You are on page 1of 13

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9

PAARALAN: Marinduque State College


GURO: Ms. Rizza S. Sarmiento
PETSA/ORAS: November 13, 2023 / 9:30-11:00 A.M.
BAITANG/ANTAS: Grade 9
DETAILED LESSON ASIGNATURA: Ekonomiks
PLAN
MARKAHAN: Unang Markahan
S.Y. 2023-2024

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing


Pangnilalaman: konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at
maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay
B. Pamanatayang Pagganap: Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pangunawa sa
mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng
matalino at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay
C. Mga Kasanayan sa Pagtapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
Pagkatuto: 1. Nasusuri ang kaibahan ng kagustuhan (wants) sa
pangangailangan (needs) bilang batayan sa pagbuo ng
matalinong desisyon. AP9MKE-IC7
Pagtapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Natutukoy ang kaibahan ng kagustuhan (wants) at
pangangailangan (needs).
2. Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng kagustuhan at
pangangailangan sa pamamagitan ng infographic.
3. Nakabubuo ng epektibo at matalinong desisyon ukol
sa kagustuhan at pangangailangan.
II. NILALAMAN
A. Paksa: Pangangailangan at Kagustuhan
B. Pokus: Pagkakaiba ng Pangangailangan at
Kagustuhan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Pahina sa TG:
2. Pahina sa LM: Araling Panlipunan Modyul 3 Pangangailangan at
Kagustuhan, Pahina 42 - 45, Ekonomiks
3. Pahina sa Teksbuk Ekonomiks: Pangangailangan at Kagustuhan Batayang Aklat
1 2014 PP.37-41.
4. Karagdagang Kagamitan N/A
mula sa Learning
Resources (LR) portal
B. Iba pang Kagamitang Manila Paper, Board Marker, Chalk Board, Laptop, LED
Panturo: TV/Projector, Powerpoint Presentation at mga Larawan

IV. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral

Panimulang Gawain

1. Panalangin
Tumayo ang lahat para sa panalangin. (Pangungunahan ng mag-aaral ang
Pangunahan mo (pangalan ng mag-aaral) ang panalangin)
pananalangin. -Amen

2. Pagbati
Isang maganda at makabuluhang umaga mga -Isang magandang umaga rin po, Ma'am
Grade 9. Kumusta kayo? -Mabuti po.
Sa panibagong araw ay panibagong kaalaman -Handa na po!
na naman. Ang lahat ba ay handa ng matuto?

3. Pagtala ng liban sa klase .


-May liban ba sa klase? -Wala po, Ma'am.
Ako'y natutuwa dahil walang liban sa inyo,
ipagpatuloy upang lalo pang magyabong ang
inyong kaalaman.

4. Balitaan
- Upang mas pasiglahin ang ating umaga, -Ako po, Ma’am.
magbalitaan tayo. Sino sa inyo ang nakinig or
nanood ng balita kagabi?

- Very good! (Pangalan ng mag-aaral). Ibahagi (Magbabahagi ang mag-aaral ng balita).


ang iyong napakinggan/ napanood na balita.

- Mahalaga na nanonood tayo ng balita dahil


natutulungan tayo nito na maging updated
tungkol sa mga pangyayaring may saysay sa
paligid. Kaya panatilihin ang inyong pagiging
bantay-alerto sa mga balita. Maliwang ba? -Maliwanag po, Ma'am.

A. Balik aral/ Pagsisimula ng bagong Aralin


-Kung inyong matatandaan noong nakaraang (Itataas ng mga mag-aaral ang kamay
aralin ay tinalakay natin ang kahulugan ng upang sagutin ang tanong ng guro.)
kakapusan.. -Ma'am, ang kakapusan ay umiiral
Bago tayo tuluyang magtungo sa panibagong dahilan sa limitado ang pinagkukunang
yugto ng aralin. Sino ang nais na magbahagi ng yaman at walang katapusan ang
kaniyang natutunan tungkol sa nakaraang aralin? pangangailangan at kagustuhan ng tao.

Mahusay! (Pangalan ng mag-aaral)

-Mainam na inyong nauunawaan ang kahulugan (Mababakas sa mag-aaral ang pagiging


ng kakapusan, samantala ngayong araw ay handa sa pakikinig at paggawa ng mga
dadako na tayo sa susunod na yugto ng aralin aktibidades mula sa panibagong aralin).
sapagkat ito ay may ganap na kaugnayan sa ating
nakaraang aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin

-Bilang pagganyak sa panibagong aralin,


magpapakita ang guro ng mga larawan na
nagpapakita ng Pangangailangan at Kagustuhan
ng tao.

GAWAIN 1: Piliin Mo Ako!


Panuto: Tingnan ang mga larawan sa ibaba at (Ang mga mag-aaral ay kukuha ng isang
pumili ng limang bagay na sa tingin mo ay malinis na papel at sasagutan ang
mahalaga sa iyo at limang bagay para sa mga nais unang gawain.)
mong bilhin. Ilista ang mga ito sa loob ng dalawang
kahon at pagkatapos ay sagutin ang dalawang
pamprosesong tanong.

Kahon ng mga larawan:

MGA INAASAHANG SAGOT:

Mahalaga para sa akin:

1. Mahalaga para sa akin; Pagkain,


Damit, Tubig, Tirahan, Pera.

Mga bagay na nais kong bilhin:

2. Mga bagay na gusto kong bilhin;


Cellphone, Laptop, Relo, Bagong
Sapatos, Bike.
Pamprosesong Tanong:

1. Mula sa mga bagay na mahalaga para sa iyo,


bakit mo ito itunuturing na mahalaga?
Mga Inaasahang Sagot sa
2. Mula sa mga bagay na nais mong bilhin bakit Pamprosesong Tanong:
mo ito nais bilhin? 1. Dahil ito ay pangunahin kong mga
pangangailangan at hindi ako maaaring
mabuhay kung wala ang mga ito.
-Tama lahat ang naging kasagutan ninyo. Ngayon
naman batay sa ating naging unang gawain, Ano 2. Dahil ito ay nagtataglay ang
kaya sa tingin ninyo ang ating tatalakayin sa araw kasiyahan kung sakali man na mabili or
na ito? makuha ko ang mga ito.

-Tumpak! Tungkol sa pangangailangan at -Tungkol po sa Kaibahan ng


kagustuhan ang ating tatalakayin. Pangangailangan at Kagustuhan
-Narito ang mga layunin ng aralin na inaasahang
inyong makakamit pagkatapos ng ating aralin.
(Ipapaskil ng guro ang mga layunin ng aralin sa
pisara sa unahan.)

Basahin ng malakas at malinaw ang mga layunin


ng aralin.
1.Natutukoy ang kaibahan ng kagustuhan (wants)
at pangangailangan (needs).
2.Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng
kagustuhan at pangangailangan.
3.Nakabubuo ng epektibo at matalinong desisyon
ukol sa Kagustuhan at Pangangailangan.
-Babasahin ng malakas at malinaw ng
buong klase ang mga layunin ng aralin.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
aralin

Ngayon naman ay magkakaroon ulit tayo ng


maikling gawain. Ito ay upang matukoy kung
talagang mayroon na kayong ideya sa ating
tatalakayin. Nais kong sagutin ninyo ang gawain
na tutuklas sa inyong initial na kaalaman.

GAWAIN 2: INITIAL NA KAALAMAN


Panuto: Punan ng sagot ang tanong na nasa loob
ng kahon sa ibaba. Isulat ang iyong sagot sa
kahon ng Initial na Kaalaman.
Inaasahang sagot:

-Ang alam ko po tungkol sa kaibahan ng


Ano na ang alam mo tungkol sa kaibahan ng Pangangailangan sa kagustuhan ay:Ang
Pangangailangan at Kagustuhan? pangailangan ay tumutukoy sa araw-
araw na pangangailangan ng tao
samantala ang kagustuhan ay
tumutukoy naman sa interes ng tao na
magkaroon nito.

-Ang gusto ko pong malaman pa ay ang


Ano pa ang gusto mong malaman tungkol sa malalim na kaibahan ng
kaibahan ng Pangangailangan at Kagustuhan? Pangangailangan sa Kagustuhan at
kung paano ito makakatulong sa pagbuo
ng matalinong pagdedesisyon.

-Mahusay mga bata! Ako'y natutuwa sapagkat


mayroon kayong naitala sa kahon ng initial na
kaalaman.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng kasanayan #1

GAWAIN 3. PANGKATANG GAWAIN


Panuto: Hatiin ang klase sa tatlong grupo. Gumawa (Pupunta ang bawat grupo ng mga mag-
ng isang infographic na nagpapakita ng mga aaral sa kani-kanilang destinasyon
halimbawa ng kagustuhan (wants) at upang gawin ang pangkatang gawain).
pangangailangan (needs).

RUBRIK SA PAGBIBIGAY NG PUNTOS:


Nilalaman 40 puntos
Organisasyon 20 puntos
Kooperasyon ng Myembro 10 puntos
Malikhain 30 puntos
Kabuuhan 100 puntos
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng kasanayan #2
(Ilalahad/Ipapakita sa klase ng bawat
pangkat ang kanilang natapus na
(Magmamarka ang guro gamit ang rubrik).. gawain.)

RUBRIK SA PAGBIBIGAY NG PUNTOS:


Nilalaman 40 puntos
Organisasyon 20 puntos
Kooperasyon ng Myembro 10 puntos
Malikhain 30 puntos
Kabuuhan 100 puntos

Unang Pangkat- Bigyan ng Spaghetti Clap


Ikalawang Pangkat- Bigyan ng Flower's Clap
Ikatlong Pangkat- Bigyan ng Very Good Clap

-Ngayon naman, upang mas lalo pang paigtingin


ang inyong unang nalalaman at upang mapunan (Makikinig nang mabuti sa guro.)
ang nais niyo pang malaman ay dumako na tayo sa
ating talakayan tungkol sa kaibahan ng
Pangangailangan at Kagustuhan at kung paano ito
makakatulong sa pagbuo ng matalinong
pagdedesisyon.

(Malayang talakayan)

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang Pangangailangan at ano ang kagustuhan? Mga Inaasahang Sagot:
1. Ang pangailangan ay mga bagay na
dapat mayroon ang tao sapagkat
kailangan niya ito sa pang-araw-araw na
gawain. Hindi mabubuhay ang tao kung
wala ito. Samantala, ang kagustuhan ay
tumutukoy sa paghahangad ng tao na
2. Anu-anong mga halimbawa ang nagpapakita ng mas mataas sa kaniyang mga batayan
Pangangailangan at Kagustuhan? na pangangailangan.
2. Tulad ng damit, tubig, at tirahan ay
mga batayan ng pangangailangan. Ang
pagkakaroon ng Bahay sa sikat na
pamayanan, pagkakaroon ng masasarap
na pagkain araw-araw at pagsuot ng
mga mamahaling damit ay mga
halimbawa ng kagustuhan.
F. Paglinang sa kabihasaan

GAWAIN 4. LITERACY
Panuto: Suriin Ang bawat aytem sa una at ikalawang
kolum. Pagpasiyahan kung ano ang pipiliin mo sa
Option A at B. Isulat sa ikatlong kolum ang iyong
naging desisyon at sa ikaapat na kolum ang dahilan
ng iyong naging pasya. ( Gagawin ng mag-aaral Ang gawain na
Option A Option B Desisyon Dahilan nakaatas sa kanila).
1. 2.
Pagpapa Pagtatra
tutuloy baho
sa pagkatap
pagaaral os ng
sa high
kolehiyo school
Paglalak Pagsaka
ad y ng jeep
papunta o tricycle
sa papunta
paaralan sa
paaralan
3. Pagpaso
Paglalar k sa
o sa klase
parke
4. Pagmam
Pananali ahal sa
ksik sa parke
aklatan
5. Paggawa
Pakikipa ng
gkwentu takdang-
han sa aralin
kapitbah
ay

Pamprosesong Tanong: Inaasahang Sagot:


1. Bakit kailangang isaalang -alang ang mga 1. Kailangan isaalang alang ang mga
pagpipilian sa paggawa ng desisyon? pagpipilian sa paggawa ng desisyon
upang magkaroon tayo ng gabay sa
2. Ano ang naging batayan mo sa iyong ginawang paglapat ng isang aksyon at upang
desisyon? Naging makatuwiran ka ba sa iyong pasya? makapagisip tayo kung ano ang
posibleng kahihinatnan nito matapos na
tayo ay pumili.

2. Opo, naging makatuwiran ako. Ang


pinagbatayan ko po ay Ang maaaring
maging dulot nito sa aking personal na
buhay. Nag-think advance din po ako sa
naging sagot ko.
G. Paglalapat ng aralin sa araw-araw na buhay

GAWAIN 5. Ang Tanong!


Panuto: Sagutan ang tanong na susukat sa iyong
kabuuhang kaalaman.
Inaasahang Sagot:
Pamprosesong Tanong:

1. Sa iyong palagay, paano makakatulong ang 1. Ang pagtugon sa personal na


kaalaman sa konseptong ito sa pagbuo ng matalinong kagustuhan at pangangailangan ay
pagdedesisyon sa pang-araw-araw na pamumuhay? nakabatay sa kung paano
pamamahalaan ng tao ang kakapusan
na nararanasan nila. Kung nalalaman
natin ang pagkakaiba ng
pangangailangan at kagustuhan, maaari
tayong gabayan nito tungo sa kung
paano tayo magdedesisyon ng wasto
partilkular sa pagkonsumo.

2. Ano sa tingin mo ang dapat na isaalang -alang (Ang 2. Sa konsepto ng kakapusan, ang dapat
kagustuhan o ang Pangangailangan) sa konsepto ng na isaalang -alang ay ang
kakapusan? At paano mo masasabi na epektibo at pangangailangan ng tao bago ang
tiyak ang iyong naging tugon. Patunayan ang iyong kagustuhan. Dahil sa pangangailangan
sagot. ito ay nagtataglay ng kabuluhan sa
buhay ng tao. Ang kagustuhan ay
makapaghihintay subalit ang
pangangailangan ay naglalayon ng
mabilisang pagtugon. Masasabi ko na
tiyak ang aking naging tugon kung
isinaalang-alang ko ang mas importante
kaysa sa di gaanong importante.
H. Paglalahat ng Aralin
-Dito nagtatapos ang ating talakayan. Sa
pagkakataong ito, upang masuri ang inyong
natutunan ay sagutan ang gawain na inihanda
para sa inyo.

GAWAIN 6: ANG AKING NATUTUNAN!


Panuto: Bilang pagbubuod, iyong dugtungan ang (Pupunan ng mga mag-aaral ng sagot
pahayag na na nasa loob ng kahon. ang mga pahayag na nasa loob ng
kahon).
- Ang aking natutunan,... at mahalagang aral na
aking napulot ay ...

- Lahat ba ay tapus na sa gawain? - Opo, Ma'am.

(Tatawag ang Guro ng isa sa mag-aaral upang - (Ibabahagi ng mag-aaral sa buong


magbahagi ng kaniyang natutunan tungkol sa klase ang kaniyang natutunan tungkol sa
paksang tinalakay). paksang tinalakay).

I. Pagtataya ng Aralin
Formative Assessment:
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga tanong
sa ibaba. Isulat ang titik na P kung pangangailangan
at titk na K kung ito ay kagustuhan.

____1. Pupunta sa party. Inaasahang Sagot:


____2. Kumain ng prutas at gulay upang maging 1. K
malakas at malusog ang pangangatawan. 2. P
____3. Maglaro ng video game. 3. K
____4. Uminom ng tubig pagkatapos kumain. 4 .P
____5. Magtipid para sa darating na pasukan at 5. P
ipambili ng gamit.

J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at


remediation
Takdang Aralin:
Panuto: Upang mas masukat ang lalim ng iyong
pagkatuto tungkol sa paksang tinalakay. Gumawa ng
isang Venn Diagram at paghambingin ang pagkakaiba
ng Pangangailangan at Kagustuhan.

Advanced Assignment:
Panuto: Sumulat ng maikling sanaysay na
nagpapakita ng ugnayan ng personal na kagustuhan
at pangangailangan sa suliranin ng kakapusan.

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang nga mag-aaral na nangangailangan ng
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang nga mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng aking panungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

RIZZA S. SARMIENTO
BSEd III-Social Studies

You might also like