You are on page 1of 12

Republic of the Philippines

Department of Education
Schools Division of Palawan
Coron Inland District
GUADALUPE ELEMENTARY SCHOOL

School Guadalupe Elementary School Grade Level III


Teacher Arian P. de Guzman Learning Area MTB-MLE
Grades 1 to 12 Daily Teaching Dates Week 6 October 2-6, 2023 Quarter 1ST
Lesson Log
DAY MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
The learner demonstrates expanding knowledge and understanding of language grammar and usage when speaking and/or writing.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
The learner speaks and writes correctly and effectively for different purposes using the grammar of the language.
Pagganap
C. Mga Kasanayan Nakikilala ang mga pagwawangis o metapora (metaphor), pagsasatao o Naibibigay ang kahulugan ng tula. Learners will answer the
sa Pagkatuto personipikasyon (personification), at eksaherasyon o assessment with 80%
pagmamalabis(hyperbole) sa pangungusap. accuracy
II. Nilalaman Tayutay: Kilalanin! Kahulugan ng Tula: Alamin!
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Modyul 9
Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Piliin at isulat sa sagutang papel o Magbalik-aral sa nakaraang Naalala mo pa ba ang Magbalik-aral sa nakaraang Punan ng wastong salita mula
nakaraang aralin at/o sa kuwaderno ang angkop na di- aralin? mga uri ng tayutay na aralin? sa kahon ang bawat patlang
pagsisimula ng bagong kongkretong pangngalan, upang ating tinalakay sa upang mabuo ang diwa ng
aralin. mabuo ang diwa ng pangungusap. nakaraang aralin? mga pangungusap.
1. Ang mga bata ay (nagalit,
Sumulat ng tatlong
umayon) dahil hindi sila
puwedeng lumabas para
pangungusap gamit ang
makapaglaro. tatlong uri ng tayutay. 1. Ang aming ulam ngayon ay
2. Sinabi ni Leon na siya ay adobong _______________.
(kumain, umibig) kay Shiela. 2. Nangingislap na
3. Sinayang nila ang kanilang ____________ ang kanyang
(pagkakaibigan, paglalakbay), mga mata.
nag- aaway ng dahil lang sa pera. 3. Malakas ang tinig ng aming
b. Pagganyak o Basahing mabuti ang kuwento Basahin ang tula upang
kapitbahay. ____________ sa
Paghahabi sa layunin at bigyang pansin ang mga malaman kung paano
inilarawan ang kaibigan. lakas ang kanyang boses.
ng aralin/Motivation pangungusap na may 4. ____________ sa puti ang
salungguhit. kanyang mga kutis.
Aking Kaibigan!
ni: JPA 5. Nagsayawan ang mga
Bakasyon sa Bukid ____________ ng puno sa
Sagutin:
ni: Hazel Jane A. Villegas 1. Mayroon ka bang lakas ng hangin.
kaibigan? B. Basahing mabuti ang tula
2. Paano mo siya at sagutin ang mga tanong na
ipakikilala? kasunod nito. Isulat ang iyong
3. Maihalintulad mo ba sa sagot sa papel o sa
mga bagay na makikita sa
kuwaderno.
ating paligid ang iyong
kaibigan? Sa anong bagay? Ang Ating Pananalita

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


C. Paglalahad o Pag- Sagutin ang bawat tanong. Ang tula ay isang anyo ng ni: Maricel D. Cabasaan
uugnay ng mga 1. Tungkol saan ang kuwento? sining o panitikan na
halimbawa sa bagong 2. Sino ang tagapagsalaysay sa nagpapahayag ng Tanggapin at mahalin natin,
aralin. kuwento? damdamin ng tao. Ito ay pananalitang bigay sa atin.
3. Saan iwinangis si kuya? binubuo ng taludtod Gamitin at ating pagyamanin,
4. Saan iwinangis ng at saknong. May mga tula
nang ‘di makalimutan,
tagapagsalaysay ang kanyang na may sukat at tugma at
sarili? mayroon ding biyayang ating nakamtan.
5. Ano-ano pang pagwawangis ang mga tula na malaya ang Sagutin:
ginamit sa kuwento? taludturan. 1. Ano ang pinag-usapan sa
 Taludtod - isang linya ng tula?
mga salita sa tula. 2. Ilang taludtod ang
Halimbawa: ginawang tula?
Bawat bata kailangan ng 3. Ano ang ginagamit na
kalaro,  Saknong - grupo sukat ng tula?
ng mga taludtod. 4. Ano-anong salita ang
Halimbawa: magkatugma sa huli?
Bawat bata kailangan ng
5. Bakit kailangang
kalaro,
kausap at mag-aaruga nang pagyamanin at gamitin ang
puro. ating mga pananalita?
Sa paligid maraming mga
batang nag-iingayan,
Naglalaro, naglalambingan,
naghahalakhakan.
 Sukat - tumutukoy sa
bilang ng pantig ng bawat
taludtud.
Halimbawa:
Sa/lu/bu/ngin/ at/
ma/ha/lin/ na/tin/ - 10
Pa/na/na/li/tang/ bi/gay/ sa/
a/tin/ - 10
Ga/mi/tin/ at/ a/ting/
pag/ya/ma/nin/ - 10
U/pang/ hin/di/

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


ma/ka/li/li/mu/tan/ - 10
ang/ bi/ya/yang/ a/ting/
na/ka/kam/tan/ - 10
 May tig-sampung pantig
ang bawat taludtod ng
buong saknong ng tula.
 Tugma - pagkakapareho
ng tunog sa huling bahagi
ng isang
taludtod.
Halimbawa:
Salubungin at mahalin
natin
Pananalitang bigay sa atin
 Pansinin ang mga huling
salita sa bawat taludtod ng
tula, magkasingtunog ang
dalawa at ito ay
nagbibigay sa tula ng himig
o indayog
D. Pagtatalakay ng Basahin at isa-isa nating suriin
bagong konsepto at ang mga pangungusap mula
paglalahad ng bagong sa kuwento.
kasanayan #1 1. Isang kalabaw si Kuya sa
bukid sa kagustuhang tulungan
ang aming Tatay.
2. Nagtulungan sila sa pag-ani
ng higanteng mga halaman
upang kami ay may makain at
maibenta sa palengke.
3. Isang pagong naman ang
nakababata kong kapatid sa
paglilinis ng aming bahay.
4. Gabundok na hugasin ang
aking kinaaabalahan upang

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


matulungan si Inay.
5. Nagsasayawan ang mga
dahon ng mga puno sa pag-ihip
ng hangin.
6. Sabay naming
pinagmamasdan ang pagtatago
ng buwan sa likod ng malaking
ulap.
E. Pagtalakay ng Paano inilarawan ang mga tao, Ang metapora o pagwawangis
bagong konsepto at bagay at hayop sa bawat (metaphor) ay anyo ng
paglalahad ng bagong pangungusap? Anong anyo ng pananalita, kung saan ang mga
kasanayan #2 pananalita ang tao o bagay ay inihahambing
ginamit?
o iwinangis sa ibang bagay na
 Sa pangungusap 1 at 3, makikita
na inihahambing ang mga tao sa
hindi ginagamitan ng sing- o
katangian ng mga hayop. Si Kuya tulad ng-.
ay inihahambing sa katangian ng Halimbawa:
isang kalabaw na pagiging 1. Isang kalabaw si Kuya sa
masipag. bukid sa kagustuhang
Samantalang inihahambing naman tulungan ang aming Tatay.
sa katangian na pagiging mabagal 2. Isang pagong naman ang
ng isang pagong ang nakakabatang nakababata kong kapatid
kapatid. sa paglilinis ng aming bahay.
 Sa pangungusap 2 at 4, Ang personipikasyon o
mapapansin mo naman na labis -
pagsasatao (personification) ay
labis ang paglalarawan sa gawain
at ito ay malayo sa katotohanan.
mga salitang kilos, talino at
Ang pag-ani nila ng higanteng katangian ng tao na isinalin at
mga halaman at paghuhugas ng ipinapagawa sa mga hindi tao
gabundok na hugasin ay sa pamamagitan ng paggamit
nagpapakita ng eksaherasyon o ng salitang nagsasaad ng kilos
kalabisan ng pangyayari. o gawa.
 Sa pangungusap 5 at 6, Halimbawa:
binibigyan naman ng buhay ang 1. Nagsasayawan ang mga
mga walang buhay na bagay. Gaya dahon ng mga puno sa
na lamang ng pagsabing

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


nagsasayawan ang mga dahon ng pag-ihip ng hangin.
puno sa ihip ng hangin at ang 2. Pagtatago ng buwan sa likod
pagtatago ng buwan sa likod ng ng malaking ulap.
ulap. Ang eksaherasyon o
 Alam mo ba kung ano ang
pagmamalabis (hyperbole) ay
tawag sa paraan ng paglalarawan
ng mga tao, bagay at hayop sa
isang anyo ng pananalita na
pangungusap? nagpapahayag ng
 Ang paglalarawan na ginamit sa pagmamalabis o pagpapasidhi
mga pangngusap ay tinatawag na sa kalabisan o kakulangan ng
metapora o pagwawangis, isang tao, bagay, pangyayari,
personipikasyon o pagsasatao at kaisipan, damdamin at iba
eksaherasyon. Tinawag itong mga pang katangian, kalagayan o
tayutay. katayuan.
Halimbawa:
1. Nagtulungan sila sa pag-ani
ng higanteng mga halaman.
2. Gabundok na hugasin ang
aking kinaaabalahan upang
matulungan si Nanay
F. Paglinang sa Basahin ang bawat Ibigay ang kahulugan ng
Kabihasaan tungo sa pangungusap at kilalanin kung tula. Basahin at suriin
Formative Assessment anong uri ng tayutay ang ang
(Independent Practice) ginamit. Isulat ang M, kung ito sumusunod na taludtod
ay metapora o pagwawangis, P mula sa tula.
naman kung ito ay  Bawat bata kailangan
personipikasyon o pagsasatao ng kalaro, kausap at
at E, kung ito ay eksaherasyon mag-aaruga
o pagmamalabis. nang puro.
Isulat ang iyong sagot sa papel  Diyamante kung
o sa kuwaderno. maturingan aming
1. Perlas sa puti ang kanyang pagmamahalan.
ngipin.  Kaibigan kong tuwi-
2. Nilamon ng kadiliman ang tuwina’y kadikit,

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


kalupaan. kasangga.
3. Maghapong lumuluha ang  Tuwang walang
mga ulap. paglagyan ng mumunting
4. Namuti ang buhok ni Carlo magkakaibigan.
sa kahihintay sa kanyang  Kambal-tuko kung
kaibigan. tawagin, kaibigan kong
5. Pasan-pasan ko ang mahal sa akin.
daigdaig magmula ng Sagutin ang mga
mamatay ang aking mga katanungan at isulat ito
magulang. sa papel o sa
kuwaderno.
1. Ano-anong bagay ang
ginamit sa tula upang
ilarawan ang
isang kaibigan?
2. Puwede bang
ihambing ang tao sa
bagay?
3. Magkapareho ba ang
katangian ng tao at
bagay?
4. Ano ang tawag sa
anyo ng pananalita na
ang tao o bagay
ay inihahambing o
iwinawangis sa ibang
bagay na hindi
ginagamitan ng sing- o
tulad ng-?
5. Ano-anong salita ang
ginagamit sa
paghahambing?
G. Paglalapat ng Ilarawan ang sumusunod na mga Piliin sa loob ng kahon ang

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


Aralin sa pang-araw- salita sa ibaba gamit ang wastong salita para mabigyan ng
araw na buhay pagwawangis, pagsasatao at kahulugan ang tula.
pagmamalabis. Isulat ang
mabubuong pangungusap sa
papel o sa kuwaderno. Walang kapantay ang aking
_______________,
1. lumipad na agila Nang dumating ka’y ngiting kay
2. eroplano sa alapaap ______________
3.galit na babae/lalake namutawi sa iyong labi.
Ginawa mong _____________
likod ko aking kaibigan.
Maging _____________ ka,
kahit minsa’y suko na,
Sa pagsubok na dumating,
huwag lang _____________.
H. Paglalahat ng Basahin at tukuyin kung anong Sa pagbibigay ng Paano ginagawa ang tula?
Aralin uri ng tayutay ang nakasaad sa kahulugan ng tula dapat Bakit mahalaga na mabigyang
Generalization bawat pangungusap. nating kahulugan ang tula?
_____1. Ito ay anyo ng pananalita tandaan at isaalang-alang
na lubhang pinalalabis o ang mahahalagang
pinakukulang ang katunayan at elemento ng tula. Ito ay ang
kalagayan ng tao, bagay at mga saknong, taludtud,
pangyayari. sukat at tugma.
_____2. Ang mga kilos, talino at
katangian ng tao ay
isinalin at ipinapagawa sa mga
hindi tao sa pamamagitan ng
paggamit ng kilos o gawa.
_____3. Ito ay anyo ng
pananalita na ginagamit sa
paghahambing ng tao o bagay
ngunit hindi na
ginagamitan ng mga salitang;
kagaya, tulad, sing at iba pa.
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin kung anong uri ng Bigkasin ang tula nang may
Evaluation/Assessment tayutay ang ginamit sa bawat tamang lakas, intonasyon at

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


pangugusap. ekspresyon.
Ako ay may Alaga
ni: JPA
1. Humalakhak ang musika sa Basahin ang mga tanong at
saliw ng aking gitara. isulat ang titik ng iyong sagot sa
2. Isang ibong naghahanap ng papel o sa kuwaderno.
kalayaan si Eugene. 1. Tungkol saan ang tula?
3. Sumayaw ang mga puno a. aso
pagkatapos bulungan ng hangin. b. pusa
4. Nabiyak ang kanyang dibdib sa c. manok
pagkamatay ng alagang aso. d. kambing
5. Ang ina ni Joshua ay bituing 2. Paano mo ilalarawan ang pusa
tanglaw niya sa landas ng ayon sa tula?
Buhay. a. Isang ligaw na pusa.
b. Isang puti at masakiting pusa.
c. Munting pusa na nagbibigay
saya.
d. Pinakain, inalagaan, at aking
inangkin.
3. Anong linya sa tula ang
nagpahiwatig na maganda ang
kanyang alaga?
a. unang linya
b. ikatlong linya
c. ikalawang linya
d. ikaapat na linya
4. Aling linya ang nagsasaad na
inalagaan ang puting
pusa?
a. ikalawa at ikatlong linya
b. ikatlo at ikaapat na linya
c. ikaapat at ikalimang linya
d. ikaanim at ikapitong linya
5. Ano sa palagay mo ang
katangian ng batang nagaalaga
sa ligaw na pusa?

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


a. maawain at matulungin
b. maalaga at mapagmahal
c. maunawain at malambing
d. tama lahat ng sagot sa itaas
J. Karagdagang Isaayos ang mga salita sa ibaba Basahin ang bawat Basahin ang tula nang
gawain para sa upang maging pangungusap. Pangkatin at may wastong kalakasan,
takdang-aralin at halimbawa ito ng ilagay ito sa wastong kolum intonasyon at
remediation Pagwawangis, Pagsasatao at batay sa kung anong uri ng ekspresyon. Isulat ang
Eksaherasyon. Isulat ito sa tayutay ang ginamit dito. kahulugan nito sa papel o
papel o kuwaderno. sa kuwaderno.
1. Bakal sa tigas, Manny
Pacquiao, ang kamao ni Dakilang Diyos at
2. ang tainga, Nabutas, ni 1. Abot langit ang tuwa ni Panginoon
Kokoy, dahil sa ingay, Miguel nang siya ay ni: Maricel D. Cabasaan
3. sa dalaga, Ngumiti, ang mapabilang sa
haring araw mga mag-aaral na may
karangalan sa pagtatapos niya
sa ikatlong baitang.
2. Kumindat ang mga bituin sa
langit ng ito ay aking
pagmasdan.
3. Umulan ng dolyar sa bahay
ng aking kaibigan ng dumating
ang kanyang ama na isang
seaman.
4. Isang ahas ang tinuturing
niyang matalik na kaibigan.
5. Lumuhod ang mga puno ng
kawayan sa lakas ng ihip ng
hangin dulot ng bagyo.
V. MGA TALA
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan


Prepared by: ARIAN P. DE GUZMAN Checked by: IRENE P. DE LA CRUZ Noted: ERNESTO B. CASTRO
Grade 3 Adviser Master Teacher I School Head/Head Teacher III

Barangay Guadalupe, Coron, Palawan

You might also like