You are on page 1of 9

School: SSS VILLAGE ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: NEIL N. ATANACIO Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 18-22, 2023 Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


Sept. 18, 2023 Sept. 19, 2023 Sept. 20, 2023 Sept. 21, 2023 Sept. 22, 2023

I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa konsepto ng bansa.
PANGNILALAMAN
B. PAMANTAYAN SA Ang mga mag-aaral ay naipaliliwanag na ang Pilipinas ay isang bansa.
PAGGANAP
AP4AAB-Id-6.3 AP4AAB-Id-7 AP4AAB-Id-7 AP4AAB-Id-7 Summative Test
Nakapagsasagawa ng Natatalunton ang mga Natatalunton ang mga Natatalunton ang mga  Nakasasagot nang
C. MGA KASANAYAN SA interpretasyon tungkol sa hangganan at lawak ng hangganan at lawak ng hangganan at lawak ng may 80% ng
PAGKATUTO (Isulat ang kinalalagyan ng bansa teritoryo ng Pilipinas gamit teritoryo ng Pilipinas gamit teritoryo ng Pilipinas gamit pagkatuto
code ng bawat kasanayan) gamit ang batayang ang mapa ang mapa ang mapa  Nakasusunod sa
heograpiya tulad ng mga panuto
direksyon
I. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO mapa ng Pilipinas, mapa ng Asya, mapa ng mundo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Araling Panlipunan 4 TG, Araling Panlipunan 4 TG, pp. 9- Araling Panlipunan 4 TG, pp. 9- Araling Panlipunan 4 TG, pp.
Guro pp. 9-12 12 12 9-12
2. Mga Pahina sa Araling Panlipunan 4 LM Araling Panlipunan 4 LM pp. 15- Araling Panlipunan 4 LM pp. Araling Panlipunan 4 LM pp.
Kagamitang Pangmag- pp. 15-20 20 15-20 15-20
aaral
B. Kagamitan Picture puzzle ng mapa ng Manila paper, pentel pen, Manila paper, pentel pen, test paper, answer sheets
Pilipinas, plakard, show me mapa ng Pilipinas, strips, mapa ng Pilipinas, blind
board, powerpoint powerpoint presentation map ng Pilipinas, mapa ng
presentation https://www.lyricsmode.com/ Asya, powerpoint
https:// lyrics/y/yoyoy_villame/ presentation
www.officialgazette.gov.ph/ philippine_geography.html
constitutions/ang- https://www.google.com.ph/ https://
konstitusyon-ng-republika-ng- search? www.google.com.ph/
pilipinas-1987/ q=philippine+map+with+regi search?
https://prezi.com/ on&tbm q=asia+map&tbm=isch&ved
egvi0nr2ejz3/hangganan-at-
lawak-ng-teritoryo-ng-
pilipinas/
II. PAMAMARAAN
 Ipakita sa mga mag-aaral
Pagwasto ng Takdang Aralin
ang isang magnetic
tungkol sa iginuhit ng mga
compass. Ipasuri ito sa  Paghahanda
bata sa mapa ng Pilipinas.
mga bata.  Paglalatag ng
 Itanong kung saan ito Pamantayan
Batay sa mapa ng Pilipinas
ginagamit. Ano ang tinatawag na
A. Balik-aral at/o na iginuhit ninyo, ano mga  Pabibigay ng Panuto
 Ipapansin ang magnetic relatibong lokasyon? Gaano kalawak ang
pagsisimula ng bagong masasabi ninyo sa teritoryo?  Pagsagot sa
needle ng Compass Rose Saang kontinente nabibilang Pilipinas?
aralin Pagsusulit
nito. ang Pilipinas?
Ano ang nakasaad sa  Pagsubaybay
 Itanong kung saan ito
Artikulo 1 ng Saligang Batas  Pagwawasto
nakaturo. Tiyakin na sa
ng 1987 tungkol sa  Pagtatala
pagsusuri nito ang mga
pambansang teritoryo ng
bata ay nakaharap sa
Pilipinas?
Hilaga.
Maglaro Tayo:
Magpakita ng mapa ng
 Tumawag ng apat na bata Pilipinas (blind map). Ipaturo
at patayuin sa harapan ng sa mga mag-aaral kung
klase. saang rehiyon nabibilang
 Ang bawat bata ay lalagyan ang mga sumusunod na
ng label na Hilaga, Timog, lalawigan. Palagyan ito ng
Kanluran at Silangan. pananda (nasusulat sa mga Ilan ng haba nito mula
 Magkaroon ng pagsasanay
B. Paghahabi sa layunin Ano ang pagkakaintindi ninyo paper strips): hilaga patimog? ang lawak
sa pagtuturo ng kinalalagyan
ng aralin sa salitang teritoryo? 1. Albay nito mula sa kanluran
ng mga bagay sa loob ng
silid-aralan na ginagamit ang 2. Palawan pasilangan?
apat na direksyon sa batang 3. Batanes
nakatayo. 4. Tawi-Tawi
 Ipasagot kung saang 5. Davao Del Sur
direksyon naroroon ang Batay sa isinagawang
tinutukoy na bagay. gawain, ano ang masasabi
mo sa pambansang teritoryo
ng ating bansa?
C. Pag-uugnay ng mga  Bakit mahalagang pag- Ipabuo sa mga mag-aaral Ipakita ang lyrics ng awiting Gamit ang tarpapel na
halimbawa sa bagong aralan kung paano gamitin ang picture puzzle ng mapa Philippine Geography ni gawa ng guro bilugan ang
aralin ang compass at ang mga ng Pilipinas at pagkatapos Yoyo’y Villame. mapa ng Pilipinas.
pangunahing direksyon? ipaskil ito sa pisara. Philippines has a great Ituro ang Pilipinas.
Itanong: history According to our Saang rehiyon ng Asya
Ano ang puzzle na inyong geography Manila is the nabibilang ang Pilipinas?
nabuo? capital city Docking point Ano-ano ang mga bansang
Ano ang nakatulong sa inyo from the other country Metro katabi nito? Lagyan ng bilog
upang madaling mabuo ang Manila, Quezon City ang mga ito.
picture puzzle? Caloocan, Pasay, Makati
Marikina, Pasig, Zapote,
Malabon, Las Piсas,
Paraсaque From the north
Batanes, Aparri Ilocos Sur,
Ilocos Norte Isabela,
Cagayan Valley Mountain
Province, La Union, Baguio
City Nueva Ecija, Nueva
Vizcaya Tarlac, Pangasinan, https://
Pampanga Zambales, www.google.com.ph/
Bataan, Abra, Bulacan, search?
Cavite, Batangas, Laguna q=asia+map&tbm=isch&ved
Now let's go to the Southern
Luzon Camarines Norte,
Quezon Albay, Camarines
Sur Catanduanes, Masbate,
Sorsogon And we add three
islands more Mindoro,
Marinduque, Romblon Then
down to Visayan shore The
most tamis sugar, coconut
and corn. Ayyeyeyeye
pyeyeye yeyeye Cebu,
Mactan, Mandaue
Ayyeyeyeye pyeyeye yeyeye
Bohol, Samar, Leyte
Ayyeyeyeye pyeyeye yeyeye
Iloilo, Capiz, Aklan, Antique
Palawan, Negros, Bacolod
City or Dumaguete Now let's
go to the land of promise
The land of Mindanao
Bukidnon, Zamboanga,
Misamis Mambajao, Butuan,
Agusan, Surigao Cagayan
de Oro, Iligan, Ozamis And
the three provinces of Davao
Davao Sur, Oriental, del
Norte Cotabato, Lanao,
Sulu, Tawi Tawi Ayyeyeyeye
pyeyeye yeyeye Philippines
has a great history
Ayyeyeyeye pyeyeye yeyeye
Manila is the capital city
Ayyeyeyeye pyeyeye yeyeye
All tourists are invited to see
According to our geography
Philippines is a beautiful
country...
Ano ang mensahe ng awitin?
Anu-ano ang mga lugar na
nabanggit sa awitin?
D. Pagtalakay ng bagong  Palabasin ng silid-aralan Hahatiin ng guro ang mga Ipasuri ang mapa ng Ano-ano ang mga anyong
konsepto at paglalahad ng ang mga mag-aaral. bata sa dalawang pangkat Pilipinas. tubig ang nakapalibot sa
bagong kasanayan #1  Muling patayuin ang apat upang gawin ang Pilipinas?
na bata. sumusunod. Anong bansa ang
 Pag – usapan na sa pagitan
Pangkat I – Kumpletuhin ang kahangganan ng Pilipinas
ng mga pangunahing
direksyon ay ang mga sumusunod na pahayag sa hilaga? timog?
pangalawang direksyon: gamit ang mga plakard na Ano-anong mga isla ang
Hilagang-silangan, Timog- ayon sa Artikulo I ng Saligang matatagpuan sa kanluran
silangan, Timog-kanluran at Batas ng 1987 batay sa ng Pilipinas?
Hilagang-kanluran. pambansang teritoryo ng Naniniwala ba kayo na
 Habang nasa kanilang Pilipinas sa LM, pahina 16: bahagi ng teritoryo ng
puwesto ang mga bata, Kasama sa teritoryo ng China ang pinag-aagawang
ipabigay ang mga istruktura Pilipinas ang mga pulo at isla na Scarborough Shoal
na nasa loob ng paaralan na ____________. Kasama rin at Spratlys Island?
matatagpuan sa mga
ang lahat ng iba pang Patunayan ang sagot.
pangalawang direksyon.
teritoryo na nasa ganap na
__________ o _________ ng
Pilipinas. Binubuo ito ng
kalupaan, _______, at
________.
Pangkat II – Hanapin ang
mga salitang tinutukoy ng
bawat pangungusap.
1. Ito ay bahagi ng dagat sa
lawak na labindalawang milya
mula sa dalampasigan.
2. Ito tumutukoy sa lahat ng
bagay sa ilalim ng dagat – https://www.google.com.ph/
lupain, mineral, halaman at search?
iba pang likas na yaman.
3. Ito ay tumutukoy sa ilalim
na bahagi ng lupa kasama
q=philippine+map+with+regi
ang mga bagay na
on&tbm
matatagpuan sa kailalimang
ito.
Mga gabay na tanong:
4. Ito ay talampas na
Nasa anong direksyon ang
nakalubog sa ilalim ng tubig
CAR? (hilaga)
at bahagi ng kalatagan ng
Anong rehiyon ang nasa
dagat na nakadugtong sa
silangan ng Pilipinas?
baybayin ng isang pulo o
(Region V – Bicol)
kontinente.
Sa anong rehiyon kabilang
Mga pagpipiliang sagot na
ang Palawan at nasa anong
nakasulat sa paper strips.
direksyon ito? (Rehiyon IVB-
DAGAT TERITORYAL
MIMAROPA)
ILALIM NG DAGAT
KAILALIMAN NG LUPA
KALAPAGANG INSULAR
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain: Hayaan ang bawat lider o Pagbasa sa teksto sa pahina Batay sa mapa ng Asya,
konsepto at paglalahad ng a. Hatiin ang average learners sa isang miyembro ng bawat 61-62. ang dulong hangganan ng
bagong kasanayan #2 dalawang pangkat. pangkat na iprisinta ang Ilan ang lawak ng teritoryo ng Pilipinas sa
b. Ibigay ang mga pamantayan sa kanilang output. katubigang nakapalibot sa gawing hilaga ay ang Y’ami
pangkatang gawain. Bukod sa kalupaan, ano-ano Pilipinas (1, 295, 000 km na 105 kilometro lamang
c. Ipagawa ang gawain sa ibaba. pa ang sakop ng teritoryo ng kuwadrado)? ang layo sa Taiwan,
d. Pagprisinta ng ginawa ng Pilipinas? Ano-ano kaya ang mga likas samantalang sa Timog
bawat pangkat. na yaman na makikita sa naman ay ang islang
 Gumawa ng mapa ng paaralan. ating malawak na Saluag na may 48 kilometro
 Lagyan ito ng Compass Rose. katubigan? naman ang layo sa Borneo.
 Ilagay sa tamang lokasyon ang
Ilan ang kabuuang lawak ng Gamit ang mapa ng
sumusunod: palaruan,
lupa ng Pilipinas (1 851 km – Pilipinas, ituro ang Y’ami at
tanggapan ng punong-guro,
hilaga patimog at 1 107 km Saluag.
flagpole, kantina, mga silid
kanluran pasilangan)?
aralan at iba pa.
Ano ano ang mga likas na
yaman ang matatagpuan sa
ating malawak na kalupaan?
Kung pagsama-samahin ang
lupain ng Pilipinas, gaano
kalawak ito? (300 000 km2)
lang pulo ang bumubuo sa
Pilipinas?
https://
www.google.com.ph/
search?
q=philippine+map+with+regi
on&tbm
F. Paglinang sa Indibidwal na Gawain: Itaas ang kanang kamay Gamit ang mapa ng Gawain: Thumbs up o
kabihasnan Ilahad ang mapa ng Asya kung -Tama ang pahayag at Pilipinas, magbigay ng mga Thumbs down
(Tungo sa Formative Pasagutan ang mga sumusunod itaas naman ang kaliwang rehiyong na matatagpuan sa Panuto: Magpakita ng
Assessment) na tanong: kamay kung Mali naman ang sumusunod na direksyon: thumbs up kung ang
Tukuyin kung ang mga pahayag. 1. hilaga = _____ pahayag ay tama at thumbs
sumusunod na lugar o dagat ay ___ 1. Ang pambansang 2. timog = _____ down naman kung mali.
nasa direksyong Hilaga, Hilagang- teritoryo ng Pilipinas ay 3. silangan = ______ 1. Ang dulong hangganan
silangan, Silangan, Timog- nakasaad sa Artikulo 1 ng 4. kanluran = ______ ng Pilipinas sa hilaga ay
silangan, Timog, Timog-kanluran, Saligang Batas ng 1987. ang Y’ami.
Kanluran, at Timog-kanluran ng ___ 2. Ang kalupaan lamang 2. Ang Saluag ay nasa
Pilipinas.
ang sakop ng teritoryo ng dulong silangan ng
______1. Dagat Celebes
Pilipinas. Pilipinas.
______2. Vietnam
___ 3. Ang teritoryal ay ang 3. Nasa timog ng Pilipinas
______3. Brunei
bahagi ng dagat. ang Celebes Sea.
______4. Bashi Channel
______5. Indonesia
____ 4. Ang kailaliman ng 4. Ang Pacific Ocean ay
______6. Malaysia ______7. lupa ay tumutukoy sa ilalim matatagpuan sa silangang
Cambodia na bahagi ng lupa. bahagi ng Pilipinas.
______8. Laos ____ 5. Ang kalapagang 5. Ang Spratlys Island ay
______9. Taiwan _____10. insular ay isang kabundukan. pinag-aagawan ng Pilipinas
Karagatang at Japan.
Pasipiko
Itanong:
a. Kung ikaw ay nasa isang lugar
Bilang isang mag-aaral,
na hindi mo kabisado ang Sa inyong palagay,
Bilang isang mag-aaral paano bakit kailangan nating
direksyon, ano ang iyong nakakatulong ba sa pag-
G. Paglalapat ng aralin sa ka makakatulong sa pahalagahan at protektahan
gagawin upang hindi ka unlad ng isang bansa ang
pang-araw-araw na buhay pangangalaga ng ating ang hangganan ng ating
mawala? lawak nito? Sa paanong
b. Ano ang maaaring mangyari
pambansang teritoryo? mga ari-arian, higit sa lahat
paraan?
kung walang direksyon na ang bansang Pilipinas?
pumapatnubay sa isang tao?
Gabayan ang mga bata na
makapagbigay ng buod ng
aralin sa pamamagitan ng
pagtanong ng mga
sumusunod:
 Ano ang ginagamit Ano ang natutunan ninyo sa
nating gabay upang Artikulo 1 ng Saligang Batas Gaano kalawak ang
matukoy ang direksyon ng ng 1987 tungkol sa pambansang teritoryo ng
isang bagay o lugar? pambansang teritoryo ng Pilipinas? Bakit mahalagang malaman
H. Paglalahat ng aralin  Ano-ano ang mga Pilipinas? Bakit mahalagang malaman ang hangganan ng teritoryo
pangunahin at Bakit mahalaga ang ng bawat isa sa inyo ang ng Pilipinas?
pangalawang direksyon na pangangalaga sa kabuuang lawak ng teritoryo
ginagamit natin sa pambansang teritoryo ng ng Pilipinas?
pagtukoy ng kinalalagyan Pilipinas?
ng ating bansa?
 Bakit mahalagang
malaman natin ang
direksyon ng kinalalagyan
ng isang lugar?
I. Pagtataya ng aralin Tingnan muli ang Rehiyon ng Lagyan ng tsek (/) kung Gamit ang mapa ng Gamit ang mapa ng Asya,
Asya sa mapa. Ibigay ang bumubuo sa pambansang Pilipinas, piliin ang wastong itrace o guhitan ang
mga lugar na nakapaligid sa teritoryo at ekis (x) naman sagot. hangganan ng teritoryo ng
Pilipinas sa bawat direksyon. kung hindi. 1. Ang lawak ng lupain ng Pilipinas.
1. Hilaga
___ 1. dagat editoryal bansa ay nasa (400 000km2,
_______________________
2. Timog ___ 2. ilalim ng dagat 300 000km2).
_______________________ ___ 3. kalupaan ng Taiwan 2. Ang kabuuang lawak ng
3. Silangan ___ 4. kalapagang insular tubig ay umaabot halos
_______________________ ___ 5. karagatang India (1,295,000km2,
4. Kanluran 295,000km2).
_______________________ 3. May (1 851km, 1 251km)
5. Hilagang-silangan ang haba nito mula hilaga
_______________________
6. Timog-silangan patimog.
_______________________ 4. Umaabot naman sa
7. Hilagang-kanluran
_______________________
(1 000km, 1 107km) ang
8. Timog-kanluran lawak mula sa kanluran
_______________________ pasilangan.
https://
www.google.com.ph/
search?
q=asia+map&tbm=isch&ved
J. Karagdagang gawain Gumawa ng isang simpleng Ibigay ang kahulugan ng
para sa takdang aralin at mapa ng inyong barangay. Iguhit ang mapa ng Pilipinas, klima.
remediation Maglagay ng mga bagay na Kasunduan: Magdala ng
makikita sa pangunahin at
kulayan ito at ipasa Sanggunian: Araling
mapa ng Asya.
pangalawang direksyon ng kinabukasan. Panlipunan 4 (Batayang
inyong barangay. Mag-aaral, pahina 22)
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na naka-unawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiya/technique sa
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan
sa tulong ng aking
punongguro?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by: Checked by: Approved by:

NEIL N. ATANACIO MYRNA F. CARULLO MARITONI B. CABACUNGAN


Grade 4 Teacher-Adviser Master Teacher In-charge School Head

You might also like