You are on page 1of 7

Banghay-aralin sa Filipino V

Paksa: Antas ng Wika

I. Layunin:

Sa pagtatapos ng araling ito, 80% ng mag-aaral ay inaasahang :

a. Makikilala ang iba’t ibang antas ng wika sa pag-alam ng depinisyon at mga


halimbawa nito
b. Maibibigay ang mga antas ng wika sa pagbibigay reaksiyon sa ilang katanungan
gamit ang roleta ng wika
c. Nakagagawa ng “Iskit” gamit ang iba’t ibang antas ng wika .

II. Paksang Aralin

A. Paksang Pang wika: Antas ng Wika

B. Sanggunian: Badayos, P.B et.al. Komunikayon sa Akademikong Filipino (2001). P. 11-14

C. Kagamitan Pampagturo : Paggamit ng “roleta ng wika”, ,Wikahon at graphic


Organizer

D. Kagamitang Pangturo: Pisara,tisa,visual aids

III.Pamamaraan

A.Panimulang Gawain

Gawain ng Guro Maaaring tugon ng Mag-aaral


1. Pagbati  Magandang araw po Ginoong
“Magandang buhay at mapagpalang araw Cayomoc! Mapagpalang araw aking
klase.” kamag-aral. Magaling,masigla
matapat.Mabuhay!
2. Pagsasaayos ng upuan at pagpulot ng mga
kalat
Pulutin ang mga kalat at isaayos ang mga
upuan.
Pakatandaan na ang disiplina ay hindi
ginagawa para sa sarili, ito ay kung paano
mo sisimulan at gagawin para sa iyong sarili.
Para sa ikauunlad ng buhay, disiplina ay
kailangan.

3. Panalangin
Tayo ay manalangin, pangunahan mo Bb. * Sa ngalan ng Ama, Anak at espirtitu Santo,
. Amen. Salamat po Panginoon sa lahat ng bagay
Maari nang umupo ang lahat. na binibigay Niyo sa amin sa araw-araw. Nawa’y
bigyan Niyo po kami ng lakas upang magawa po
naming ang aming mga adhikain. Minamahal po
namin Kayo. Hinihiling po namin ito sa Ngalan ni
4. Sino ang lumiban sa klase sa araw na ito Kristo. Amen.
kalihim? Maari mo bang ilahad Ginoong
-?

5. Pagbabalik-aral

Ngayon klase, bago simulan ang pang-


akademikong diskurso sa araw na ito ay
tayo’y mag balik tanaw sa nakaraang  Tatayo ang kalihim ng klase upang
talakayan. iulat ang mga liban sa klase. Ma’am si
ang liban sa araw na ito.
*tatawag ang guro ng ilang mag-aaral
upang sagutin ang ilang tanungan ukol sa
paksang tinalakay ng nakaraan.  Ayon kay Henry Gleason ang wika ay
Klase sa mga nakaraang talakayan : masistemang balangks na
sinasalitang tunog na pinipili sa
a. ano ang wika? paraang arbitraryo.

 Makapangyarihan,flexible,dinamiko

b. Ano-ano ang katangian ng wika?


 Gamitin ito na may kaangkupan at
tamang pananalita sa pag gamit ng
Wikang Pilipino.
c. Paano mo mapapahalagahan ang
wikang Pilipino?
Gawain ng Guro Maaaring tugon ng Mag-aaral
B. Pagganyak/ motibasyon
Klase upang gisingin ang inyong mga diwa *Magpapangkatan ang mga mag-aaral at pipila
sa araw na ito ay may inihanda akong isa sa kanan at isa sa kaliwa.
motibasyon na tiyak na mag- kakaroon kayo
ng ideya tungkol sa diskurso ngayon. Ang
motibasyong ay pinamagatang “bulong-
bulungan”

Klase,bumuo ng dalawang pangkat at


pumila ng maayos. May ibubulong ako na
salita at ipapasa ko sa nasa unahan ang
salita hangang makarating sa dulo, ang
huling mag-aaral na makakarinig ng salita
ang siyang magbubulong sa guro ng salita
kung tama ang pagkakapasa nila.
Tandaan paunahan ang labanan at tama
ang salitang ibinulong sa guro. Opo sir!
Naiintindihan ba klase?

*mga salitang ibubulong


1. balbal
2. kolokyal 4. pambansa
3. lalawiganin 5.. pampanitikan

C. Pagtatalakay

Gawain ng Guro Maaaring tugon ng Mag-aaral


Gamit ang mga salitang ibinulong ng guro ito
ay tumutukoy sa iba’t ibang antas ng wika Kasagutan na gagawin ng mga-aaral
katulad ng balbal, kolokyal , pambansa, pagkatapos basahin
lalawiganin at pampanitikan. Klase sa araw na
__________
ito ay tatalakayin natin ay tungkol sa Antas ng
wika. Balbal _salitang kalye o
pinakamababang uri wikang
May ipapabasa ang guro na kahulugan at mula
sa mga salitang nakadikit sa harap pipili sila ng ginagamit ng tao, nabuo sa
sagot na angkop sa kahulugang binasa. kagustuhan ng isang
partikular nagrupo na
nagkakaroon ng sariling
pagkakakilanlano
kolokyal balbal lalawiganin

pambansa pampanitikan

Ang wika ay nahahati sa iba’t ibang kategorya Salitang


sa antas na ginagamit ng tao batay sa kanyang ginagamit sa
salitang
pagkatao, sa lipunang kanyang ginagalawan, pangarawaraw
lugar na tinitirhan, panahon, katayuan at kalye o
ng
okasyong dinadaluhan. pinakamababan
pakikipagusapo
g uri wikang
ginagamit ng Ito ay
tao, nabuo sa mga tao sa
gamitin ngna pook
particular
o lalawigan,
kagustuhan ng kakaibang tono
makikilala ito sao
Ito ay
ginagamit ng
isang partikular punto. Pang araw-
manunulat sa araw
na salita, maaring
aklat at
karaniwang
pambalarila
nagrupo na para may
kagaspangan nang
sa
paaralan at kaunti,
pamahalaan
nagkakaroon ng maari rin itong
sa kung sino
refinado ayonangng
sariling Ang pagpapaikli
nagsasalita.
o higit
isa, pang titik sa
dalawa
pagkakakilanlan
salita.
o

D. Paglalahat

Gawain ng Guro Maaaring tugon ng Mag-aaral


Tatawag ang guro ng 3 mag-aaral upang ibuod ang Mag-aaral 1—ang antas ng wika
talakayan sa ilang pangungusap ang antas ng wika. Base ay pagkakategorya ng wika ayon
sa sa paggamit nito. Mag-aaral 2 –
Graphic organizer: ang mga katerogyan ito ay ang
pormal at impormal
Mag-aaral 3- sa pormal po
nalapaloob ang pambansa at
pampanitikan ; sa impormal naman
ma’am ay lalawiganin, kolokyal at
balbal.
pormal:
pampanitikan

karaniwan:
pambansa,lalawiganin

impormal:balbal,kolokyal

E. Paglalapat (pangkatanggawain)

Gawain ng guro Maaaring tugon ng


Mag-aaral
Papangkatin ang klase sa apat at sa bawat pangkat ay gagawa ng Magiging malikhain
“Iskit”. ang mag-aaral sa
Panuto: Bubunot ng paksa sa wikahon ng guro ang bawat paggawa ng skit
tagapangasiwa ng pangkat. at sa loob ng 3 minuto pagpaplanuhin gamit ang mga antas
ang kanilang gagawin at isasadula nila ang paksang nabunot sa ng wika.
pamamagitan ng patalastas,awitin,pagpapakilala,at diyalogo. 1-
2minuto lamang ang palugit sa bawat pangkat na
magsasadula.Pagkatapos ng pagsasadula ay ipaliwanag ang
ipinakita at kung bakit ito’y naangkop sa antas ng wikang napili.

Mga paksang inihanda:


1. Bumuo ng isang diyalogo gamit ang antas ng wika na Balbal .
Humanap ng isang bagay o iba pang materyales na gagamitin
sa pagsasadula na ippresenta.
2. Mag-isip ng isang awitin na umiiral sa isang lalawigan
sa Pilipinas . Ito’y aakma dapat sa antas ng wika gamit
ang Lalawiganin
3. Gamit ang antas ng wikang Pambansa ay bumuo ng
isang patalastas
4. Sa pampanitikan naman, humanap ng 3 o higit pang
miyembro sa grupo upang ipakilala ang sarili sa
masining o mala-retorika pagpapahayag.

Pamantayan sa pagmamarka:

PAMANTAYAN
Kaangkupan ng paksa 40%
Organisadong Ideya 30%
Partisipasyon/Pakikiisa 10%
Disiplina 10%
Pagsunod sa oras 5%
KABUUAN 100%

E. Pagpapahalaga

Gawain ng Guro Maaaring tugon ng Mag-aaral


Tatawag ang guro ng 5 mag-aaral upang
magbigay reaksyon sa ilang katanungan. Mag-aaral 1- ma’am pormal po upang ang di
Mga tanong : (color wheel) magkaroon ng di- pagkakaunawaan
sapagkat ang pormal ay may kaayusan at
kabuluhan.

Mag-aaral 2- ma’am upang makatugon sa


tamang talastasan na hinihingi ng
pagkakataon at ng kaututang dila.

Mag-aaral 3- ma’am una ay magiging


mapanuri sa mga salitang ginagamit. Mag-
aaral 4- ma’am gamitin ang antas ng wika sa
tamang pagkakataon di dapat lagging balbal
ang gagamitin .
Mag-aaral 5- isaayos ang pananalita ayon sa
kausap.
F. Pagtataya

Gawain ng guro Maaaring tugon ng Mag-aaral


Klase, kumuha ½ kalahating papel Sagot:
Panuto: Ibigay ang hinihinging
pormal o impormal ng mga salitang 1. pormal: mahusay, magaling
ibinigay . 2. impormal: werpa
3. pormal: wala sa katinuan, puro
Tanong: kalokohan
1.Petmalu pormal 4. pormal: lasing, nakainom ng alak,
2.Kapangyarihan impormal may tama
3.Abnoy pormal 5. impormal: auto, wheels
4.Amats pormal 6. impormal: gora
5.Kotse impormal 7. pormal: kaya
6.Lakad impormal 8. impormal: patok,viral
7.Keri pormal 9. pormal: kapareha, kasama
8.Popular impormal 10. impormal: weak,olats.
9.Pakners pormal
10.Talo impormal

G. Takdang Aralin

Magdala ng isang bagay na may kinalaman sa mga alamat at magdala ng pankulay at puting
papel(bond paper).

Inihanda ni:
Jericho A. Cayomoc
FIL4 TEP 61

You might also like