You are on page 1of 3

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7

Ikalawang Markahan: KABABAIHAN SA SINAUNANG LIPUNAN


Aralin Bilang 19

I. LAYUNIN Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga kaisipang Asyano,


A. Pamantayang pilosopiya at relihiyon na nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunang
Pangnilalaman kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano
Kritikal na nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at
B. Pamantayan sa
relihiyon na nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa
Pangganap
Asya at sa pagbuo ng pagkakilanlang Asyano
Nasusuri ang kalagayang legal at tradisyon ng mga kababaihan sa iba’t
ibang uri ng pamumuhay (AP7 KSA-IIg-1.10.)
1. Natatalakay ang konsepto ng kalagayan ng karapatan ng mga
C. Mga Kasanayan sa kababaihan sa sinaunang lipunan
Pagkatuto 2. Napaghahambing ang pagkakaiba at pagkakatulad ng kababaihan
ayon sa nilalaman ng Kodigo ni Hammurabi at Kodigo ni Manu
3. Nailalahad ang kalagayan ng bahaging ginampanan sa pagbuo at
pagpapayaman ng sibilisasyong Asyano

II. NILALAMAN Kababaihan sa Sinaunang Lipunan


III. KAGAMITANG
PANTURO Modyul ng Mag-aaral pahina 164-165
A. Sanggunian
B. Iba pang Kagamitang Larawan ng mga kilalang kababaihan sa Asya, LED TV para sa
Panturo Powerpoint Presentation at video clip
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga unang Anu-ano ang iba’t ibang relihiyon sa Asya?
natutuhan
Panonood ng Video clip presentation

Title: Ang Pagpupunyagi ng mga Babae sa Asya


B. Paghahabi sa layunin ng https://youtu.be/S-5Z6YYJrds
aralin (Pagganyak)
Mga Katanungan:
1. Tungkol saan ang inyong napanood?
2. Ano ang nais ipahiwatig sa inyo ng pinanood na video?
C. Pag- uugnay ng mga
Quiet Time
halimbawa sa bagong
Basahin at Unawain ang teksto tungkol sa Kababaihan sa Sinaunang
aralin
Lipunan pahina 164-165.
( Presentation)
Batay sa iyong pagbabasa at pang-unawa sa naunang lathalain, ano ang
pagkakaiba at pagkakatulad ng sitwasyon ng kababaihan sa Kodigo ni
Hammurabi at ni Manu?
D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Venn Diagram
bago ng kasanayan No I
(Modeling) Kodigo Kodigo
ni
ni Manu
Hammurabi

E. Pagtatalakay ng bagong 1. Ano ang kalalagayan ng kababaihan sa sinaunang lipunan?


konsepto at paglalahad ng 2. Ano ang bahaging ginagampanan ng kababaihan sa sinaunang
bagong kasanayan No. 2. lipunan?
( Guided Practice) 3. Bakit limitado ang karapatan ng kababaihan sa lipunan?
Batay sa iyong pagbabasa at pang-unawa sa naunang lathalain, ano ang
pagkakaiba at pagkakatulad ng sitwasyon ng kababaihan sa Kodigo ni
Hammurabi at ni Manu? Punan ng impormasyon ang hinihingi sa
graphic organizer.

KODIGO NI HAMMURABI KODIGO NI MANU


F. Paglilinang sa
Kabihasaan
Mababang pagtingin Katayuan ng mga
(Tungo sa Formative
sa kababaihan kababaihan
Assessment)
( Independent Practice )

Pagpigil sa karapatan ng kababaihan……

G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw araw na buhay
(Application/Valuing) Sa kabila ng mababang pagtingin ng lipunan, paano
sila naging makabuluhang bahagi sa pagbuo at
pagpapayaman ng sibilisasyong Asyano?

1. Ano ang bahaging ginampanan ng kababaihan sa sinaunang lipunan?


H. Paglalahat ng Aralin
2. Ano ang pagkakatulad at pagkakaiba ng Kodigo ni Hammurabi at
(Generalization)
Kodigo ni Manu?
Isulat ang KH kung ang pangungusap ay tumutukoy sa Kodigo ni
Hammurabi at KM kung ito ay tumutukoy sa Kodigo ni Manu.

1. Ang isang Brahmin o pari sa Hinduism ay hindi pinapayagan na


makipagtalik sa isang mababang uri ng babae sa lipunan dahilan sa siya
ay mapupunta sa impiyerno.
2. Itinuturing ang mga babae na parang produkto na ibinebenta at
binibili sa kalakalan.
3. Ipinagkakasundo ang babae sa isang lalaki kapalit ng pera at dote.
I. Pagtataya ng Aralin
4. Ang mga ritwal na may kinalaman sa mga babae ay hindi kinikilala.
5. Ang babaeng hindi tapat sa kanyang asawa ay pinarurusahan ng
kamatayan.

Susi sa Pagwawasto
1. KM
2. KH
3. KH
4. KM
5.KH
J. Karagdagang gawain para Basahin ang teksto sa pahina 166-169 at maghanda para sa talakayan.
sa takdang aralin
(Assignment) Sagutin ang sumusunod na mga tanong batay sa tekstong babasahin:
1. Ano ang kahulugan ng salitang pilosopiya?
2. Anu-ano ang mga halimbawa ng mga piliosopiyang umusbong sa
Asya?
3. Itala ang mga mahahalagang aral, paniniwala at turo ng bawat
pilosopiyang umusbong sa Asya.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ang aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like