Professional Documents
Culture Documents
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon III
SANGAY NG MGA PAARALAN SA NUEVA ECIJA
Brgy.Rizal, Santa Rosa,Nueva Ecija 3101
____________________________________________________
HULWARANG KONTEKSTUWALISADONG
BANGHAY- ARALIN SA FILIPINO 9
(Prototype Contextualized Detailed Lesson Plan in Filipino 9)
Tema: Unang sa
Pamantayan Markahan:
Pagganap:Mga Ang
Akdang Pampanitikan
mag-aaral ng Timog-Silangang
ay nakapagsasagawa ng
Asya
malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang
Mga Kasanayang Pampagkatuto sa Bawat Domain
pampanitikan ng Timog-Silangang Asya
Code
F9PT-Ie-41 Nakatutukoy at nakapagpapaliwanag ng
magkakasingkahulugang pahayag sa ilang taludturan
F9PN-Ie-41 Nakapag-uugnay ng sariling damdamin sa damdaming
inihayag sa napakinggang tula
F9PB-Ie-41 Nakapaglalahad ng sariling pananaw at naihahambing ito sa
pananaw ng iba tungkol sa pagkakaiba-iba o pagkakatulad ng
paksa sa mga tulang Asyano
F9PD-Ie-41 Nakasusuri mula sa youtube ng ilang halimbawa ng
pagbigkas ng tula, isahan man o sabayan
F9PU-Ie-43 Nakasusulat ng ilang taludtod tungkol sa pagpapahalaga sa
pagiging mamamayan ng bansang Asya
F9PS-Ie-43 Nakabibigkas nang maayos at may damdamin sa isinulat na
sariling taludturan
F9EP-Ie-13 Nakapagsasaliksik sa internet ng ilang halimbawa ng tula sa
Timog-Silangang Asya
F9WG-Ie-43 Nakapagpapahayag ng sariling emosyon/damdamin sa iba’t
ibang paraan at pahayag
UNANG SESYON
I. Layunin:
89
A. Nakatutukoy at nakapagpapaliwanag ng magkakasingkahulugang
pahayag sa ilang taludturan (F9PT-Ie-41)
1. Nakasusuri ng magkakakasingkahulugang pahayag sa ilang
taludturan sa binasang tula
2. Nakapagpapaliwanag ng magkakasingkahulugang pahayag ng
may 80 porsyentong kawastuhan
B. Nakapag-uugnay ng sariling damdamin sa damdaming inihayag sa
napakinggang bahagi ng tula (F9PN-Ie-41)
1. Nakabibigkas ng tula nang may damdamin
2. Nakapaglalahad ng mga taludtod na nakapagpapatunay ng
damdaming inilarawan sa bawat panahong binanggit sa tula
3. Nakapaglalarawan ng damdaming nakapaloob sa tulang binasa
nang may kaangkupan
II. Nilalaman:
A. Paksa: Tula: Kultura: Pamana ng Nakaraan, Regalo ng
Kasalukuyan, at Buhay ng Kinabukasan ni Pat V. Villafuerte
Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9, pp. 38-49
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian:
a. K to12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino,Kagawaran ng
Edukasyon, Mayo 2016, p.167
b. Mga Pahina sa Gabay na Guro pp.21-22
c. Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9, pp. 38-49
III. Pamamaraan:
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
Magpakita ng limang taludtod na hinango sa iba’t ibang tulang
naglalarawan. Ipatukoy kung sino/ano ang inilalarawan sa bawat
taludtod.
Halimbawa: Kung ang kamatayan ay isang mahabang paglalakbay
(halaw sa tulang Elehiya sa Kamatayan ni Kuya)
Sagot: kamatayan
1. Isang panyong puti ang ikinakaway.
Sagot: panyong puti
2. Ang dalagang Pilipina, parang tala sa umaga.
Sagot: dalagang Pilipina
3. Pagka’t ang salita’y isang kahatulan sa bayan, sa nayo’t mga
kaharian.
Sagot: salita
Sagot: wika
90
5. Pagmasdan ang panday, nasa isang tabi
Sagot: panday
Pokus na Tanong:
1. Paano nakatutulong ang paggamit ng magkakasingkahulugang
pahayag sa pagbuo ng tula?
2.Nakatutulong ba ito sa mabisang pagpapahayag ng sariling
damdamin?
(Paalala: Hayaang sumagot ang mga mag-aaral at tanggapin lamang
ang mga ito kahit na mali ang sagot.)
Kultura
91
Patrocinio F. Villafuerte
Siya ay isang manunulat sa Filipino at
dating tagapangulo ng Departamento ng
Filipino sa Philippine Normal University.
Nagtapos ng Batsilyer sa Agham sa
Edukasyong Pang-elementarya at may
sertipikong gradwado, Masterado sa
Sining ng Pagtuturo sa Philippine Normal
College si Villafuerte. Siya rin ay may
titulong Masterado sa Sining sa Filipino,
Gawad Merito, na kaniyang natamo mula
Dreamerdonnell.wordpress.co
sa Manuel Luis Quezon University.
m
Si Villafuerte ay dating guro ng Filipino sa lahat ng antas—
elementarya, sekundarya, at kolehiyo. Siya rin ay manunulat ng
mga aklat, na ang karamihan ay teksbuk at sangguniang aklat, sa
Filipino.
• Si Villafuerte ay nakakamit ng mga sumusunod na mga
parangal:
• Ang kauna-unahang nagkamit ng Genoveva Edroza
Matute Professorial Chair in Filipino
• Nagkamit na ng dalawang Presidential Awards sa
Malacanang
• Nagkamit na ng dalawang Teacher of the Year Award
https://www.google.com/search=biw=1600
92
“KULTURA: Ang Pamana ng Nakaraan, Regalo ng Kasalukuyan,
at Buhay ng Kinabukasan”
ni Patrocinio V. Villafuerte
7. Paghambingin:
Sa kasunod na Venn Diagram, ipatala sa mag-aaral ang pagkakaiba
ng malayang taludturan sa tradisyunal na tula.
Malayang Tradisyunal
Taludturan na Tula
Pagkakatulad
Pagkakaiba
Pagkakaiba
94
F. Paglinang sa Kabihasaan:
1. Gamit ang word chart na gawa sa manila paper, ipatala ang mga
salita o simbolo mula sa taludturan na nagpapakita damdamin sa
kultura batay sa bawat panahon. Ipaliwanag ang mga salitang
naitala.
KULTURA
NOON NGAYON BUKAS
I. Pagtataya ng Aralin:
Dugtungang Pagsasalaysay
Dugtungan ang pahayag sa ibaba batay sa pagkakasunod-sunod sa
upuan.
IKALAWANG SESYON
I. Layunin:
A.Nakapaglalahad ng sariling pananaw at nakapaghahambing ito sa
pananaw ng iba tungkol sa pagkakaiba-iba o pagkakatulad-tulad ng
paksa sa mga Asyano (F9PB-Ie-41)
1. Nakapaglalahad ng sariling pananaw tungkol sa pagkakaiba-iba o
pagkakatulad-tulad ng paksa sa mga Asyano
2. Nakapaghahambing ng pananaw ng iba tungkol sa pagkakaiba-
iba o pagkakatulad-tulad ng paksa sa mga Asyano
II. Nilalaman:
A. Paksa: Pagbibigay ng Sariling Pananaw at Paghahambing ng mga
Paksa ng Asyano
Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9, pp. 38-49
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian:
95
a. K to12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino,Kagawaran ng
Edukasyon, Mayo 2016, p. 167
b. Mga Pahina sa Gabay na Guro pp.21-22
c. Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9, pp. 38-49
2. Iba pang Kagamitang Pampagtuturo:
a. Murasaki Tanaka. Tula sa Magulang.https : //m.youtube. com
/watch?v =DxExggyUkq8
b. Shen Lu. Haiku. .https : //m.youtube. com /watch?v =vy1cR_CwBs
c. Motivates Muslim.Turing sa Amin mga Muslim. https : //m.youtube.
com /watch?v =TINib3wahKs
d. CD
III. Pamamaraan:
A. Balik-aral:
Isa-isahin ang mga salitang naglalarawan sa tulang, Kultura: Pamana
ng Nakaraan, Regalo ng Kasalukuyan, at Buhay ng Kinabukasan.
“Ang Pagbabalik”
ni Jose Corazon de Jesus
Babahagya ko nang sa noo’y nahagkan,
Sa mata ko’y luha ang nangag-unahan;
Isang panyong puti ang ikinakaway,
Nang siya’y iwan ko sa tabi ng hagdan:
Sa gayong kalungkot na paghihiwalay,
Mamatay ako, siya’y nalulumbay!
96
Lubog na ang araw, kalat na ang dilim,
At ang buwan nama’y ibig nang magningning:
Maka orasyon na noong aking datnin,
Ang pinagsadya kong malayang lupain:
Kuwagong nasa kubo’t mga ibong itim,
Ang nagsisalubong sa aking pagdating.
F. Paglinang sa Kabihasaan:
Pangkatang Gawain: Hatiin sa dalawang pangkat ang klase, ipatala
97
sa mag-aaral ang paksa, damdamin, pananaw, at mensahe tungkol
sa tulang binasa gamit ang kasunod na talahanayang nasa ibaba.
(Paalaala: Maaari pang humanap ng ibang mga tula sa iba’t ibang bansa
sa Asya, na magagamit sa bahagi ng aralin.)
98
IKATLONG SESYON
I. Layunin:
A. Nakasusuri mula sa youtube ng ilang halimbawa ng pagbigkas ng tula,
isahan man o sabayan (F9PD-Ie-41)
B. Nakasusulat ng ilang taludtod tungkol sa pagpapahalaga sa pagiging
mamamayan ng bansang Asya (F9PU-Ie-43)
C. Nakabibigkas nang maayos at may damdamin sa isinulat na sariling
taludturan (F9PS-Ie-43)
II. Nilalaman:
A. Paksa: Pagsusuri ng Pagbigkas at Pagsulat ng Tula
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian:
a. K to12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino, Kagawaran ng
Edukasyon, Mayo 2016, p.167
b. Mga Pahina sa Gabay na Guro pp.21-22
c. Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9, pp. 38-49
2. Iba pang Kagamitang Pampagtuturo:
a. Shine.Tula.https://m.youtube.com/watch?v=T1iaRJhjY3Y
b. Marco Dalama.https://m.youtube.com/watch?v=FgEJkCEUv6M
c. CD
III. Pamamaraan:
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
Magpanood ng video na nagpapakita ng ilang paraan sa pagbigkas ng
tula. Ipatukoy kung ano-ano ang paraang ginamit sa pagbigkas ng tula.
Halimbawa:
Pagbigkas ng Isahang tula- Bulprisa Champion:Tula
Pagbigkas ng Sabayan/ Pangkatang tula-2018 Sabayang Pagbigkas
Itanong:
a. Ano ang napansin sa paraang ginamit sa pagbigkas ng tula?
b. Pokus na tanong:
Paano nakaaapekto ang paraan ng pagbigkas ng tula sa
pagpaparating ng sariling damdamin?
99
F. Paglinang sa Kabihasaan:
(Paalala: Ikonsiderang may alam na sa pagsulat ng tula ang mga mag-
aaral.)
1. Paglikha ng Tula
Panuto: Sumulat ng isang tula na nagpapahayag ng pagpapahalaga
sa pagiging mamamayan ng bansang Asya. Kinakailangang ito ay
binubuo ng dalawang saknong na may tig-aapat na taludtod.
Tono at aksyon
Kabuuan
Pagtataya:
Panuto: Itanghal sa klase ang sariling likhang tula batay sa pamantayang
itinakda. (Paalala: Pumili lamang ng ilang mag-aaral na magtatanghal at
ipaliwanag ang rubriks bago simulan ang gawain.)
PAMANTAYAN SA PAGBIGKAS
NAPAKAGALING! NAGAGAWA MAGSIKAP
(3) NA! (2) PA! (1)
TAMA ang Wala o halos May ilang May mga
BIGKAS walang mali. pagkakamaling pagkakamali
sa lahat ng hindi labis na ng
SALITA. nakaaapekto nakaaapekto
100
(Pronounciation) sa bisa ng sa bisa ng
pagsasalita. pagsasalita
DINIG na Dinig na dinig ng Dinig ng buong May mga
DINIG. buong silid-aralan silidaralan bahaging
(Volume) ang lahat o halos ang karamihan hindi marinig
lahat ng sinabi. ng sinabi. na
nakaapekto
sa bisa ng
pagsasalita.
May ANGKOP Nailagay sa isip at May mga Kailangan
na DIIN at damdamin ng sandali ng pang
DAMDAMIN. madla ang buo o matinding dagdagan ng
(Interpretation/ halos buong damdamin buhay
Non-verbal mensahe at at malinaw ang ang
Communication) emosyon ng akda. mensahe. pagsasalita.
Buo ang Buo ang May bahagya Matindi pa
KUMPIYANSA kumpiyansa at pang ang pag-
at NAAABOT kinakausap talaga pag-aalangan aalangan
ang bawat ang madla. at may at maliit pa
kausap. mga bahagi ng ang bahagi
(Confidence/ madlang ng madlang
Audience kailangan kinausap.
Rapport) pang abutin.
ALAM na ALAM Halatang Magaling/ May
ang SINASABI. magaling/ handa sa kailangan
(Mastery of naghanda sa malaki-laking pang
Content/Genre paksa/gawain. bahagi alamin/
Conventions) ng sinasabi. ensayuhin
sa
sinasabi.
IKAAPAT NA SESYON
I. Layunin:
A. Nakapagsasaliksik sa internet ng ilang halimbawa ng tula sa Timog-
Silangang Asya (F9EP-Ie-43)
B. Nakapagpapahayag ng sariling emosyon/ damdamin sa iba’t ibang
paraan at pahayag (F9WG-Ie-43)
1. Nakatutukoy ng wastong salita na ginagamit sa paglalarawan
II. Nilalaman:
A. Paksa: Gramatika/Retorika: Mga Salitang Naglalarawan ng mga
Pangyayari, Tao, at Lugar
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian:
a. K to12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino, Kagawaran ng
101
Edukasyon, Mayo 2016, p.167
b. Mga Pahina sa Gabay na Guro pp.21-22
c. Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9, pp. 38-49
2. Iba pang Kagamitang Pampagtuturo
III. Pamamaraan:
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
https://www.google.com/
search=sitinurhaliza&source
Itanong:
a. Ano ang masasabi niyo sa larawang nakapaskil? Ipaliwanag.
b. Pokus na tanong:
Paano nakatutulong ang pananaliksik sa paglalarawan ng
kababaihan
sa Timog-Silangang Asya?
102
lamang ay sa salitang matangkad na bagamat ito ay tumutukoy sa taas
(height) ay hindi maaaring gamitin sa paglalarawan sa taas ng gusali.
Mga Halimbawa:
a. Nakatatakot ang magpatayo ng mga matatayog na gusali sa lugar na
may malambot na lupa tulad ng sa Baguio.
b. Matangkad ang aking panganay na anak sa kaniyang edad na labing
apat na taong gulang.
F. Paglinang sa Kabihasaan:
Panuto:Piliin sa loob ng panaklong ang angkop na salitang
naglalarawan upang mabuo ang pahayag. Isulat ang sagot sa
sagutang papel.
Halimbawa: (Marupok, Mahina) ang upuang kinauupuan ng bata kaya
agad siyang bumagsak sa lupa. Sagot: Marupok
1. Napakasakit sa balat ang (matimyas, matingkad) na sikat ng araw.
Sagot: matingkad
I. Pagtataya ng Aralin:
Mula sa tulang nasaliksik, ang bawat pangkat ay lilikha ng isang skit na
gagamitan ng wastong salitang naglalarawan. Itanghal sa klase sa loob
ng tig-tatatlong minuto bawat pangkat.
Pamantayan sa Gawain:
Nailalahad nang wasto, kumpleto at nauunawaan ang mga konsepto
103
ng gawain/aktibiti (akma sa activity sheet)
Ang paglalahad ay kawili-wili at nakahihikayat ng pakikinig at
paggalang.
Angkop ang naging paraan ng paglalahad ng gawain.
Gumamit ng mga pantulong na kilos, props, kagamitan at mga
biswal na akma sa paglalahad.
Malakas at naiintindihan ang tunog/boses ng mga naglalahad.
Naging angkop ang mga kilos ng mga paglalahad.
Praktikal at akma ang mga ginamit na pangungusap.
May mata-sa-matang kontak ang mga nagsiganap tungo sa
awdyens. May kompiyansa at hindi nahihiya sa ginawa.
Naging makatotohanan ang pagkakaganap ng mga tauhang
ginaganapan/ginagaya. MAY TIWALA SA SARILI
Pamantayan sa Pagmamarka:
IKALIMANG SESYON
I. Layunin:
A. Nakapagpapahayag ng sariling emosyon/ damdamin sa iba’t ibang
paraan at pahayag (F9WG-Ie-43)
II. Nilalaman:
A. Paksa: Pagsulat at Pagbigkas ng Tulang Naglalarawan
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian:
a. K to12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino, Kagawaran ng
Edukasyon, Mayo 2016, p.167
b. Mga Pahina sa Gabay na Guro pp.21-22
c. Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9, pp. 38-49
2. Iba pang Kagamitang Pampagtuturo
a. PBB7Day219:Maymay sumalang na sa acting audition ni Direk
Rory- http://bit.ly/Pinoy Big Brother Season 7
104
b. CD
III. Pamamaraan:
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
a. Pagpapanood ng isang video na nasa CD na naglalaman ng iba’t
ibang emosyon o damdamin sa paaraan ng pagpapahayag.
b. Pokus na Tanong: Paano nagiging epektibo ang paggamit ng
iba’t ibang emosyon o damdamin sa pagpapahayag?
I. Pagtataya ng Aralin:
1. Sabihin: Ngayong sapat na ang kaalaman mo sa pagpapatingkad ng
mga pahayag na gamit ang mga salitang naglalarawan, bubuo ka na ng
isang komentaryo. Ipakita mo ang iyong pagiging isang Novo Ecijano.
Isulat ang komentaryo sa paraang patula na mapaglarawan. Bigyang
pansin mo ang angkop na gamit ng mga naglalarawang salita upang
mapalutang ang uri ng tulang ito sa isang taong nakaimpluwensiya
nang lubos sa iyong pagkatao.
105
(Paalala: Maaaring gamitin ang kasunod na mga pamantayan, at
malayang makapagbibigay ng katumbas na bahagdan o puntos
ang guro.)
1. Maraming sumubaybay (bilang patunay na maganda ang
ginawang pagsulat at pagbigkas ng tula)
2. Makatotohanan ang ginawang tula
3. Taglay ang elemento ng tula
4. May kaangkupan ng mga salita
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon III
SANGAY NG MGA PAARALAN SA NUEVA ECIJA
Brgy. Rizal, Santa Rosa, Nueva Ecija, 3101
HULWARANG KONTEKSTUWALISADONG
BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 9
(Prototype Contextualized Detailed Lesson Plan in Filipino 9)
106
Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-
unawa sa mga piling akdang tradisyonal ng Silangang Asya
UNANG SESYON
I. Layunin:
A. Nakapagsasaliksik ng kulturang nakapaloob sa tanka at haiku ng
Silangang Asya (F9EP-IIa-b-15)
B. Nakapagsusuri ng pagkakaiba at pagkakatulad ng estilo ng pagbuo
ng tanka at haiku(F9PB-IIa-b-45)
1. Nakasusuri ng mensaheng nakapaloob sa binasang
tanka at haiku nang may 80% kaangkupan
2. Nakapaghahambing ng tanka at haiku batay sa
tiyak na sukat ng mga ito
II. Nilalaman:
A.Paksa : Tula: Tanka nina Oshikochi Mitsune at Prinsesa Nukada at Haiku
ni Gonzalo K. Flores
Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9,
pp. 91-92
107
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian
a. K-12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino, Kagawaran ng Edukasyon,
Mayo 2016, p. 168
b. Panitikang Asyano Gabay ng Guro p. 43-45
c. Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9, pp. 91-92
2. Mga iba pang Kagamitang Pampagtuturo
a. https://www.google.com/search?q=cultures+of+japan,Feb.22,2019
b. https://m.youtube.com/watch?v=Ty8VF3oFalw,valeriyaKOROL,Feb.22,2019
c. CD
III. Pamamaraan:
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
1. Gamit ang powerpoint presentation magpakita ng mga
larawan na may kaugnayan sa bansang Hapon. dlp pix\larawan.pptx
108
naman ay ang Haiku. Pagkatapos bigkasin, magkaroon ng maikling
talakayan.
Tanka Haiku
F. Paglinang sa Kabihasaan:
1. Suriin Mo!
Suriin ayon sa paksa ang mensaheng nais ipabatid ng binasang
tanka at haiku. Kopyahin ang pormat sa ibaba sa sagutang papel.
Anyaya
109
Hikayatin ang mag-aaral na ibahagi ang kanilang sagot sa klase.
Pagtalakayanan.
Tanka at Haiku
Tanka Haiku
Pagkakaiba Pagkakaiba
___________ ___________
___________ ___________
___________ Pagkakatulad ___________
___________ __________________________ ___________
____ __________________________ ____
IKALAWANG SESYON
I. Layunin:
A. Nakapagbibigay kahulugan ng matatalinghagang salitang ginamit
sa tanka at haiku(F9PT-IIa-b-45)
B. Nakapagsusuri ng pagkakaiba at pagkakatulad ng estilo ng
pagbuo ng tanka at haiku(F9PB-IIa-b-45
II. Nilalaman:
A.Paksa : Tula: Tanka ni Ki no Tomonori at Haiku ni Matsou Basho
Isinalin ni Vilma C. Ambat
Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9,
p. 95
III. Pamamaraan:
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin:
110
1. Paano ipinakita ng tanka at haiku ang kultura ng bansang Hapon
batay sa mga halimbawang tinalakay ng nagdaang araw?
2. Paano nakatutulong ang tanka at haiku sa pagpapakilala ng kultura
ng bansang pinagmulan nito?
Haiku ni Bashō
Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat
Hapon Ingles Filipino
ha-tsu shi-gu-re An old silent pond... Matandang sapa
sa-ru mo ko-mi-no A frogs jumps into the pond Ang palaka’y tumalon
wo splash! Silence again. Lumalagaslas
ho-shi-ge na-ri
Cherry
palaka Blossoms taglagas
113
kaugnay o kono- kaugnay o kono- kaugnay o kono-
tasyong kahulu- tasyong kahulu- tasyong kahulu-
gan gan gan
F. Paglinang sa Kabihasaan:
Hatiin sa dalawang (2) pangkat ang klase at magsagawa ng isang
larong PILIIN MO.
Mekanismo ng Laro: Ihanda ang mga flashcard na naglalaman ng
mga katangian ng tanka at haiku na nakalagay sa isang kahon. Ang
pangkat 1 ay kinakailangang mapili sa kahon ang mga katangian ng
tanka at sa pangkat 2 naman ang haiku. Ang unang pangkat na
makapagdikit sa pisara ng kumpletong katangian ng napiling tula ang
itatanghal na panalo.
5-7-5
114
kahulugan ng mga salitang nakapaloob sa tanka, haiku at
tanaga
2. Nakapaghahambing ng sariling damdamin sa damdamin ng
bumibigkas sa napanood na paraan ng pagbigkas ng tanka,
haiku at tanaga
II. Nilalaman:
A.Paksa : Tula: Tanka nina Ki Tsurayuki at Oshikochi Mitsune at Haiku nina
Natsume Soseki at Matsou Basho
Isinalin nina Vilma C. Ambat at M.O. Jocson
Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9,
pp. 97-98
III. Pamamaraan:
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
1. Gamitin ang estratehiyang fish bowl. Bumunot ng salita mula sa bowl
at ibigay ang kahulugan.
Puso
Apoy
Bola
2. Pokus na tanong:
Bakit kailangang paghambingin ang sariling damdamin sa
damdamin ng bumasa ng tula?
115
Itanong:
a. Ipaliwanag ang kaisipang nakapaloob sa tula.
b. Anong partikular na sektor ng lipunan ang inilalarawan ng
tula? Ipaliwanag.
c. Nailahad ba ng tula ang kultura ng lalawigan ng Nueva Ecija?
Tanka
Hindi Ko Masabi Katapusan ng Aking Paglalakbay
ni Ki Tsurayuki ni Oshikochi Mitsune
Isinalin sa Filipino ni M.O. Jocson Isinalin ni M.O. Jocson
116
Gabay na tanong:
a. Ipaliwanag ang konotasyon at denotasyon ng salitang nasa
talahanayan. Gawin ito pisara o manila paper na inihanda ng guro.
Denotasyon Konotasyon
umaalulong
damo
alipato
kabibe
bakas
nagkabitak
Inaasahang sagot
Denotasyon Konotasyon
umaalulong malakas, mahaba at malungkot na nakatatakot na
kahol ng aso pangyayari
damo halaman na may mahahaba at Marijuana
makikitid na dahon, madaling
tumubo at dumami at karaniwang
mababa lamang
alipato lumilipad na maliit na maliit na damdaming pagkagalit
piraso ng baga
kabibe lamang dagat nakabilang sa magandang dalaga
mollusk hal. tahong, tulya
bakas marka ng yapak ng tao o hayop, alaala ng nakaraang
palatandaan pangyayari
nagkabitak nabasag, nagkalamat nasira ang tiwala
117
IV. Mga Tala:
V. Pagninilay:
IKAAPAT NA SESYON
I. Layunin:
A.Nakapagsusuri ng pagkakaiba at pagkakatulad ng estilo ng pagbuo ng
tanka at haiku (F9PB-IIa-b-45)
II. Nilalaman:
A.Paksa : Tula: Tanka nina Ki Tsurayuki at Oshikochi Mitsune at Haiku nina
Natsume Soseki at Matsou Basho
Isinalin nina Vilma C. Ambat at M.O. Jocson
Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9,
pp. 97-98
III. Pamamaraan:
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin:
Pass the ball game: Sa gabay ng guro, magpapasahan ang mga mag-
aaral ng bola habang tumutugtog. Kapag huminto ang tugtog, ang
batang may hawak ng bola ang sasagot kung ano ang natutuhan niya sa
nagdaang aralin.
H. Paglalahat ng aralin:
1. Kahon ng Kaalaman. Itala sa loob ng kasunod na kahon ang
mahahalagang impormasyon na nakalap patungkol sa tanka at haiku.
Hanguin ang pormat sa sagutang papel.
Tanka
Haiku
IKALIMANG SESYON
I. Layunin:
119
A. Nakagagamit ng suprasegmental na antala/hinto, diin at tono sa
pagbigkas ng tanka at haiku(F9WG-IIa-b-47)
1. Nakapagsusuri ng wastong gamit ng suprasegmental na antala /
hinto, diin at tono sa mga sumusunod na salita
II. Nilalaman:
A.Paksa : Gramatika: Ponemang Suprasegmental
( tono/diin, antala /hinto )
Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9,
pp. 98-101
III. Pamamaraan
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
Magpanood ng video na may kaugnayan sa pagbigkas.
dlp pix\pagbigkas.webm
Itanong:
a. Ano ang ipinahahayag ng mga tauhan sa napanood na video?
b. Pokus na tanong:
1.Paano nababago ang kahulugan ng salita kung naiiba ng diin, tono o
ang bilis o bagal ng pagbigkas dito? Ipaliwanag.
120
Ponemang Suprasegmental
Ito ay makahulugang tunog. Sa paggamit ng suprasegmental,
malinaw na naipahahayag ang damdamin, saloobin, at kaisipang nais
ipahayag ng nagsasalita. Sa pakikipagtalastasan, matutukoy natin ang
kahulugan, layunin o intensyon ng pahayag o ng nagsasalita sa
pamamagitan ng diin, tono o intonasyon, at antala o hinto sa pagbibigkas
at pagsasalita.
a. Diin – Ang diin, ang lakas, bigat, o bahagyang pagtaas ng tinig sa
pagbigkas ng isang pantig sa salita. Ang diin ay isang ponema
sapagkat sa mga salitang may iisang tunog o baybay, ang pagbabago
ng diin ay nakapagpapabago ng kahulugan nito.
Maaaring gamitin sa pagkilala ng pantig na may diin ang malaking titik.
Mga halimbawa:
a) BU:hay = kapalaran ng tao b) LA:mang = natatangi
bu:HAY = humihinga pa la:MANG = nakahihigit;
nangunguna
b. Tono / Intonasyon - Ang pagtaas at pagbaba ng tinig na maaaring
makapagpasigla,makapagpahayag ng iba’t ibang damdamin,
makapagbigay-kahulugan, at makapagpahina ng usapan upang higit
na maging mabisa ang ating pakikipag-usap sa kapwa.
Nagpalilinaw ito ng mensahe o intensyong nais ipabatid sa kausap
tulad ng pag-awit. Sa pagsasalita ay may mababa, katamtaman at
mataas na tono. Maaaring gamitin ang bilang 1 sa mababa, bilang 2
sa katamtaman at bilang 3 sa mataas.
Mga halimbawa:
a) Kahapon = 213, pag-aalinlangan
Kahapon = 231, pagpapatibay, pagpapahayag
b) talaga = 213, pag-aalinlangan
talaga = 231, pagpapatibay, pagpapahayag
121
Sabihin: Ngayong nalaman mo na ang mga kahalagahan ng mga
ponemang suprasegmental sagutin ang mga pagsasanay upang lalong
maging bihasa sa paggamit ng mga ito.
a. Pagsasanay 1. Bigkasin Mo
Bigkasin at isulat ang kahulugan ng mga pares ng salita na pareho
ang baybay subalit magkaiba ang bigkas.
1. / SA:ka/ - _______________ /sa:KA/- _______________
2. /BU:hay/- _______________ /bu:HAY/-______________
3. /ki:ta/ - _________________ /ki:tah/- _______________
4. /ta:la/ - _________________ /ta:la?/ - _______________
5. /ba.lah/ -________________ /ba.la?/- _______________
b. Pagsasanay 2. Tono
Tukuyin ang wastong tono ng bawat pahayag batay sa layunin nito.
Maaaring gamitin ang bilang 1 sa mababa, bilang 2 sa katamtaman
at bilang 3 sa mataas.Isulat sa sagutang papel.
1. kanina = _______, pag-aalinlangan
kanina = _______, pagpapatibay, pagpapahyag
2. mayaman = _______, pagtatanong
mayaman = _______, pagpapahayag
3. magaling = _______, pagpupuri
magaling = _______, pag-aalinlangan
4. kumusta = _______, pagtatanong na masaya
kumusta = _______, pag-aalala
5. Ayaw mo = _______, paghamon
Ayaw mo = _______, pagtatanong
c. Pagsasanay 3. Diin
Gamitin ang estratehiyang cabbage game ( binalot na papel na may
nakasulat na salita )
Habang tumutugtog ay paikutin ang cabbage kung sino ang
matapatan nito paghinto ng awit ang siyang babasa nang may diin.
Ipaliwanag ang pagpagbabago ng kahulugan.
Halimbawa: /SA:ka/ - bukid, /sa:KA/ - at saka (also)
1. /BA:ba/ - ______________ /ba:BA/ - _______________
2. /BA: ta/ - ______________ /ba:TA/ - _______________
3. /BA: ga/ - ______________ /ba:GA/ - _______________
4. /LA:bi/ - ______________ /la:BI/ - _______________
5. /BA:sa/ - ______________ /ba:SA/ - _______________
d) Pagsasanay 4. Hinto/ Antala
Basahin ang sumusunod na pahayag. Subukin kung anong mga
pagkakaiba ng kahulugan ang maibibigay sa paggamit ng hinto at
intonasyon.
1. Hindi si Arvyl ang sumulat sa akin.
2. Wrenyl, Matthew, Mark ang tatay ko.
3. Hindi siya ang kaibigan ko.
122
IKAANIM NA SESYON
I. Layunin:
A. Nakapagsusuri ng tono ng pagbigkas ng napakinggang tanka at
haiku(F9PN-IIa-b-45)
B. Nakagagamit ng suprasegmental na antala/hinto, diin at tono sa
pagbigkas ng tanka at haiku(F9WG-IIa-b-47)
II. Nilalaman:
A. Paksa : Tula: Tanka ni Oshikochi Mitsune at Haiku ni Matsou Basho
Isinalin nina Vilma C. Ambat at M.O. Jocson
Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9,
pp. 97-98
Gramatika: Ponemang Suprasegmental
( tono/diin, antala /hinto )
Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9,
pp. 97-102
III. Pamaraan:
A. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
Pakinggan ang odyo ng pagbigkas ng tanka at haiku.
dlp pix\tankaathaiku.m4a
F. Paglinang sa Kabihasaan:
Muling bigkasin ang mga halimbawa ng tanka, haiku. Suriin kung saan
dapat mababa, katamtaman at mataas ang gagawing pagbigkas.
123
Haiku Tanka
Tutubi Katapusan ng Aking Paglalakbay
ni Gonzalo K. Flores ni Oshikochi Mitsune
Isinalin ni M.O. Jocson
Hila mo’y tabak Napakalayo pa nga
Ang bulaklak nanginig Wakas ng paglalakbay
Sa paglapit mo. Sa lilim ng puno Tag-init noon
Gulo ang isip.
I. Pagtataya ng Aralin:
Sabihin: Ngayong natutuhan mo ang pagkakaiba ng tanka at haiku sa
iba pang uri ng tula tulad ng tanaga at kung paano nakatutulong ang
ponemang suprasegmental sa pagbigkas ng tula, ilipat mo sa isang
mahalagang gawain.
Masining na Pagbigkas
Magkakaroon kayo ng Grand Family Reunion bilang pagdiriwang
sa ika- 80 kaarawan ng inyong lolo. Napagkasunduan ng angkan na
magsagawa ng paligsahan sa pagtatanghal. Upang maging kakaiba sa
lahat, naisip ninyo na sariwain ang mga tanka at haiku na nasulat ng
inyong lolo noong panahon ng mga Hapones. Sa iyong pagtatanghal,
tiyaking masusunod mo ang mga pamantayan:
A. Wastong bigkas ................................................ 40%
B. Malinaw na pagbasa at interpretasyon ............. 40%
C. May damdamin ................................................. 20%
Kabuuan ........................................................... 100%
IKAPITONG SESYON
I. Layunin:
A. Nakasusulat ng payak na tanka at haiku sa tamang anyo at sukat
(F9PU-IIa-b-47)
1. Nakasusulat ng orihinal na tanka at haiku batay sa tiyak na anyo
at sukat nito
2. Nakabubuo ng isang malikhaing video sa paglalahad ng sariling
likhang tanka at haiku
II. Nilalaman:
A. Paksa : Tula: Tanka ni Oshikochi Mitsune at Haiku ni Matsou Basho
Isinalin nina Vilma C. Ambat at M.O. Jocson
Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9,
pp. 97-98
124
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian
a. K-12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino, Kagawaran ng Edukasyon,
Mayo 2016, p. 168
b. Panitikang Asyano Gabay ng Guro p. 43-45
c. Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9, pp. 97-98
III. Pamamaraan:
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin:
Sa pamamagitan ng dugtungang pagsasalaysay magbalik-aral sa
tanka at haiku.
I. Pagtataya ng Aralin:
Pangkatin ang klase sa apat na may tigsasampu bawat pangkat.
Sumulat ng tigdadalawang tanka at haiku na nakabatay sa paksang
pag-ibig, ang bawat isa ay batay sa tiyak na anyo at sukat nito.
Pagkatapos makabuo ng sari-sariling tula ay lilikumin ng bawat lider ng
pangkat upang iayos sa isang malikhaing video bilang kalipunan ng
mga halimbawa ng tanka at haiku.
IKAWALONG SESYON
I. Layunin:
A. Nakabibigkas ng isinulat na tanka at haiku nang may wastong
antala/hinto, at damdamin (F9PS-IIa-b-47)
1. Nakasusulat ng orihinal na tanka at haiku na ang
paksa ay nakapaloob sa kultura ng Novo Ecijano
partikular sa usaping pag-ibig
2. Nakabibigkas ng orihinal na likhang tanka at haiku nang
may wastong antala, hinto at damdamin
125
II. Nilalaman:
A. Paksa: Tula: Tanka ni Oshikochi Mitsune at Haiku ni Matsou Basho
Isinalin nina Vilma C. Ambat at M.O. Jocson
Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9,
pp. 97-98
Gramatika: Ponemang Suprasegmental
( tono/diin, antala /hinto )
Panitikang Asyano Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9,
pp. 97-102
III. Pamamaraan:
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
Magsagawa ng isang pampasiglang gawain. Bawat isa ay bubunot sa
inihandang palabunutan ng guro. Ang makabubunot ng mga papel na
may nakasulat na pangunahing uri ng hanapbuhay sa Nueva Ecija ay
iaarte ito sa harap ng klase (guessing game/ charade).
Itanong:
a. Bigyang patunay na ang mga hanapbuhay ay makikita sa lalawigan
ng Nueva Ecija.
b. Pokus na Tanong:
Paano mo ipapahayag ang iyong pag-ibig sa sariling bayan sa
pamamagitan ng pagbigkas ng tanka at haiku ?
I. Pagtataya ng Aralin:
126
Pamantayan sa Pagsulat ng tanka at haiku
A. Orihinalidad .......................................... 40%
B. Kaangkupan ng mga salita ............. ….. 30%
C. Naayon sa Paksa ..................... …… .. 20%
D. Pagkamalikhain …………………………..10%
Kabuuan ............................................ 100%
Marka:
Napakahusay - 100-91
Mahusay - 90-81
Katamtaman - 80-75
Nagsisimula - 74-pababa
Pamantayan sa Pagbigkas
A. Orihinalidad .......................................... 40%
B. Bigkas (wastong gamit ng antala/
hinto at damdamin) ............. 40%
C. Kabuuang Pagtatanghal....................... 20%
Kabuuan ............................................ 100%
Marka:
Napakahusay - 100-91
Mahusay - 90-81
Katamtaman - 80-75
Nagsisimula - 74-pababa
127
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon III
SANGAY NG MGA PAARALAN NG NUEVA ECIJA
Brgy. Rizal, Santa Rosa, Nueva Ecija 3101
HULWARANG KONTEKSTUWALISADONG
BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 9
(Prototype Contextualized Detailed Lesson Plan in Filipino 9)
128
UNANG SESYON
I. Layunin:
A. Nakapagpapatunay na ang mga pangyayari sa binasang parabula ay
maaaring maganap sa tunay na buhay sa kasalukuyan (F9PB-IIIa-50)
1. Nakababasa ng isang parabula tungkol sa may-ari ng ubasan
2. Nakapag-iisa-isa ng mga pangyayari sa binasang parabula na
maaaring iugnay sa buhay sa kasalukuyan
II. Nilalaman:
A. Paksa: Parabula: Ang Talinghaga Tungkol sa May-Ari ng Ubasan
Panitikang Asyano pp.194-197
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian
a. K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino, Kagawaran ng
Edukasyon, Mayo 2016
b. Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral pp. 194-197
2. Iba pang Kagamitang Pampagtuturo
a. Bibliya, King James Version Tagalog - English Diglot Edition,
Mateo 20:1-16
b. https://www.youtube.com/watch?v=Zl0c4Vg6RyU
Daloy pahina 156
III. Pamamaraan:
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
1. Magpanood ng isang video clip na Wansapanataym tungkol sa
pagkainggit.
2. Itanong: Ano-ano ang pangyayari na iyong nagustuhan sa
napanood? Ipaliwanag.
3. Pokus na tanong: Paano mo iuugnay ang iyong napanood sa buhay
sa kasalukuyan?
129
Ang Talinghaga Tungkol sa May-ari ng Ubasan
Ang kaharian ng langit ay maitutulad sa isang taong lumabas nang
maagang-maaga upang humanap ng manggawa para sa kaniyang
ubasan. Nang magkasundo na sila sa upa ng isang salaping pilak sa
maghapon, ang mga manggagawa ay pinapupunta niya sa kaniyang
ubasan. Lumabas siyang muli ng mag-iikasiyam ng umaga at nakakita
siya ng iba pang tatayo-tayo lamang sa palengke. Sinabi niya sa kanila
pumunta rin kayo at magtrabaho sa aking ubasan, at bibigyan ko kayo ng
karampatang upa.
At pumunta nga sila. Lumabas na naman siya ng mag-ikalabing
dalawa ng tanghali at ng mag-ikatlo ng hapon, at sa ganon din ang
ginawa niya. Nang mag-iikalima na ng hapon, siya’y lumabas muli at
nakakita pa ng mga ibang wala rin ginagawa. Sinabi niya sa kanila, Bakit
tatayo-tayo lang kayo rito sa buong maghapon? Kasi po’y walang
magbigay sa amin ng trabaho,” sagot nila. Kaya’t sinabi niya “ Kung
gayon, pumunta kayo at magtrabaho kayo sa aking ubasan.”
Nang gumagabi na, sinabi ng may ari ng ubasan sa kaniyang
katiwala, “tawagin mo na ang mga mangagawa at bayaran mo sila
magmula sa huli hanggang sa unang nagtrabaho.” Ang mga nagsimula
ng mag-ikalima ng hapon ay tumanggap ng tig-iisang salaping pilak.
Nang lumapit ang mga nauna, inakala nilang tatanggap sila ng higit doon;
ngunit bawat isa’y binayaran din ng tig-iisang salaping pilak. Nagreklamo
ang mga nagtrabaho sa may-ari ng ubasan. Sinabi nila, “isang oras
lamang gumawa ang mga huling dumating, samantalang maghapon
kaming nagtrabaho at nagtiis sa nakapapasong init ng araw, bakit naman
pinagpare-pareho ninyo ang aming upa?”
Sumagot ang may ari ng ubasan sa isa sa kanila, “kaibigan, hindi
kita dinadaya. Hindi ba’t nagkasundo tayo sa isang salaping pilak? Kunin
mo ang para sa iyo at umalis ka na. Ano sa iyo kung ibig kong bayaran
ang nahuli nang tulad ng binayad ko sa iyo?”
“Wala ba akong karapatang gawin sa ari-arian ko ang aking
maibigan? Kayo ba’y naiinggit dahil ako’y nagmagandang loob sa iba?”
2. Itanong sa mag-aaral:
a. Kung isa kang manggagawang maghapong nagtatrabaho at
nagtitiis sa nakapapasong init ng araw ngunit ang tinanggap na
upa ay kapareho rin ng isang oras mo sa paggawa, ano ang
mararamdaman mo? Tatanggapin mo ba ang ibinigay sa iyong
upa? Pangatwiranan.
b. Kung ikaw ang may-ari ng ubasan pare-pareho rin ba ang upa
na ibibigay mo sa kanila? Bakit?
c. May kakilala ka bang tao na katulad ng may-ari ng ubasan?
Ilahad.
F. Paglinang sa Kabihasaan:
Ipangkat ang klase sa tatlo, mula sa mga salitang nakasulat sa papel
pagsunod-sunurin ito upang mabuo ang mensahe ayon sa talinghaga.
Ang bawat grupo ay bibigyan ng isang minuto at pagkatapos
ipaliliwanag nila ito sa klase.
130
Ang nauuna ay nahuhuli ang
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw-araw na Buhay:
Itanong:
a. nahuhuli
Ano ang aral na ay natutuhan?
nauunaAno ang iyong gagawin upang
mapaunlad at mapahalagahan ito?
I. Pagtataya ng Aralin:
1. Magbigay ng limang kahalagahan o aral na itinuro ng parabulang
binasa gamit ang kasunod na grapiko at kuhanin sa mga pahayag
ang patunay nito.
2. Banggitin sa klase
Ang parabula ay nagmula sa salitang Griyego na parabole na
nagsasaad ng dalawang bagay (na maaaring tao, hayop, lugar o
pangyayari) para paghambingin. Ito ay makatotohanang pangyayaring
naganap noong panahon ni Hesus batay sa nakasaad sa Banal na Aklat.
Ang mga aral na mapupulot dito ay nagsisilbing patnubay sa marangal na
pamumuhay ng mga tao. Ang mga mensahe ng parabula ay isinulat sa
patalinghagang pahayag. Ang parabula ay di lamang lumilinang ng
mabuting asal na dapat natin taglayin kundi binubuo rin nito ang ating
moral at espirituwal na pagkatao.
IKALAWANG SESYON
I. Layunin:
A. Nakapagbibigay-kahulugan sa matatalinhagang pahayag sa parabula
(F9PT-IIIa-50)
B. Nakahihinuha ng mga katangian ng parabula batay sa napakinggang
diskusyon sa klase (F9PN-IIIa-50)
131
II. Nilalaman:
A. Paksa : Parabula : Ang Talinghaga Tungkol sa Butil ng Mustasa
Panitikang Asyano pp. 194-196
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian
a. K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino, Kagawaran ng
Edukasyon, Mayo 2016
b. Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral pp. 194-196
2. Iba pang Kagamitang Pampagtuturo
a. Bibliya, King James Version Tagalog - English Diglot Edition,
Marcos 4:30-41
b.
https://www.google.com.ph/search?dcr=0&tbm=isch&source=hp
&ei=O857XLGras5vASym6Nqbq&Q=aklat#img =vgzXNQK0QyUpqM
c.
https://www.google.com.ph/search?q=bedroom+mirror&tbm=
sch&hl=en&ved=2ahUKEwjyvceOhObgAhX0keYKHQCOCU
IQrNwCegUIARCOAg&biw=360&bih=566#imgdii=ih8de71RdildHM
d. https://www.google.com.ph/search?q=pencil+image&t
bm=isch&ved=2ahUKEwiT4aichebgAhULb48KHS7QC
e. https://www.google.com.ph/search?q=light+bulb+image&tbm
=isch&Ved=2ahUKEwi21lOWhubgAhWFL48KHSxcA_8q2cCegQ IABAC
III. Pamamaraan
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
1. Magpapakita ng mga larawan ang guro.
https://www.google.com.ph/search? https://www.google.com.ph/search?q=bedroom+
dcr=0&tbm=isch&source=hp&ei=O857 mirror&tbm=isch&hln&ved=2ahUKEwjyvceOh
XLGras5vASym6Nqbq&Q=aklat#imgrc bgAhX0keYKHQCOCUIQrNwCeg
=vgzXNQK0QyUpqM
132
https://www.google.com.ph/search?q=pencil https://www.google.com.ph/search?q=light+
+image&tbm=isch&ved=2ahUKEwiT4aicheb bulb+image&tbm=isch&Ved=2ahUKEwi21lO
gAhULb48KHS7QC WhubgAhWFL48KHSxcA_8q2-cCegQIABAC
a. Ipagawa ang sumusunod sa mag-aaral.
1. Ibahagi ang sariling opinyon batay sa larawang nakita.
2. Papiliin ng isang larawang nasa itaas na maiuugnay sa sarili
at ipapaliwanag ang dahilan sa pagpili nito.
3. Itanong: Paano naipakikita ng isang indibidwal ang kaniyang
sariling paglago ? Hayaan na ang mag-aaral ang tumuklas ng
sagot.
(Paalala: Hayaang ang mag-aaral ang tumuklas ng wastong
sagot, wag sabihing mali.)
133
F. Paglinang sa Kabihasaan :
1. Ipabigay sa mag-aaral ang mga katangian ng parabula batay sa
binasa sa pamamagitan ng kasunod na web map.
Parabula
I. Pagtataya ng Aralin :
Ipasagot : Piliin sa hanay B ang kasingkahulugan ng salitang nasa
hanay A. Isulat sa papel ang letra ng sagot.
Hanay A Hanay B
1. nagbabanat ng buto a.kumukuha ng hindi kanya
2. kidlat sa bilis b.walang pera
3. lumago ang sanga c.suwail
4. makapal ang bulsa d.nagtatrabaho
5. butas ang bulsa e.nagugutom
6. kusang-palo f.tamad
7. malikot ang kamay g.napakabilis
8. magaan ang kamay h.mayaman
9. halang ang bituka i.umunlad
10. mahapdi ang bituka j.sariling sipag
IKATLONG SESYON
I. Layunin:
A. Nakagagamit nang wasto sa pangungusap ng matatalinhagang
pahayag( F9WG-IIIa-53)
1. Nakabubuo ng pangungusap gamit ang literal at metaporikal
na salita
II. Nilalaman:
A. Paksa: Gramatika: Literal at Metaporikal na Kahulugan
Panitikang Asyano pp. 201-202
134
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian
a . K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino, Kagawaran ng
Edukasyon, Mayo 2016
b. Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral pp. 201-202
2. Iba pang Kagamitang Pampagtuturo
https://m.youtube.com/watch?v=xZrfLXn5B5A
III. Pamamaraan:
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
1. Magparinig ng awitin na may pamagat na “ Gising Na Kaibigan.”
Nakita mo na ba ang mga bagay na dapat mong makita?
Nagawa mo na ba ang mga bagay na dapat mong ginawa?
Kalagan na ang tali sa paa
Imulat na ang iyong mga mata
Kay sarap ng buhay lalo na’t alam mo kung saan papunta
Gising na kaibigan ko
Ganda ng buhay ay nasa sa’yo
Ang oras daw ay ginto
Kinakalawang lang ‘pag ginamit mo
Kailan ka pa magbabago
Kailan ka pa matututo
Ang lahat ng ilog sa dagat patungo
Buksan ang isipan at mararating mo
Kay ganda ng buhay sa mundo.
135
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin:
Ipapitas sa mag-aaral ang bunga ng mansanas na naglalaman ng
pahayag sa tulong ng presentasyon. Pagkatapos ay ipabasa sa klase
at ipapaliwanag.
Kalagan
ng tali Imulat
Taong sa paa ang mga
bulag mata
kahit dilat
ang mata
F. Paglinang sa Kabihasaan:
1. Ipasagot ang gawain. Ipabigay ang literal at metaporikal na kahulugan
ng mga salitang nasa talahanayan pagkatapos ay ipagamit sa
pangungusap.
Salita Literal na Metaporikal na Pangungusap Pangungusap
136
Kahulugan Kahulugan (1) (2)
(1) (2)
1.pilak
2.ilaw
3.buto
4.mata
5.tubig
2. Itanong:
Paano nakatutulong ang paggamit ng metaporikal na kahulugan sa
parabula?
IKAAPAT NA SESYON
I. Layunin:
A. Nakasusulat ng sariling parabula tungkol sa isang pagpapahalagang
kultural sa Kanlurang Asya (F9PU-IIIa-53)
II. Nilalaman:
A. Paksa: Panitikan: Pagsulat ng Parabula
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian
a. K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino, Kagawaran ng
Edukasyon, Mayo 2016
137
b. Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral pp. 201-202
2. Iba pang Kagamitang Pampagtuturo
a.
https://www.google.com/search?q=kaugalian+ng+kaunlarang
+asya&tbm=isch&ved
b. https://www.google.com/search?q=tradisyon+sa+kanlurang+
asya&tbm=isch&ved
III. Pamamaraan:
A. Pagbabalik-aral:
Banggitin: Gamit ang cabbage game mayroong bola na ipapasa
habang sinasaliwan ng musika. Kung sinoman ang matapatan ng
paghinto ng awitin ay sasagot sa tanong na makukuha.
Ang mga tanong ay nakapaloob sa bolang papel.
1. Ano-anong kultura ang nakuha sa Talinghaga Tungkol sa May-Ari
ng Ubasan?
2. Ano-anong kultura ang nakuha sa Butil ng Mustasa?
https://www.google.com/
search?q=kaugalian+ng+kaunlarang+asya&tbm
https://www.google.com/search?q=tradisyon+sa+kanlurang+ asya&tbm=isch&ved
H. Paglalahat ng Aralin:
1. Pangkatin ang klase sa lima. Ipalahad ang tungkol sa isang
sitwasyon na kinapapalooban ng karaniwang bagay na maaaring
hugutan ng magandang aral o magagandang kaisipan. Pagkatapos
138
ipabasa ang sitwasyon tungkol sa karaniwang bagay sa loob ng
limang minuto.
2. Ipaliwanag ang pamantayan sa pagsulat.Pagkatapos itanong sa
mga mag-aaral kung ano ang maaasahan sa kanilang gawain.
G- Makapulot ng aral mula sa isinulat na parabula
R- Isang manunulat
A- Mag-aaral ng Baitang 9
S- Pagsasayang ng papel ng mga mag-aaral para maipakita ang
pagpapahalaga sa bagay na ito sa pamamagitan ng pagsulat ng
parabula.
P- Makasulat ng isang parabula mula sa karaniwang bagay
S- Ang pamantayan ay:
Pamantayan 5 4 3 2 1
Masining
Maayos at makatotohanan
Malikhain ang pagsulat
Kabuuang Marka
Napakahusay - 11-15 Puntos Mahusay-husay - 0-5 Puntos
Mahusay - 6-10 Puntos
I. Layunin:
A. Nakapagsasadula ang nabuong orihinal na parabula (F9PS-IIIa-53)
B. Nakatutukoy ng mensahe ng napanood na parabulang isinadula
(F9PD-IIIa-50)
C. Nakapagpapaliwanag ng mensahe ng napanood na parabulang
isinadula (F9PD-IIIa-50)
D. Nakapagsasaliksik tungkol sa mga pagpapahalagang kultural sa
Kanlurang Asya (F9EP-IIIa-20)
1. Nakapaglalahad ng kulturang makikita sa sariling bayan
tungkol sa karaniwang bagay
II. Nilalaman:
A. Paksa: Panitikan: Pagtatanghal ng Parabula
B. Mga Kagamitang Pampagtuturo:
1. Sanggunian
a. K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino, Kagawaran ng
Edukasyon, Mayo 2016
b.Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral pp. 201-202
2. Iba pang Kagamitang Pampagtuturo
https://www.youtube.com/watch?v=LGBe0jPBI8A
III. Pamamaraan:
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin:
1. Magpanood ng isang video clip ng parabula.
2. Itanong:
a. Ano ang katangian ng mga tauhan?
139
b. Ano ang napansin sa pagsasadula ng mga tauhan?
c. Pokus na tanong:
Paano magiging mabisa ang pagtatanghal ng parabula?
D. Pagtalakay ng Konsepto :
Banggitin sa mag-aaral ang pamantayan.
Pamantayan Puntos
Iskrip 30%
Pagkakaisa 10%
Kulturang Pinalutang 25%
Pagkakaganap 25%
Dating sa Madla 10%
Kabuuang Puntos 100%
F. Paglinang sa Kabihasaan:
1. Sa bahaging ito,pagtanghalin ng parabula tungkol sa karaniwang
bagay na kapupulutan ng aral.
2. Habang nagtatanghal ang ibang grupo ay aalamin ang mensahe ng
napanood na parabulang isinadula ng kanilang kapuwa-kamag-
aaral.
140