You are on page 1of 6

lOMoARcPSD|18886506

COT-IN-AP5 1ST Quarter

BSED English (Don Honorio Ventura Technological State University)

Studocu is not sponsored or endorsed by any college or university


Downloaded by SHEILA ELLAINE PAGLICAWAN (sheilaellaine.paglicawan@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|18886506

School: Del Carmen Elementary School Grade V


Level:
Teache Marieta L. Mateo Learni Araling
r: ng Panlipunan
Area:
Date: September 28,2023 Quarte Kwarter I
r: Ika-limang
Linggo

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN V

I. LAYUNIN
Naipapamalas ang mapanuring pagunawa at
kaalaman sa kasanayang pangheograpiya,
ang mga teorya sa pinagmulan ng lahing
A. Pamantayang Pangnilalaman Pilipino upang mapahalagahan ang
konteksto ng lipunan o pamayanan ng mga
sinaunang Pilipino at ang kanilang ambag sa
pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas.
Naipapamalas ang pagmammalaki sa
nabuong kabihasnan ng mga sinaunang
Pilipino gamit ang kaalaman at kasanayang
pangheograpikal at mahahalagang
B. Pamantayan sa Pagganap konteksto ng kasaysayan ng lipunan at
bansa kabilang ang mga teorya ng
pinagmulan at pagbuo ng kapuluan ng
Pilipinas at ng lahing Pilipino.
Nasusuri ang pang-ekonomikong
pamumuhay ng mga Pilipino sa
Panahong Pre-Kolonyal (AP5PLP-Ig7)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto a. panloob at panlabas na kalakalan
(Isulat ang code sa bawat kasanayan) b. uri ng kabuhayan
(pagsasaka,pangingisda,
panghihiram/pangungutang, pangangaso,
paghahabi at iba pa.
Nasusuri ang Pang-ekonomikong
II. NILALAMAN
pamumuhay ng mga Pilipino sa
Panahong Pre-Kolonyal
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian Curriculum Guide


1. Mga pahina sa Gabay sa Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang
Mag-Aaral
B. Iba pang Kagamitang Panturo Mga larawan at powerpoint presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin o Balikan ang mga Teoryang Pinagmulan ng
pasimula sa bagong aralin Pilipinas.
Itanong: Anu-ano ang mga Teoryang
Pinagmulan ng Pilipinas na ating napag-
aralan?

Downloaded by SHEILA ELLAINE PAGLICAWAN (sheilaellaine.paglicawan@deped.gov.ph)


lOMoARcPSD|18886506

 Land Bridges o Tulay na Lupa


 Teoryang Plate Tectonic
 Continental Drift o Teorya ng Pangaea
 Teorya ng Bulkanismo
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ang kapuluan ng Pilipinas ay sagana sa likas
na yaman. Ang kapaligiran nito ay
nagtataglay ng iba’t—ibang mga anyong
lupa at anyong tubig.
Itanong: Magbigay ng halimbawa ng
anyong lupa at anyong tubig.
C. Pag- uugnay ng mga halimbawa sa Magpapakita ng mga larawan ang guro
bagong aralin tungkol sa iba’t-ibang uri ng pamumuhay ng
mga unang Pilipino.

Itanong: Ano ang inyong napansin sa mga


larawan?
Paano isinasagawa ng mga unang Pilipino
ang mga ito?
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Ang mga sinaunang Pilipino ay natutong
at paglalahad ng bagong kasanayan makiangkop sa kanilang kapaligiran.
#1 Natutuhan nilang humanap ng mga
pamamaraan upang matustusan ang
kanilang pangangailangan mula sa kanilang
kapaligiran.
Narito ang iba’t-ibang uri ng pamumuhay ng
mga sinaunang Pilipino:
 Pagsasaka
 Pangingisda
 Pagmimina
 Pagtotroso
 Pangangaso
 Pagkakaingin
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Ang mga Pilipino rin ay nakatuklas ng iba
paglalahad ng bagong kasanayan pang mga gawain, produkto at paraan
No. 2 upang higit na mapakinabangan ang mga
nakukuha sa kanilang kapaligiran. Nabuhay
ang iba’t-ibang industriya gaya ng:
 Pagpapalayok
 Paghahabi
 Paggawa ng sasakyang pandagat
F. Paglilinang sa Kabihasan Panuto: Buuin ang mga jumbled letters at
tukuyin kung anong uri ng hanapbuhay ang

Downloaded by SHEILA ELLAINE PAGLICAWAN (sheilaellaine.paglicawan@deped.gov.ph)


lOMoARcPSD|18886506

(Tungo sa Formative Assessment) tinutukoy at isulat ito sa patlang.


______1. ( o s a g n a g n a p )
Panghuhuli ng mga mailap na hayop sa
kagubatan.

______2. (a n i m i m g a p )
Paghuhukay ng mga ginto, pilak at
tanso

______3. (n i g n i a k a k g a p )
Pamumutol ng mga mallaking
punongkahoy para gawing bahay.

______4. (a d s i g n i g n a p )
Pangunguha ng mga lamang dagat

______5. (a k a s a s g a p ) Pagtatanim
ng mg gulay at lamang lupa.

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw Tama o Mali


araw na buhay
Isulat ang T kung tama ang ipinapahayag sa
pangungusap at M kung mali.
_______1. Ang mga sinaunang mga
Pilipino ay natutong mangisda.
_______2.May tatlong paraan ng
pagsasaka.
_______3.Ang pagkakaingin ay ginagawa
sa tabing ilog.
_______4.Pangangaso ang naging
kabuhayan ng mga nasa karagatan.
_______5.Ang pagmimina ay isang
gawaing pang-ekonomiko noong
sinaunang panahon.

H. Paglalahat ng Aralin Itanong:


Paano napaunlad ng mga sinaunang Pilipino
ang kanilang kabuhayan?
Anu-ano ang mga uri ng kanilang
pamumuhay?
Nakatulong ba ang kanilang kabuhayan sa
kanilang pag-unlad?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin ang bawat tanong at
bilugan ang titik ng tamang sagot.
1. Ano ang pangunahing minina ng mga
sinaunang Pilipino?
A. pilak
B. tanso
C. ginto
D. bakal

2. Ano ang naging hanapbuhay ng mga

Downloaded by SHEILA ELLAINE PAGLICAWAN (sheilaellaine.paglicawan@deped.gov.ph)


lOMoARcPSD|18886506

sinaunang Pilipino na nakatira sa mga


kagubatan?
A. pangingisda
B. pagmimina
C.pangangaso
D. pamimingwit

3. Ano ang pangunahing hanapbuhay ng


mga sinaunang Pilipino?
A. pagsasaka
B. pagmimina
C. pangangaso
D. pamimingwit

4. Ano ang kahulugan ng salitang insular?


A. napapalibutan ng lupa
B. napapalibutan ng anyong tubig.
C. napapalibutan ng kagubatan
D. napapalibutan ng ginto

5. Alin sa mga ito ang hindi nalikha ng mga


Sinaunang Pilipino?
A. paraw
B. balangay
C. eroplano
D. vinta
J. Karagdagang gawain para sa Panuto: Gumupit ng mga larawang
takdang aralin
nagpapakita kung paano namumuhay ang
(Assignment) mga Sinaunang Pilipino noong Panahon ng
Pre-Kolonya sa pamamagitan ng Agrikultura,
Pangisdaan at Pangangaso at Pagmimina.
Isalaysay ang larawan kung ano ito. Isulat sa
inyong kwaderno.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedial?Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloysa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking
punong guro at supervisor?
G. Anong kagamitang pangturo ang
aking na dibuho na nais kung ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Checked and Observed by:

Downloaded by SHEILA ELLAINE PAGLICAWAN (sheilaellaine.paglicawan@deped.gov.ph)


lOMoARcPSD|18886506

MARIETA L. MATEO SHIRLEY M. MULI


Teacher III School Head

Downloaded by SHEILA ELLAINE PAGLICAWAN (sheilaellaine.paglicawan@deped.gov.ph)

You might also like