You are on page 1of 5

Kagawaran ng Edukasyon

Rehiyon X
Sangay ng Bukidnon
MATAAS NA PAARALANG PAMBANSA NG LIBONA
Crossing, Libona, Bukidnon

BANGHAY ARALIN
Paraang 4As

IKAAPAT NA KWARTER

Paaralan LIBONA NATIONAL HIGH SCHOOL Antas GRADE 10


JESSEL C. GODELOSAO
Guro Asignatura FILIPINO 10
MAYO 31, 2023
Araw at Oras Unang Araw/Miyerkules Seksyon THALES
10:05-10:45

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa nobelang
Pangnilalaman El Filibusterismo bilang isang obra maestrang pampanitikan
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapagpapalabas ng makabuluhang photo/video
Pagganap documentary na magmumungkahi ng solusyon sa isang suliraning
panlipunan sa kasalukuyan.
C. Kasanayang Nabibigyang-kahulugan ang matatalinghagang pahayag na ginamit sa
Pampagkatuto binasang kabanata ng nobela. F10PT-IVb-c-83

Layunin Naipahahayag ang sariling paniniwala at pagpapahalaga kaugnay ng mga


kaisipang namayani sa akda. F10PN-IVd-e-85

Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

 Nabibigyang-kahulugan ang matatalinghagang pahayag na ginamit


sa binasang kabanata ng nobela.
 Naipahahayag ang sariling paniniwala at pagpapahalaga kaugnay
ng mga kaisipang namayani sa akda.
 Nailalahad ang sariling reaksyon ukol sa nabasa na teksto.

D. Estratehiya sa Pangkatang Gawain Picture Analysis 4 As Method


Pagtuturo Graphic Organizer Video Presentation
E. Midyum sa Pagtuturo FILIPINO ang gagamiting wika sa pagtuturo sapagkat ito an asignaturang
ituturo, at kung sakaling may mga salitang mahirap intindihin, ito ay isasalin
sa BISAYA.
F. Pilosopiya sa Pagtuturo Constructivism- Ang mag-aaral ay bubuo ng mga ideya sa kanilang
kaisapan upang ibabahagi ito sa klase.

II. PAKSANG ARALIN El Filibusterismo


Kabanata 27 – Ang Fraile at Ang Filipino

A. Kaugnay na Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao, Araling Panlipunan, English

B. Kagamitan Telebisyon, Laptop

C. Sanggunian EL FILIBUSTERISMO Pahina: 229-238


Youtube
III. PAMAMARAAN

A. Panimula  Panalangin
(10 minuto) Mahal naming Panginoon, salamat po sa biyaya ng buhay. Salamat
po sa araw-araw na pagsama sa amin at ligtas kaming nakarating sa
aming paaralan upang makapag-aral. Naway ang lahat ng paksang
araling at gawaing tatalakayin at aming gagawin ay aming
maintindihan at mapagtagumpayang gawin. Ingatan mo po kaming
lahat sa buong araw na ito. Hinihingi po namin ang lahat ng ito sa
ngalan ni Hesus na aming Dakilang Tagapagligtas. Amen.

 Pagtsek ng mga Liban sa Klase


 Ililista ng guro ang lumiban sa klase.

 Alituntunin ng Silid-Aralan-
 Makinig kung may magsasalita.
 Itaas ang kanang kamay kung may nais itanong o sabihin.
 Sundin ang mga panutong ibinigay.
 Huwag magsalita nang sabay-sabay
 Magpakita ng respeto sa kaklase at guro.

 Pagbabalik-aral
 Tatanungin ng guro ang mga mag-aaral tungkol sa paksang
tinalakay noong nakaraang pagkikita.

 Pagganyak
 Papangkatin sa lima ang klase. Sa pamamagitan ng tableau
ay isasagawa ng bawat pangkat ang sumusunod na
sitwasyon:
1. Estudyanteng Nagtatalumpati
2. Klase sa Siyensya
3. Mga batang nakikinig sa kanilang guro
4. Malayang ibon
5. Kalayaan

 Paglalahad ng Layunin sa Aralin


 Nabibigyang-kahulugan ang matatalingha-gang pahayag na
ginamit sa binasang/pinanood na kabanata ng nobela.
 Naipahahayag ang sariling paniniwala at pagpapahalaga
kaugnay ng mga kaisipang namayani sa akda.
 Nailalahad ang sariling reaksyon ukol sa nabasa na teksto.

B. Gawain (ACTIVITY) Gawain


(10 minuto)  Panuto: Hanapin sa Secret Code ang katumbas na letra o titik ng
mga numero upang mabuo ang kasingkahulugan ng mga salita.
(Bibigyan ng mga mag-aaral ang kani-kanilang sarili ng isang Yes!
Yes! Yes!Applause dahil sa matagumpay na pagbuo nito sa
larawan)-
C. Pagsusuri (ANALYSIS) Susuriin ng guro at mga mag-aaral ang ginawang gawain.
(5 minuto)  Pag-aalis ng Balakid
 Mag-usisa – mangalap ng impormasyon
 Kasangkot - kabilang
 Mananaog - pupunta
 Masigasig - masipag
 Naimpok – naipon

 Paglalahad
 Magpapakikinig ng mga awitin na pinamagatang
kapayapaan at Kalayaan ni Freddie Aguilar.
 Mga Gabay na Tanong
 Ano ang pamagat ng awit?
 Ano ang mensahe ng awiting napakinggan?
 Sa iyong palagay ano ang paksang ating tatalakayin
ngayon?
 Ang pagkakaroon ng Kalayaan at katatagan ng loob ay
sadyang napakahlaga nang sa gayon ay maipahayag ang
saloobin ng hindi natatkotngayon ay matatalakay natin ang
tungkol sa Kabanata 26: Ang Paskin mula sa El
filibusterismo, dito masasaksihan kung paano nilabanan ni
Basilio ang takot.

D. Talakayan  Pagpapabasa ng teksto at Pagpapanood ng video clip sa


(15 minuto) kabanata 26 ng nobelang El Filibusterismo.
 Papangkatin ang klase sa dalawang pangkt pagkatapos
bawat pangkat ay pipili ng teksto na naibigan at pagkatapos
ay ibabahagi ito sa pamamagitan ng tableau.
 Magpapaikot ng bote ang guro na naglalaman ng mga
katanungan habang pinapaikot ang bote ay sinasabayan ito
ng isang awitin pagkatapos kung sino man ang mahintuan
nung bote kapag pinatay ang awitin ay siyang bubunot at
sasagot sa katanungan.
 Mga gabay na katanungan:
 Ano ang ibig ipakahulugan ng Paskin?
 Saan ginamit ni Basilio ang naipon nap era?
 Ano ang pakay ni Basilio kay Makaraig?
 Bakit hindi lumingon si Sandoval nang siya ay
tawagin ni Basilio?
 Sa iyong palagay ano ang mensahe ng teksto?

(Mga tanong na maiuugnay sa ibang asignatura)


1. Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng kalayaan?
(Edukasyon sa Pagpapakatao)
2. Ano ang posibleng mangyaryari sa ating bansa kung hanggang ngayon ay
hindi pa natin nakamit ang kalayaan? (Araling Panlipunan)
3. Ano sa wikang ingles ang “paskin”? (English)

E. Paglalapat Indibidwal na Gawain:


(APPLICATION)
 Panuto:Gumawa ng Personal na sanaysay ukol sa mga
(20 minuto) pangyayaring napagdaanan na masasabing sumubok sa katatagan
ng loob.

 Magbibigay ng pamantayan ang guro sa bawat pangkat.

 Tapos na ang ginawang Gawain.

Paglalahat Sa tingin mo, ang mga kaisipang namayani sa mga kabanatang ating
(ABSTRACTION) tinalakay ay mapagkukunan kaya natin ng aral na kung saan
(5 minuto) magagamit natin sa ating pang araw-araw na Gawain.

 Bubunot ng mga pangalan ang guro para sasagot sa tanong.


 Sa naging talakayan natin ngayon, ipinakita lamang na ang mga
akdang ating tinalakay ay mayroong mga aral na ating makukuha
na kung saan ating magagamit sa kasalukuyan.

IV. Ebalwasyon/Pagtataya Pangkatang Gawain


Quiz Bee
I. Panuto: Papangkatin ang klase sa limang pangkat bawat pangkat
ay may tig-iisang maliit na board pagkatapos ay itataas ang maliit
na board na naglalaman ng kasagutan batay na rin sa ibinigay na
katanungan.

1. Ano ang pamagat ng kabanata 26?


2. Sila ang dumakip kina Basilio at Makaraig.
3. Isa siya sa pinakamasigasig na pasimuno sa samahang
asosasyon.
4. Sino ang tinubos ni Basilio?
5. Ito ay isang Samahan na binuo ni Basilio.

V. Kasunduan/Takdang
Aralin Panuto: Sumipi ng ilang bahagi ng tekto na naibigan pagkatapos iguhit ang mga
pangyayaring naganap batay sa sariling imahinasyon.

 Pamantayan:
Originality – 30
Mensahe – 30
Malikihain – 20
Kalinisan - 20

Inihanda ni: Sinuri ni:

JESSEL C. GODELOSAO CHERRY PINK R. NAMOC


Guro Filipino Department Chairman

Noted by: Pinagtibay ni:

CORAZON B. LANGOT VERGILIA O. PANCHO, PhD.


Academic Head Principal 1

You might also like