Professional Documents
Culture Documents
Araling Panlipunan 7
September 4 & 6
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman: Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa
sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng
sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Mga Layunin:
1. Nasusuri ang mga unang pamayanang umusbong, uri ng pamumuhay ng mga
tao sa Sumer at mga naging ambag sa sibilisasyon.
2. Naipapahayag ang kahalagahan ng mga naging ambag ng sinaunang
kabihasnang Sumer sa sangkatauhan.
3. Nilalalman
KABIHASNANG SUMER
4. Kagamitang Pampagkatuto
A. Sanggunian:Blando. R. C.. et. al. Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba LM
Mga pahina sa kagamitang pang mag-aaral: pp. 112-113
B. Kagamitan: Mga larawan, manila paper, pentel pen, tsart,
5. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagkuha ng liban sa klase
3. Pagganyak:
Tukuyin ang mga larawan sa ibaba. Isulat ang iyong sagot sa patlang.
1. __________________ 3. _____________________
2. __________________ 4. _____________________
B. Paglalahad ng Layunin:
11 1 2 9 8 1 19 14 1 14 7 19 21 13 5 18
C. Panlinang na Aralin:
SUMER
D. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Malaki ang naging ambag ng kabihasnang Sumerian sa sangkatauhan sapagkat
nalinang ang iba’t-ibang aspeto ng pamumuhay tulad ng Sistema ng pagsulat,
pagusbong ng unang sibilisadong lipunan ng tao, pagunlad ng sining at kultura na
nakapagpabuo ng sinaunang kabihasnan sa Asya.
2. Paglalapat
Kung makagagawa ka ng isang bagay o gamit na maari mong maging ambag sa
kasalukuyang panahon. Ano ito at paano ito makakatulong sa susunod na
henerasyon o sa baying Pilipinas?
3. Pagtataya
Suriin ang ipinapahayag ng bawat pangungusap, isulat ang tamang sagot sa patlang.
1. Kinikilala bilang cradle of civilization, ditto umusbong ang unang kabihasnan.
2. Pinakamalaking gusali sa Sumer.
3. Kauna-unahang Sistema ng pagsulat ng mga Sumerian.
4-5. Dalawang lambak ilog na pinag-usbungan ng sinaunang kabihasnan.
SILANGAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Araling Panlipunan 7
September 5
September 7-8
II. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman: Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa
sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay daan sa paghubog ng
sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Mga Layunin:
1. Nailalarawan ang mga unang pamayanang umusbong, naitatag na uri ng
pamumuhay ng tao at ang mga naging ambag ng kabihasnang Indus.
2. Nabibigyang halaga ang mga naging ambag ng sinaunang kabihasnang
Indus sa sangkatauhan.
3. Nilalalman
KABIHASNANG INDUS
4. Kagamitang Pampagkatuto
A. Sanggunian:Blando. R. C.. et. al. Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba LM
Mga pahina sa kagamitang pang mag-aaral: pp.113
B. Kagamitan: Mga larawan, manila paper, pentel pen, tsart,
C. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagkuha ng liban sa klase
3. Pagganyak:
Pagpapakita ng dalawang larawan.
Larawan A Larawan B
E. Paglalahad ng Layunin:
F. Panlinang na Aralin:
INDIA Lambak- a.
ilog b.
G. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Sa kabuuan Malaki ang naging ambag ng sinaunang kabihasnang Indus sa
sangkatauhan sapagkat nalinang ang kaalaman sa matematika sa pamamagitan
ng tamang pagsukat, Sistema ng palikuran.
2. Pagtataya
Inihanda ni: