagot sa loob ng kahon.


Isulat ang titik lamang.
Page 3 of 5
A. Balbal F. Inihaw
B. Kolokyal G. Simbolo ng tubig
C. Lalawiganin sa agham
D. Pampanitikan H. Nanay
E. Teknikal I. Tomboy
J. Pinagmulang Lahi

1. Ermat
2. Ninuno
3. Tibo
4. Sinugba
5. H2O
6. Dayalekto sa isang rehiyon o isang lalawigan.
7. Pinakamataas na antas ng wika
8. Antas ng wikang gingamit sa pang-araw-araw
na pakikipag-usap
9. Pinakamababang antas ng wika.
10. Mga salitang ginagamit sa isang tiyak na
disiplina o sitwasyon.

J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at
remediaiton

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mga mag-


aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial?Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.

E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakayulong ng
lubos?Paano ito
nakatulong?
Page 4 of 5
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking Punongguro at
Superbisor.

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro.

Page 5 of 5

You might also like