Professional Documents
Culture Documents
Guro
Guro
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang
A. Pamantayang Nilalaman
pampanitikan. (Panitikang Mediterranean)
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique
B. Pamantayan sa Pagganap
tungkol sa alinmang akdang pampanitikang Mediterranean.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Panimula: (5 minutes)
at/o pagsisimula ng bagong aralin Pagbati
Attendance
Mga Paalala
Pagbabalik- aral
Gawain 1: Isalaysay Mo!
Panuto: Balikan ang “Epiko ni Gilgamesh”, ibuod ito sa pamamagitan ng
pagsasalaysay gamit ang mga hudyat o panandang pandiskurso sa pagkasunod-sunod
na pangyayari. Gamitin ang mga angkop na mga salita na makikita sa baba:
Pamprosesong Tanong:
1. Tama ba ang pagkakasunod – sunod na mga pangyayari?
2. Nagamit ba ang mga angkop na mga hudyat o panandang pandiskurso sa
pagsasalaysay sa pagkasunod sunod na pangyayari?
Link:
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Pamprosesong tanong:
1. Nakuha mo ba ng tama ang mga hakbang sa ipinakitang bidyo?
2. Nakatulong ba ang mga hakbang upang makabisado ang sayaw?
Gawain 2 (5 minutes)
Panuto: Ayusin ang pagkasunod-sunod na hakbang o proseso sa pagluto ng Arroz
Caldo sa pamamagitan ng pagbibigay ng bilang 1 hanggang 6 ang mga kahon upang
maayos ang mga hakbang. (Tatawag ang guro ng mga mag-aaral upang sunod-
sunurin ang pangyayari)
Pamprosesong Tanong:
1. Paano ninyo nakuha ang tamang hakbang o proseso sa pagluluto ng Arroz Caldo?
2. Paano nakatutulong ang mga salitang ito sa paglalahad ng hakbang o proseso?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Panandang Pandiskurso ang tawag sa mga salita o lipon ng mga salitang nag
paglalahad ng bagong kasanayan uugnay sa mga pangungusap o bahagi ng teksto. Ito ay nagbibigay-linaw at nag
#1 uugnay ng mga kaisipang inilahad sa isang teksto o diskurso. Ito ay maaaring
maghudyat ng pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari o maghimaton tungkol sa
pagkakabuo ng diskurso. Karaniwang ito ay kinakatawan ng mga pang-ugnay,
panghalip at iba pang bahagi ng pananalita.
Halimbawa: Hindi sana siya maparurusahan kung hindi niya inako ang tungkol sa
kasalanang hindi naman niya ginawa.
f. Pagpupuno o Pagdaragdag - muli, kasunod, din/rin, at, saka, pati
Halimbawa: Sina Gilgamesh at Enkido ay magkaibigan.
Halimbawa: Sasang-ayon ako sa pakiusap niya kapag napatunayan kong tapat siya.
Gawain 4
Panuto: Punan ng angkop na salitang hudyat ang bawat patlang upang mabuo ang
diwa ng talata. Piliin ang mga salitang hudyat o panandang pandiskurso sa loob ng
kahon.
Bukod sa Kung Dahil
Saka Kapag sa madaling sabi
(1)________isang babae, kumikilos siya bilang isang ina. (2)_______ kaya lumaki ang
kanilang mga anak na mulat ang kamalayan sa nangyayar sa lipunan. (3)_______ dito'y
sumali sa kilusang makakaliwa ang kanilang panganay na si Jules. (4)_______ naging
makata at manunulat naman si Emman at nahilig sa musikang rock 'n roll si Jason .
(5)_______, nanatiling matatag ang pamilya Bartolome sa kabila ng napakaraming
pagsubok ng panahon.
Pamantayan:
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay
Gawain: 6
PANUTO: Isulat sa gitna ang pagkakapareho o pagkakatulad ng dalawang uri ng
panandang pandiskurso. Samantala, sa magkabilang gilid ng bilog ay isulat ang
pinagkaiba nito at magbigay ng ilang mga halimbawa.
Panandang Pandiskurso
H. Paglalahat ng Aralin
Karagdagang Tanong:
1. Bakit mahalagang maayos ang pagkasusunod-sunod ng mga hakbang sa
pagsasagawa ng anumang bagay?
2. Paano makatutulong ang mga panandang pandiskurso sa pagsusulat ng isang akda?
Gawain 7
Panuto: Pillin sa kahon ang angkop na mga panandang pandiskurso at isulat ang
tamang sagot sa iyong sagutans papel upang mabuo ang diwa ng talata.
I. Pagtataya ng Araliln huli kung kaya samantala noong gayon din
at maliban kaya naman kabilang din sa kabilang dako
tulad ng sumunod una sa dakong huli sa madaling sabi
Maraming epiko ang kumalat sa buong mundo. Bawat bansa ay may kaniya-
kaniyang epiko. 1. _____, mababasa sa kasaysayan na ang Epiko ni Gilgamesh ay
nagsimulang umusbong sa Mesopotamia. 2._____ naman ang pagsimula ng kasaysayan
ng epiko sa Europe kay Homer ng Greece 3._____. 800 BCE. 4.______ ang The Iliad and
Odyssey. Ang mga kilalang manunulat ng epiko sa Europe ay sina Hesiod, Apollonius,
Ovid, Lucan 5._____ Statius.
Ang estilo ng pagsulat ng epiko ay dactylic hexameter. 6._____ hindi madali ang
pagsulat nito. Ito ' karaniwang nagsisimula sa isang panalangin mula sa isang musa at
naglalaman ng masusing paglalarawan, ma pagtutulad at talumpati. 7._____ ang
mahahalagang pangyayari sa kasaysayan 8._____The Fall of Troy, The Foundation of
Rome, The Fall of Man, at iba pa. Ang mga tauhan nito ay maharlika.
Sinasabing noong panahon ng Medieval, napakaraming epiko ang naisulat,
9.______ ito'y madalas basahin. Ang bawat bansa ay nakalikha ng kanilang dakilang
manunulat ng epiko. Sa Italy, 10.______ kay Virgil ay mayroon din silang Dante. Ang
kilalang epiko ni dante ay ang The Divine Comedy. Ito'y naging inspirasyon ng
maraming makata at pintor sa loob ng maraming dantaon, 11.______ si T.S. Eliot
naman ay nagdala ng kopya nito sa bulsa ng kaniyang amerikana. Ang The Divine
Comedy ay dinisenyuhan ni Gustave Dore noong ikalabinsiyam na siglo.
Isa sa mga epikong Espanyol ng Middle Ages ay ang El Cid o El Cantar Mio Cid
na kuwento ng pagsakop sa Valencia ni Rodrigo Diaz de Vivar at sa French naman ay
ang Chanson de Roland na kuwento ni Charlemagne at ang pag-atake sa kaniyang
tropa ni Basques at Roncevaux noong 778. 12._____ang dalawang epikong ito ay
tungkol sa kabayanihan ng ma pangunahing tauhan sa pakikidigma. 13.______ may
dalawang epikong German naman ang nakilala sa buong mundo. Ito ay ang The
Heliad, ika-19 na siglong bersyon ng Gospels sa Lumang saxon; at ang The
Nibelungenlid. Ang 14._______ ay kuwento ni Seigfried, Brunhild, Dietrich, Gunther,
Hagen at Atila the hun.
15.________ sa Pilipinas naman, tinatayang umaabot sa 28 ang kilalang epiko.
Karamihan sa mga epiko ay natagpuan sa grupo ng mga tao na hindi pa nagagalaw ng
makabagong proseso ng pagpapaunlad ng kultura tulad ng mga katutubo at etnikong
grupo sa Mountain Province at sa Mindanao, sa grupo ng mga Muslim.
Pangkatang Gawain:
J. Karagdagang Gawain para sa
Bumuo ng isang vlog na nagpapakita ng angkop na pagkasunod-sunod ng mga
takdang-aralin at remediation
pangyayari. Pumili ng isang pakas na tutugon sa iyong sariling interest.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong baa ang remedial? Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin