You are on page 1of 4

Masusing Banghay Aralin sa Filipino 8

ARALIN SA FILIPINO
Paaralan Baitang/Antas 8
Guro Gloria Ventura Batlong Asignatura FILIPINO
Araw/Petsa Enero 23,2023 Markahan IKALAWA
I.LAYUNIN
A.Pamantayang Naipamamalas ang mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang pampanitikan sa Panahon ng mga
Pangnilalaman Katutubo, Espanyol at Hapon
B.Pamantayan sa Nabubuo ang isang makatotohanang proyektong panturismo.
Pagganap
C.Mga Kasanayan sa a. Nakapagbabahagi ng sariling pananaw patungkol sa kuwento
Pagkatuto
b. naiuugnay ang kaisipan ng kuwento sa pang-araw-araw na buhay.

c. nasusukat ang kaalaman o naunawaan ng mga mag-aaral sa maikling kwentong tinalakay


sa pamamagitan ng paggawa ng sariling wakas ng kuwento.

II.NILALAMAN
Paksa Bunga ng Kasalanaan ni Cirio H. Panganiban
Mga Kagamitan Cartolina, pisara, mga larawan
Istratehiya Karanasan mo, Isulat Mo!, Story Impression, Wakasan Mo!
Sanggunian Batayang Aklat sa Filipino 8 pahina 23-26
III.PROSESO NG PAGKATUTO
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG - AARAL
A.Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati sa klase
Magandang umaga sa inyong lahat.
Magandang umaga din po Bb. Tan.
2.Pagsasaayos ng klase
Mangyaring pulutin ang mga kalat sa ilalim ng inyong Pupulutin ng mga mag – aaral ang mga kalat, aayusin ang
mga upuna at ayusin ang linya ng mga upuan at magsiupo linya ng upuan at tahimik na magtutungo sa nakatalagang
kayo sa inyong itinalagang lugar. upuan nila.

3.Pagtatala ng liban sa klase


Sabihin ang “Narito po” kung kayo ay present at Isa – isang tumutugon ang mga mag- aaral sa pagtatala ng
mangyaring tumugon ang katabi kung liban ang inyong liban ng guro.
kamag-aral.

B.Pagganyak
Estratehiya: Karanasan Mo, Isulat Mo!

Bago tayo magsimula ay mayroon muna akong


inihandang isang Gawain. Mayroon ako rito na
mga piraso ng papel kung saan isusulat ninyo
ang mga bagay na labis ninyong hinangad ngunit
hindi ninyo na nakuha.

Naunawaan ba ang gagawin?

(ang mga mag-aaral ay isa-isang bibigyan ng


mga piraso ng papel) Opo!

Bibigyan ko lamang kayo ng 2 minuto upang


matapos ang gawain.
Matapos ang dalawang minuto ay pipili ako ng
ilang mag-aaral upang magbahagi ng kanilang
isinulat.

Maaari na kayong magsimula.

(matapos ang dalawang minuto ay ipapasa ng mga


mag-aaral ang kanilang papel. Bubunot ang guro
ng limang mag-aaral upang ibahagi ang kanilang
kasagutan)

(Ang mga mag-aaral ay tahimik na magsusulat)

(ibabahagi ang kanilang isinulat)

C.Paglalahad
Tignan natin kung ano ang magiging kaiugnayan
ng ating ginawang gawain sa ating tatalakayin
ngayong araw pero bago yun, maari bang basahin
ang pahayag na nasa harap.

“Sa bawat bagay ay may kapanahunan, at panahon


sa bawat panukakala sa silong ng langit.”
–Mangangaral 3:1 (Babasahin ng mga mag-aaral ang pahayag)

Ano kaya ang ibig sabihin ng pahayag sa harap?

Mahusay! sapagkat ang tao ay dapat lamang


marunong maghintay sapagkat ang paghihintay Ito po ay tungkol sa paghihintay ng tamang panahon.
ay magbubunga ng maganda sa kaniyang buhay.

Ganyan rin kaya ang katangiang ipapakita ng ating


mga tauhan sa Maikling Kuwento?

D. Pagtalakay sa Aralin
Handa na bang makinig? Opo!

Kung gayon, sa akin lamang ang tingin at itikop ang


inyong bibig.

Estratehiya: Story Impression

“Bunga ng Kasalanan”
Ni Cirio H. Panganiban

(Tatalakayin ng guro ang maikling kuwento sa


pamamagitan ng story impression.)

Kung gayon ang bagay na labishinangad ng


mag-asawang si Rodin at Virginia?

Mahusay! Sapagkat ang mag-asawa ay hindi Opo!


magkaroon ng anak na matagal na nilang hinihiling.

Nagpakita ba ng labis na pananampalataya ang


dalawang tauhan sa kuwento? Magkaroon po ng anak.
Sa unang bahagi ng ating kuwento ay ipinakita
naman ni Virginia ang pananampalataya ngunit
habang tumatagal ay nawala ang kanyang
paniniwala hanggang humantong siya sa maling Hindi po sapagkat hindi po sila natutong maghintay sa
desisyon. tamang panahon.

Tama ba ang ginawa ng mag-asawa na humingi


ng tulongsapekengdoktor? Bakit?

Mahusay!

Anong aral o kaisipan ang naisipahatid ng


atingkuwento? Hindi po, dahil maaaring nagbibigay po sila ng maling
impormasyon sa mga tao.

Mahusay sapagkat katulad ng sinabi kanina na


“In Gods Time”. Dahil inilalaan pa ng Diyos ang
mga mas magandang bagay para saatin at Matuto po tayong maghintay dahil hindii bibigaysa atin
tinuturuan Niya tayo kung paano maghintay, ang bagay hanggat hindi pa tama ang panahon.
maniwala at manampalataya.

Nauunawaan ba ang ating talakayan?

May katanungan?

Opo!

Wala na po!

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG - AARAL

SINTESIS
Estratehiya: Wakasan Mo!

Napansin natin na parang bitin ang ating kuwento kung


kayat ang nais ko ay gumawa kayo ng sariling wakas ng
kuwentona “Bunga ng Kasalanan”. Isulat ito sakalahating
bahagi ng papel.

Mayroon lamag kayong 8 minuto upang matapos ang


gawain.

Opo!
Nauunawaan ba?
(ang mga mag-aaral ay magsisimulang magsulat ng
kanilang buod)
Maaari na kayong magsimula.

TAKDANG-ARALIN
Basahin ang “Ang Tahanan ng isangSugarol” ni Rustica
Carpio sa Pahina 38
Inihanda ni: Iwinasto ni: Inaprubahan ni:

Gloria Ventura Batlong Juan L. Anggo Norman S. Batoon

Guro guro sa panitikang Asyano Punonggurong/Tagapangasiwa

You might also like